[Funland] ZONA thần kinh- Cứ tưởng đơn giản

mr.nguyen.hero

Xe tải
Ngày trước, cứ tưởng zona giống như bệnh ngoài da. Đến nay khi bị rồi, mất cả ngày ngồi nghiên cứu mới thấy kinh khủng.
Cái phỏng rộp ngoài da, trông ghê vậy nhưng chỉ khoảng 10-15 ngày là khỏi (nếu vệ sinh tốt không bị nhiểm trùng),
Nhưng cái hậu zona mới là đáng sợ.
Những cơn đau và ngứa dai dẳng ở trong người hoành hành cả ngày đêm. Đau quá đành làm viên sủi giảm đau để ngủ. Hết thuốc là y như tỉnh giấc. Lăn lóc khắp giường...
Nhưng người ngoài nhìn vào thì không tháy gì cứ như mình giả bộ ấy....
1 lần bị là tởn đến già. Mà bệnh này lại hay tái phát khi cơ thể yếu.
Nghe đâu là có thuốc tiêm phòng... biết thế này thì tiêm cho sớm.
Cụ ơi cụ chứa ZONA thế nào rồi cụ? Đã khỏi đau hẳn chưa? Mẹ e cũng đang bị như cụ, sau ZONA đau lắm không ngủ được. Cụ cho em xin kinh nghiệm chữa trị, chữa ở đâu, thuốc nào Hiệu quả nhất với ạ

nguyenlongthe

Xe tăng
Cụ ơi cụ chứa ZONA thế nào rồi cụ? Đã khỏi đau hẳn chưa? Mẹ e cũng đang bị như cụ, sau ZONA đau lắm không ngủ được. Cụ cho em xin kinh nghiệm chữa trị, chữa ở đâu, thuốc nào Hiệu quả nhất với ạ
Nếu ở Hà Nội đưa mẹ cụ đến mình chữa cho hết đâu nhức nhé

Sherk

Xe buýt
Vẫn còn đang đau cụ à, chỉ có điều là đau nhẹ thôi, (nó rát như bị ớt cay dính vào ấy) nên đành phải chịu. Em cũng tìm hiểu nhưng bệnh này không chữa nhanh được, cứ giảm dần dần thôi.
Tính đến nay là tròn 10 tháng rồi đấy. Cũng cơ bản là em bị nặng quá- (Em đưa ảnh chụp cho thằng bạn bác sỹ nó xem xong nó bảo mày bị nặng quá....)
Mẹ nhà ta bị đã mấy tháng rồi? Nếu trên 3 tháng là ngủ được, ko cần dùng thuốc giảm đau để ngủ

mr.nguyen.hero

Xe tải
Vẫn còn đang đau cụ à, chỉ có điều là đau nhẹ thôi, (nó rát như bị ớt cay dính vào ấy) nên đành phải chịu. Em cũng tìm hiểu nhưng bệnh này không chữa nhanh được, cứ giảm dần dần thôi.
Tính đến nay là tròn 10 tháng rồi đấy. Cũng cơ bản là em bị nặng quá- (Em đưa ảnh chụp cho thằng bạn bác sỹ nó xem xong nó bảo mày bị nặng quá....)
Mẹ nhà ta bị đã mấy tháng rồi? Nếu trên 3 tháng là ngủ được, ko cần dùng thuốc giảm đau để ngủ
Bị được gần 2 Tháng rồi cụ ạ. Cụ dùng thuốc gì? Bà nhà e vẫn đang theo đuổi thuốc nam của mấy thầy lang tiến triển có vẻ hơi chậm

Mesocsic

Xe điện
Cụ rảnh qua bên em chơi Bs xem cụ thể giúp cụ.

