[Funland] Ý tưởng lập hội đi ké xe otofun có ổn không các cụ mợ?

tienaka

Xe điện
Đã ké r còn tiền bạc. Đã tiền bạc không gọi là ké

nhanoto44

Xe tăng
cũng nên tồn tại 1 thớt, tước khi cụ nào đi đâu xe trống pose lên. Ai có nhu cầu đi cùng thì lên, không thích thì thôi.

nhanoto44

Xe tăng
trước đây có 1 topic đi chung xe, nhưng sau này không thấy topic đâu

Jinzin

Xe điện
Đã gọi là cho đi ké rồi còn bắt họ trả phí BOT và xăng xe, như thế quá tiền họ tự thuê xe ;))
Đi ké là free 100% vì đằng nào chủ xe cũng tiện đường nên không thiệt hại gì cho chủ xe cả
Em cũng nhiều lần cho người lạ đi ké. Em nhận được niềm vui còn họ đỡ mất tiền mua vé xe khách.

HuyArt

Xe lăn
Mùa covid chán quá. Em ngồi nhà đi chơi thấy ý tưởng đi ké xe nhưng mà vào toàn thấy các bác drive chuyên nghiệp là chính nên có ý tưởng lập hội thế này.
1. Người đi xe không muốn có người đi cùng để cho vui và để đỡ chi phí xăng xe.
2. Người đi ké xe được đi xe thoải mái. Không chật chội.
3. Để sòng phẳng người đi xe cần:
- Trả phí cầu đường cho chủ xe trong quãng đường di chuyển.
- Trả tiền xăng cho chủ xe theo công thức 9l/100km theo quãng đường đi lại.
- Tip tuỳ tâm.
Vd đi ké xe ở Lào Cai về HN thì cần trả số tiền = 300k (tiền phí BOT) + 459k (300km=27l x 17k) + 41k (tip) = 800k.
4. Nguyên tắc lên xe và xuống xe của cả chủ xe và người đi ké là chụp ảnh selffie cùng nhau và gửi lên group ngay trước khi đi để thêm phần vui vẻ và đề phòng bất trắc.
Như vậy có ổn không các cụ mợ?
Ý tưởng này có lâu dồi, nhưng cũng hên xui vì lắm chuyện
Còn mức đóng góp thì gấp đôi đi xe khách mới gọi là fun và đỡ áy náy, mất 800k dồi chụp ảnh phơi lên mạng cho phí tài nguyên mạng đi, kekeke

yourdalink

Xe container
Em thì em k chơi món này dù tháng nào cũng một mình 7 chỗ fullsize HN-Lai Châu vài bận. Quá nhiều rủi ro.

gnoudman

Xe tăng
Trước có hẳn ông nào làm phần mềm đi chung xe đấy,xong rồi cũng tèo.Vì rắc rối pháp lý,thu không bù chi phí duy trì.Mà xe khách các tuyến giờ thì sẵn, đa phần đi là có xe.
Chưa kể là người có xe không mặn mà vì tiền thì chả giàu lên được mà phiền phức lẫn rủi ro thì nhiều.
Chỉ cần chở ông đang phạm pháp hoặc tiện tay cầm mấy món quốc cấm lên xe,hoặc lại có ý đồ bất lương thì hết chuyện để nói:D. Không thì chở phải mấy ông thô lỗ bất lịch sự, hoặc có bệnh truyền nhiễm,bệnh ở mồm(cả nghĩa đen lẫn nghĩa trắng:D) thì cả quãng đường đúng là cực hình...Đến các ông tài chuyên nghiệp gặp mấy ông như này còn chạy mất dép nữa là ko chuyên... :))
Trước trên này cũng có topic đi chung xe sau cũng dẹp rồi.
Nói chung là không khả thi.

cmyk77

Xe điện
Grap lúc đầu từ ý tưởng đi chung xe này mà... giờ nó khác xa ý tưởng ở VN. Em độ hơn chục năm trước tuổi trẻ cũng nghĩ viển vông nếu trên đường mọi chuyến xe không chỗ trống kể cả xe máy xe đạp (đi kết hợp chung) thì thế giới tiết kiệm và giảm ô nhiễm bao nhiêu. Nhưng thực tế đời không như mơ...kkk

gnoudman

Xe tăng
Em thì em k chơi món này dù tháng nào cũng một mình 7 chỗ fullsize HN-Lai Châu vài bận. Quá nhiều rủi ro.
Đi Lai Châu thì ko cho ai nhờ là tốt nhất. Nếu đi đường bản còn hạn chế dừng xe và rời xe quá lâu.

Dangminhquan

Xe điện
Đã gọi là cho đi ké rồi còn bắt họ trả phí BOT và xăng xe, như thế quá tiền họ tự thuê xe ;))
Đi ké là free 100% vì đằng nào chủ xe cũng tiện đường nên không thiệt hại gì cho chủ xe cả
Em cũng nhiều lần cho người lạ đi ké. Em nhận được niềm vui còn họ đỡ mất tiền mua vé xe khách.
Cụ mất nhiều cái chứ không phải không mất gì.Các hãng xe cũng mất một lot khách.

