[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

just for fun

Xe lăn
A hiệu trưởng ko rõ có tự hỏi liệu ai đó đang chơi mình ko? :D
Kệ anh í thôi ạ, theo thường lệ cháu vẫn về phe chú công an. Nhưng hình như vụ này chửa gọi chú công an vào.
Với cả cháu nói là nếu như cháu là anh bố kia thì cháu ko dám đưa con mình vào thế bị kẹp. Thắng thì coi như tiết kiệm được ít tiền, nhưng con mình còn học đấy cũng chẳng ra làm sao, khó mà mỗi ngày đến trường là một ngày vui. Thua thì ối giời ôi, có khi đời rẽ luôn sang hướng khác. Là phụ huynh, ai trong đời chưa 1 lần bức xúc với mấy vụ thu tiền này. Nhưng mà mạo hiểm tương lai con mình để chiến đấu, những người đứng ngoài cổ vũ thì nhiều nhưng hậu quả thì cũng đến con mình gánh.

con dơi 141

Xe điện
Các đại từ nhân xưng thì sao Cụ?
Thày - Trò
Anh - Tôi
Cụ/ Mợ
vẫn phải viết hoa chứ!
Cụ xem thử viết hoa hay viết thường.

Những đại từ được dùng trong bài ca dao.

“Cái cò, cái vạc, cái nông,

Sao mày giẫm lúa nhà ông, hỡi cò?

Không không, tôi đứng trên bờ,

Mẹ con cái diệc đổ ngờ cho tôi.

Chẳng tin, ông đến mà coi,

Mẹ con nhà còn ngồi đây kia”.

cadan

Xe container
An old man meets a young man who asks:

“Do you remember me?”

And the old man says no. Then the young man tells him he was his student, And the teacher asks:

“What do you do, what do you do in life?”

The young man answers:

“Well, I became a teacher.”

“ah, how good, like me?” Asks the old man.

“Well, yes. In fact, I became a teacher because you inspired me to be like you.”

The old man, curious, asks the young man at what time he decided to become a teacher. And the young man tells him the following story:

“One day, a friend of mine, also a student, came in with a nice new watch, and I decided I wanted it.

I stole it, I took it out of his pocket.

Shortly after, my friend noticed the his watch was missing and immediately complained to our teacher, who was you.

Then you addressed the class saying, ‘This student's watch was stolen during classes today. Whoever stole it, please return it.’

I didn't give it back because I didn't want to.

You closed the door and told us all to stand up and form a circle.

You were going to search our pockets one by one until the watch was found.

However, you told us to close our eyes, because you would only look for his watch if we all had our eyes closed.

We did as instructed.

You went from pocket to pocket, and when you went through my pocket, you found the watch and took it. You kept searching everyone's pockets, and when you were done you said ‘open your eyes. We have the watch.’

You didn't tell on me and you never mentioned the episode. You never said who stole the watch either. That day you saved my dignity forever. It was the most shameful day of my life.

But this is also the day I decided not to become a thief, a bad person, etc. You never said anything, nor did you even scold me or take me aside to give me a moral lesson.

I received your message clearly.

Thanks to you, I understood what a real educator needs to do.

Do you remember this episode, professor?

The old professor answered, ‘Yes, I remember the situation with the stolen watch, which I was looking for in everyone’s pocket. I didn't remember you, because I also closed my eyes while looking.’

This is the essence of teaching:

"If to correct you must humiliate;
you don't know how to teach.....!!”❣

ctto.
em dùng guc gồ dịch:

Một ông già gặp một thanh niên hỏi:

"Thầy có nhớ em không?"

Và ông già nói không. Sau đó, chàng trai nói với anh ta rằng anh ta là học trò của mình, và giáo viên hỏi:

“Bạn làm gì, bạn làm gì trong cuộc sống?”

Chàng thanh niên trả lời:

“Ồ, em đã trở thành giáo viên.”

“ah, thật tuyệt, giống tôi à?” Ông già hỏi.

