[Thảo luận] XXX Hải dương bắt vượt phải km36 QL18 Sao đỏ HD có đúng?

suzu37

Xe container
1. Nhà cháu thấy rằng cụ chỉ hiểu một cách cứng nhắc và phiến diện thôi. Đâu phải cứ trích luật ra như vậy là hiểu đúng đâu :-"
Nên nhà cháu thấy rằng ko cần thiết phải giải thích cho cụ là ngồi trên xe quan sát thế nào là an toàn. Chắc cụ có bằng rồi, nhưng chưa hẳn lái xe đã nhiều.

3. Nếu cụ ko còn lý lẽ nào ngoài cách đánh giá người khác một cách cảm tính và lảng tránh vấn đề như vậy thì nhà cháu cũng kính mời cụ nghỉ cuối tuần vui vẻ ;))
Vâng, cảm ơn bác :D.

Dark Man

Xe buýt
Hài vãi.
Thế đi trên đường cứ phải nơm nớp xem thằng bên trái mình nó đi tốc độ bn để ko đi nhanh hơn nó ah. Nó đi cứ thong thả vừa bò vừa ngắm cảnh thì mình cũng bò theo, đi giữa đường nó gặp bãi mứt trâu phanh kít lại chắc mình cũng phải phanh theo quá =))

Hài vãi.
Thế đi trên đường cứ phải nơm nớp xem thằng bên trái mình nó đi tốc độ bn để ko đi nhanh hơn nó ah. Nó đi cứ thong thả vừa bò vừa ngắm cảnh thì mình cũng bò theo, đi giữa đường nó gặp bãi mứt trâu phanh kít lại chắc mình cũng phải phanh theo quá =))
Thế cụ chưa hỉu luật rồi. Cụ hỏi cụ suzu37 để cụ ý giải thích cho, nhá ;))

suzu37

Xe container
Em chưng ra đây một số video có trên youtube ạ.

Bác nào hiểu theo ý nào cũng được, em không có ý kiến gì.

1. Video 1

suzu37

Xe container

2. Video thứ 2. Xe có cam hành trình đã giảm tốc độ nhưng ông đi nhanh hơn từ bên phải không có ý kiến gì ạ.

Nhà cháu cũng ko ý kiến gì thêm chỉ chắc chắn 1 điều theo quan điểm của cụ mà đi đường VN thì sẽ lái ô tô với tốc độ xe đạp :))

Thế nên nhà cháu mới quan ngại là cụ có bằng nhưng chưa lái nhiều. Hoặc là cụ chỉ lái ở bển thôi ;))

suzu37

Xe container

3. Video thứ 3:

May mắn cho ông chạy nhanh hơn từ bên phải. Lái xe có cam đã hỏi: Tại sao xe chạy trước mình nó lại phanh nhỉ?

thangvtv3

Xe máy
Em ủn cho top lên đầu

pnew

Xe điện
Hi vọng cụ ko cứng nhắc câu chữ mà hiểu ý cháu rằng quá trình vượt và quá trình các xe lưu thông trên các làn khác nhau là 2 quá trình ko giống nhau.

Và ko nên vội nhìn biểu hiện bề ngoài, biểu hiện tại một thời điểm để đánh giá bản chất 1 hành vi.
Thế thì cụ đưa ra cách hiểu của cụ về vượt đi. Còn nếu "hiểu vượt là phải chiếm 1 làn xe khác (cùng chiều hoặc ngược chiều)" thì có mâu thuẫn rồi đó. Mâu thuẫn ở chỗ cùng một hành vi đều có thể nói là vượt hay không phải là vượt

Thế thì cụ đưa ra cách hiểu của cụ về vượt đi. Còn nếu "hiểu vượt là phải chiếm 1 làn xe khác (cùng chiều hoặc ngược chiều)" thì có mâu thuẫn rồi đó. Mâu thuẫn ở chỗ cùng một hành vi đều có thể nói là vượt hay không phải là vượt
Thật ra quan điểm về vượt của cụ cũng như của cụ suzu37 có thể nói là đúng và triệt để nguyên tắc an toàn.

Tuy nhiên cái đúng đó chỉ có thể áp dụng ở các nước phát triển, nơi sự tự giác, ý thức, hạ tầng cùng rất nhiều yếu tố xyz khác được thống nhất và ko có gì phải lăn tăn. Nhà cháu cho rằng ở bển muốn vượt phải cũng ko được ý chứ.

Ở ta thì sao, cái nguyên tắc đơn giản là đi chậm thì đi về bên phải hay nhường đường cho xe sau vượt (trái) theo cụ thực tế được bn % ? Các xe đi kiểu cản trở như vậy có bao giờ bị xử lý ? (Đấy là còn chưa kể chim mồi) Trong khi đó là nguyên nhân chính dẫn đến việc xe đi nhanh lại đi bên phải, vượt phải.