Autohaus.vn

Xe tải
Ý tưởng thì hay, nhưng thực hiện khó lắm cụ ạ. Với em, nếu cho đi cùng cho vui thì em không yêu cầu phải trả tiền xăng xe, phí cầu đường... như cụ nói. Còn không thích thì có trả bằng giá taxi em cũng không cho đi cùng

NVV

Xe tăng
Em chỉ phán mỗi câu. Không khả thi...hết.

bút hêt mực

Xe tăng
Rắc rối pháp luật, bất tiện, nguy cơ v.v.. đủ để cả người đi ké lẫn người cho đi ké thấy không ổn rồi, campuchia thì đi limousine cho nhanh.

quangsot

Racing Boy
Em có lần từ Yên Bái về Hà Nội lúc dừng xe mua vé vào cao tốc thì có một em trông rõ xinh xin đi nhờ xe về Phú Thọ. Em phải lịch sự từ chối vì nhỡ đi đường tự dưng có đám nó chặn roiif bảo này đưa vợ/ người yêu tao đi đáu thì khó đỡ lắm.

omerta77

Xe điện
Thế người đi nhờ bảo e ít tiền nên ko muốn đi BOT thì cụ chủ làm thế nào? :))

HoangX

Xe tăng
Đã ké r còn tiền bạc. Đã tiền bạc không gọi là ké
trước đây có 1 topic đi chung xe, nhưng sau này không thấy topic đâu
Ý tưởng này có lâu dồi, nhưng cũng hên xui vì lắm chuyện
Còn mức đóng góp thì gấp đôi đi xe khách mới gọi là fun và đỡ áy náy, mất 800k dồi chụp ảnh phơi lên mạng cho phí tài nguyên mạng đi, kekeke
Trước có hẳn ông nào làm phần mềm đi chung xe đấy,xong rồi cũng tèo.Vì rắc rối pháp lý,thu không bù chi phí duy trì.Mà xe khách các tuyến giờ thì sẵn, đa phần đi là có xe.
Chưa kể là người có xe không mặn mà vì tiền thì chả giàu lên được mà phiền phức lẫn rủi ro thì nhiều.
Chỉ cần chở ông đang phạm pháp hoặc tiện tay cầm mấy món quốc cấm lên xe,hoặc lại có ý đồ bất lương thì hết chuyện để nói:D. Không thì chở phải mấy ông thô lỗ bất lịch sự, hoặc có bệnh truyền nhiễm,bệnh ở mồm(cả nghĩa đen lẫn nghĩa trắng:D) thì cả quãng đường đúng là cực hình...Đến các ông tài chuyên nghiệp gặp mấy ông như này còn chạy mất dép nữa là ko chuyên... :))
Trước trên này cũng có topic đi chung xe sau cũng dẹp rồi.
Nói chung là không khả thi.
Grap lúc đầu từ ý tưởng đi chung xe này mà... giờ nó khác xa ý tưởng ở VN. Em độ hơn chục năm trước tuổi trẻ cũng nghĩ viển vông nếu trên đường mọi chuyến xe không chỗ trống kể cả xe máy xe đạp (đi kết hợp chung) thì thế giới tiết kiệm và giảm ô nhiễm bao nhiêu. Nhưng thực tế đời không như mơ...kkk
Đi Lai Châu thì ko cho ai nhờ là tốt nhất. Nếu đi đường bản còn hạn chế dừng xe và rời xe quá lâu.
phức tạp quá cụ nhỉ
Cụ mất nhiều cái chứ không phải không mất gì.Các hãng xe cũng mất một lot khách.
Ý tưởng thì hay, nhưng thực hiện khó lắm cụ ạ. Với em, nếu cho đi cùng cho vui thì em không yêu cầu phải trả tiền xăng xe, phí cầu đường... như cụ nói. Còn không thích thì có trả bằng giá taxi em cũng không cho đi cùng
Em chỉ phán mỗi câu. Không khả thi...hết.
Rắc rối pháp luật, bất tiện, nguy cơ v.v.. đủ để cả người đi ké lẫn người cho đi ké thấy không ổn rồi, campuchia thì đi limousine cho nhanh.
Em có lần từ Yên Bái về Hà Nội lúc dừng xe mua vé vào cao tốc thì có một em trông rõ xinh xin đi nhờ xe về Phú Thọ. Em phải lịch sự từ chối vì nhỡ đi đường tự dưng có đám nó chặn roiif bảo này đưa vợ/ người yêu tao đi đáu thì khó đỡ lắm.
Thế người đi nhờ bảo e ít tiền nên ko muốn đi BOT thì cụ chủ làm thế nào? :))
Tóm lại em cũng thấy thế và chốt lại. Không khả thi. Hết.
Nhờ mod đóng topic :))

• Vodka
Reactions: NVV

boy_spott

Xe điện
em cho đi nhờ và quay clip trình cmt hẳn hoi mới cho lên

omerta77

Xe điện
Tóm lại em cũng thấy thế và chốt lại. Không khả thi. Hết.
Nhờ mod đóng topic :))
Chuẩn đấy cụ vì nó ko hợp tình hợp lý. Ví dụ xe Limousine của 1 đơn vị. Ghế ngồi chắc chắn rộng rãi hơn xe con nhiều:
Giá vé xe VIP Khai Phát
Hiện tại, VIP Khai Phát áp dụng mức giá vé đối với tuyến xe limousine từ Hà Nội đi Lào Cai cho các vị trí ngồi như sau:

• Ghế 1 & 2 giá: 280,000đ/ vé
  • Ghế 3,4,5,6 giá: 400,000đ/ vé
  • Ghế 7,8,9 giá: 350,000đ/ vé
Nếu đặt vé vào các khung giờ vàng: 10h30 và 19h30, hành khách sẽ được giảm ngay 30% giá vé

Giá trên bao gồm Tặng Coupon đồ uống miễn phí tại điểm dừng chân cho hành khách, sử dụng wifi và cổng sạc miễn phí trên xe và trung chuyển tại một số điểm nhà xe quy định.

Tổng đài đặt vé: 0888191118 – 1900066662