[Funland] Ý nghĩa bài hát: Còn thương rau đắng mọc sau hè

tomtomchát

Xe container
bài hát hay ở ca từ. Bài người ta đắt nhất ở câu "trời quen đất lạ" thì cụ đổi thành trời cao đất hạ.
E nghĩ e hiểu ca từ ít nhất cũng ngang cụ.
Nên e ko tùy tiện đổi ca từ của người ta. Cụ nghe full bài xem. Ca từ Trúc Phương khá dung dị, bài này ở mức dị luôn, phỏng cụ @Kẻ Ở Miền Xa? :)

fairydream81

Xe hơi
Sinh thời nhạc sĩ Nguyễn Văn Tí cứ mỗi lần nghe bài nàỳ đều rên rên hừ hừ . Bắc Sơn bị truy phần ca từ ngọng nun ..
Ca từ của các bài của ns Bắc Sơn đều rất hay, rất gần gũi với cuộc sống miệt vườn Nam Bộ, tuy nhiên người ở vùng miền khác có thể khó hiểu do ông dùng khá nhiều từ địa phương.
Bác thử ví dụ 1 đoạn nào mà bác cho ns Bắc Sơn có vấn đề về ca từ xem. Còn nhạc sĩ Nguyễn Văn Tý mà rên hừ hừ chê Bắc Sơn thì không rõ có thật hay bác bịa ra, nếu bác Nguyễn Văn Tý mà chê tật thì không hiểu "Nay da em nâu tươi màu suy nghĩ" của bác Tý thì bác giải nghĩa như thế nào ^^

audiq123

Xe hơi
bài này còn câu " ba vá miếng dừa đường mòn xưa dãi nắng dầm mưa" chắc cũng khó hiểu với nhiều cụ ở miền Bắc
cái này là để tóc kiểu trái đào ngoài Bắc ( cạo trọc chỉ chừa 2 miếng 2 bên và 1 miếng trước trán,hình giống cái vá ( muôi) làm từ mảnh gáo dừa ( nên gọi là vá miếng dừa)!

audiq123

Xe hơi
Chả có gì khó hiểu!
Câu đó ý là cạp lại con đường( đường= bờ rộng,bờ kênh...) bằng xơ dừa...,cũng tự như tóc trái dừa đó. ( cắt vòng quanh cho ngắn,nhìn như trái dừa đã chặt chuẩn bị lấy nước đó...)
Nhảm!

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Ca từ của các bài của ns Bắc Sơn đều rất hay, rất gần gũi với cuộc sống miệt vườn Nam Bộ, tuy nhiên người ở vùng miền khác có thể khó hiểu do ông dùng khá nhiều từ địa phương.
Bác thử ví dụ 1 đoạn nào mà bác cho ns Bắc Sơn có vấn đề về ca từ xem. Còn nhạc sĩ Nguyễn Văn Tý mà rên hừ hừ chê Bắc Sơn thì không rõ có thật hay bác bịa ra, nếu bác Nguyễn Văn Tý mà chê tật thì không hiểu "Nay da em nâu tươi màu suy nghĩ" của bác Tý thì bác giải nghĩa như thế nào ^^
Thôi , bỏ qua.

Chỉnh sửa cuối:

Maus

Xe điện
Đêm đêm ra đứng hàng ba, trông về quê mẹ lệ sa bùi ngùi... sau hàng hai đến hàng ba, xưa lang thang miền Tây e nhớ vậy.
Hàng 3 là cái thềm trc nhà, 2 cây cột chống mái hiên ở trên, trông ra trc cửa. Vậy thềm tư/hè nhẽ là cái thềm sau nhà, trông ra vườn hoặc bờ sông (nhà ở trỏng hay bám mé kinh rạch). Nên các loại rau dại hay mọc lan (tập tàng, má, càng cua...)
Ai thấy đúng thì nhấn cho e chén :)
Em cũng Nam rặt luôn đây.

Hè mà có mái che thì gọi là hàng ba, ko có mái thì chỉ gọi là hè, đơn giản vậy thôi.

