[Funland] Bắt tạm giam nữ giám đốc Ngân hàng MSB Thanh Xuân vụ khách hàng mất 58 tỉ trong tài khoản

PCI for car

Xe tăng
theo các cụ rành về IT, thì liệu mình có thể ra đăng ký với banks là chỉ cho phép giao dịch online trên 1 thiết bị di động duy nhất ko? Nếu thay điện thoại thì bắt buộc phải ra banks đăng ký lại?
Dạ cái này em giả nhời cụ được, em vừa thay điện thoại, 1 app bank 1 điện thoại ạ, cơ khổ là dùng vân tay nên quên hết cả id password, vừa đi ra ngân hàng lấy lại ạ.

Lonestar

Xe điện
Vụ ấy chuối quá, nhà băng trối bay, ra xử cũng huề cả làng, chỉ có ông gửi mất tiền, độ ấy Sứ quán Malaysia chửi um lên vì dn của họ mất tiền
Vâng chuối thì hơi quá nhưng là chuối để lâu bọ nó bu đầy cụ ạ

IP man

Tháo bánh
Dạ cụ, như thông tin trên báo nói thì bên gửi tiền đã có sự thoả thuận trước với Huyền Như và tiền đã chuyển vào hệ thống rồi cụ ạ:
Sao toàn những khái niệm loằng ngoằng thế cụ, cái gì là “hợp đồng uỷ thác gửi tiền” với cả “hợp đồng gửi tiền”. Mà đây là tiền gửi của ACB (hoặc cán bộ ACB) gửi sang Decktinbank (hoặc cán bộ của Decktinbank).
Nếu mà là của ACB gửi sang Decktinbank thì rõ ràng là sai vì ngân hàng ko được gửi tiền vào ngân hàng khác => sai thì kêu ca gì nữa.
Còn nếu mà là hợp đồng giữa nhân viên ACB gửi sang nhân viên Decktinbank thì đây là quan hệ hợp đồng dân sự cá nhân.
Em chỉ biết có 1 loại giấy tờ là sổ tiết kiệm thể hiện giao kèo giữa cá nhân và ngân hàng, được bảo vệ bởi các quy định pháp luật. Thế nên em khẳng định lại: nếu có sổ + giao dịch tại trụ sở ngân hàng thì an toàn tuyệt đối.
Còn ông nào muốn tỏ ra thông minh hay dũng cảm hơn người mà bỏ qua các nguyên tắc an toàn thì lúc rủi ro xảy ra, kêu ca cũng mất công.

congagia2016

Xe tăng
Sao toàn những khái niệm loằng ngoằng thế cụ, cái gì là “hợp đồng uỷ thác gửi tiền” với cả “hợp đồng gửi tiền”. Mà đây là tiền gửi của ACB (hoặc cán bộ ACB) gửi sang Decktinbank (hoặc cán bộ của Decktinbank).
Nếu mà là của ACB gửi sang Decktinbank thì rõ ràng là sai vì ngân hàng ko được gửi tiền vào ngân hàng khác => sai thì kêu ca gì nữa.
Còn nếu mà là hợp đồng giữa nhân viên ACB gửi sang nhân viên Decktinbank thì đây là quan hệ hợp đồng dân sự cá nhân.
Em chỉ biết có 1 loại giấy tờ là sổ tiết kiệm thể hiện giao kèo giữa cá nhân và ngân hàng, được bảo vệ bởi các quy định pháp luật. Thế nên em khẳng định lại: nếu có sổ + giao dịch tại trụ sở ngân hàng thì an toàn tuyệt đối.
Còn ông nào muốn tỏ ra thông minh hay dũng cảm hơn người mà bỏ qua các nguyên tắc an toàn thì lúc rủi ro xảy ra, kêu ca cũng mất công.
Em cũng đeck quan tâm mấy khái niệm lằng nhằng kia như cụ ý. Chỉ là em quan tâm việc rõ ràng tiền đã gửi vào hệ thống ngân hàng rồi mà ông Chủ tịch Decktinbank kia lại cứ chối bai bải tiền chưa vào hệ thống thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bản chất của vụ Huyền Như là khách hàng làm việc với Huyền Như. Huyền Như lợi dụng cái việc mình là người của VTB để tạo dựng sự tin cậy cho khách hàng. Và Huyền Như dùng VTB là công cụ để lừa đảo (mở TK ở VTB) chứ có phải khách hàng ký tá/giao dịch cái gì với VTB đâu nhỉ

