[Funland] Yêu nước từ những điều nhỏ nhất.

xuanhieu7292

Xe buýt
Đúng! Chỉ thiếu mỗi chữ Xuất xứ. Nhưng theo cách hiểu của em và rất nhiều người là cả 1 thành phố bị shop họ gộp vào tq rồi đấy cụ :)
Khiếp, thiếu có mỗi chữ Trung Quốc mà kết luận Hán Gian, cài cắm được. Làm như thời phong kiến kết tội vì thơ không bằng.

Cách hiểu của Rất nhiều người là ai thế? Xin nguồn với? =))

Anita Emi

Xe điện
Đúng! Chỉ thiếu mỗi chữ Xuất xứ. Nhưng theo cách hiểu của em và rất nhiều người là cả 1 thành phố bị shop họ gộp vào tq rồi đấy cụ :)
Gộp được dễ thế thì em xin tặng luôn các cụ mấy thành phố cho vui:

Beijing, Việt Nam

Shanghai, Việt Nam

Newyork, Việt Nam

Paris, Việt Nam

Moriarty

Xe container
Em có đặt 1 đơn hàng từ LZD.
Đến khi nhận hàng, thực sự thì hàng khá chất lượng và giá khá rẻ.

Thế nhưng khi em nhìn kĩ lại tem phụ thì nó thành ra như này

Không hiểu bên nhà nhập khẩu cố tình hay cố ý mà lại gán nội dung như vậy vào tem phụ, trong khi nếu ghi dòng cuối cùng "Xuất xứ: TQ" thì hoàn toàn đủ nhãn để in.

Em đã phản hồi 1* cho shop trên LZD và làm yêu cầu trả hàng, nhưng hôm nay là ngày thứ 2 vẫn chưa được phản hồi.

Thực sự nhìn cái tem phụ như này, không phải em làm lệnh trả hàng rồi thì em cũng quẳng cụ nó đi.

Liệu shop này là hán gian được cài cắm vào nước mình không nhở các cụ :)
Mỗi cái chổi 7k cụ cũng lên gân nâng quan điểm đc.

Sứa.

Xe tăng

Không hiểu bên nhà nhập khẩu cố tình hay cố ý mà lại gán nội dung như vậy vào tem phụ, trong khi nếu ghi dòng cuối cùng "Xuất xứ: TQ" thì hoàn toàn đủ nhãn để in.

Em đã phản hồi 1* cho shop trên LZD và làm yêu cầu trả hàng, nhưng hôm nay là ngày thứ 2 vẫn chưa được phản hồi.

Thực sự nhìn cái tem phụ như này, không phải em làm lệnh trả hàng rồi thì em cũng quẳng cụ nó đi.

Theo em là bình thường.
Còn ví dụ các dòng 2-5 mà nó ghi : Trường Sa hoặc Hoàng Sa thì đáng report.

Easy girl

Xe tăng
Mình người Việt 100% nhưng thấy tu duy của cụ bần nông loser. dân gốc Hoa thì vẫn là người VN quốc tịch Vn từ bao đời
Ở HCM thì có khi chủ shop là người gốc TQ cũng nên. Bọn này thâm nho nhiều trò lắm.

Huthasa

Xe container

Theo em cụ mang ra mà băm rồi vứt đi :))

poiuy

Xe cút kít
Ghi nhãn thế này là đủ thông tin nhưng thiếu phần dẫn dắt. Kiểu cắt gọt giống như trong câu chuyện: "Ở đây có bán cá tươi". Nhãn này kiểu như cắt mất chữ "ở đây."

Quiet Storm

Xe buýt
Gộp được dễ thế thì em xin tặng luôn các cụ mấy thành phố cho vui:

Beijing, Việt Nam

Shanghai, Việt Nam

Newyork, Việt Nam

Paris, Việt Nam
Cụ thử gộp như vậy xong dán tem phụ vào rồi tung ra bán ở thị trường ngoài Việt Nam thử xem thế nào :)

Namsilver

Xe buýt
Em thì chưa hiểu người Nam nhiều vì em lâu nhất mới ở trong đó 1 tuần nhưng xã hội thì gần như cứ làm cho nhanh để xong thôi. CÒn nó chất lượng hay không thì gần như kệ mm. Cẩu thả thấy ở bất kì đâu trên đất nước này. Nhiều khi mình đỗ cái ô tô xong lại phải xuống xem nhìn nó đã ok chưa mới dám rời đi; những người thân mà dùng cái gì; làm gì mà ẩu thì em sẽ góp ý một cách nhẹ nhàng. Mỗi người tốt lên một tí; có trách nhiệm thêm một tí, ... thì xã hội nó mới tốt được!
Đợt 2021, em chạy dự án ở miền Tây mà tý vỡ trận vì thuê dân địa phương. Ngoài bản tính chân thật, chất phác thì em k nói nhưng phong cách làm việc thì em chịu hẳn. Ngày làm 8 tiếng, k làm tăng ca, sáng cà phê đến 9h mới bắt đầu làm, chiều 4h là bắt đầu thu đồ về; chiều t6 lấy lương tuần, t7, CN nhất quyết không tăng ca dù trả 300%. Vài tháng sau, e giữ lại vài ông chăm chỉ làm key rồi tuyển nguyên 1 đội từ miền Trung vào cày full time mới kịp tiến độ.

