[Funland] Bắt tạm giam nữ giám đốc Ngân hàng MSB Thanh Xuân vụ khách hàng mất 58 tỉ trong tài khoản

catking113

Xe điện
Nghe qua vụ này em không hiểu sao khổ chủ có 58tỷ mà kiến thức về tài chính, giao dịch ng hàng có vẻ kém nhỉ, hay chỉ vì tham tý tiền lãi chênh mà nghe nó hót hay dụ dỗ gửi dịch vụ vớ vẩn nào đó không phải của ng hàng mới bị lừa chứ.
Hóng thêm thông tin đa chiều để biết em này vẽ vời lừa kiểu gì
Nhiều tiền thì mới ham chênh vài % vì 1% của con voi nó thành tấm, chứ ít tiền thì vài % nó cũng ko đc là bao.

catking113

Xe điện
theo các cụ rành về IT, thì liệu mình có thể ra đăng ký với banks là chỉ cho phép giao dịch online trên 1 thiết bị di động duy nhất ko? Nếu thay điện thoại thì bắt buộc phải ra banks đăng ký lại?
Khỏi cần đăng ký, NH tự làm rồi cụ ạ. Như VCB nếu đăng nhập trên thiết bị khác phải ra NH kích hoạt lại. Nhập sai mk quá 5 lần cũng vậy.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khỏi cần đăng ký, NH tự làm rồi cụ ạ. Như VCB nếu đăng nhập trên thiết bị khác phải ra NH kích hoạt lại. Nhập sai mk quá 5 lần cũng vậy.
em cực kỳ chán cái app của VCB ở chỗ, usernam là sđt luôn, giờ muốn khóa app của ai cứ cố tính dùng sđt của họ + sai pass 5 lần là xong

Tào Khang

Xe máy
Không biết số tiền này ai là người đền cho khách hàng và báo giờ thì đc đền nhỉ

TUCSON9389

Xe điện
Có án lệ từ thời mợ Huyền Như của Vietinbank rồi. Cứ xử lừa đảo thì người bị hại đi mà đòi đứa lừa. Nhân viên ngân hàng ấy
Chứ ngân hàng thì là người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan thôi không đòi được

Nếu xử tội tham ô thì bị hại là Ngân hàng (bị nhân viên - người có chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tiền) thì lúc đó quan hệ giữa Ngân hàng và Người gửi tiền là quan hệ dân sự và Ngân hàng phải hoàn trả tiền cho người gửi. Ngân hàng thì đi đòi cán bộ chiếm đoạt tiền.

Nhưng án lệ mợ Như đã làm thay đổi hoàn toàn việc đó.
cái án lệ HN nó thối hoắc cụ ạ, chắc do tay vua h trước đây nó thao túng.
và em nhớ, có nhiều vụ tương tự khác thì bank phải nôn tiền rồi mà cụ

Trà đặc

Xe buýt
Sao toàn những khái niệm loằng ngoằng thế cụ, cái gì là “hợp đồng uỷ thác gửi tiền” với cả “hợp đồng gửi tiền”. Mà đây là tiền gửi của ACB (hoặc cán bộ ACB) gửi sang Decktinbank (hoặc cán bộ của Decktinbank).
Nếu mà là của ACB gửi sang Decktinbank thì rõ ràng là sai vì ngân hàng ko được gửi tiền vào ngân hàng khác => sai thì kêu ca gì nữa.
Còn nếu mà là hợp đồng giữa nhân viên ACB gửi sang nhân viên Decktinbank thì đây là quan hệ hợp đồng dân sự cá nhân.
Em chỉ biết có 1 loại giấy tờ là sổ tiết kiệm thể hiện giao kèo giữa cá nhân và ngân hàng, được bảo vệ bởi các quy định pháp luật. Thế nên em khẳng định lại: nếu có sổ + giao dịch tại trụ sở ngân hàng thì an toàn tuyệt đối.
Còn ông nào muốn tỏ ra thông minh hay dũng cảm hơn người mà bỏ qua các nguyên tắc an toàn thì lúc rủi ro xảy ra, kêu ca cũng mất công.
Em cũng đeck quan tâm mấy khái niệm lằng nhằng kia như cụ ý. Chỉ là em quan tâm việc rõ ràng tiền đã gửi vào hệ thống ngân hàng rồi mà ông Chủ tịch Decktinbank kia lại cứ chối bai bải tiền chưa vào hệ thống thôi.
E nghĩ cụ IP đúng đấy. Khả năng đội kia toàn là dân buôn tiền lâu năm với nhau, mà nv msb chỉ là dạng tay hòm chìa khóa quản lý TK để chủ động rút chuyển cho thuận tiện. Chả may nảy lòng tham/dính nợ nần nên nó quay xe chứ dân thường nào gửi tiết kiệm vài chục, trăm tỷ có vài ngày 1 tuần chuyển vào lấy ra liên tục như thế đâu,.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Trà đặc