VIETINBANK của HUYÊN NHƯ thì có to không cụ

dichvuflycamhn

Xe buýt
Vụ GĐCN Thanh Xuân này xẩy ra từ năm ngoái. Gây thiệt hại cho 8 khách hàng tổng 338tỷ. CAn đã thu hồi 1 phần tiền & tài sản khắc phục. Hiện cô gđ này còn nợ 165tỷ chưa khắc phục được.
CAn vẫn đang điều tra tiếp để quy trách nhiệm cô này hay NH ai phải đền tiếp. Vì thực tế các khách hàng đã tự thoả thuận ngầm lãi suất với cô này. Nó dẫn khách hàng qua hội sở chính nhìn cho hoành tráng và uy tín. Xong về chi nhánh mở tài khoản cho khách gửi vào loại hình tiết kiệm mà tại MSB không có (loại tk gửi phải hạch toán cuối tháng theo giá chứng khoán. Nghe đã thấy lừa đảo rồi). Sau đó khách tự chuyển tiền online vào tk. Mấy hôm sau mới ra nhận xác nhận số dư nó đưa… Do vậy MSB cho rằng đây là thoả thuận ngầm cá nhân giữa khách và GĐ chi nhánh. Khách hàng phải tự kiện cá nhân cô này đòi tiếp. CAn vẫn đang điều tra làm rõ bản chất vụ việc
Có điều em không hiểu là lên làm GĐ rồi thì họ thừa kiến thức và kinh nghiệm, biết cái gì được làm và không được làm, và những rủi ro khi sự việc bị vỡ lở. Ví dụ đến 1 lúc nào đó khách hàng đòi rút tiền thì họ lấy tiền đâu ra mà trả nhỉ? Nhưng sao họ vẫn liều vậy hả cụ?

NNS

Xe ngựa
Có điều em không hiểu là lên làm GĐ rồi thì họ thừa kiến thức và kinh nghiệm, biết cái gì được làm và không được làm, và những rủi ro khi sự việc bị vỡ lở. Ví dụ đến 1 lúc nào đó khách hàng đòi rút tiền thì họ lấy tiền đâu ra mà trả nhỉ? Nhưng sao họ vẫn liều vậy hả cụ?
vì họ ko phải đơn giản là người gửi tiền như cụ đâu :))
nên đọc tin tức thì đọc cho biết thôi, còn bản chất vụ việc nó loằng ngoằng lắm cụ ạ, thường thì cái "người gửi" kia nó biết thừa tiền chả có xu mẹ nào từ lâu rồi ý chứ

OTheAh

Xe tăng
Nhưng mất tiền là thật, bị bắt thật mà cụ. Chả lẽ mỗi bank này làm truyền thông để dân vác tiền đầu tư vào những chỗ ko phải của nó.
tạo hiệu ứng để toàn dân vác tiền đi đầu tư cụ ah, nền kT đang thiếu thanh khoản mà cụ

zaiwaz123

Xe điện
VIETINBANK của HUYÊN NHƯ thì có to không cụ
Vụ Huyền Như là đi đêm với nhau không theo lãi suất % niêm yết chính thống của NH và không phải là tiết kiệm cụ nhé.Có nghĩa là bản thân bên có tiền biết là giao dịch cho vay này là sai nhưng vẫn nhét tiền vào tay em ấy.
Một số cụ tìm hiểu không kỹ bản chất của vụ án nói theo cảm tính cá nhân.

xecub49

Xe điện
Đúng rồi cụ. Các nạn nhân chỉ được đưa cho tờ xác nhận số dư đã chuyển vào tài khoản thôi. Còn không có sổ giấy nào chứng minh đã gửi tiết kiệm truyền thống của NH. Tự thoả thuận ngầm ls với con GĐCN gửi loại tk nó tự bịa ra. Nên MSB từ chối đền vì thực tế có gửi loại tiết kiệm nào của NH đâu.
Cứ phải sổ giấy truyền thống . Gửi online rất nguy hiểm
Gửi online thì không thể mất được vì không thể thực hiện theo cái bôi đậm ở trên và nó thể hiện trên tài khoản mà cụ. Biến động cái là báo ngay, mà cái đó là tự động không thể sửa được. Theo thiển nghĩ của em thì phần công thêm 0,1-0,2% cho gửi TK online là do giảm các chi phí in ấn, theo dõi, phê duyệt của bên NH thôi chứ chẳng ai tham vì cái đó đâu ạ

