Các cụ đã Mua Nhà như thế nào ???

ngocquybk

Xe điện
Cách đây 3 năm em cũng mua 1 mảnh đất có nhà nhưng k ở, đến bây giờ em vẫn k có nhà kaka . Nhưng mua thêm được 1 mảnh đất nữa .

tuan.imas

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em mua cái nhà đầu tiên năm 2009, cái thứ 2 năm 2012 sau khi bán cái thứ 1. Cụ muốn hỏi kinh nghiệm về mua bán nhà hay quá trình kiếm tiền đến lúc mua nhà? Em đoán là hỏi về quá trình có tiền để mua nhà phải k?
Em tốt nghiệp ĐH năm 2004, đi làm luôn với mức lương 900k/tháng.
Năm 2006 vẫn vất vưởng cù bơ cù bất. Nhà ở quê thì nghèo, họ hàng anh em thì cũng như mình. Đúng là không có tiền thì cái đầu cũng rỗng tuếch.
Năm 2007 VN gia nhập WTO, thời kỳ đỉnh cao của các doanh nhân thành đạt. Bạn bè đi làm lương cao gấp mấy lần lương công chức của mình. Nghĩ mà tủi. Cũng muốn dứt áo ra đi nhưng không đủ can đảm.
Năm 2008 tích được tí vỗn còm nhờ làm thêm --> cái đầu bắt đầu biết nghĩ đến khái niệm dùng tiền đẻ ra tiền. Với 1 công chức xỏ chân gầm bàn ngày 8 tiếng như em thì phù hợp nhất là đầu tư chứ làm kinh doanh thì không có đủ vốn và nhất là không có thời gian. Bắt đầu nghiên cứu thị trường chứng khoán. Vừa tự học, vừa thực hành và trả giá là 90% số vốn ban đầu ra đi theo cái sườn xuống lịch sử của VNI chart (1000 điểm xuống 366 điểm). Cuối năm thị trường hồi lại thì lấy lại hết được những gì đã mất. Có cảm giác làm chủ cuộc chơi (dù là ngộ nhận).
Năm 2009 thị trường CK phục hồi mạnh, đó cũng là cơ hội thăng hoa nhất làm thay đổi cuộc đời. Tuy vậy, vẫn đủ tỉnh táo để nhận ra cuộc chơi nào cũng cần biết dừng lại đúng lúc. Trong lúc đám đông vẫn đang say sưa với những nhận định của các nhà chuyên gia thì em lặng lẽ rút hết vốn về đi mua cho mình 1 cái chuồng chim đầu tiên.

Kinh nghiệm của em chỉ có thế. Tóm lại là ở VN mình nếu chỉ làm công ăn lương thì không mua nhà được. Nhất định phải có yếu tố chộp giật ạ.
đến lúc con đói, vợ rên thua bạn bè thì phải nghĩ cách để làm giàu thôi cụ a. cơ mà giờ em vẫn chưa nghĩ ra đcj hix

tuan.imas

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cách đây 3 năm em cũng mua 1 mảnh đất có nhà nhưng k ở, đến bây giờ em vẫn k có nhà kaka . Nhưng mua thêm được 1 mảnh đất nữa .
Kiểu này vài năm nữa vừa có nhà, có đất lại có tiền nữa rồi cụ. như cụ chậm mà chắc :))

Sơn Hoàng

Xe đạp
đến lúc con đói, vợ rên thua bạn bè thì phải nghĩ cách để làm giàu thôi cụ a. cơ mà giờ em vẫn chưa nghĩ ra đcj hix
đúng rồi.làm gì thì làm chứ thăgf đàn ông thì phải có cái nhà và một ít tiền.giá trị thằng đàn ông nằm ở chổ đó chứ cái thứ đàn ông gì mà suốt ngày cứ suốt ngày 2-3 zô.2-3 uống mà *** thì thủng mấy lổ .đàn ông kiểu đó là ko có HỒN

vietledng

Xe đạp
Website
www.facebook.com
đúng rồi.làm gì thì làm chứ thăgf đàn ông thì phải có cái nhà và một ít tiền.giá trị thằng đàn ông nằm ở chổ đó chứ cái thứ đàn ông gì mà suốt ngày cứ suốt ngày 2-3 zô.2-3 uống mà *** thì thủng mấy lổ .đàn ông kiểu đó là ko có HỒN
Đồng ý với bác, nếu có tiền, có nhà thì vẫn uống tuốt bác à :))

Lavenders

Xe tăng
Tình hình là ae trong otofun mình có nhà rất nhiều rồi, có mấy cụ có cả Villa nữa…Nhưng đối với một vài cụ như e, thì quá trình có được một căn nhà là cả một quá trình gian nan….
Lập topic này các cụ vô chia sẻ quá trình mình "rước" được căn nhà nhé.
Cái này thật là khó, nhất là với mấy kụ mới lập nghiệp... nói đến nhà là nói đến tỷ tỷ trong khi thu nhập ít lại còn phải ăn nữa...Muốn có cái nhà thì phải cố.

