[Funland] Yêu cầu bộ Gtvt cung cấp bản đồ tốc độ số toàn quốc.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Tuy nhiên đã bị ăn thẻ ở Hải Dương và Hải Phòng nên thấy thế này: Nếu đi với tâm thế đường xa rất ngại bị phạt thì luôn đặt ta trong tình trạng cảnh giác cao độ :)) nên không dính. Đường gần, đường quen thì do chủ quan nên dễ dính, riêng Hải Dương không chấp :))
Cụ ơi, xxx Hải Dương nhà em giờ thay đổi rồi, Cụ test lại đi nhá!

Chỉnh sửa cuối:

DAEWOO RACER

[Tịch thu bằng lái]
hom nọ e đi đăng kiểm

10 ông thì dính 2,3 ông bị ăn phạt nguoi hoàng mai

e bị 70/60, 5tr, twoc bang lai 2 tháng
Thủ tướng chỉ đạo ngành xxx nên "Hướng dẫn" để người dân chủ động tuân thủ đúng luật, thay vì chờ người dân vi phạm xong thì phạt.

Thế nào là "Hướng dẫn"?

Chúng ta hãy tham khảo 3 bức hình sau, để xem bên Úc họ "hướng dẫn" như thế nào nhé.

Hình #1:
Đang cho phép chạy 60 km/h, phía trước xuất hiện 2 biển 50 km/h gắn cả 2 bên đường như này.
Biển gắn quá rõ ràng, quá đầy đủ như này rồi.
Nếu là ở VN mình, cccm không thể đòi hỏi gì hơn. Đúng không cccm?

View attachment 8362134

Hình #2:
Nhưng ở Úc, cả người dân lẫn chính quyền đều chưa hài lòng. Vì họ nghĩ, lái xe chỉ có thể nhìn thấy cả 2 biển khi đến khá gần.
Khi còn cách biển 28m thì lái xe chỉ có thể nhìn thấy mỗi biển ➋ ở bên phải (là biển gắn bổ sung). Còn biển chính (biển ➊ gắn trên lề trái) thì bị cây che khuất một phần, khiến lái xe không thể nhìn thấy biển ➊ này từ khoảng cách 50m (như luật quy định) nên không thể kịp thời xử lý an toàn.

View attachment 8362149

Hình #3:
Vậy ở Úc, cơ quan hữu qua thực hiện "Hướng dẫn" cho người dân biết ở phía trước sắp có biển 50 km/h như thế nào?

Ở Úc, tại vị trí cách 100m trước khi đến biển tốc độ tối đa 50 km/h kia họ cho gắn một biển "50km/h ở phía trước", viền đen (biển ➌), với mục đích thông báo cho lái xe biết "sắp đến biển 50km/h".

Ở VN có thể thực hiện gắn biển hướng dẫn như này hay không, cccm nhỉ?

View attachment 8362178
Chã chuẩn ạ, nên có biển báo trước, chứ đường cong nhiều khi thấy được biển thì nó đã quá gần những xe thấp sẽ bị trần xe che mắt khó thấy

quanglac

Xe đạp
Em lái xe thấy ổn không phàn nàn gì, nếu cụ thấy nó sai nhiều thế thì nên xem lại mình trước, hỏi các bạn của mình xem họ nhận định thế nào. Nếu biển cắm như cụ nói mà không bị phạt thì trình chắc cao lắm.
Thớt này mn đã biểu thị ý kiến của mình khá rõ rồi, tất nhiên trên đời này 1 số người có khi lại thấy việc cắm biển thiếu minh bạch rõ "khôn" ở VN để bẫy người TGGT là "ổn" thì cũng chẳng ai bắt họ bỏ được thói khổ bóng mát dc.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Thớt này mn đã biểu thị ý kiến của khá rõ rồi, tất nhiên trên đời này 1 số người có khi lại thấy việc cắm biển thiếu minh bạch rõ "khôn" ở VN để bẫy người TGGT là "ổn" thì cũng chẳng ai bắt họ bỏ được thói khổ bóng mát dc.
Nỗi cơ cực dưới bóng cây😁

TungThoc

Xe điện
Nỗi cơ cực dưới bóng cây😁
Trong khi thiên hạ kiếm tiền như nước, anh em phơi nắng cháy da nhiều hôm bống, may thì có hôm tóm được con gà lộn hết các túi được gần 200k cũng đành đớp vậy chứ mắc công làm biên bản rồi có được gì đâu.
Nỗi lòng tâm tư của anh em đấy, đúng là thời buổi người khôn của khó.

bomon

Xe tăng
Tham gia giao thông phải học cách quan sát biển báo.
Vừa đúng vừa sai. Kiểu như chúng tao điều hành chủ coa vậy, chúng mài phải học cách thích nghi với cách điều hành của bọn tao.

