Bước đầu khởi nghiệp của các cụ ntn

bulma

Xe hơi
Việc đầu tiên em kiếm ra tiền, đó là gia sư năm thứ 2 đại học, 1 năm sau chuyển sang bán quần áo vỉa hè mai động, làm được 4,5 tháng thì bỏ mở sạp báo được 2 ngày, sau đó độ sơn xe cho 1 ông trên hoàng hoa thám, được 3 tháng, bây giờ em đang học năm 4 và đang làm bồi bàn ở bia Bỉ 16 Tô Hiến Thành, tự hào vì bản thân chịu được khổ

Oh,
Đồng niên mình đây, cảm động quá!!!:'(:'(:'(
Những năm thập kỉ 80-90 đất nước còn ở giai đoạn chuyển tiếp. Dù sao cũng được trải qua 1 giai đoạn.....rất đỗi hào hùng cụ nhỉ? :41:
Thời xưa của em và bác vất vả và ngây ngô, chịu thiệt thòi hơn thế hệ sau này nhưng bù lại có những trải nghiệm mà trên thế giới này không nơi nào có :21: :21:
à quên hình như còn Bắc Triều Tiên và Cuba, Bắc TT mới đổi tiền đấy bác, mỗi người chỉ được đổi một số lượng tiền thôi, còn lại đem ra đốt lửa để sưởi cho khỏi lạnh :D

DVL

Đi bộ
E chả nhớ e khởi nghiệp ntn nữa. Nhưng chắc chắn là trúng lô, vì e mới trúng đề một lân sau rất nhiều lần trúng lô :))
Cụ phét ứ tin được!
Cụ này nghe bảo trúng loto nên mua oto chạy ở cái nước mô người ta nói metro , dodo, boulot :21:

E vẫn loay hoay không biết bước đầu khởi nghiệp như thế nào cả huhu :'(:'(

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nói như cụ hồi lớp 3 em trúng đề năm 1994 được 14k là khởi nghiệp à...:)):)):)).
Vì cái nghiệp của cụ có phải là lô đề đâu mà cụ bảo là khởi nghiệp :)):)):))

Cụ phét ứ tin được!
Cụ này nghe bảo trúng loto nên mua oto chạy ở cái nước mô người ta nói metro , dodo, boulot :21:

E vẫn loay hoay không biết bước đầu khởi nghiệp như thế nào cả huhu :'(:'(
Ở cái nước metro, boulot, dodo đấy e chỉ làm công ăn lương sáng đi chiều về thôi cụ, k phải cái nghiệp của em. Cái nghiệp của e khởi ntn e nói ở trên rồi còn gì :P

Pé Thương

Xe máy
Lần đầu tiên biết kiếm tiền là năm 8 tuổi , kiếm tiền bằng các giải thưởng của các cuộc thi be bé . 12 tuổi bắt đầu viết báo kiếm tiền , gọi là kiếm tiền thì hơi khiếm nhã nhưng số tiền kiếm được từ viết báo so với thời ấy là quá to so với em , nhận nhuận bút 350 000 mà chỉ dám xin lại mẹ 10 000 khao bạn ăn chè :P:P:P , cho đến bây giờ thì làm đủ mọi thứ việc (trong sạch nhé :15: ) để kiếm tiền nuôi con:)
:)) Bố nó đâu mà Dì 12 phải lăn lộn kiếm $ nuôi con thế :))

cardream

Xe tải
Trước 18 tuổi em ở quê, em chuyên mò cua bắt cá mang về cho bà già đi bán. Rồi buôn chuyện tranh về bán và cho thuê...hihi:)):))

Sau 18 tuổi lên thủ đô học đại học, cũng nhiều nghề lắm, nào là gia sư, rửa bát, phụ cửa hàng ăn....