chemvovan

Xe buýt
Cái này e nghĩ cứ có đóng dấu xác nhận bank là msb phải đền,chuyện quản lý ntn là chuyện của msb.
Sai nhé. Đấy là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là giao dịch phải diễn ra tại các phòng giao dịch của ngân hàng. Mà phòng giao dịch của ngân hàng muốn mở thì phải được công nhận bởi NHNN chi nhánh tỉnh, thành phố mới có giá trị pháp lý.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Đây không phải về Bank, bác ạ.
Mà về đội cán bộ của bank.
Như trên là đã từng xảy ra việc nó lừa khách hàng, tạm cho là thế, đưa Sổ tiết kiệm bản giấy cho khách, nhưng không nhập vào hệ thống.

Việc đó, hoàn toàn có thể xảy ra với ông bà già tôi hoặc các cụ bên bác.
Hoặc với cá nhân ai đó.

Còn với Hệ thống :
Tôi tin là, hệ thống của VND không kém gì 1 bank.
Và đã bị dính.
Có thể chỗ khác cũng dính tương tự, ta không biết thôi.
Em hóng bọn voz thây bảo có vụ bank nội cũng bị xong deal mua key, nhưng bọn bán key nó ngu thế nào bị bank up sọt báo cho xxx. Em chưa tìm đc bài đấy. Nằm trong thớt VND ấy mà nhiều tầng wua.
Còn bank thế giới thấy chúng nó bảo cũng dính như thường

Cụ nói đúng đấy
Em tìm đc bài của bọn voz
Bọn này nó làm trong đủ các nơi, hang cùng ngõ hẻm, thâm cũng bí sử nó nắm được phong phanh chắc đúng

Screenshot 2024-03-29 093911.png

chemvovan

Xe buýt
Cụ nói đúng đấy
Em tìm đc bài của bọn voz
Bọn này nó làm trong đủ các nơi, hang cùng ngõ hẻm, thâm cũng bí sử nó nắm được phong phanh chắc đúng

View attachment 8439805
Dẫn chứng từ thời mông muội 2009 đến giờ thì không có ý nghĩa gì rồi. 15 năm qua ATTT trong các hệ thống bank nó phát triển vượt bậc ấy chứ. Nói chung là bất cứ hình thức gì cũng không thể đảm bảo an toàn tuyệt đối. Nhưng nhờ có quy định chặt chẽ của nhà nước qua thời gian sẽ làm tăng độ khó cho việc hack hiếc này.

Ví dụ nhé, ngày xưa cái ông vận hành hệ thống của ngân hàng bằng máy tính cá nhân, máy này vừa vào được internet, vừa vào được hệ thống core banking. Chưa kể có khi máy tính cá nhân cũng cài Windows lậu và các phần mềm lậu, phải dùng tool để crack. Cái kiểu đấy nếu máy bị hacker tấn công thì nó quá dễ dàng truy cập vào core banking để hack.

Giờ á, quy định về ATTT của NHNN là, máy tính dùng để vận hành hạ tầng máy chủ bank là phải cách ly khỏi internet, tất cả các cổng USB đều bị disable ... Nên một cán bộ vận hành của bank có thể có 2 máy tính, 1 máy có thể kết nối internet cho công việc hằng ngày như gửi email, viết word, excel ..., và máy còn lại không có kết nối internet chỉ dùng để vận hành. Vậy thì hack làm sao.

Lucky.Cat

Xe buýt
theo các cụ rành về IT, thì liệu mình có thể ra đăng ký với banks là chỉ cho phép giao dịch online trên 1 thiết bị di động duy nhất ko? Nếu thay điện thoại thì bắt buộc phải ra banks đăng ký lại?
Em không rành IT nhưng đổi điện thoại là không vào được App của NH, được thông báo ra phòng GD gặp NV hướng dẫn. Em vẫn chưa ra được, đọc vụ này thấy sốt ruột phết.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Dẫn chứng từ thời mông muội 2009 đến giờ thì không có ý nghĩa gì rồi. 15 năm qua ATTT trong các hệ thống bank nó phát triển vượt bậc ấy chứ. Nói chung là bất cứ hình thức gì cũng không thể đảm bảo an toàn tuyệt đối. Nhưng nhờ có quy định chặt chẽ của nhà nước qua thời gian sẽ làm tăng độ khó cho việc hack hiếc này.

