[Thảo luận] Yên Bái - Lào Cai...Em muốn chia sẻ kinh nghiệm

Emchaien

Xe buýt
Em vào vấn đề luôn.Lần dầu tiên e đi đường đèo gặp ngay trở ngại mà e muốn chia sẻ với cụ nào chưa biết, biết rồi thì biết tiếp :P

Em đi HN - SaPa, đến Yên Bái thì trời tối, sau khi dừng lại ăn cơm thì trời tối và theo đúng lịch trình thì Lào Cai thẳng tiến.

Trời tối và cũng có băn khoăn vì lần đầu đi mà đường này không có tí ánh đèn nào.

Vừa rời quán cơm được 50m thì rầmmmmmmmmm, rộttttttttt, roạtttttttttttttt, theo phản xạ đạp cứng chân phanh và xe đang nghiêng 45 độ.

5 giây hoàn hồn e phi ra ngoài thì xe nó đang 1 bánh trên đường và 1 bánh dưới mương và e đã kịp hiểu ra vấn đề.

Các cụ ngó ảnh chắc đã hiểu vấn đề.

Do đường tối nên e không nhìn thấy sát 2 lề đường là hệ thống mương thoát nước, sau quả bó cua quá sát e đã rơi 2 bánh xuống mương.

Nhưng

May cho e là ngay gần khu dân cư, chưa đấy 1 phút thanh niên trai tráng đã ra đủ, bà già trẻ e, phụ nữ có mặt hết.

Sau màn ngã giá 600 nghìn để bê xe lên, 1 anh bảo đơn giản lắm hôm qua vừa bê 1 con lên rồi.Em thấy hơi khó.

Sau khi mang đủ dụng cụ dây kéo, ván lót, người nâng, người đẩy cộng với e đạp ga thì xe e đã lên được.

Trong lúc căng thẳng e chỉ chụp được 1 kiểu khá nhòe hehe

Trời mưa phùn khá nặng hạt nhưng số e vẫn còn quá may vì có đội phản ứng nhanh đên kịp thời và có lẽ đây là nồi cơm của họ mỗi khi đêm về :))

Nhưng chưa hết, e tưởng chỉ có e đi lần đầu nên non kinh nghiệm.Đi được 5km với tốc độ 30km/h vì sợ thì đằng sau 1 em Pho E vơ rét nháy đèn cộng còi, e vừa kịp nhường đường thì rôtttttttttttt, roạttttttttttt.Lại xuống mương, e xuống chia sẻ kinh nghiệm và xem có cần giúp gì không thì không thấy cụ Pho ý kiến giề.Em lại đi và nghĩ mình không phải duy nhất, mà đó là do mình không nhìn thấy thôi.

Nhưng vẫn chưa hết.

Đi được 10km nữa, 1 e xe du lich cũng đã hạ cánh, khách xuống xe đứng ngồi la liệt trong đêm mưa phùn.Khổ

Đến Phố Ràng e mệt và sợ rồi nên thuê nhà nghỉ ngủ.Sang hôm sau sang Lào Cai đi được 1 đoạn thì lại giật mình khi 1 e tải to cũng đã xuống mương và đang rỡ hàng để tìm cách leo lên.

Túm lại là không phải chỉ mỗi e đi lần đầu không biết nên rơi mương mà còn có cả nhiều người nữa.

Sao vấn đề này khá nghiêm trọng mà không có ai lên tiếng khắc phục hay báo đài lên tiếng nhỉ.

Em đi ngủ đã mai bàn tiếp hehe

ndkhoivtv

Xe tăng
Chẹp chẹp, thật sự bó tay với cụ. Nhà cháu dự hẳn tối nay cụ có vấn đề về mắt, chắc có liên quan đến rượu!?! Căn phụ kém quá, cụ à!

Esacpe

Xe đạp
Chao cu..