Hi vọng cụ cũng nhìn nhận một cách khách quan và tổng thể để tránh sa vào các tranh cãi ko cần thiết ;)) Về vấn đề này nhà cháu ko muốn mổ xẻ thêm, đi đường thì tuỳ cơm gắp thịt thôi ạ :))

toan1477

Xe điện
Để giải quyết cái vụ làn đường siêu rộng này, theo em các cụ góp ý sửa đổi quy chuẩn 41 nên góp ý sửa 1 chữ trong quy chuẩn 41, điểm c mục G.2: "Khi trên một đường có từ 2 làn xe trở lên cùng chiều thì nên vạch đường phân chia làn xe".
Sửa chữ "nên" thành chữ "phải", khi đó thì việc chia làn đường rộng thành 2 làn là việc phải làm của cơ quan chức năng, họ ko kẻ thì lỗi của họ ko phải lỗi của người lái xe.

thaison2008

Xe container
Để giải quyết cái vụ làn đường siêu rộng này, theo em các cụ góp ý sửa đổi quy chuẩn 41 nên góp ý sửa 1 chữ trong quy chuẩn 41, điểm c mục G.2: "Khi trên một đường có từ 2 làn xe trở lên cùng chiều thì nên vạch đường phân chia làn xe".
Sửa chữ "nên" thành chữ "phải", khi đó thì việc chia làn đường rộng thành 2 làn là việc phải làm của cơ quan chức năng, họ ko kẻ thì lỗi của họ ko phải lỗi của người lái xe.
thực ra là bọn thục hiện nó làm láo thôi chứ TCVN thiết kế làn đường rộng nhất cũng chỉ 3.75m thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
thaison2008 nói:
thực ra là bọn thục hiện nó làm láo thôi chứ QC thiết kế làn đường rộng nhất cũng chỉ 3.75m thôi ạ
Nhưng hiện nay vẫn chỉ là "nên" kẻ chứ ko là "phải" kẻ, cho nên việc kẻ vạch cũng chỉ mới ở mức khuyến khích thôi ạ.

pnew

Xe điện
Thật ra quan điểm về vượt của cụ cũng như của cụ suzu37 có thể nói là đúng và triệt để nguyên tắc an toàn.

Tuy nhiên cái đúng đó chỉ có thể áp dụng ở các nước phát triển, nơi sự tự giác, ý thức, hạ tầng cùng rất nhiều yếu tố xyz khác được thống nhất và ko có gì phải lăn tăn. Nhà cháu cho rằng ở bển muốn vượt phải cũng ko được ý chứ.

Ở ta thì sao, cái nguyên tắc đơn giản là đi chậm thì đi về bên phải hay nhường đường cho xe sau vượt (trái) theo cụ thực tế được bn % ? Các xe đi kiểu cản trở như vậy có bao giờ bị xử lý ? (Đấy là còn chưa kể chim mồi) Trong khi đó là nguyên nhân chính dẫn đến việc xe đi nhanh lại đi bên phải, vượt phải.

Hi vọng cụ cũng nhìn nhận một cách khách quan và tổng thể để tránh sa vào các tranh cãi ko cần thiết ;)) Về vấn đề này nhà cháu ko muốn mổ xẻ thêm, đi đường thì tuỳ cơm gắp thịt thôi ạ :))
Cụ đã chỉ ra đươc nguyên nhân chính. Thì hãy dùng nguyên chính này để phản lại xxx sẽ có cơ sở hơn là chứng minh như thế không phải là vượt

Cụ đã chỉ ra đươc nguyên nhân chính. Thì hãy dùng nguyên chính này để phản lại xxx sẽ có cơ sở hơn là chứng minh như thế không phải là vượt
Cụ có cho rằng xxx chịu nghe các lý lẽ đó ? ;))

Nhà cháu tranh luận với cụ về lý thuyết và chém là chính chứ thực tế thì vô cùng. Có khi cháu xuống giới thiệu là học trò của cụ pnew là được cho đi ngay cũng nên :))

sunbird

Xe hơi
Nói chung bọn XXX nó túm 10 cụ thì chỉ có 1 cụ này là già dơ đấu lại. Thế nên nó cũng buông để ăn 9 cụ kia.
Về chuyện bắt láo thì theo kinh nghiệm xương máu của em đã bị bắt 10 lần thì trong đó 1 lần nó bắt láo, 9 lần em phạm lỗi. Tuy nhiên 9 cái lỗi đó em đều ko phải cố tình mà do vô tình dính bẫy.

lvthang

Xe hơi
Hôm vừa rồi em về nhà anh bạn ở Kinh Môn HD bị bắt lỗi vượt phải sau một hồi thì các cụ ấy cho em đi nhưng e thấy XXX hình như bắt láo ở đoạn này thì phải.vậy cụ nào có rõ về đoạn đường này cho em hỏi đoạn này đường đôi và có mấy làn ạ?
E thấy đến đoạn này thì các xe đi như rùa luôn ạ khoảng 20km/h....e đi làn trong e cũng không vượt mà chỉ đi nhanh hơn thôi.
Đây là điểm em bị dừng lại do e không chuẩn bị chu đáo nên quay clip không đủ hết để hầu các cụ em xin tường thuật bằng mồm sơ qua nữa cho các cụ dễ hiểu.

