[Thảo luận] Ý thức lái xe của ô tô con

tuxedo-1102

Xe máy
Em không vơ đũa cả nắm
Nhưng cực ghét cái thể loại ngồi ô tô máy lạnh cửa kín k bụi
Cứ đi giữa đường hoặc để khe hở không đủ lọt xe
Trong khi đó đằng sau bao xe kẹt, khói bụi, nắng nóng... mà đằng trước lại thoáng
Em chắc chắn 100% bên lái k bị vướng ko các bác lại bảo chắc vướng
Vì em đi làn dưới em nhìn rồi
Các bác lại bảo kệ cụ bọn xe máy, cho chúng may lên lại xước xe,....bla bla
Xin hỏi các bác, các bác cũng tham gia giao thông, cũng là 1 công dân như em, chả khác éo gì cả, sao lại có cái kiểu đi như thế
Nếu các bác là xe máy thì sao
Chưa kể xe máy k lên được, tắc đường, các xe mãi sau đành luồn lách vào làn ô tô, gây tắc hơn
Các bác biết thằng nào đi con xe này không
Em căm cái kiểu đi như thế lắm
Nhất là đoạn đường nào tắc hoặc đoạn hẹp như Cầu Giấy, Diễn... đang thi công đấy
Mà 2 con ô tô đi song song
Muốn cho phát cho nhớ đời
Căm!

một nét VH giao thông của Hà Nội, cái này em quen rồi.

hoangduccn

Xe đạp
Chuyện này em thấy bàn cũng nhiều rồi. Theo quan điểm của e thì tất cả mọi người tham gia giao thông trên đường đều bình đẳng (trừ xe ưu tiên). Vậy nên nếu đoạn đường ko phân làn riêng thì các cụ thích đi bên nào thì đi. Vì lý do gì mà 4b phải dẹp gọn vào cho 2b đi trước? Ai cho phép việc xe máy thì được lách lên đi trước còn ô tô thì phải xếp hàng ngay ngắn? Chúng ta đều bình đẳng, ai chẳng có việc vội muốn đi nhanh muốn đến nơi nhanh. Hãy biết xếp hàng sau người đến trước chứ đừng hở ra là lách lên cắt mặt. E thì ít khi ép 2b kiểu này lắm, trừ lúc dừng đèn đỏ thôi. Ko hiểu các cụ nghĩ gì mà chỉ trích nặng nề việc này như vậy?

anhtho

Xe ngựa
Với comment này của bác thì tôi bình luận: Không thể chấp nhận và không thể bao biện cho hành vi xe máy leo vỉa hè. Việc ô tô đi hàng 2, nếu không phạm luật thì cũng chẳng có gì để nói, nhưng xe máy leo vỉa hè mà coi là chuyện đương nhiên thì không thể chấp nhận được. Xe máy cần phải biết nhẫn nại xếp hàng phía sau các xe đến trước, leo vỉa hè cũng là một hành vi ăn cướp, khi từ vỉa hè lao xuống chèn vào đầu dòng xe đang xếp hàng.
Việc nào ra việc đó cụ à. Xe máy leo vỉa hè là độc lập với việc này và ko làm ảnh hưởng tới ô tô. Giờ trong tp HCM cũng có phương án dẹp bằng cách làm thanh ngáng rồi đó.

anhtho

Xe ngựa
Chuyện này em thấy bàn cũng nhiều rồi. Theo quan điểm của e thì tất cả mọi người tham gia giao thông trên đường đều bình đẳng (trừ xe ưu tiên). Vậy nên nếu đoạn đường ko phân làn riêng thì các cụ thích đi bên nào thì đi. Vì lý do gì mà 4b phải dẹp gọn vào cho 2b đi trước? Ai cho phép việc xe máy thì được lách lên đi trước còn ô tô thì phải xếp hàng ngay ngắn? Chúng ta đều bình đẳng, ai chẳng có việc vội muốn đi nhanh muốn đến nơi nhanh. Hãy biết xếp hàng sau người đến trước chứ đừng hở ra là lách lên cắt mặt. E thì ít khi ép 2b kiểu này lắm, trừ lúc dừng đèn đỏ thôi. Ko hiểu các cụ nghĩ gì mà chỉ trích nặng nề việc này như vậy?
Vấn đề là đôi khi ở phía trên khoảng đường rộng độ hơn 1 mét, ô tô ko đi được thì để xe máy đi. Vì họ đi được thì phía sau mới thoát. Chứ 1 cái ô tô đỗ lệch một chút là ùn cả đống trong khi đáng lẽ ra số 2b đó có thể thoát.