Xe buýt
Cụ kia nói là quảng ngãi, ý hỏi có liên quan đến mấy vụ lùm xùm chính trị gần đây không?
Nhưng mà ko liên quan đâu cụ em.
Bọn kia hoạt động lâu rồi, team chuyên nghiệp, ăn được 2-3 cái ngân hàng rồi, đến cái thứ 4 thì mới dính. Dân xã hội ai cũng biết đội đấy có quan hệ, nhưng toà án trả hồ sơ mấy lần cũng ko chứng minh được, hết thời gian thì phải xử thôi.
Nói chung những người có vài chục tỷ tiền túi gửi vào ngân hàng thì ko ai ngu hoặc tham vài đồng lãi ngoài đâu, kể cả vụ MSB, có khi là 1 team buôn tiền hay làm dịch vụ đáo hạn abc…xyz thì vui.
Đấy là e hóng xem ntn thôi mà. Tại đợt này thấy lò đang nóng lên,.:))

PDlong

Xe tăng
Các cụ già toàn ra bank gửi hẳn sổ thì có sợ bọn nó làm giả hay lừa đảo gì ko các cụ
Nó cho cái sổ tiết kiệm giả thì cũng chết

congagia2016

Xe tăng
E nghĩ cụ IP đúng đấy. Khả năng đội kia toàn là dân buôn tiền lâu năm với nhau, mà nv msb chỉ là dạng tay hòm chìa khóa quản lý TK để chủ động rút chuyển cho thuận tiện. Chả may nảy lòng tham/dính nợ nần nên nó quay xe chứ dân thường nào gửi tiết kiệm vài chục, trăm tỷ có vài ngày 1 tuần chuyển vào lấy ra liên tục như thế đâu,.
Em có bảo cụ ý sai đâu? Cụ và cụ IP đang hiểu sai ý em. Ý em muốn nói là cái thằng Decktinbank ý, mặc dù tiền đã vào tài khoản, vào hệ thống bank, nhưng Chủ tịt của nó lại cứ chối bay chối biến tiền chưa vào hệ thống, cụ rõ chưa ạ?

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Đội này có ai sắp đi theo chụy chưa :D

IP man

Tháo bánh
Em có bảo cụ ý sai đâu? Cụ và cụ IP đang hiểu sai ý em. Ý em muốn nói là cái thằng Decktinbank ý, mặc dù tiền đã vào tài khoản, vào hệ thống bank, nhưng Chủ tịt của nó lại cứ chối bay chối biến tiền chưa vào hệ thống, cụ rõ chưa ạ?
Cụ đương ko hiểu vấn đề, cũng giống như vụ msb “tiền vào tài khoản của con lừa đảo” chứ không vào hệ thống ghi nhận tiền gửi của ngân hàng.
Cụ cứ khăng khăng cho rằng 2 cái này là 1 thì em cũng ko comment gì thêm.
Em đi gửi tiết kiệm có: sổ + tin nhắn + thông báo từ app, thằng nào bảo tiền chưa vào hệ thống thì em đấm cho vỡ mồm.