“Ừ, vâng. Thực ra, em trở thành giáo viên vì thầy đã truyền cảm hứng để tôi trở nên giống thầy .”

Ông lão tò mò hỏi chàng trai trẻ rằng anh quyết định trở thành giáo viên vào thời điểm nào. Và chàng trai kể cho anh nghe câu chuyện sau:

“Một ngày nọ, một người bạn của tôi, cũng là sinh viên, mang đến một chiếc đồng hồ mới rất đẹp và em equyết định muốn có nó.

e đã trộm nó, e lấy nó ra khỏi túi của anh ấy.

Ngay sau đó, bạn em nhận thấy chiếc đồng hồ của mình bị mất và ngay lập tức phàn nàn với giáo viên của chúng em, đó là thầy .

Sau đó, thầy nói với cả lớp rằng: ‘Đồng hồ của học sinh này đã bị đánh cắp trong giờ học hôm nay. Ai đã lấy trộm nó, xin hãy trả lại.”

emkhông trả lại vì emkhông muốn.

Thầy đóng cửa lại và bảo tất cả chúng tôi đứng dậy và xếp thành vòng tròn.

Thầy định lục soát từng túi của chúng tôi cho đến khi tìm thấy chiếc đồng hồ.

Tuy nhiên, thay đã bảo chúng tôi nhắm mắt lại vì thầy ẽ chỉ tìm đồng hồ của anh ấy nếu tất cả chúng tôi đều nhắm mắt lại.

Chúng tôi đã làm theo hướng dẫn.

Thầy lục từ túi này sang túi khác, và khi lục túi tôi, thầy tìm thấy chiếc đồng hồ và lấy nó. Thầy liên tục lục túi của mọi người và khi làm xong thầy nói 'mở mắt ra'. Chúng tôi có đồng hồ.”

Thầy đã không kể về tôi và thầy chưa bao giờ đề cập đến. Thầy cũng chưa bao giờ nói ai đã lấy trộm chiếc đồng hồ. Ngày hôm đó thầy đã cứu lấy nhân phẩm của e mãi mãi. Đó là ngày đáng xấu hổ nhất trong cuộc đời em .

Nhưng đây cũng là ngày em quyết định không trở thành kẻ trộm, người xấu, v.v. Thầy chưa bao giờ nói gì, cũng không mắng mỏ hay kéo tôi ra một bên để cho tôi một bài học đạo đức.

e đã nhận được tin nhắn của thầy rõ ràng.

Nhờ có thay mà em iểu được một nhà giáo dục thực sự cần phải làm gì.

Thầy có nhớ chuyện này không, giáo sư?

Vị giáo sư già trả lời: “Vâng, tôi nhớ tình huống chiếc đồng hồ bị đánh cắp mà tôi đang tìm trong túi mọi người. Tôi không nhớ bạn, vì tôi cũng nhắm mắt khi nhìn.

Đây là bản chất của việc giảng dạy:

“Nếu sửa mà phải nhục;
bạn không biết cách dạy.....!!”❣

ctto.

just for fun

Xe lăn
Tương lai gần thì chờ tí biết ngay,
Chuyện chục năm nữa ai mà đối chất được :))
Cảm ơn gladiator13579F5ive nhé :))
Ui các cụ ấy vang tí thôi. U cháu nói rồi, cuộc sống phải có volka và vang, bầu vodka đeo đằng sau lưng, chai vang ôm trước ngực. Nếu như vodka nặng quá thì hay bị ngửa mặt lên zời, chai vang nặng quá thì hay bị cắm mặt xuống đất. Do đó để cân bằng thì phải có cả vodka và vang. Hai cụ ấy chỉ muốn làm hài hòa cuộc sống thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Ui các cụ ấy vang tí thôi. U cháu nói rồi, cuộc sống phải có volka và vang, bầu vodka đeo đằng sau lưng, chai vang ôm trước ngực. Nếu như vodka nặng quá thì hay bị ngửa mặt lên zời, chai mang nặng quá thì hay bị cắm mặt xuống đất. Do đó để cân bằng thì phải có cả vodka và vang. Hai cụ ấy chỉ muốn làm hài hòa cuộc sống thôi ạ.
Thì em đang cảm ơn đấy chứ, đi vang hết lượt như thế là việc chẳng dễ dàng gì ;)) .
Hình như em nói mấy lần rồi là em không quan tâm Vang Vod hay mã lực, biển số gì đâu. Có đợt yêu cầu xác thực bằng số đt em bỏ nick mấy tháng mới vào.
À, thật sự mấy vụ rùm beng của ngành GD gần đây làm em cảm giác đang dấy lên một cuộc chiến đúng như 1 cụ phát biểu ở thớt bên kia, hết sức đáng ngại ạ.