Ví dụ nhé, ngày xưa cái ông vận hành hệ thống của ngân hàng bằng máy tính cá nhân, máy này vừa vào được internet, vừa vào được hệ thống core banking. Chưa kể có khi máy tính cá nhân cũng cài Windows lậu và các phần mềm lậu, phải dùng tool để crack. Cái kiểu đấy nếu máy bị hacker tấn công thì nó quá dễ dàng truy cập vào core banking để hack.

Giờ á, quy định về ATTT của NHNN là, máy tính dùng để vận hành hạ tầng máy chủ bank là phải cách ly khỏi internet, tất cả các cổng USB đều bị disable ... Nên một cán bộ vận hành của bank có thể có 2 máy tính, 1 máy có thể kết nối internet cho công việc hằng ngày như gửi email, viết word, excel ..., và máy còn lại không có kết nối internet chỉ dùng để vận hành. Vậy thì hack làm sao.
Em chịu :D
Cụ ăn thua với em cũng chả giải quyết vấn đề gì
Tin người mất tiền vẫn ầm ầm trên báo
Em cũng chả thù ghét gì ngân hàng
Em thấy thế thì em nêu cho các cụ biết
Chứ ở VN giấu như mèo giấu ***
Có cụ cũng dêk biết
Còn cụ hằn học với em thể hiện cái gì? :))

chemvovan

Xe buýt
Em chịu :D
Cụ ăn thua với em cũng chả giải quyết vấn đề gì
Tin người mất tiền vẫn ầm ầm trên báo
Em cũng chả thù ghét gì ngân hàng
Em thấy thế thì em nêu cho các cụ biết
Chứ ở VN giấu như mèo giấu ***
Có cụ cũng dêk biết
Còn cụ hằn học với em thể hiện cái gì? :))
Em hằn học với cụ làm gì đâu. Em làm trong ngành nên em giải thích cho các cụ trên cõi of này hiểu hơn thôi, tránh bị những tin đồn nhảm làm ảnh hưởng tâm lý người gửi tiền.

Chứ tiền của mình, quyền quyết định là của mình, cụ thích để dưới gối hay để trong bank là việc của cụ thôi.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em hằn học với cụ làm gì đâu. Em làm trong ngành nên em giải thích cho các cụ trên cõi of này hiểu hơn thôi, tránh bị những tin đồn nhảm làm ảnh hưởng tâm lý người gửi tiền.

Chứ tiền của mình, quyền quyết định là của mình, cụ thích để dưới gối hay để trong bank là việc của cụ thôi.
Vâng cụ

zaiwaz123

Xe điện
Em không rành IT nhưng đổi điện thoại là không vào được App của NH, được thông báo ra phòng GD gặp NV hướng dẫn. Em vẫn chưa ra được, đọc vụ này thấy sốt ruột phết.
Tự đổi được không phải ra PGD ngân hàng, OTP sẽ gửi về sim đăng ký với ngân hàng, xóa cho phép sử dụng app trên thiết bị cũ thôi.

xegiacmo

Xe container
Việc đầu tiên cccm khi gửi tiền là đến phòng giao dịch hay chi nhánh gửi tiền tại quầy ạ .
Nhiều người thích được phục vụ tại nhà , quán nước … ký vào các hợp đồng tùm lum không phải sổ tk

savisevic

Xe hơi
Nếu nhân viên giả chữ ký để rút tiền ngân hàng thì đây là tội tham ô, quan hệ giữa nhân viên - ngân hàng. Khách hàng vô can và ngân hàng vẫn phải trả tiền khi cụ có sổ, có tin nhắn, có hình ảnh…
Chứ nếu chơi mấy kiểu online, rồi đến lúc hệ thống bị hack như cái công ty gì đó thì lấy gì làm đối chứng.
Em gửi tiền vẫn là sổ cứng, chụp luôn ảnh tin nhắn hệ thống, thông báo từ app.
Gửi online có email báo về mà cụ, đây là bằng chứng rồi