Thực tế thì người ta hay làm mái che ở hè trước vì là mặt tiền nhà, là nơi ngồi với nhau, nhậu nhẹt... Còn đằng sau hay để làm sàn nước, chỗ rửa chén, phơi chén bát luôn không cần mái.

tomtomchát

Xe container

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
Nhà trong kia kiểu nhà ống, sau có hè và vườn rau, kiểu thế đúng k cụ
Năm 1974 lấy đâu ra nhà ống, khi sáng tác bài này Bắc Son người trong đó gọi Hạ theo miền bắc là Hè còn cái Hè kiểu vỉa hè vậy theo cháu bài này là bài “ Còn thương rau đắng mọc sau vỉa hè”

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
Vậy sao lại hát “ nắng hạ đi “ vậy cụ, hay nắng hạ là nắng ở tầm thấp
Nắng trên đầu là Nắng cao đỉnh đầu còn lúc nắng đi là Nắng Hạ tầm thấp nhg vẫn còn ít nắng là đúng rồi còn gì cụ kiểu như “Đỉnh đầu với bộ hạ ấy “ !

Bastion.P

Xe container
Hè là cái thềm/nền, chứ ko phải mùa hè

Chào các cụ!

Tên bài hát là Còn thương rau đắng mọc sau hè.

Vậy là sau mùa hè hay rau mọc đằng sau thềm hè vậy ạ?

Pham Xuan Anh HP

Xe đạp
Em nghĩ là nhà ngày xưa thường đắp cao chống lụt trước và sau đều có trái lợp ra chống mưa quê em gọi là (hè )chắc cây rau nó mọc ở đó

tomtomchát

Xe container
Nhà trong kia kiểu nhà ống, sau có hè và vườn rau, kiểu thế đúng k cụ
Moaáa, miệt vườn chớ mặt ngõ Láng Hạ đek đâu mà nhà ống :)) :))
Láng Hạ, vâng lại là Hạ ;)) ;))
Nghỉ ăn chơi có hác, kaikom kinh =))

flowers1508

Xe tăng
Bài hát này em thích vì giai điệu hay chứ em nhờ các cụ mới giải nghĩa đc một số câu đâý

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

shiluo

Xe container
Nghe bài hát đã lâu, biết có nỗi niềm man mác về thời gian trôi qua, tiếc về tuổi trẻ, nhưng phải đọc bài thơ mới hiểu, sao lại có đoạn nói cậu và mẹ tóc bạc như nhau. Đây có lẽ là một bài thơ khiến em thấy nhiều xúc động, y như ngày đọc Màu tím hoa sim của Hữu Loan. Nếu cụ nào nhà có đông anh chị em, nhỏ quây quần bên nhau ríu rít, lớn lên lấy chồng lấy vợ mỗi người một ngả, lại thèm về những ngày tháng cha mẹ mình còn trẻ khoẻ, những ngày mùa hè nắng cháy ve kêu ầm ĩ nhưng trong lòng lại bình yên tĩnh lặng, thì lại càng thấm bài thơ này.
Em nghe thì cũng hiểu là tóc 2 chị em bạc như nhau chứ làm gì có tóc mẹ vào đây cụ.
Chỉ có không hiểu ý nghĩa của câu đó thôi, cũng chỉ nghĩ là chơi đầu trần nhiều nên tóc cháy nắng thôi

fairydream81

Xe hơi
Em nghe thì cũng hiểu là tóc 2 chị em bạc như nhau chứ làm gì có tóc mẹ vào đây cụ.
Chỉ có không hiểu ý nghĩa của câu đó thôi, cũng chỉ nghĩ là chơi đầu trần nhiều nên tóc cháy nắng thôi
Rau đắng mọc sau hè
Là bài hát cho nỗi hoài niệm.
Hai chị em khi mái tóc đã luống sương lâu rồi mới có dịp ngồi lại bên nhau để ôn lại kỉ niệm thời thơ bé.
"Ai biết mẹ buồn vui
Khi mẹ kêu cậu tới gần
Biểu cậu ngồi
Mẹ nhổ tóc sâu
Hai chị em
Tóc bạc như nhau"
Là lời của đứa con chứng kiến cảnh cảm động của mẹ và cậu nó.

Bài hát này ai sinh ra lớn lên ở miền Nam thì nghe xong là thấm liền, không phải đi cắt nghĩa ngôn từ nữa bởi vì nó quá gần gũi rồi. Hồi nhỏ tôi toàn bị mẹ sai, chạy ra sau hè lấy cho mẹ cái này cái kia. Hè sau là 1 khoảng sân nhỏ từ cửa bếp ra, đặt lu nước có 1 khoảng để rửa chén, được lót gạch tàu.