Trà Lý

Xe tăng
Ông hiệu trưởng và cả trường kia ko biết cách xử lý khủng hoảng truyền thông. Lúc như thế này càng cãi, lý luận, thanh minh, giải thích... càng làm cho đám đông sôi lên.

just for fun

Xe lăn
Ông hiệu trưởng và cả trường kia ko biết cách xử lý khủng hoảng truyền thông. Lúc như thế này càng cãi, lý luận, thanh minh, giải thích... càng làm cho đám đông sôi lên.
Các cơ quan lớn nó có hẳn 1 bộ phận truyền thông, có sự vụ gì nó dập phát một. Trường này nghèo quá nên ko thuê được đội đấy.
Cụ để ý mà xem, bệnh viện là nhạy cảm nhất, có nhiều sự vụ nhất. Bệnh nhân thì có 1000 loại bệnh nhân, BS thì có 101 kiểu bác sỹ. Môi trường làm việc áp lực, có phải người bệnh nào cũng đáng yêu đâu, có phải bs nào cũng hiền lành đang yêu như bs hoa súng đâu. Va chạm cứ gọi là liên tùng tục ấy chứ. Bệnh nhân, người nhà bệnh nhân thì lăm lăm cái điện thoại, mỗi người dân là 1 phóng viên hiện trường, động tí là bốt phây. Nhưng mà có những Bv gần như ko hề có những thông tin tiêu cực, nếu có đưa lên thì chỉ vài tiếng sau là gỡ sạch.

Chỉnh sửa cuối:

nuocnga173018

Xe tải
Họ cần làm rõ trc thì có gì sai đâu. Trc khi ra tòa ly dị còn hòa giải chán chê
Cái điều em phản đối nhà trường- cụ thể là ông hiệu trường của trường đó là ông ra thông báo cho học sinh nghỉ học một cách tùy tiện, cũng như khi thông báo qua điện thoại cho học sinh đi học lại cũng chỉ mang tính chất chữa cháy.
Em cũng rất hiểu vấn đề khi nhà trường cần làm rõ các vấn đề mà phụ huynh đã viết trong nhóm kín trên Zalo- tại sao ban giám hiệu nhà trường ngay từ đầu không đối chất với vị phụ huynh này trên nhóm liên lạc đó? "Cây ngay không sợ chết đứng" nếu khi đại diện nhà trường trao đổi trên nhóm kín đấy ngay từ đầu, cũng như giải trình những khoản thu mà vị phụ huynh này thắc mắc thì không chỉ biện minh sự chính danh trong thu chi của nhà trường, mà còn vạch ra những sai trái của vị phụ huynh kia trước toàn thể các phụ huynh trong lớp.
Nếu những gì nhà trường đã thể hiện qua thông báo bằng văn bản- có dấu đỏ và chữ ký của hiệu trưởng- tới phụ huynh thì theo em là nhà trường đã phạm luật khi không đồng ý tiếp tục dạy học em học sinh này- vì nguyên nhân chỉ đơn giản là do phụ huynh không đến gặp hiệu trưởng.