Thứ nhất là phải có nghề nghiệp ổn định, có thu nhập ổn định, có khả năng có thu nhập thêm càng tốt... đây là điều kiện cương quyết.

Thứ hai là xác định mục tiêu phù hợp với khả năng, bao nhiều xèng ...

Thứ ba là chọn thời điểm, như hiện nay là ok đấy... nếu giá nhà đất như lên đồng thì khó mua

Thứ tư : Phải có một ít tiền 1/2 là tốt rồi. Phần còn lại đi phải vay... cố gắng vay anh em bạn bè đừng vay ngân hàng (không may thất bát là mất cả nhà), Lập danh sách những người có thể vay được, xác định kinh tế của mỗi người để ước mức độ vay... càng nhiều người càng tốt... mỗi người cho vay một ít thì khả năng trả nợ dứt điểm từng người cũng dễ nếu như họ đòi bất chợt, và vay số lượng ít vài chục triệu/người thì chắc là không ai lấy lãi ( có vẻ như là lợi dụng, nhưng không, anh, em, bạn bè giúp nhau là việc thường không ai để ý đến vấn đề đó cả, khi nào có điều kiện ta sẽ giúp lại).

Thứ năm : quyết thôi..........

Thứ sáu là : Tân gia, mời tất cả mọi người đã cho vay tiền đến chén thôi, mỗi người sẽ góp cho kụ một thứ cái quạt, cái bàn là.... tạm thế đã.

Thứ bấy : Ăn tiêt tiết kiếm và đi cày trả nợ, nhớ là phải cày quyết liệt để kiểm tiền, các chủ nợ sẽ yên tâm hơn khi thất mình chăm chỉ, có trí ... nếu không may không kiếm được tiền theo kế hoạch thì các chủ nợ cũng tin vào nghị lực của mình, dễ thông cảm và dãn nợ cho.

Thứ tam : Xác đinh danh sách trả nợ...làm được đến đâu mang trả ngay tới đó, không đủ trả cả thì trả từng phần ... đừng tham giữ lại món to mới trả là lại tiêu hết đấy.

Sơn Hoàng

Xe đạp
Đồng ý với bác, nếu có tiền, có nhà thì vẫn uống tuốt bác à :))
đấy.như vậy mới là thằng đàn ông.có một nhà kinh tế học đã nói rằng "lúc bạn trẻ bạn có thể ko có tiền nhưng khi bạn đủ chính chắn thì buộc bạn phải có tiền".an cư mới lạc nghiệp .luôn đúng cho mọi thời đại

Duongbmg

Xe tải
Em đang trên hành trình, nhưng chắc các cụ phải ủng hộ nhiều nhiều em mới nhanh tới đích đc!

philong29

Xe máy
em là em thích bác đấy, dan ông mà trụ cột gdinh mà, phải biết tính toán lo dc cai nhà cho vo cho con chu bac nhi

philong29

Xe máy
mua nhà thì đầu tiên phải quan tâm đến số tiền mình có để chọn nhà cho phù hơpk.chủ nhà là ai?có uy tín ko?xưa nay như nào?tiếp đến là gần nơi làm việc,dịch vụ kèm theo,chất lươg công trình.....thế thôi.chúc bạn sớm mua đc nhà!
ngó vậy chu khó lăm bac ak, de gì mà tim dc mot ngoi nhà địa thế thuận lợi như bác nói dau, em dang dau dau voi may chien nhà voi o day, dang dinh mua chung cu vua tien mà nghe noi cung thich nua

philong29

Xe máy
Kiểu này vài năm nữa vừa có nhà, có đất lại có tiền nữa rồi cụ. như cụ chậm mà chắc :))
em là em nguong mộ bác đay, thoi buoi này mà được như bác thì không gì bằng, em thi dang dau ca cai dau, gia đat thi mua k noi, chac dinh zo chung cu day,

philong29

Xe máy
Em thì còn trẻ trong tay cũng chả có j lương thì chỉ đủ sống chả biết đến bjo mua dc nhà như các cụ trên OF .Cụ nào có kinh nghiệm làm ăn j chia sẻ với em tý :D
theo em voi thu nhap thap, vua đủ song thi nen mua chung cu o, chung cu bây giờ thay cung ok đấy bác, chu thu nhap thap vay biet tu van cho bac mua nhà dau bay gio, có tiền cũng chua chắc mua dc dau day bac

tuan.imas

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cái này thật là khó, nhất là với mấy kụ mới lập nghiệp... nói đến nhà là nói đến tỷ tỷ trong khi thu nhập ít lại còn phải ăn nữa...Muốn có cái nhà thì phải cố.