Sherk

Xe buýt
Bị được gần 2 Tháng rồi cụ ạ. Cụ dùng thuốc gì? Bà nhà e vẫn đang theo đuổi thuốc nam của mấy thầy lang tiến triển có vẻ hơi chậm
Bệnh này phải hiểu rõ:
1- Nó chính là bệnh về tổn thương dây thần kinh, còn bệnh da liễu chỉ là phụ.
2- Bệnh ngoài da sẽ tự lành sau khoảng 2 tuần (Trừ trường hợp vệ sinh kém--> nhiểm trùng) kể cả ko dùng thuốc.
3- Sau 2 tuần nhìn bên ngoài thấy hết nổi mẩn đỏ tưởng là khỏi nhưng lúc ấy rất đau+ ngứa trong cơ thể như con kiến bò rồi đốt mà ko gãi được mới khổ chứ. Như em thì phải mất hơn 1 tháng mới đỡ ngứa và 3 tháng mới đỡ đau đủ để cắt thuốc giảm đau.
4- Nó tổn thương dây thần kinh nên phải có thời gian dài (Tùy theo mức độ củ từng người) để hồi phục.
5- Nó chỉ có 1 loại thuốc đặc trị là Acyclovia (Uống hoặc bôi) càng sớm càng tốt. Uống theo hướng đẫn của đơn thuốc, ngoài ra Bác sỹ ghi thêm 1 số thuốc hỗ trợ thư tăng đề kháng, vitamin...

Em tìm hiểu bạn bè thì nhiều người bị nhẹ không ảnh hưởng lắm, còn loại nặng như em thì tởn đến già cụ à.
Em đang tính khi nào đủ 1 năm là em tiêm phòng, chứ loại bệnh này không tiệt được tận gốc, mà người mình càng ngày sức đề kháng càng kém, nó lại nổi dậy quật cho nữa thì nguy.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Bệnh này phải hiểu rõ:
1- Nó chính là bệnh về tổn thương dây thần kinh, còn bệnh da liễu chỉ là phụ.
2- Bệnh ngoài da sẽ tự lành sau khoảng 2 tuần (Trừ trường hợp vệ sinh kém--> nhiểm trùng) kể cả ko dùng thuốc.
3- Sau 2 tuần nhìn bên ngoài thấy hết nổi mẩn đỏ tưởng là khỏi nhưng lúc ấy rất đau+ ngứa trong cơ thể như con kiến bò rồi đốt mà ko gãi được mới khổ chứ. Như em thì phải mất hơn 1 tháng mới đỡ ngứa và 3 tháng mới đỡ đau đủ để cắt thuốc giảm đau.
4- Nó tổn thương dây thần kinh nên phải có thời gian dài (Tùy theo mức độ củ từng người) để hồi phục.
5- Nó chỉ có 1 loại thuốc đặc trị là Acyclovia (Uống hoặc bôi) càng sớm càng tốt. Uống theo hướng đẫn của đơn thuốc, ngoài ra Bác sỹ ghi thêm 1 số thuốc hỗ trợ thư tăng đề kháng, vitamin...

Em tìm hiểu bạn bè thì nhiều người bị nhẹ không ảnh hưởng lắm, còn loại nặng như em thì tởn đến già cụ à.
Em đang tính khi nào đủ 1 năm là em tiêm phòng, chứ loại bệnh này không tiệt được tận gốc, mà người mình càng ngày sức đề kháng càng kém, nó lại nổi dậy quật cho nữa thì nguy.
E tưởng là Tiêm lúc chưa bị chứ bị rồi Tiêm vẫn có tác dụng ạ?

Sherk

Xe buýt
E tưởng là Tiêm lúc chưa bị chứ bị rồi Tiêm vẫn có tác dụng ạ?
Cái bệnh này không khỏi hẳn mà virus nó ở ẩn thôi, lúc mình yếu, suy giảm miển dịch thì nó lại trổi dậy.
Vì vậy vẫn phải tiêm phòng sau khi bị bệnh, nhưng phải cách 1 năm.
Còn trước khi bị tiêm phòng là tốt nhất. Nhất là với người cao tuổi và có bệnh nền (Miễn dịch kém)

mr.nguyen.hero

Xe tải
Cái bệnh này không khỏi hẳn mà virus nó ở ẩn thôi, lúc mình yếu, suy giảm miển dịch thì nó lại trổi dậy.
Vì vậy vẫn phải tiêm phòng sau khi bị bệnh, nhưng phải cách 1 năm.
Còn trước khi bị tiêm phòng là tốt nhất. Nhất là với người cao tuổi và có bệnh nền (Miễn dịch kém)
Phải cách 1 năm nghĩa là sao cụ? So với mốc thời gian nào ạ? (Kể từ khi bị zona hay so với lần tiêm phòng trước?)