Kiên Khùng

Xe điện
Chê là vì ông í vô tình đẩy con mình vào thế bị kẹt cụ ơi. Chơi gì thì chơi, nhằm đạt được mục đích mà ko nghĩ đến lỡ thua thì con mình thế nào?
Các cụ ạ.
Không ai là nạn nhân trong cuộc đời này. Trừ khi các cụ thích nhập vai đó.
Kể cả là con của tội phạm, hoặc bản thân từng là tội phạm, cũng không ai bắt cụ "lỡ thua thì sao".
Sống là đấu tranh. Cụ có thể chê cách đấu tranh của ông bố sai chính tả kia, theo góc nhìn của cụ, thế thôi.
Còn ông ta rõ ràng đang đấu tranh cho không chỉ con mình.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ thấy anh bố quyết liệt, ko thỏa hiệp. Cháu cũng thấy thế nhưng cháu ko làm thế. Nếu em cháu nó làm thế thì cháu cho nó vài cái bạt tai. Còn lại nếu ko liên quan thì cháu hóng xem vụ này cuối cùng ai thua ai thắng.
Nếu mà phân định rõ thắng thua thì lại nguy hiểm quá ạ.

just for fun

Xe lăn
Các cụ ạ.
Không ai là nạn nhân trong cuộc đời này. Trừ khi các cụ thích nhập vai đó.
Kể cả là con của tội phạm, hoặc bản thân từng là tội phạm, cũng không ai bắt cụ "lỡ thua thì sao".
Sống là đấu tranh. Cụ có thể chê cách đấu tranh của ông bố sai chính tả kia, theo góc nhìn của cụ, thế thôi.
Còn ông ta rõ ràng đang đấu tranh cho không chỉ con mình.
Bạn hs đang là người bị động, cháu cho rằng bạn ấy là nạn nhân. Nếu anh bố thắng, mỗi ngày đi học cũng khó là mỗi ngày vui. nếu thua. thì giờ phút này bạn hs đi đâu mà học.

Kệ anh í thôi ạ, theo thường lệ cháu vẫn về phe chú công an. Nhưng hình như vụ này chửa gọi chú công an vào.
Với cả cháu nói là nếu như cháu là anh bố kia thì cháu ko dám đưa con mình vào thế bị kẹp. Thắng thì coi như tiết kiệm được ít tiền, nhưng con mình còn học đấy cũng chẳng ra làm sao, khó mà mỗi ngày đến trường là một ngày vui. Thua thì ối giời ôi, có khi đời rẽ luôn sang hướng khác. Là phụ huynh, ai trong đời chưa 1 lần bức xúc với mấy vụ thu tiền này. Nhưng mà mạo hiểm tương lai con mình để chiến đấu, những người đứng ngoài cổ vũ thì nhiều nhưng hậu quả thì cũng đến con mình gánh.
Với chữ nếu thì người ta làm dc rất nhiều thứ cụ.

lamhoangvan87

Xe container
1. Trường này ở Ss, ko phải Tây Hồ.
2. Trường này trường tư, dịch vụ giáo dục đúng nghĩa. Trường chỉ từ chối cung cấp dịch vụ thôi mà.
3. Gửi thư mời, Chủ nhiệm đến nhà mời lên họp không lên rồi thì trường từ chối cung cấp dịch vụ thôi, không tin nhau thì mua bán gì nữa.
Trường tư mà giá 4.5tr/ kỳ/5 tháng.
e thấy sai sai

tuongvt

Xe buýt
Hiệu trưởng chắc ngày xưa làm côn an hay sao mà gửi giấy triệu tập giấy mời như đúng rồi. Cá nhân e thấy nên cấm tiệt lập hội phụ huynh, nếu vẫn tồn tại thì ko cho hội này được thu bất kỳ 1 khoản nào của cha mẹ hs.
Dù k biết rõ sự việc nhưng e khâm phục vị phụ huynh kia, a ấy thật dũng cảm. E mỗi lần đi họp phụ huynh đều thấy cái lũ hội phụ huynh thu tiền rồi mập mờ với nhau lòng căm phẫn nhưng sợ này sợ nọ ko dám hé răng, thấy bản thân mình thật hèn nhát

