[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

TorienT

Xe container
Dạ

Chơi thế không đẹp.
Mà cứ coi như lớp chỉ thêm 1 người ngồi. Cứ xếp chỗ ngồi ở cuối lớp, thày cô cứ dạy bình thường coi như không có thêm 1 bạn, bài kiểm tra vẫn cứ chấm đúng đủ/ điểm danh có thì ghi có, không có thì ghi không. Nghỉ quá số ngày quy định thì làm cái giấy báo phụ huyng gửi chuyển phát nhanh có xác nhận. Còn lại không nhắc gì đến bạn ấy cả.
Các hoạt động ngoài chương trình bắt buộc của lớp thì cũng kệ, có mặt cũng coi như không có.
Một con người sống được bình thường trong cái môi trường được đối xử như thế thì quả là bản lĩnh cao ạ,
Thì xác định là chơi xấu luôn chứ chơi không đẹp gì nữa ạ. Chỉ là chơi xấu một cách đúng luật (như một số cụ nhấn mạnh về luật) thôi. Một bên fairplay một bên đá xấu thì nó không công bằng rồi.

lta500

Xe buýt
Nay em mới vào thớt này, dạo này nhiều vấn đề liên quan đến giáo dục quá. Em thì cũng nuôi 3 con ăn học, đứa lớn thì cũng tốt nghiệp ĐH và đi làm rồi. Quan điểm của em thì con mình học ở đâu thì bản thân bậc cha mẹ và học sinh phải tuân thủ thực hiện đúng quy định hay giao kết với nhà trường đã trước khi đòi hỏi hay yêu cầu về nghĩa vụ/trách nhiệm của nhà trường đối với việc học tập của con mình. Nếu thấy trường đó mà không/chưa phù hợp là nơi giáo dục, đào tạo cho con mình là em rút hồ sơ để lựa chọn nơi phù hợp cho việc học tập của con mình ~o)
Quan điểm của cụ thì rất đúng. Nhưng đáng nói ở đây là Hiệu trưởng tự cho mình là công an, yêu cầu người khác phải tới trường giải thích về 1 việc rất bình thường mà người ta thảo luận trong group chat riêng. Nếu người đó ko đến thì đem con tin ra đe dọa. Như thế liệu có đúng chức năng nhiệm vụ của trường không? có đúng trong ngành giáo dục không.

Hieumos

Xe container
E hèm, cháu nghĩ là nên khuyến khích nhà trường cư xử đúng luật ạ. Với cháu học sinh này.
- Cứ nhè nó mà kiểm tra bài vở. Chấm cứ đúng thì thôi, không đạt không cho tốt nghiệp.
- Đi muộn, đồng phục không tề chỉnh cứ ghi đủ vào. Đủ theo quy định thì hạ hạnh kiểm, hạ đủ thì không đủ điều kiện tốt nghiệp.
- Có bất kì lỗi gì cứ nhè thứ 2 chào cờ, t7 sinh hoạt lớp mà thông báo toàn trường, toàn lớp (không sai luật nhỉ).
- Dã man nữa là làm tất cả các việc trên nhưng vẫn coi học sinh như không khí.
- Dã man nữa nữa là cứ sự vụ gì lại lập biên bản, gửi thư mời phụ huynh (tuần tầm 2 lần thôi) về hạnh kiểm và học hành của cháu. Phụ huynh lên hay không lên cũng không sao.
....
Những cái trên đúng luật hết không ạ.
Dạ

Chơi thế không đẹp.
Mà cứ coi như lớp chỉ thêm 1 người ngồi. Cứ xếp chỗ ngồi ở cuối lớp, thày cô cứ dạy bình thường coi như không có thêm 1 bạn, bài kiểm tra vẫn cứ chấm đúng đủ/ điểm danh có thì ghi có, không có thì ghi không. Nghỉ quá số ngày quy định thì làm cái giấy báo phụ huyng gửi chuyển phát nhanh có xác nhận. Còn lại không nhắc gì đến bạn ấy cả.
Các hoạt động ngoài chương trình bắt buộc của lớp thì cũng kệ, có mặt cũng coi như không có.
Một con người sống được bình thường trong cái môi trường được đối xử như thế thì quả là bản lĩnh cao ạ,
Các cụ đang đi quá xa rồi, sao lại có thể tuôn ra những lời lẽ như vậy được nhỉ. Ở thớt khác, chắc các cụ lại be mồm lên phản đối thầy cô giáo trù dập học sinh.