Bây giờ em phải nai lưng đóng thuể cho gấu nhà (thuế thu nhập +thuế thân). Hiện em cũng chỉ cày thuê cuốc mướn thôi:)):)):))

Maybach Tàu

Xe container
Hồi sv em đi bán laptop kiếm tiền( thực ra là đi hỗ trợ bán hàng vì em học it)
Quê em những ông học it thì toàn là xe ôm, xich lô với vé số, riêng cụ học it mà bán laptop thì là hàng khủng rồi còn giề:))

cardream

Xe tải
Trước 18 tuổi em ở quê, em chuyên mò cua bắt cá mang về cho bà già đi bán. Rồi buôn chuyện tranh về bán và cho thuê...hihi:)):))

Sau 18 tuổi lên thủ đô học đại học, cũng nhiều nghề lắm, nào là gia sư, rửa bát, phụ cửa hàng ăn....

Bây giờ em phải nai lưng đóng thuể cho gấu nhà (thuế thu nhập +thuế thân). Hiện em cũng chỉ cày thuê cuốc mướn thôi:)):)):))

SanNhim

Xe hơi
Với em 16 tuổi đi phụ hồ vào 3 tháng nghỉ hè để mua con xe đạp đi học, làm xong 3 tháng vẫn không mua được con Phượng Hoàng đành phải sửa lại con Thống Nhất nam cũ, năm sau, sau khi xong đại học lại đi phụ hồ, lần này thì tậu được con Phượng Hoàng mới tinh để đi học đại học, hết năm thứ 2 em đi kiếm tiền ăn học bằng công việc IT. Tốt nghiệp đại học xong mở một trung tâm tin học nho nhỏ nhưng bị thất bại (Vì liều quá mà chưa biết thương trường là gì "em học kỹ thuật mà"), sau thất bại cụ nhà em bắt em cầy để trả nợ. Hơn năm cầy cuốc (làm kỹ thuật) trả nợ xong món nợ xin cụ đầu tư thêm tiền để mở rộng trung tâm cụ không nghe thế là em chuyển nghề. Hiện giờ em mở công ty chuyên làm về khung thép tiền chế và cầu trục công nghiệp.

Mr.Captiva

Xe buýt
13 tuổi nhà cháu buôn bán lặt vặt qua mạng để kiếm KN, cách giao tiếp và $$$ :21::21::21::21:

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Xin lại kể hầu với các cụ những chuyện nghiêm túc, cực nghiêm túc của nhà cháu:

Câu chuyện thứ 1:
Vẽ voi trên giấy - thử nghiệm với thương trường.

Hè năm 1989 (khi 19tuổi) nhà cháu cùng em bán hàng giúp gia đình thêm thu nhập. Khi đó kem của các xưởng nhỏ tự làm thịnh hành, máy chế bằng lốc điều hoà BK1500, 2500 của Nga (sở dĩ cháu biết điều này vì sau đó suýt theo nghề điện lạnh).

Vác thùng đi lấy kem, chờ lâu đâm tức, thầm nghĩ: "Mày làm được thì ông cũng làm được":)) và thế là sơ sơ nhẩm đếm công suất của máy kem.

Này nhé: Ngày 24 giờ mình chỉ cần làm 20giờ :21:, mỗi giờ/mẻ - mỗi mẻ/400que.
Vị chi là 20x400=8000que. Mỗi que lời xxx vnd. Chuẩn quá còn gì :41::41::41:...
Tuy nhiên đời không như ta nghĩ, cậu học trò có chút máu kinh tế trong mình đâu hiểu được bí quyết pha bột, vào khuôn, xử lí nhiệt bể muối, tỉ lệ hư hỏng, muối tràn vào, ngày mưa, khi mất điện...
Và đặc biệt là làm ra 8000que/ngày nhưng bán ở đâu cho hết 8000que :102:
Một kế hoạch kinh doanh tưởng tượng khá hoàn hảo được cậu bé lên khuôn. Vui đây.

Chiếc máy làm kem công suất 400que khi đó giá 4.500.000vnd (tương đương hơn 2cây vàng) mà mẹ chỉ cho vay 2.000.000vnd thì sao đây*-). Đành nhờ bố mẹ vay giúp cho chứ uy tín thằng học trò bố ai mà tin đây?
Một điều không thuận lợi đầu tiên là: đường điện khu nhà cháu ở xa trạm tới hơn 1km nên dòng yếu vì giờ cao điểm các gia đình dùng sut-von-ter. Mà máy kem dòng đề rất cao nên khi lắp máy xong thì...chờ điện.
Vất vả lắm ông cụ mới dẫn đi hỏi nhờ nguồn điện khác. Dây điện dòng về tới máy đã mất 450.000vnd, trò đời khi đã vay hết sức thì dù có thêm 10% giá trị máy thì cũng khổ thế nào?