tùng tổng

Xe tăng
bảo sao toàn tắc đường. e thấy trong SG họ ít đi lấn làn lắm, xe ô tô đi rất đúng làn.

Onggenkem

Xe đạp
Thế các cụ có nghĩ bên trái em mazda đó có 1 thằng 2b chiếm mất chỗ rồi không?

Vậy trường hợp này nên làm thế nào.
Chỉ còn cách đi chậm lại , để hở trước mũi cho 2b lách qua. Sau đó lách dần sang trái đến sát vạch kẻ đường thì 2b sẽ thoát bên phải và không len bên trái nữa.
Ômg này muồn đi kiểu xe máy ạ
Tức là bố bị tắc nhưng vẫn muốn hóng tình hình phía trc nên đi sang nửa xe ạ
Bên trái đương nhiên bị vướng nhưng do í thức ổng chứ k chỉ đơn thuần là vướng ạ
Ổng có thể đi chậm lani và về làn
Đường này bị tắc lâu chứ k phải mới tắc nên k thể.nói là vừa bị chèn vào ạ

Onggenkem

Xe đạp
Trước e bị mấy cụ lách xe ẩu tý đi cái gương nên nhiều lúc an toàn một là chừa đủ rộng hoặc là bịt luôn;))
Bịt luôn thì ok nhưng đây là làn xe máy với lại ổng bịt có 1 tý chứ có bịt hết đâu

Onggenkem

Xe đạp
Vấn đề là đôi khi ở phía trên khoảng đường rộng độ hơn 1 mét, ô tô ko đi được thì để xe máy đi. Vì họ đi được thì phía sau mới thoát. Chứ 1 cái ô tô đỗ lệch một chút là ùn cả đống trong khi đáng lẽ ra số 2b đó có thể thoát.
E cảm ơn cụ nói hộ lòng em
Đôi khi 1 khe hở nhưng nó liên quan cẢ hệ thống đằng sau, vì xe máy tắc thì lại lách vào làn ô tô phía sau

Onggenkem

Xe đạp
Đây k có vỉ mà leo
Cái quan trọng là phía trc nó vẫn thoáng
K phải lách lên được mà sướng
Mà nó liên quan tới cả 1 hệ thống đằng sau
Ví dụ xe máy thoát được sẽ k ùn và k lách vào làn ô tô nưaz....
Kiểu dây chuyền í cụ

Onggenkem

Xe đạp
Nói túm lại thì cụ chủ yêu cầu đã đi 4b thì phải dành chỗ cho 2b chen lên trước, ô tô mới phải xếp hàng chứ xe máy không phải xếp hàng! Phỏng ạ?
Em sợ nhiều cụ nghĩ như cụ nên chụp xa- gần cho dễ nom
Thưa cụ là làn trong cùng này là of 2 b ạ

Nobita VN

Xe tải
Bò từ chân cầu qua đỉnh và h xuống dốc rồi ạ
Em đi làn dưới e thấy rồi
Vâng.nếu gặp thể loại này em chỉ mong có cụ/mợ nào có sọt hàng đi chợ cũng cố bon chen lên.rồi làm cho một vệt từ đèn pha xuống đèn hậu.vừa sai luật vừa vô ý thức.