Việc của người lớn thì xử lý giữa người lớn với nhau. Ví dụ nhà trường báo thanh tra sở TTTT xử phạt đồng chí phụ huynh vì vi phạm luật không gian mạng gì gì đó, hoặc cảm thấy bị bôi nhọ thì kiện ra tòa.

Ai lại đi giận cá chém thớt, đổ hết lên đầu con trẻ như vậy. Đứa trẻ ở đây chả có lỗi gì cả.

ngoc_phuong

Xe lăn
Làm theo luật mà cụ, địa ngục hay không thì vẫn đúng luật không bắt bẻ gì được. Em nói rồi mà "môi trường giáo dục" hình thành bởi nhà trường, học sinh, phụ huynh.... Phụ huynh đã đấm dưới thắt lưng thì mình cũng vậy. Một khi đã nói luật thì mình nói luật thôi, như các cụ ở đây đã nói đúng luật là được.
P/s: Thì bây giờ phụ huynh coi môi trường giáo dục là đầu đường xó chợ thì mình để nó đúng như thế đi cụ. Họ chửi mình thành cái gì thì mình thành đúng cái đó luôn cho họ hiểu.
Bản thân nhà trường là để giáo dục dạy kiến thức và văn hóa cho học sinh.
Không phải loại ăn miếng trả miếng.

Chuyển đầu năm học lớp 10-11 sẽ dễ hơn. Tầm này sắp hết kỳ 1 lớp 12 rồi. Vấn đề thương hiệu PH kia nổi quá! :D
Ngồi nói chuyện là xong thôi cụ.
Nhiều trường có kinh nghiệm chuyên xử lý các ca vậy, mặt họ nhẵn thín. Chỉ sợ phụ huynh không đủ xiền thôi :D

• Vodka
Reactions: edc

TorienT

Xe container
Các cụ đang đi quá xa rồi, sao lại có thể tuôn ra những lời lẽ như vậy được nhỉ. Ở thớt khác, chắc các cụ lại be mồm lên phản đối thầy cô giáo trù dập học sinh.

Việc của người lớn thì xử lý giữa người lớn với nhau. Ví dụ nhà trường báo thanh tra sở TTTT xử phạt đồng chí phụ huynh vì vi phạm luật không gian mạng gì gì đó, hoặc cảm thấy bị bôi nhọ thì kiện ra tòa.

Ai lại đi giận cá chém thớt, đổ hết lên đầu con trẻ như vậy. Đứa trẻ ở đây chả có lỗi gì cả.
Ở đây mình chỉ nói đến luật thôi ạ, nếu không sai luật cứ thoải mái mà làm.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Lại nói về việc quản lý và giáo dục con cái, trong chúng ta mỗi người sẽ có phương pháp khác nhau. Em thì luôn tâm sự và nhắc nhở các con rằng trong học tập hay sau này ra trường đi làm con phải luôn cố gắng, nỗ lực. Trong quan hệ bạn bè hoặc với bất kỳ ai trong công việc nếu xảy ra bất đồng/xung đột con phải biết nhẫn nhịn, phải biết nhận thua thiệt về phần mình. Khi đó cái con nhận được sau này sẽ lớn hơn rất nhiều của kẻ chiến thắng.
Thực tế cuộc đời em đã trải qua là một minh chứng cho vợ và các con em biết, cách đây 17 năm rồi hồi đó em đang làm TP của một doanh nghiệp, vừa học xong cao học và lý luận chính trị tưởng ngon trên đà thăng tiến thì ai ngờ lại toang vì điều chuyển công tác và nhường vị trí cho người thân của Sếp và cũng là bạn thân của em sau này. Khi biết tin em quá bất ngờ và suy sụp, mọi người trong doanh nghiệp cũng bất ngờ và không thể hình dung lại có chuyện như vậy được. Cậu bạn kia có lẽ lúc đó cũng biết được mọi người trong cty các bàn tán không hay lên chủ động gặp em và nói thôi em nói lại với Sếp để em đi, nhưng em bảo đạn đã bắn ra khỏi nòng rồi thì sao thu lại được em, anh ở lại thì sẽ rất khó cho anh với cả Sếp, anh thấy vị trí này em làm cũng có khả năng, chắc Sếp muốn thử thách anh ở vị trí mới (dù lúc đó em uất hận vô cùng). Em chấp nhận sự phân công làm một thời gian cho yên chuyện coi như không có gì xảy ra rồi chuyển. Thế rồi vài năm sau Sếp đi khỏi doanh nghiệp đấy để lên tầm cao mới và em cũng là người đầu tiên Sếp điện để hỏi han tình hình, rồi cũng chỉ mỗi mình em theo Sếp ở nơi công tác mới với cương vị và thành quả cao hơn rất nhiều nơi trước đây. Giờ Sếp em đã nghỉ hưu được mấy năm rồi nhưng quan hệ tình xưa nghĩa cũ vẫn đằm thắm lắm ~o)