Thứ nhất là phải có nghề nghiệp ổn định, có thu nhập ổn định, có khả năng có thu nhập thêm càng tốt... đây là điều kiện cương quyết.

Thứ ba là chọn thời điểm, như hiện nay là ok đấy... nếu giá nhà đất như lên đồng thì khó mua

Thứ tư : Phải có một ít tiền 1/2 là tốt rồi. Phần còn lại đi phải vay... cố gắng vay anh em bạn bè đừng vay ngân hàng (không may thất bát là mất cả nhà), Lập danh sách những người có thể vay được, xác định kinh tế của mỗi người để ước mức độ vay... càng nhiều người càng tốt... mỗi người cho vay một ít thì khả năng trả nợ dứt điểm từng người cũng dễ nếu như họ đòi bất chợt, và vay số lượng ít vài chục triệu/người thì chắc là không ai lấy lãi ( có vẻ như là lợi dụng, nhưng không, anh, em, bạn bè giúp nhau là việc thường không ai để ý đến vấn đề đó cả, khi nào có điều kiện ta sẽ giúp lại).

Thứ sáu là : Tân gia, mời tất cả mọi người đã cho vay tiền đến chén thôi, mỗi người sẽ góp cho kụ một thứ cái quạt, cái bàn là.... tạm thế đã.

Thứ bấy : Ăn tiêt tiết kiếm và đi cày trả nợ, nhớ là phải cày quyết liệt để kiểm tiền, các chủ nợ sẽ yên tâm hơn khi thất mình chăm chỉ, có trí ... nếu không may không kiếm được tiền theo kế hoạch thì các chủ nợ cũng tin vào nghị lực của mình, dễ thông cảm và dãn nợ cho.

Thứ tam : Xác đinh danh sách trả nợ...làm được đến đâu mang trả ngay tới đó, không đủ trả cả thì trả từng phần ... đừng tham giữ lại món to mới trả là lại tiêu hết đấy.
cảm ơn cụ a, chi tiết đến từng ly từn tý, kế hoạch thế này thì ko chê vào đâu đc ạ. riêng cái chiến lược vay + trả nợ của cụ quả là cao thủ :))

Sơn Hoàng

Xe đạp
ngó vậy chu khó lăm bac ak, de gì mà tim dc mot ngoi nhà địa thế thuận lợi như bác nói dau, em dang dau dau voi may chien nhà voi o day, dang dinh mua chung cu vua tien mà nghe noi cung thich nua
tui nghĩ thích thì cứ phấn đấu để được thôi.tôi nhớ có ng đã nói rằng "nếu bạn ước mơ 10 mà bạn làm đc 1 thì bạn là ng quá vĩ đại" cứ làm đi lo gì.mình còn trẻ mà.sức khỏe ,trí tuệ...mọi thứ mình đều đạt đc độ chín rồi

tuan.imas

Xe hơi
Website
www.facebook.com
em là em nguong mộ bác đay, thoi buoi này mà được như bác thì không gì bằng, em thi dang dau ca cai dau, gia đat thi mua k noi, chac dinh zo chung cu day,
cụ có nhầm ko đấy, em thì có gì mà ngưởng mộ, :)). nhà cửa, tiền bạc gì cũng thiếu thốn, chỉ dư nợ nần thôi cụ a, cụ có ngưỡng mộ nữa ko :))

Sơn Hoàng

Xe đạp
có tiền rồi rồi nhưng khi đi mua thì cẩn thận nhé!~Một tháng trước, bà Hoàng Thu Trang (quận Thanh Xuân, Hà Nội) đăng báo cần bán ngôi nhà 3 tầng đang ở. Nhiều người đã tìm đến, đa phần hỏi bà nhà có sổ đỏ hay chưa, bà có phải chính chủ

bdskimland

Xe tăng

Thế này em phải vượt qua cái " Thứ nhất " đã