Ông cụ động viên: "Thôi, cứ thi cử xong rồi tính".
Vậy là mùa hè năm đó, bằng cố gắng hết sức thì ngày 13.08 máy mới chạy, mà lẽ ra thời điểm cao vụ phải là giữa tháng 5. Mất oan 3/4 vụ. Máy sau đó "trùm mền" mất gần 7 tháng chờ...hè năm sau.:'(:'(:'(

Hè năm sau, trời đãi người, một vụ mùa bội thu. Máy cháu chạy hết công suất, kem và nước đá ra ào ào, bán lẻ - bán sỉ phăng phăng.
Giai đoạn thức đêm mà nghĩ tới giờ cháu vẫn sợ. Thức làm kem và xem Italia 90' tầm 7 ngày liền tù tì không ngủ một giọt. Đúng là tuổi "bẻ gãy sừng trâu".
Các nhà kinh tế đại tài ở địa phương cũng phải lắc đầu quầy quậy vì cậu học trò chưa sạch ...nước cản. Nhũng ngày hè cao điểm, lời thu được của cháu tới >150.000vnd. Nếu đúng cách tính "voi trên giấy" thì 30 ngày cháu khấu hao xong máy :)):)):))...

Cứ thế, cứ thế niềm tin về một ngày mai tươi sáng hiện rõ trên nét mặt rạng ngời của cậu học trò bé nhỏ :69::69::69:.

Các bác chờ hồi sau...

Chỉnh sửa cuối:

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà cháu sinh ra là học ăn
2 tuổi học nói
6 tuổi học gói - gói bánh khảo ạ làm phụ ba mẹ kiếm phết :)
20 tuổi học mở - bi h trình mở lên cao rồi động phát là bật tung ra ngay :21: thật.
còn đâu nhớ lại tay cầm được đồng tiền đầu tiên năm lớp 6 đi đổi vỏ chai lấy rượu Chanh về bán 1 chai được 70đ to phết :)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Giai đoạn thức đêm mà nghĩ tới giờ cháu vẫn sợ...
Ặc, em thức đêm mà nó ra tiền thì em thức tốt lắm.
Hồi đầu 2 vợ chồng em đi buôn hoa quả, 2:30 sáng mùa đông mới phi xe máy từ Gia Lâm về mà 7:30 sáng hôm sau vẫn có mặt ở cơ quan như công chức cần mẫn.

nongdanit

Xe buýt
Xin lại kể hầu với các cụ những chuyện nghiêm túc, cực nghiêm túc của nhà cháu:

Câu chuyện thứ 1:
Vẽ voi trên giấy - thử nghiệm với thương trường.

Hè năm 1989 (khi 19tuổi) nhà cháu cùng em bán hàng giúp gia đình thêm thu nhập. Khi đó kem của các xưởng nhỏ tự làm thịnh hành, máy chế bằng lốc điều hoà BK1500, 2500 của Nga (sở dĩ cháu biết điều này vì sau đó suýt theo nghề điện lạnh).

Vác thùng đi lấy kem, chờ lâu đâm tức, thầm nghĩ: "Mày làm được thì ông cũng làm được":)) và thế là sơ sơ nhẩm đếm công suất của máy kem.

Này nhé: Ngày 24 giờ mình chỉ cần làm 20giờ :21:, mỗi giờ/mẻ - mỗi mẻ/400que.
Vị chi là 20x400=8000que. Mỗi que lời xxx vnd. Chuẩn quá còn gì :41::41::41:...
Tuy nhiên đời không như ta nghĩ, cậu học trò có chút máu kinh tế trong mình đâu hiểu được bí quyết pha bột, vào khuôn, xử lí nhiệt bể muối, tỉ lệ hư hỏng, muối tràn vào, ngày mưa, khi mất điện...
Và đặc biệt là làm ra 8000que/ngày nhưng bán ở đâu cho hết 8000que :102:
Một kế hoạch kinh doanh tưởng tượng khá hoàn hảo được cậu bé lên khuôn. Vui đây.