lan806

Xe tăng
Em thấy ông bố đấu tranh kiểu bêu riếu (cho dù trong bất kỳ hội nhóm kín nào) thì cũng không phải là cách thức hay và đàng hoàng. Càng không hay nữa khi nhà trường có yêu cầu mà ông không tới. Không biết em có bỏ sót thông tin nào, nhưng không tự nhiên mà nhà trường phải phát công văn mời ông ấy tới.
Nhiều bác cũng nói rồi, vào ăn phở rồi lên mạng xã hội chê bai thì người bán cũng có quyền phản biện chứ không thể nhún được.
Cũng hy vọng cháu bé con của ông kia sau này sẽ hơn bố ở một điểm là dám nói và dám làm, và cũng hy vọng nhà trường rút ra được một kinh nghiệm xương máu nào đó khi ứng xử với những phụ huynh học sinh dạng như thế này.

TorienT

Xe container
Lại nói về việc quản lý và giáo dục con cái, trong chúng ta mỗi người sẽ có phương pháp khác nhau. Em thì luôn tâm sự và nhắc nhở các con rằng trong học tập hay sau này ra trường đi làm con phải luôn cố gắng, nỗ lực. Trong quan hệ bạn bè hoặc với bất kỳ ai trong công việc nếu xảy ra bất đồng/xung đột con phải biết nhẫn nhịn, phải biết nhận thua thiệt về phần mình. Khi đó cái con nhận được sau này sẽ lớn hơn rất nhiều của kẻ chiến thắng.
Thực tế cuộc đời em đã trải qua là một minh chứng cho vợ và các con em biết, cách đây 17 năm rồi hồi đó em đang làm TP của một doanh nghiệp, vừa học xong cao học và lý luận chính trị tưởng ngon trên đà thăng tiến thì ai ngờ lại toang vì điều chuyển công tác và nhường vị trí cho người thân của Sếp và cũng là bạn thân của em sau này. Khi biết tin em quá bất ngờ và suy sụp, mọi người trong doanh nghiệp cũng bất ngờ và không thể hình dung lại có chuyện như vậy được. Cậu bạn kia có lẽ lúc đó cũng biết được mọi người trong cty các bàn tán không hay lên chủ động gặp em và nói thôi em nói lại với Sếp để em đi, nhưng em bảo đạn đã bắn ra khỏi nòng rồi thì sao thu lại được em, anh ở lại thì sẽ rất khó cho anh với cả Sếp, anh thấy vị trí này em làm cũng có khả năng, chắc Sếp muốn thử thách anh ở vị trí mới (dù lúc đó em uất hận vô cùng). Em chấp nhận sự phân công làm một thời gian cho yên chuyện coi như không có gì xảy ra rồi chuyển. Thế rồi vài năm sau Sếp đi khỏi doanh nghiệp đấy để lên tầm cao mới và em cũng là người đầu tiên Sếp điện để hỏi han tình hình, rồi cũng chỉ mỗi mình em theo Sếp ở nơi công tác mới với cương vị và thành quả cao hơn rất nhiều nơi trước đây. Giờ Sếp em đã nghỉ hưu được mấy năm rồi nhưng quan hệ tình xưa nghĩa cũ vẫn đằm thắm lắm ~o)
Cụ biết đặt mình vào vị trí người khác và kiểm soát cảm xúc tốt thế thì thành công là không ngẫu nhiên rồi.

PenII

Xe tải
Em không nghĩ vậy.
1. Bên mua dịch vụ là bố mẹ (người trả tiền). Học sinh chỉ là bên sử dụng dịch vụ trong hợp đồng
2. Ngoài chuyện học phí, còn rất nhiều điều khoản khác trong hợp đồng cần các bên tuân thủ.
3. Người mua vi phạm điều khoản nào đó trong hợp đồng (nếu có) và không đối thoại được để tìm tiếng nói chung thì bên bán có quyền chấm dứt cung ứng dịch vụ cho người sử dụng dịch vụ. Cái này là đúng tinh thần pháp luật dân sự.

