[Funland] Yêu chèo, tổng hợp những làn điệu chèo cổ

doctor76

Xe ba gác
Hồi những năm đầu 90 thì thế hệ 7x, 8x được xem Cụ Mạnh Tuấn diễn hề chèo suốt Cụ nhỉ. Hồi đó thì cải lương có Minh Vương, Lệ Thủy là đỉnh của đỉnh về cả phần nghe và phần nhìn. Em cũng giống nhiều Cụ ở đây là thuộc lòng bài vọng cổ Hạt giống đỏ và Hoa mua trắng do NS Ngọc Giàu thể hiện thì phải. Chèo thì hồi đó hay được nghe bài Từ đảo xa.

May có Cụ vào đây, Cụ cho em hỏi bài Chinh phụ có đoạn "... A nhất trình/tình hề lang quân ơi..." thì chuẩn là "trình" hay "tình" ạ? Em nghe các nghệ sĩ thì mỗi người hát một kiểu, tìm hiểu google thì hiểu được nghĩa nôm thôi chứ chưa rõ chỗ này. Em thấy "trình" chắc đúng :D.
Nhất Tình hề Lang quân ơi cụ ạ, tình là tình cảm, ý niệm, ý chí đấy cụ. Câu trên đã có đoạn : phân trình Hà Lương...
Đây là đoạn chèo cổ thể hiện bằng chữ Nôm.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhất Tình hề Lang quân ơi cụ ạ, tình là tình cảm, ý niệm, ý chí đấy cụ. Câu trên đã có đoạn : phân trình Hà Lương...
Đây là đoạn chèo cổ thể hiện bằng chữ Nôm.
Vâng em cảm ơn Cụ ạ. Em tìm hiểu thì có chỗ giải thích bài này lấy ý từ bài thơ Chinh phụ ngâm nổi tiếng của ĐTC ạ.

doctor76

Xe ba gác
Vâng em cảm ơn Cụ ạ. Em tìm hiểu thì có chỗ giải thích bài này lấy ý từ bài thơ Chinh phụ ngâm nổi tiếng của ĐTC ạ.
Đúng ra là trích trong 2 bài thơ chữ Hán nổi tiếng của cụ Đặng Trần Côn là : Xuất Chinh và Hoài tưởng. Ý thơ hay, sâu sắc.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, tuổi thơ của em là những tiếng hát chèo qua loa phát thanh lúc 10 giờ sáng (ngày đó không có đồng hồ, chỉ biết là "đài nói" là 10h và lấy gạo đi thổi cơm) đài bắt đầu nói bằng những làn điệu hát chèo do đó nó ngấm dần vào đầu. Sau một thời gian thì hàng xóm nhà em có đài cassette ngày nào cũng nghe đi nghe lại "Hề chèo Mạnh Tuấn", nghe nhiều thành thuộc và thành nghiện, đi đâu nghe thấy tiếng hát chèo là em ngây người để nghe. Thích chèo là vậy nhưng em lại không biết hát, hát không thành điệu chèo được.
Giờ có điều kiện thì thích bài chèo nào thì tìm trên youtube là nghe được, tuy nhiên những bản gốc làn điệu chèo cổ em được nghe từ những năm 86-93 giờ không còn nữa. Em rất mong các cụ có cùng đam mê có những bài hát chèo cổ, hề chèo cổ chia sẻ lên đây để mọi người cùng thưởng thức ạ.
Link:
Hề Chèo NSND Mạnh Tuấn - 1998
Tuyệt vời Cụ
Em thích hề chèo Mạnh Tuấn
Cụ ấy diễn thực sự là dân dã, chuẩn nghệ sỹ của chiếu chèo

Các làn điệu chèo cổ em rất thích: quân tử vu dịch, trấn thủ lưu đồn ...
Hay mà vẫn buồn, buồn mà vẫn hay

Bang lang

Xe điện
Em thích nhất đoạn này, lần nào xem cũng buồn cười.