Chiếc máy làm kem công suất 400que khi đó giá 4.500.000vnd (tương đương hơn 2cây vàng) mà mẹ chỉ cho vay 2.000.000vnd thì sao đây*-). Đành nhờ bố mẹ vay giúp cho chứ uy tín thằng học trò bố ai mà tin đây?
Một điều không thuận lợi đầu tiên là: đường điện khu nhà cháu ở xa trạm tới hơn 1km nên dòng yếu vì giờ cao điểm các gia đình dùng sut-von-ter. Mà máy kem dòng đề rất cao nên khi lắp máy xong thì...chờ điện.
Vất vả lắm ông cụ mới dẫn đi hỏi nhờ nguồn điện khác. Dây điện dòng về tới máy đã mất 450.000vnd, trò đời khi đã vay hết sức thì dù có thêm 10% giá trị máy thì cũng khổ thế nào?

Ông cụ động viên: "Thôi, cứ thi cử xong rồi tính".
Vậy là mùa hè năm đó, bằng cố gắng hết sức thì ngày 13.08 máy mới chạy, mà lẽ ra thời điểm cao vụ phải là giữa tháng 5. Mất oan 3/4 vụ. Máy sau đó "trùm mền" mất gần 7 tháng chờ...hè năm sau.:'(:'(:'(

Hè năm sau, trời đãi người, một vụ mùa bội thu. Máy cháu chạy hết công suất, kem và nước đá ra ào ào, bán lẻ - bán sỉ phăng phăng.
Giai đoạn thức đêm mà nghĩ tới giờ cháu vẫn sợ. Thức làm kem và xem Italia 90' tầm 7 ngày liền tù tì không ngủ một giọt. Đúng là tuổi "bẻ gãy sừng trâu".
Các nhà kinh tế đại tài ở địa phương cũng phải lắc đầu quầy quậy vì cậu học trò chưa sạch ...nước cản. Nhũng ngày hè cao điểm, lời thu được của cháu tới >150.000vnd. Nếu đúng cách tính "voi trên giấy" thì 30 ngày cháu khấu hao xong máy :)):)):))...

Cứ thế, cứ thế niềm tin về một ngày mai tươi sáng hiện rõ trên nét mặt rạng ngời của cậu học trò bé nhỏ :69::69::69:.

Các bác chờ hồi sau...
thật là ly kỳ và hấp dẫn...:38:

quandicom

Xe buýt
Sau khi ra trường, không 1 xu dính túi em mua được 1 cái xe đạp với giá 100 ngàn, sau đó em bán được 120 ngàn. Cất 10 ngàn trong túi, em mua cái xe đạp điện cũ với giá 110 ngàn, bán tiếp được 150 ngàn.

Sau đó em lấy được cô vợ giầu, thế là bây giờ em mua được Hummer H2. Có thế thôi.:P:P:P
em không hiểu nổi, không 1 xu dính túi mà bác vẫn mua được cái xe đạp đầu tiên với giá 100k ?????????? hay em xin phép ngoặc kép chữ "mua" của bác nhé

quandicom

Xe buýt
năm học cấp 2 (những năm 80) em và thằng em trai gom tất cả sách, truyện và tạp chí cũ trong nhà lại, à có cả đi xin nữa :P mở cửa hàng bán tại nhà. bán thu nhập cũng tạm nhưng chừng hơn 1 tháng là đóng cửa vì hết hàng. Sau này nghĩ lại thấy ếch thật, giá mà cho thuê đọc thì lãi hơn mà truyện vẫn của mình. Ở trường thì em và 1 thằng bạn cùng niềm đam mê (không phải mê học đâu mà là điện tử nitendo chạy băng 2 nút bấm đó), cuối giờ ở lại đi nhặt khắp trường giấy vụn rồi gom bán lấy tiền chơi game :21: . Đến bây giờ vẫn phải làm thuê vì chưa tìm được đường tự đi cho mình dù rất muốn. Có bác nào giúp em đi . Em xin cảm ơn trước (b)(b)(b)