Về cơ bản câu này ko dùng được :)) vì bố bảo quan chức dám nói câu này.
Luật giao thông quy định ra đường phải nhìn biển cụ ơi.
Nói thật là dạo này mọc ra hơi nhiều thớt đòi cái vụ app cảnh báo biển báo này, em phỏng đoán mức độ 80% là lại seed của ông vietmap chứ ở đâu ra, gợi ý đầu tiên cho mọi thớt liên quan.
Còn để đỡ cho các ông đi đường không nhìn biển em có 1 ý tưởng nữa là cắm cái biển cảnh báo 100m nữa có biển giới hạn tốc độ, nhể.

freethinker

Xe tăng
Chúc mừng năm mới các cụ.
Nhà em vừa làm chuyến xuyên Việt. Tỉnh nào cũng có 2 3 chốt csgt bắt lỗi tốc độ. Biển tốc độ, biển khu dân cư thì rất khó thấy và hay bị khuất xe , lúc trong lùm cây, lúc vỉa hè, lúc giá long môn lúc giữa dãi phân cách... Bị vẫy vào lỗi tốc độ là ăn phạt chục triệu mất tết ngay . Lái xe thay vì thú vui ngắm cảnh du lịch thì lại thành cực hình căng thẳng nơm nớp lo sợ.
Em mạo muội đề xuất bộ Gtvt cung cấp bản đồ tốc độ số công khai cho toàn dân , yêu cầu này phù hợp với chính quyền 4.0 . Hiện tại chỉ có vietmap có cái này và giá mua rất mắc, và không chính xác không chính thống , không cập nhật kịp mấy ông mãnh địa phương cắm lung tung thay đổi xoành xoạch.
Chỉ cần biết tọa độ gps chính xác điểm có thay đổi tốc độ , thì một IT trình còi như em sau 2 ngày là viết xong một app thông báo tốc độ cho anh em tài xế sử dụng và dĩ nhiên là tải từ chplay về hoàn toàn miễn phí, toàn dân ai cũng sử dụng được.
Có như vậy thì khi bị phạt biên bản hàng chục triệu lỗi tốc độ người dân mới tâm phục khẩu phục. Chứ như hiện nay toàn là giăng bẫy để phạt tiền người dân chứ chả ai cố ý đi quá tốc độ.
Ủng hộ cụ. Giờ như mình đang chơi trò ú tím/bịt mắt bắt dê. Cái này cần công khai để các công ty công nghệ khai thác hỗ trợ lái xe.

--Lamborghini--

Xe lăn
Làm thế anh em xxx lại tâm tư.

beSuSu

Xe điện
Nói thật là dạo này mọc ra hơi nhiều thớt đòi cái vụ app cảnh báo biển báo này, em phỏng đoán mức độ 80% là lại seed của ông vietmap chứ ở đâu ra, gợi ý đầu tiên cho mọi thớt liên quan.
Còn để đỡ cho các ông đi đường không nhìn biển em có 1 ý tưởng nữa là cắm cái biển cảnh báo 100m nữa có biển giới hạn tốc độ, nhể.
Cái thớt này nếu thành hiện thực thì theo cụ vietmap app đc lợi hay bất lợi.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nói chung là biển báo cắm ko hợp lý, bị khuất là điều ko hiếm.
Đãng nhẽ ra cần phải được sửa chữa để thuận lợi cho ng tham gia gt thuận lợi nhưng có vẻ nó ko tốt cho bên thực thi.
Còn cái vietmap đó đáng bao tiền đâu mà phải seeder.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nếu dữ liệu được số hoá và mở thì cực rẻ hoặc free vì app đó mất nh tiền là cơ sở dữ liệu và cập nhập thường xuyên.

bomon

Xe tăng
Em đã trình bày ở trên, ý tưởng số hóa tọa độ biển báo là đúng đắn, phù hợp với chủ trương chuyển đổi số, nhưng nó khó thực hiện vì tốn kém, có nhiều thứ khác ưu tiên hơn.
Nói chung là biển báo cắm ko hợp lý, bị khuất là điều ko hiếm.
Đãng nhẽ ra cần phải được sửa chữa để thuận lợi cho ng tham gia gt thuận lợi nhưng có vẻ nó ko tốt cho bên thực thi.
Còn cái vietmap đó đáng bao tiền đâu mà phải seeder.
Em không dùng không rõ vietmap bao tiền, nhưng chủ thớt kêu mắc ? Vả lại giá bao nhiêu mà mỗi xe đều thấy cần mua thì doanh thu cũng siêu khủng đấy cụ.
Còn vụ biển khuất thì cách đơn giản nhất là chụp lại báo vị trí lên mạng, kiểu gì cũng có thằng phải đi sửa. Nhiệm vụ của người lái xe là cứ đến mỗi điểm giao cắt phải chủ động đi tìm biển, thấm nhuần cái đó đi là cũng đỡ than biển khuất rất nhiều rồi. Biển thực sự khuất vật cản bây giờ rất ít, nhiều năm nay em chưa thấy bao giờ, nhất là đường quốc lộ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Em đã trình bày ở trên, ý tưởng số hóa tọa độ biển báo là đúng đắn, phù hợp với chủ trương chuyển đổi số, nhưng nó khó thực hiện vì tốn kém, có nhiều thứ khác ưu tiên hơn.