Quan điểm vụ này của em là trường đuổi học đúng hay không phụ thuộc vào mức độ vi phạm hợp đồng của ông bố.

Em theo dõi sự việc đẩy lên báo, báo chí và cơ quan vào cuộc phê phán dựa trên các lý luận dân tuý (quyền trẻ em, hiến pháp bla bla). Góc nhìn của em là cái quyền đó là Nhà nước lo. Muốn theo quyền đó thì mời ông vào trường công lập sẽ được đảm bảo. Còn khi tham gia giao dịch mua bán với khối tư nhân thì phải theo pháp luật dân sự một cách bình đẳng và sòng phẳng. Quyền của người bán cũng cần được bảo vệ.
Vâng, cụ hiểu biết , em sai , nhưng trường lấy lí do gì đuổi học sinh cụ chả nói , toàn nói đâu đâu, em nói thật cụ thấy học sinh nhập học lớp 10 nào kí hợp đồng chưa . Cụ show lên cho anh em mở rộng hiểu biết

lta500

Xe buýt
Thế mới thấy cái stupid của tay HT này, từ vụ việc nhỏ giờ thành vấn đề lớn. Chắc quen thói áp đặt, dọa nạt rồi.
Trường dân lập bản chất em nghĩ là 1 ngành dịch vụ. cung cấp dịch vụ giáo dục. mã đã là ngành dịch vụ thì nên coi phụ huynh học sinh như khách hàng. Họ trả tiền để mua dịch vụ của mình. Vậy nên cách đối xử với khách hàng vậy thì khác gì đuổi khách. họ thắc mắc thì thậm chí mình hẹn họ để mình tới nhà giải thích cho họ cũng có sao đâu.
Một số cụ đứng về phía trường trong trường hợp này thì cũng buồn cười.
Các cụ đi siêu thị mà nó bán đắt vô lý, các cụ có mua không? các cụ có chê bai siêu thị đó bán đồ bt giá trên trời không? hay các cụ chọn chỗ khác để mua?
Cái lợi của trường chỉ là người ta ngại chuyển trường cho con vì thủ tục, vì cũng là năm cuối cấp thôi.

lta500

Xe buýt
Xúc phạm thành viên khác

NguyenChum1219

Xe tăng
Cụ chắc chưa bao h làm việc với công an nhỉ? ( em loại trừ bị phạt giao thông)
Trộm vía em từ bé đến giờ chưa bao giờ đc/bị C.A mời lên làm việc bao giờ. Còm của em đều trên cơ sở pháp lý và thực tế báo chí từng đưa tin liên quan. Tư duy của em là trước khi làm việc với cơ quan chức năng về viejc gì đó (như thủ tục hành chính, bao gồm cả C.A các lĩnh vực), em đều tìm hiểu kỹ về pháp luật, quy định lọ chai còn chém gió nếu cần thiết, và cũng khá hiệu quả cho đến thời điểm này.

VCHDHN

Xe container

Cụ đọc bài này xem luật sư nói về Luật ntn.

taiadau

Xe điện
Mình thấy dạo này nhiều cụ rất hay có thái độ kiểu double standard: gv chỉ là thợ dạy, rất bình thường như bao nghề khác, nhưng chiều ngược lại... gv thì lại phải đóng vai trò còn hơn cả "mẹ hiền" khi đối xử với học sinh và gia đình. Mối quan hệ luôn kiểu, mình đối xử với người ta như người dưng... nhưng người ta phải đối xử với mình như người thân cơ

Ếch

Xe tăng
Em hỏi cụ 1 câu...thì nhà trường tố tố lên XX chứ có quyền hành gì mà mới anh này lên trường giải quyết? Hay lại lòi ra tại sao nhóm chát riêng tư mà trường lại biết? lại lòi ra xâm phạm bí mật thư tín của người khác ? :))
Thế e lại hỏi ngược cụ 1 câu: PH khẳng định nhà trường sai, không minh bạch thì sao ko tố luôn lên XX? Còn nếu cũng chưa chắc chắn mà đã mạt sát nhà trường trong nhóm chat chung thì là hợp lý? Nên nhớ đây là nhóm chat có vài chục người tham gia; thông tin được lưu trữ lại; ko có điều khoản bảo mật cấm các thành viên chụp lại và public nó ra chỗ khác. Chưa kể theo mấy bức ảnh chụp nhóm chat kia thì nó được chính PH chụp lại màn hình trên máy của mình, còn phát tán theo đường nào thì chưa biết. Một ví dụ, trong một buổi họp lớp có 50 bạn bè (tương đương nhóm chat), có clip ghi lại, cụ nhậu say xong đứng lên chém gió tố 1 ông Big 4 nào đó là kẻ xấu, không minh bạch, bla bla..., khi cái clip đó lộ ra ngoài thì chắc cụ được yên với cơ quan công quyền?