Trà Lý

Xe tăng
Cụ thấy anh bố quyết liệt, ko thỏa hiệp. Cháu cũng thấy thế nhưng cháu ko làm thế. Nếu em cháu nó làm thế thì cháu cho nó vài cái bạt tai. Còn lại nếu ko liên quan thì cháu hóng xem vụ này cuối cùng ai thua ai thắng.
Trận đấu mới có hiệp 1, bên PH dẫn 1 bàn. Nếu bên HT biết cách củng cố đội hình thay đổi chiến thuật thì vẫn còn hiệp 2 nữa.
Chưa hết giờ nên trận đấu vẫn chưa hẳn là bên PH thắng tuyệt đối đâu.
Khán giả phần lớn đang cổ vũ cho PH rất hào hứng.
Nếu HT giải trình là cả cô CN, PH, HS đang hiểu nhầm một chút nội dung thì sao? Bởi vì cứ quy kết thành đuổi học trong khi văn bản của nhà trường không có chữ này, suy luận không có nghĩa là đúng... Ý nghĩa câu đó là thế này, thế kia.
Nhưng gì thì gì HT sai lầm rất rõ rồi

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Trường tư mà giá 4.5tr/ kỳ/5 tháng.
e thấy sai sai
Học phí thấp vì họ bóc tách thành các khoản khác nhau rồi ấy ạ, ko biết do bị áp mức trần về học phí không được vượt quá mức nào đó, chẳng hạn 1M thì đấy là cách lách luật. Hay là một cách kinh doanh của họ, thông báo tuyển sinh trường A, học phí 900k, nhưng thực chất thì các khoản khác đã được bóc tách ra thì sẽ không nói tới. Đến lúc tuyển sinh xong vào học thì mới tòi ra các khoản này. (mấy cái này là cháu đoán mò nhé, ko biết đúng hay sai).
P/s: Nếu chỉ mỗi tiền học phí 900k thì trường tư sẽ ko thể nào hoạt động nổi. Học phí các cháu mầm non trường tư, một lớp có 2 cô trông thôi mà cũng phải đến 4M/tháng là ít. Bạn cháu làm chủ trường mầm non phân khúc này nó bảo lãi ít lắm. Trả tiền lương cho thầy, trả tiền thuê đất, tiền chi phí vận hành xong thì tiền thu về túi chẳng còn là mấy. Năm ngoái rao bán trường (thương hiệu 15 năm, đang có sẵn 60 cháu) giá 500M, có khách mua rồi nhưngt cuối cùng lại không chốt, bỏ cọc.

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Dù phụ huynh chưa đóng học phí nhưng thực tế trường đã nhận dạy và bạn học sinh đã học. Tức là đã thực hiện việc cung cấp dịch vụ dạy và học.
Do đó, không thể tự chấm dứt được nữa.
Nếu ngay từ đầu không nhận dạy thì mới được cụ ạ.
Còn việc đóng học phí trước hay sau nó giống như là thanh toán tiền dịch vụ trước hay sau mà thôi.
Thế phụ huynh bảo là tôi có khiến đâu mà nhà trường lại dạy thì sao? Vụ Việt Úc LS tư vấn thế nên em chỉ biết thế.
Cơ bản là tiền đóng đến đâu thì dạy đến đấy. Lên taxi rồi kêu đắt, phải chở đến nơi mới dc mời xuống xe à cụ?

ngoc_phuong

Xe lăn
Nếu..nếu thôi, nếu muốn, anh có thể " bạt tai" ai cũng được.
Nếu, nếu thôi. Nếu muốn, anh có thể bạt tai ai cũng được.

just for fun

Xe lăn
Nếu..nếu thôi, nếu muốn, anh có thể " bạt tai" ai cũng được.

Nếu, nếu thôi. Nếu muốn, anh có thể bạt tai ai cũng được.
Dạ không, nếu muốn cháu cũng biết là ko thể bạt tai người ngoài, chỉ có thể bạt tai em mình thôi ạ. Người ngoài thì mình hóng thôi, lúc thì bảo ơ dũng cảm quá, lúc thì sao mà ngang thế. Lời bình phẩm dưới khán đài í mà, có thể thay đổi liên tục.