tdtd

Xe điện
Chào các cụ, tuổi thơ của em là những tiếng hát chèo qua loa phát thanh lúc 10 giờ sáng (ngày đó không có đồng hồ, chỉ biết là "đài nói" là 10h và lấy gạo đi thổi cơm) đài bắt đầu nói bằng những làn điệu hát chèo do đó nó ngấm dần vào đầu. Sau một thời gian thì hàng xóm nhà em có đài cassette ngày nào cũng nghe đi nghe lại "Hề chèo Mạnh Tuấn", nghe nhiều thành thuộc và thành nghiện, đi đâu nghe thấy tiếng hát chèo là em ngây người để nghe. Thích chèo là vậy nhưng em lại không biết hát, hát không thành điệu chèo được.
Giờ có điều kiện thì thích bài chèo nào thì tìm trên youtube là nghe được, tuy nhiên những bản gốc làn điệu chèo cổ em được nghe từ những năm 86-93 giờ không còn nữa. Em rất mong các cụ có cùng đam mê có những bài hát chèo cổ, hề chèo cổ chia sẻ lên đây để mọi người cùng thưởng thức ạ.
Link:
Cháu thì lại nghe Dân ca và nhạc cổ truyền của đài TNVN

comiki

Xe lăn
Xúy Vân - NSND Diễm Lộc

comiki

Xe lăn
Tuần Ty - Đào Huế - cụ Trùm Thịnh

doctor76

Xe ba gác
Lời gốc bài chèo cổ : Trấn thủ Lưu Đồn

Ba năm trấn thủ Lưu Đồn,
Ngày thì canh điếm, tối dồn việc quan.
Chém tre, đẵn gỗ trên ngàn,
Hữu thân, hữu khổ phàn nàn cùng ai!
Miệng ăn măng trúc, măng mai,
Những giang cùng nứa biết ai bạn cùng?
Nước giếng trong, con cá nó vẫy vùng...

Lưu Đồn là 1 địa danh ở Thái Thụy, Thái Bình, thời chống quân Nguyên Mông nhà Trần, đây là nơi lập căn cứ chống giặc của tướng Nguyễn Phúc Hiền, cùng với căn cứ Vạn Kiếp.

Cũng có người hiểu từ lưu đồn là ở lại trong đồn, dù sao, đây là những lời tâm trạng của một người lính. Qua lời hát chèo rất da diết của ns Quốc Khanh, bài này khá hay.

kiensurveyor

Xe tăng

Yeuaibaygio

Xe container
Giờ em mới biết đấy, Thanh Tuyết giọng đẹp bác nhể?
Vâng Cụ, Cụ nghe thử video này của Thanh Tuyết ạ. Em thấy rất chất lượng mà chị này lại không được biết đến nhiều như một số nghệ sĩ trẻ khác.

Gato2009

Xe điện
Link:
Cụ có cassete để nghe không, nếu có thì em có thể giúp cụ.
Còn úp lên đây thì em hơi bận.
Thân,

ubisapro

Xe trâu
E ko thẩm được món này dù ngày trước toàn ngồi cạnh bà e để xem. Bà e mất hơn 20 năm rồi và từ đó e ko xem chèo nữa :D

milevsko

Xe tăng
Hồi những năm đầu 90 thì thế hệ 7x, 8x được xem Cụ Mạnh Tuấn diễn hề chèo suốt Cụ nhỉ. Hồi đó thì cải lương có Minh Vương, Lệ Thủy là đỉnh của đỉnh về cả phần nghe và phần nhìn. Em cũng giống nhiều Cụ ở đây là thuộc lòng bài vọng cổ Hạt giống đỏ và Hoa mua trắng do NS Ngọc Giàu thể hiện thì phải. Chèo thì hồi đó hay được nghe bài Từ đảo xa.

May có Cụ vào đây, Cụ cho em hỏi bài Chinh phụ có đoạn "... A nhất trình/tình hề lang quân ơi..." thì chuẩn là "trình" hay "tình" ạ? Em nghe các nghệ sĩ thì mỗi người hát một kiểu, tìm hiểu google thì hiểu được nghĩa nôm thôi chứ chưa rõ chỗ này. Em thấy "trình" chắc đúng :D.
Hoa mua trắng do ns Phượng Liên thể hiện mợ ơi. Em nghe bài này cũng phải cách đây hơn 30 năm rồi, hồi đó đang học THPT.
Giọng ca Phượng Liên rất đặc biệt và giàu cảm xúc. Mợ có thể lên youtube tìm Xuân này con không về do PL và Thanh Tuấn ca. Bài Xin trả tôi về do PL và Thanh Bình thể hiện. Tuổi mới lớn, xa gia đình, mỗi lần nghe những bài này lại thấy rưng rưng.

Lò Văn Sò

Xe hơi
Các cụ có làn điệu chèo nào tiết tấu vui tươi như Lới lơ giới thiệu e với ạ.