Phải khẳng định, e chưa lúc nào bênh vực nhà trường trong vụ này. Cá nhân e cảm nhận là trường có vấn đề, tuy nhiên để khẳng định thì em chờ cơ quan chức năng chứ ko nói hồ đồ, vơ đũa cả nắm. Việc trường đe cho học sinh nghỉ em cũng phản đối và thấy trường làm không đúng. Tuy nhiên quan hệ giữa nhà trường và phụ huynh còn có em học sinh ở đó, không phải cứ có gì là đem tố nhau ra XX hay đi kiện. Các vấn đề dân sự khác trong xã hội đều xuất phát từ đối thoại chứ ít ai đối đầu ngay. Việc nhà trường mời PH lên gặp là hết sức bình thường. Trong vụ này, trước khi có cái văn bản kia thì nhà trường đã nhiều lần mời PH lên gặp; GVCN cũng đến tận nhà mời; lời lẽ trong văn bản cũng khá bình thường, không mang tính chất quy chụp: "thông báo... nhận được phản ánh... làm ảnh hưởng đến uy tín trường... mời ông..." (ngoại trừ đoạn đe từ chối công tác giáo dục là ngờ..u thôi). Tính đến trước cái văn bản ngày 25/9 thì vụ việc đã kéo dài cả tháng từ ngày 26/8 (thông tin nhóm chat, trước cả khai giảng); học sinh vẫn đi học bình thường, ko gặp khó khăn nào (lời PH); GVCN đến nhà cũng tiếp xúc vui vẻ (lời PH); như vậy có thể thấy nhà trường tiếp cận vấn đề theo hướng khá cầu thị. Còn PH thì ngược lại, ý là tôi có thể phát biểu bất cứ điều j trên nhóm chat, xong bỏ đấy, kệ cm chúng mày???

Trong vụ này, theo các thông tin thì người đáng nể chính là ông CHT phụ huynh, rất tâm huyết, đàng hoàng, đấu tranh công khai, có lý lẽ cho lợi ích của tập thể học sinh, lo lắng cho cả GVCN, bất kể là F1 nhà ông ý đang học ở đó. Còn những kẻ núp lùm, chém gió, thiếu trách nhiệm, trốn tránh ngay cả khi có nguy cơ bất lợi với con em mình thì ko đáng để bênh vực. Giáo dục đang có rất nhiều vấn đề; nhiều nhà trường đang lạm thu, lạm chi, thiếu minh bạch, đó là hiện thực xã hội mà chúng ta đang đấu tranh. Tuy nhiên không hề có nghĩa là nhà trường sai thì PH "tự nhiên" thành đúng, nhất là những kẻ HÈN NHÁT.

TorienT

Xe container
Mình thấy dạo này nhiều cụ rất hay có thái độ kiểu double standard: gv chỉ là thợ dạy, rất bình thường như bao nghề khác, nhưng chiều ngược lại... gv thì lại phải đóng vai trò còn hơn cả "mẹ hiền" khi đối xử với học sinh và gia đình. Mối quan hệ luôn kiểu, mình đối xử với người ta như người dưng... nhưng người ta phải đối xử với mình như người thân cơ
Biết đặt mình vào vị trí người khác thì đời nhẹ nhàng lắm cụ.