Đầu tiên xxx dừng xe.(ko biết có chào không em cuống nên quên)
XXX:A xuất trình giấy tờ chúng tôi kiểm tra?
Em:Đề nghị anh cho biết e mắc lỗi gì?
XXX:A vượt phải tại km36 đường đôi Sao đỏ.
Em:A có hình ảnh việc xe em vượt phải không?
XXX:Mời anh sang bên này chúng tôi cho anh xem hình ảnh.
E lẽo đẽo sang đường theo xxx dưới trời mưa phùn và rét trong lòng thầm nghĩ thôi lại đi 5 lít rồi,Lòng bắt đầu buồn buồn hjhj.Sang bên kia đường em được xxx già ngồi bàn cho xem một clip quay qua camera(máy ảnh) rồi dùng điện thoại quay lại gửi qua zalo cho xxx già này ngồi chém gió....hehehe e thấy vậy mừng mừng vì mình chỉ đi làn trong không vượt và xxx dùng camera và zalo thế này không đúng nghiệp vụ của xxx rồi tiếp theo
XXX:Bolobala giải thích em vi phạm lỗi vượt phải như thế nào......
Em:xin hỏi anh đường này có mấy làn?
XXX:Cụ ta ấp úng lúc thì một làn lúc thì hai làn.một xe cơ giới một xe thô sơ...
Em:Vậy em hỏi anh nếu có hai làn thì biển phân làn cắm ở đâu?em đi làn trong em có sai không?
XXX:Rất kiên quyết e đã vượt phải
Em:Em không vượt mà em chỉ đi làn bên trong vì thực tế clip cũng chỉ thấy em đi làn trong.Vậy hỏi anh nếu làn ngoài nó bò thế kia em vẫn phải nối đuôi theo nó mặc dù làn trong không ai đi?
XXX:Đúng rồi anh phải nối đuôi không được vượt.
Em:Vậy các anh cho em hỏi đường này có mấy làn?
Đến đây xxx nói liên thiên cả lúc một lúc lại hai,hai xxx cũng ko thống nhất hjhj e đã thấy xxx bắt ko đúng rồi.
Đang cãi nhau có một xxx rất trẻ mang cấp bậc thiếu úy một sao một gạch ra hùng hổ quát em là :"nếu muốn biết có mấy làn thì quạy lại mà xem chúng tôi không có trách nhiệm phải chỉ anh"
Á à em đang điên e "Chửi" luôn cho vuốt mặt không kịp:Thưa anh thiếu úy Ngu Văn X,các anh là những người đại diện cho pháp luật thực thi việc đảm bảo an toàn cho dân nếu chúng tôi ko hiều các anh phải hướng dẫn giải thích để chúng tôi nắm được chứ đừng mở mồm ra là giọng quan cách,Thiếu úy có muốn ngày mai quay lại cơ quan làm việc khác không?tất cả những lời anh nói tôi đã ghi âm đầy đủ....(đoạn này em có ghi quái đâu)thế là một xxx già hơn ra can rồi dịu giọng bảo thôi nhắc nhở cho bọn em đi bọn em phải kí vào cái bản cam kết gì e còn chả thèm đọc do cũng vội nên e cũng chào các anh ấy và đi.
Nhiều đoạn e phải tắt quay để lên google xem có cụ nào bị bắt đoạn này chưa nên ko quay hết,các cụ xem và cho em hỏi đoạn này đường có mấy làn nhé
Và chiều ngược lại hay bắn tốc độ chỗ bắt đầu cắm biển khu đông dân cư,bạn em bị bắn nhưng khi xuất trình giấy tờ xong tự nhiên có XXX bảo "Ô ông sinh cùng ngày cùng tháng cùng năm với tôi thôi đưa 5 lít đây đi đi"Ơ cái đệch trùng lặp kinh :D:)):)) thế là mất tiêu 5 lit hehe.các cụ đi qua đoạn này chú ý nhá à quên cám ơn cụ sgb345 mà em hiểu luật hơn ạ
Hải dương thì khét tiếng rồi. Bẩn kinh, rắn kinh. Còn cho cả xe ngựa đi trước mới khó chịu cơ

thaison2008

Xe container
Cháu lại đào lên xem cụ nào còn bị đoạn này không? km 35+36 TT Sao đỏ nhé!