Em cung thuong xuyen di duong nay tu Yen Bai den LCai thuong xuyen xay ra tai nan..fai noi cu lieu that,neu muon roi thi cu ngu o Yen Bai di sang hom sau di tiep!lai chuyen nghiep ngta con ngai di dem nghia la cu di lan dau.
Kinh nghiem xuong mau,may cho cu la bi nhe thoi.

Emchaien

Xe buýt
Chẹp chẹp, thật sự bó tay với cụ. Nhà cháu dự hẳn tối nay cụ có vấn đề về mắt, chắc có liên quan đến rượu!?! Căn phụ kém quá, cụ à!
Ặc e mà uốn rệu thì sao dám đi.Em bảo là e không nhìn thấy mà, vì vừa vào đầu đường được 50m thì rơi luôn.Trời tối lắm cụ ạ, chỉ có xe tải ngồi cao đèn sáng mới nhìn thấy thôi

ndkhoivtv

Xe tăng
Thực sự vẫn chưa thể tưởng tượng nổi ra cái cung đường nào mà khó đến thế! Nhà cháu chuyên đời chạy sedan, các loại đường gần như đều đã kinh qua, khó quá kiểu offroad thì mớI phải quay đầu. Cụ kể, có cụ Ford còn bim bim đòi vượt, chứng tỏ tình trạng đường chưa đến nỗi tệ lắm. Vậy, nhà cháu dự tiếp... đèn xe cụ tối! :D

VuQuangHieu

Xe tải
Đang định làm chuyến lên Sapa, nghe cụ nói...nản

anhtho

Xe ngựa
Nhà em đi xuyên đêm lên tận Sapa mà có vấn đề gì đâu. Tức cái còn bị 1 em matiz èn èn và vượt mặt, một lúc sau mất hút (mà hồi đó nhà em đi Honda thể thao 3.0 hẳn hoi), mấy anh em đành bảo nhau: thằng đó quen đường rồi, kệ nó !.
Nhưng có mấy kinh nghiệm thế này:
- Mắt kém, không nên đi đêm, rất dễ trông gà hóa cuốc
- Gặp thời gian có sương mù thì càng nên tránh chạy đêm
- Gặp xe ngược chiều, những khúc đường hẹp, mặc dù đã hạ pha, nhưng đôi khi vẫn không rõ nền đường, tốt nhất là cứ chạy chậm gần như dừng hẳn lại.
- Cụ nào căn bên phụ chưa chuẩn thì không nên đi đèo vội, nhất là vào ban đêm.

hp40

Xe tăng
Ơ mà em lại thấy thích chạy đèo buổi tối, nhưng mà ghét nhất trời mù, xe không có đèn sương mù, bò như cua. Cụ chắc cần luyện tay lái vài cái đèo khi trời đất sáng sủa và có cụ nào cưng cứng ngồi bên nói chuyện là ổn thôi!

ndkhoivtv

Xe tăng
Nhà em đi xuyên đêm lên tận Sapa mà có vấn đề gì đâu. Tức cái còn bị 1 em matiz èn èn và vượt mặt, một lúc sau mất hút (mà hồi đó nhà em đi Honda thể thao 3.0 hẳn hoi), mấy anh em đành bảo nhau: thằng đó quen đường rồi, kệ nó !.
Nhưng có mấy kinh nghiệm thế này:
- Mắt kém, không nên đi đêm, rất dễ trông gà hóa cuốc
- Gặp thời gian có sương mù thì càng nên tránh chạy đêm
- Gặp xe ngược chiều, những khúc đường hẹp, mặc dù đã hạ pha, nhưng đôi khi vẫn không rõ nền đường, tốt nhất là cứ chạy chậm gần như dừng hẳn lại.
- Cụ nào căn bên phụ chưa chuẩn thì không nên đi đèo vội, nhất là vào ban đêm.
Cái "cảm giác" ấy hồi mới lái hoặc lúc không quen đường là ấm ức lắm đấy! Rõ ràng mình "chấm to" hơn nó, gầm cao hơn nó, đầm xe hơn nó... thế mà để nó vượt, tức ghê cơ. =))

Tribute

Xe container
Do trời tối lại có mưa phùn làm giảm tầm nhìn, mặt đường ướt tạo gương phản chiếu ánh đèn càng khó nhìn, hơn nữa vạch lề đường mờ hết cả, xe đèn tối và tài đeo kính cực khó phát hiện rãnh bên lề.