edc

Xe lăn
Vâng, cụ hiểu biết , em sai , nhưng trường lấy lí do gì đuổi học sinh cụ chả nói , toàn nói đâu đâu, em nói thật cụ thấy học sinh nhập học lớp 10 nào kí hợp đồng chưa . Cụ show lên cho anh em mở rộng hiểu biết
Nói toẹt ra thì thế này cụ.
Trường cho đình chỉ hay không cung cấp dịch vụ 3 lần, mỗi lần 2 tuần, nghỉ quá 45 ngày thì đúp.
Cụ có dám cho con cụ nghỉ học không. Nó không phải là đuổi học, cũng có khác gì đuổi học đâu. Câu chữ làm gì cụ! :D

hoami_tonnu

Xe tải
Thế e lại hỏi ngược cụ 1 câu: PH khẳng định nhà trường sai, không minh bạch thì sao ko tố luôn lên XX? Còn nếu cũng chưa chắc chắn mà đã mạt sát nhà trường trong nhóm chat chung thì là hợp lý? Nên nhớ đây là nhóm chat có vài chục người tham gia; thông tin được lưu trữ lại; ko có điều khoản bảo mật cấm các thành viên chụp lại và public nó ra chỗ khác. Chưa kể theo mấy bức ảnh chụp nhóm chat kia thì nó được chính PH chụp lại màn hình trên máy của mình, còn phát tán theo đường nào thì chưa biết. Một ví dụ, trong một buổi họp lớp có 50 bạn bè (tương đương nhóm chat), có clip ghi lại, cụ nhậu say xong đứng lên chém gió tố 1 ông Big 4 nào đó là kẻ xấu, không minh bạch, bla bla..., khi cái clip đó lộ ra ngoài thì chắc cụ được yên với cơ quan công quyền?

Phải khẳng định, e chưa lúc nào bênh vực nhà trường trong vụ này. Cá nhân e cảm nhận là trường có vấn đề, tuy nhiên để khẳng định thì em chờ cơ quan chức năng chứ ko nói hồ đồ, vơ đũa cả nắm. Việc trường đe cho học sinh nghỉ em cũng phản đối và thấy trường làm không đúng. Tuy nhiên quan hệ giữa nhà trường và phụ huynh còn có em học sinh ở đó, không phải cứ có gì là đem tố nhau ra XX hay đi kiện. Các vấn đề dân sự khác trong xã hội đều xuất phát từ đối thoại chứ ít ai đối đầu ngay. Việc nhà trường mời PH lên gặp là hết sức bình thường. Trong vụ này, trước khi có cái văn bản kia thì nhà trường đã nhiều lần mời PH lên gặp; GVCN cũng đến tận nhà mời; lời lẽ trong văn bản cũng khá bình thường, không mang tính chất quy chụp: "thông báo... nhận được phản ánh... làm ảnh hưởng đến uy tín trường... mời ông..." (ngoại trừ đoạn đe từ chối công tác giáo dục là ngờ..u thôi). Tính đến trước cái văn bản ngày 25/9 thì vụ việc đã kéo dài cả tháng từ ngày 26/8 (thông tin nhóm chat, trước cả khai giảng); học sinh vẫn đi học bình thường, ko gặp khó khăn nào (lời PH); GVCN đến nhà cũng tiếp xúc vui vẻ (lời PH); như vậy có thể thấy nhà trường tiếp cận vấn đề theo hướng khá cầu thị. Còn PH thì ngược lại, ý là tôi có thể phát biểu bất cứ điều j trên nhóm chat, xong bỏ đấy, kệ cm chúng mày???

Trong vụ này, theo các thông tin thì người đáng nể chính là ông CHT phụ huynh, rất tâm huyết, đàng hoàng, đấu tranh công khai, có lý lẽ cho lợi ích của tập thể học sinh, lo lắng cho cả GVCN, bất kể là F1 nhà ông ý đang học ở đó. Còn những kẻ núp lùm, chém gió, thiếu trách nhiệm, trốn tránh ngay cả khi có nguy cơ bất lợi với con em mình thì ko đáng để bênh vực. Giáo dục đang có rất nhiều vấn đề; nhiều nhà trường đang lạm thu, lạm chi, thiếu minh bạch, đó là hiện thực xã hội mà chúng ta đang đấu tranh. Tuy nhiên không hề có nghĩa là nhà trường sai thì PH "tự nhiên" thành đúng, nhất là những kẻ HÈN NHÁT.
Chuyện nào ra chuyện đó nha cụ...
1. Chuyện nhà trường biết nội dung trong nhóm chát ( nhóm kín) là điều cần phải đánh giá có vi phạm xâm phạm bí mật thư tín hay không?
2. Chuyện trong nhóm kín không công khai ra ngoài là chuyện cá nhân của nhóm đó thì xúc phạm nhà trường hay không thì căn theo luật nó không bị kết tội tội làm nhục người khác hay xúc phạm danh dự nhân phẩm. Vì nó có làm ảnh hưởng gì tới nhà trường đâu? trước hết là mặt công chúng.