bobesoc

Xe tăng
vâng, dân trí thấp cụ ạ

lai thue

Xe điện
Thằng Mazda 6 đó mới nhảy từ 2b lên 4b nên nó chưa có kinh nghiệm thôi. 4b đi đường luôn phải ép sát dải phân cách, ko cho xe máy len vào bên trái, để bên phụ rộng nhất cho 2b đi, lúc đó mình chỉ cần quan sát gương phụ thôi. Như tình huống trên, thằng Mazda 6 kia mắt phải như rang lạc, bên trái, bên phải, đằng trước
Nhà cháu thì lại gét nhất mấy thằng đi chậm dãi, hạ cửa kính tay phì phèo điếu thuốc thò ra cửa như kiểu bố đời, kệ mẹ cả đoàn phía sau

chinhatm

Xe container
Việc nào ra việc đó cụ à. Xe máy leo vỉa hè là độc lập với việc này và ko làm ảnh hưởng tới ô tô. Giờ trong tp HCM cũng có phương án dẹp bằng cách làm thanh ngáng rồi đó.
Bác nhầm rồi. Xe máy leo vỉa hè là phạm luật và là hành vi ăn cướp. Không chỉ ảnh hưởng tới ô tô, mà ảnh hưởng tới tất cả các loại phương tiện đang xếp hàng, bởi họ đã leo vỉa hè thì họ sẽ phải xuống đường, và khi họ từ vỉa hè xuống đường chen ngang vào hàng là họ đã ăn cướp thời gian của những người đang xếp hàng

anhtho

Xe ngựa
Bác nhầm rồi. Xe máy leo vỉa hè là phạm luật và là hành vi ăn cướp. Không chỉ ảnh hưởng tới ô tô, mà ảnh hưởng tới tất cả các loại phương tiện đang xếp hàng, bởi họ đã leo vỉa hè thì họ sẽ phải xuống đường, và khi họ từ vỉa hè xuống đường chen ngang vào hàng là họ đã ăn cướp thời gian của những người đang xếp hàng
Em ko nói tới việc lên vỉa có vi phạm gì hay ko, nhưng loại vấn đề đó ra mà hãy nói chuyện 4b đi nghênh ngang làm chặn lối đi. Em hay đi đường GP, thấy rất nhiều cảnh này. Còn 2b leo lên vỉa thì nên cho vào mục khác, cũng như truyện 4b đỗ trái chiều, đỗ chỗ khúc cua... ta cũng nên đưa vào một giỏ khác.

chinhatm

Xe container
Em ko nói tới việc lên vỉa có vi phạm gì hay ko, nhưng loại vấn đề đó ra mà hãy nói chuyện 4b đi nghênh ngang làm chặn lối đi. Em hay đi đường GP, thấy rất nhiều cảnh này. Còn 2b leo lên vỉa thì nên cho vào mục khác, cũng như truyện 4b đỗ trái chiều, đỗ chỗ khúc cua... ta cũng nên đưa vào một giỏ khác.
Lúc trước tôi nói rằng tôi không comment trường hợp cụ thể này không phải vì tôi không có chính kiến, mà vì tôi không muốn nói. Bây giờ tôi sẽ nói:
- Với xe ô tô, mọi người đang lến án xe (Mazda đỏ) chắn mất lối đi của xe máy, tôi thì nghĩ khác. Tôi nghĩ xe ô tô (Mazda đỏ) nên đi đúng (thẳng) giữa làn của mình, không nên đi lệch về bên phải như thế. Tôi không quan niệm rằng cần phải nhường đường cho xe máy, tôi cho rằng ai đến trước thì đứng trước, ai đến sau thì nên đứng sau, thế thôi. Xe máy không phải là phương tiện được ưu tiên.
- Với quan điểm của chủ thớt, tôi cho rằng đó là sự phi lý. Đến sau thì hãy chấp nhận đứng sau, trừ khi có chỗ (rộng) cho mình đi lên trước người khác. Khi mà không có chỗ chen lên thì nên chấp nhận đứng sau, vì mình xuất phát muộn hơn người khác, không nên tức tối vì người khác không chừa chỗ cho mình chen lên đi trước họ, đó là sự ích kỷ.

Tóm lại, ô tô xe máy bình đẳng, ai đến trước thì được đi trước, ai đến sau thì nên chấp nhận đi sau, không nên đòi hỏi đến sau lại có quyền đi trước.

C.lovecar

Xe đạp
Website
lovecar.vn
ý thức tham gia giao thông, đi dúng làn đường phần đường của mình giảm tải tắc đường