daiama

Xe tải
Đơn giản là người ta trình bày cẩu thả thôi, mấy thứ ào ào cẩu thả thế này có thể gặp ở khắp mọi nơi. Nếu thật sự suy diễn cảm tính thế này thì nên suy xét lại cho cân bằng. Chẳng khác gì mấy ông cứ bắt cái biển số xe cũng phải thêm chấm HS TS vào. Đấy không phải là cảnh giác, mà là hơi hoang tưởng.

Quiet Storm

Xe buýt
Vãi chưởng quả yêu nước của cụ
Vậy theo cụ là cứ kệ nó muốn in thế nào thì in, mình dùng thì mình cứ dùng. Rồi để lâu k ứt trâu hóa bùn, thế là thành "Việt Nam tq" luôn hay như nào ạ

Quiet Storm

Xe buýt
Đơn giản là người ta trình bày cẩu thả thôi, mấy thứ ào ào cẩu thả thế này có thể gặp ở khắp mọi nơi. Nếu thật sự suy diễn cảm tính thế này thì nên suy xét lại cho cân bằng. Chẳng khác gì mấy ông cứ bắt cái biển số xe cũng phải thêm chấm HS TS vào. Đấy không phải là cảnh giác, mà là hơi hoang tưởng.
Em nhớ có 1 cái phim hoạt hình nào đó, dù bản đồ thế giới trong phim hoạt hình khác hoàn toàn bản đồ ngoài đời thực, chỉ lướt qua phân cảnh chưa đến 1s có dính đường lưỡi bò trên bản đồ (trong phim) mà Việt Nam mình cấm chiếu luôn.
Hay như trước kia trang phim lậu phimmoi, click vào phim có Chân Tử Đan cũng hiện luôn pop-up thông báo phim không tồn tại vì có sự diễn xuất của Chân Tử Đan đấy cụ.
Chả lẽ đấy cũng là hoang tưởng ạ.

LeoMessi85

Xe buýt
Theo em thì ai mua hàng cũng ý thức được như cụ chủ thì tốt, cứ oánh dấu 1* cho ông bán hàng lo mà sửa lại đủ nội dung. Kiểu như thấy mình dễ tính nên ông hàng xóm hàng ngày cứ lấn dần 1cm đất, lâu lâu mình nhìn lại thì có khi mất toi mất cả mét 8-}

thientudolong

Xe container
nhiều cụ cho rằng bài TQ là yêu nước nhỉ =))
yêu nước phải bằng hành động thiết thực cụ thể, mà đơn giản là 1 công dân tốt, lao động cống hiên đóng thuế đúng theo pháp luật cái đã
chứ ko phải lên mạng bài xích nọ kia mà thành yêu nước được đâu

Quiet Storm

Xe buýt
nhiều cụ cho rằng bài TQ là yêu nước nhỉ =))
yêu nước phải bằng hành động thiết thực cụ thể, mà đơn giản là 1 công dân tốt, lao động cống hiên đóng thuế đúng theo pháp luật cái đã
chứ ko phải lên mạng bài xích nọ kia mà thành yêu nước được đâu
Em không bài tq, thậm chí trong nhà em dùng rất nhiều đồ tq (cả hàng made in tq lẫn đồ nội địa tq)
Nhưng kinh doanh ở Việt Nam, phải theo luật và quy chuẩn của Việt Nam! Chứ nhập nhèm như kia thì không được!

Mời cụ đọc link này, mới toanh luôn

Em xin trích dẫn 1 phần của bài báo

Ngay trong tháng 4, rắc rối tương tự cũng đã xảy ra với chính Stellantis, nhưng với hãng con khác là Alfa Romeo. Theo đó, Bộ trưởng Công nghiệp Italy, Adolfo Urso, Stellantis về việc sản xuất mẫu Milano ở nước ngoài, nhưng lại đặt tên xe theo tên thành phố Milan.
"Một chiếc xe gọi là Milano thì không thể sản xuất ở Ba Lan. Điều này bị cấm bởi luật pháp Italy", Urso nói, nêu pháp chế 2003 nhắm tới những sản phẩm "gọi là của Italy" nhưng không phải của Italy.

Chỉnh sửa cuối:

rav4_2010

Xe buýt
Đơn của cụ mấy hôm thì nhận được hàng?