Em không dùng không rõ vietmap bao tiền, nhưng chủ thớt kêu mắc ? Vả lại giá bao nhiêu mà mỗi xe đều thấy cần mua thì doanh thu cũng siêu khủng đấy cụ.
Còn vụ biển khuất thì cách đơn giản nhất là chụp lại báo vị trí lên mạng, kiểu gì cũng có thằng phải đi sửa. Nhiệm vụ của người lái xe là cứ đến mỗi điểm giao cắt phải chủ động đi tìm biển, thấm nhuần cái đó đi là cũng đỡ than biển khuất rất nhiều rồi. Biển thực sự khuất vật cản bây giờ rất ít, nhiều năm nay em chưa thấy bao giờ, nhất là đường quốc lộ.
Thế chỗ cụ gt công chính làm việc tốt, còn e đi thì vẫn gặp.
Có cái chỗ ngã tư ko biết bao tai nạn bao nh ng chết trong bao năm mà mãi đến h mới có vị để ý cho ng đi phát quang để ng tham gia gt dễ quan sát.
Có những cái đơn giản mà chưa cần dân mà ng ql ở kv đó họ cũng biết thừa nhưng làm ngơ vì họ bận làm những cái khác có lợi cho họ hơn.
Sự thật nó là như vậy.
Cái vụ bắn tốc độ này có vẻ gắt mạn nghệ an hà tĩnh, còn vụ chim mồi thit mạn mấy tỉnh tây nguyên.
E tham gia trên dd phượt anh em kêu ca nh.

--Lamborghini--

Xe lăn

Biển bao là bên giao thông công chính họ quản lý, tất cả có dữ liệu hết cụ ạ.
còn các cty vietmap thì e nghĩ họ tự cập nhập theo thực tế, tuy nhiên cũng ko thể chính xác 100% được, nhất là các đường nhỏ hoặc nơi biển báo thay đổi thường xuyên.
Tuy nhiên dùng vietmap cũng đúng đến 90%, có nó đi cũng yên tâm.

Website
www.facebook.com
Việc số hoá bản đồ giao thông đã được Bộ Gtvt bắt đầu thực hiện từ năm 2013, cách nay 11 năm rồi (Mười một năm).
Hiện tại phần lớn số liệu về biển báo giao thông đều đã được số hoá xong từ lâu. Không phải chưa có dữ liệu để cung cấp, như một số kụ mợ vẫn nghĩ đâu nhé.

Trích báo Gtvt, đăng ngày 01-09-2017:

"… Đại diện Tổng cục Đường bộ Việt Nam cho biết, từ năm 2013, đơn vị phối hợp với một nhà cung cấp trong nước thí điểm xây dựng được hệ thống kết nối, giám sát hành trình đối với 650.000 xe ô tô kinh doanh vận tải, biển báo giao thông ở 20.000km quốc lộ, tích hợp với..."

"… Lãnh đạo Bộ GT-VT đã chỉ đạo các đơn vị chức năng khẩn trương thiết lập hệ thống bản đồ giao thông số, bao gồm cả 5 lĩnh vực GT-VT để phục vụ quản lý nhà nước, đáp ứng nhu cầu sử dụng của người dân..."

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Việc số hoá bản đồ giao thông đã được Bộ Gtvt bắt đầu thực hiện từ năm 2013, cách nay 11 năm rồi (Mười một năm).
Hiện tại phần lớn số liệu về biển báo giao thông đều đã được số hoá xong từ lâu. Không phải chưa có dữ liệu để cung cấp, như một số kụ mợ vẫn nghĩ đâu nhé.

Trích báo Gtvt, đăng ngày 01-09-2017:

"… Đại diện Tổng cục Đường bộ Việt Nam cho biết, từ năm 2013, đơn vị phối hợp với một nhà cung cấp trong nước thí điểm xây dựng được hệ thống kết nối, giám sát hành trình đối với 650.000 xe ô tô kinh doanh vận tải, biển báo giao thông ở 20.000km quốc lộ, tích hợp với..."

"… Lãnh đạo Bộ GT-VT đã chỉ đạo các đơn vị chức năng khẩn trương thiết lập hệ thống bản đồ giao thông số, bao gồm cả 5 lĩnh vực GT-VT để phục vụ quản lý nhà nước, đáp ứng nhu cầu sử dụng của người dân..."

11 năm