Emchaien

Xe buýt
Ở đây e không nói đến lái giỏi hay kém mà e muốn nhắc nhở cụ nào chưa biết mà có ý định đi đêm qua đường này thì nên để ý vì 2 cái mương đấy buổi tối nó đen ngòm không nhìn thấy đâu nếu không biết trước.

2 hôm sau e đi về ban ngày thì không vấn đề gì, đường đẹp mỗi tội không có đoạn nào thẳng :-s

E lái cũng "lụa" phết đấy :D

Civic TN

Xe lăn
ĐÚng là cái mương dọc đường đấy nguy hiểm thật, vì năm ngoái e đi Sapa, cũng thấy nhiều xe bị xuống mương lắm (e gặp 4-5 vụ là xe tải)

STF399

Xe điện
đầu năm em đi lễ Bảo Hà gặp tình huống này thường xuyên , thực ra là do ko quen đường , lại chạy tốc độ cao nên gặp cua tay áo là rottj và rầm thôi

camry2030

Xe buýt
Mấy cái mương này, các nhà thiết kế GT làm để bẫy xe hay sao ấy. Lâu rồi em cho mượn xe, anh bạn cũng phi một phát xuống mương luôn, mà đoạn đường mới lên, người dân còn tận dụng mương này để phơi gỗ dán, che hết mặt mương lên càng phải cẩn thận. !@#$$%^^&& việc này xảy ra lâu rồi mà không thấy khắc phục.

fadco

Xe container
Em vuằ chạy Sapa hôm 10/3 giỗ tổ xong, trên đường về gặp 1 em xe tải cũng sa chân xuống hố, nhìn cái xe vặn chéo kinh bỏ bu, nói chung đường này nên chạy ban ngày , ko nên chạy ban đêm

mylove8110

Xe buýt
Nhà cháu dự à các cụ này buồn ngủ nhưng cố chạy, chứ bình thường làm sao mà xuống hố đc. Cháu toàn chạy đêm để đến sáng lên tới LC làm việc luôn mà có bị xuống rãnh như các cụ đâu nhỉ

Emchaien

Xe buýt
Nhà cháu dự à các cụ này buồn ngủ nhưng cố chạy, chứ bình thường làm sao mà xuống hố đc. Cháu toàn chạy đêm để đến sáng lên tới LC làm việc luôn mà có bị xuống rãnh như các cụ đâu nhỉ
Bây giờ cho e chạy 1000 lần e cũng không bao giờ bị nữa :D hoặc nếu e đã chạy ban ngày 1 lần trước đó rồi thì cũng không bao giờ rơi xuống hehe

mazda626

Xe buýt
cụ chủ nên thay đèn fa đi ạ..em đi cung này thường xuyên, có vấn đề gì đau,,

quangcaomythuat

Xe buýt
Đoạn này có cái mương nếu ko để ý thì khoai thật. Em đi mấy lần gặp xe công tụt xuống thì tắc đường 1/2 ngày là bình thừong

BoLackFit

Xe hơi
Các cụ đi vài lần rồi cũng đừng quản chu cung này .Nếu trời không mưa thì đèn ô tô phản chiếu mặt đường màu trắng , rãnh thoát nước màu đen nên dễ phân biệt .Đường này cua liên tục cả trăm cây chuối công thêm trời mưa nên mặt đường và rãnh thoát nước màu đen hết, cũng khó phân biệt đấy .Em cũng vài lần gặp xe 3-4 chân rơi xuống rãnh này rồi .