Sherk

Xe buýt
em cũng tìm hiểu trên mạng thôi- NHưng tiêm phòng sau 1 năm tính từ lúc bị bệnh.
THực ra bệnh này khỏi nhanh lắm (khoảng 1 tuần là virus đã bị đánh bại và ở ẩn)-
Còn lại sau đó ngứa và đau là lúc cơ thể bị tổn thương nặng nề các dây thần kinh nên cần thời gian rất dài để phục hồi (Tùy vào độ tổn thương của từng người).

kt3x

Xe buýt
Em đánh dấu để tìm hiểu thêm, em cũng dính con Zona này hơn 20 năm rồi nhưng cơ bản là bị nhẹ thôi.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Công nhận con này khi biến chứng thì rất mệt mỏi cứ đau âm ỷ ko chữa dứt điểm đc.
Ông bố vợ Em cũng bị ở vùng bụng, đến thở cũng đau.

vanquyetsmv

Xe đạp
Cái này không chủ quan được đâu ạ, đợt e có bác nằm viện điều trị mà mãi mới khỏi đó ạ.

BMW8t

Xe hơi
bệnh này nếu bị nặng nguy hiểm lăm ạ

hminh2005

Xe điện
Em bị như thế này, đi khám da liễu ở BV Da liễu Hà Nội, BS chỉ cho thuốc bôi ngày 2 lần và 1 loại ngày 1 lần vào tối. Không thấy có thuốc uống.
BS dặn ko được động đến nước vì lúc đó đang nổi quanh mắt trái nay bôi đã đỡ hết rồi, nhưng trời này mà ko tắm rửa thì chịu thế nào nổi ? Nhưng em ko thấy đau đầu, mất ngủ mà chủ yếu có cảm giác ngứa chỗ đó thôi.

Nov

Xe tăng
Em bị như thế này, đi khám da liễu ở BV Da liễu Hà Nội, BS chỉ cho thuốc bôi ngày 2 lần và 1 loại ngày 1 lần vào tối. Không thấy có thuốc uống.
BS dặn ko được động đến nước vì lúc đó đang nổi quanh mắt trái nay bôi đã đỡ hết rồi, nhưng trời này mà ko tắm rửa thì chịu thế nào nổi ? Nhưng em ko thấy đau đầu, mất ngủ mà chủ yếu có cảm giác ngứa chỗ đó thôi.

View attachment 8030880
View attachment 8030882
Bác sĩ kl cụ bị gì, triệu chứng ban đầu của cụ ntn?

Em bị từ hồi lớp 7, chắc cũng gần như cụ chủ thớt, giờ vẫn còn sẹo, nhưng may em ko bị di chứng đau.

hminh2005

Xe điện
Bác sĩ kl cụ bị gì, triệu chứng ban đầu của cụ ntn?

Em bị từ hồi lớp 7, chắc cũng gần như cụ chủ thớt, giờ vẫn còn sẹo, nhưng may em ko bị di chứng đau.
BS kết luận: Viêm da tiếp xúc kích ứng do côn trùng. Cho 2 lọ thuốc: Ô xít kẽm và Fudisic axit để bôi
Cách đây khoảng gần 2 tuần em đi Côn đảo về, có mấy con zĩn nó cắn ở đùi và tay. Hơi ngứa nhưng cũng ko sao cả. Trước hôm đi khám thì dưới mắt trái của em có quầng đỏ, sờ vào hơi rát. Mọi người bảo triệu chứng Zona nên cần đi khám sớm ko sau lan ra khó khăn ... Thế là em đi khám, nhưng ko thấy hiện tượng đau đầu, nhức mỏi, mất ngủ .... như mọi người hay nói về bệnh Zona. Về bôi thì trên mắt nay đã hết thì lại xuất hiện ở tay như ảnh chụp. Động vào thấy rát và ngứa, bôi thuốc thấy đỡ. Cho đến hôm nay, sau 2 hôm xuất hiện trên tay em vẫn thấy bình thường.