[Funland] Các cụ hay mua giày ở đâu? Formal shoes nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng

EHOME92

Xe hơi
Cám ơn cụ, nhà cháu mới tham gia vào Otofun nhưng để ý là nhiều cụ chưa thực sự quan tâm đến mấy chuyện giầy dép quần áo này. Tất nhiên có nhiều cụ bảo là có phải đàn bà đâu mà suốt ngày quần áo giầy dép, thế thì làm ăn cái mẹ gì được. Riêng cá nhân cháu thì thấy là biết cái gì thì hay cái đó, nông dân mãi rồi cũng phải thử đồ Tư bản xem sao các cụ nhỉ :D.
Nhà cháu xin gửi các cụ link này, cụ nào chưa có kiến thức về giầy dép có thể đọc để biết thêm:
http://www.scarpedibianco.com/shoe-anatomy
http://www.scarpedibianco.com/construction
Trong này cháu thấy khá đủ về giầy rồi, viết rất dễ hiểu để các cụ xem.
Cụ nói hợp quan điểm với cháu quá ,cụ ở đâu hôm nào cháu mời giao lưu cafe(*)

sivibi

Xe tăng
Nhà cháu mỗi lần đi công tác thì mua ở nước ngoài

kenu97

Xe container
em thích nhất đi giầy của Borse Morgan, vừa giữ form vừa bền.
Tuy giá có hơi đắt 1 chút nhưng thà e đi 1 đôi giầy vài năm mà đẹp còn hơn đi vài tháng lại phải đi tìm mua giầy. mệt

doomsday

Xe tải
Cụ nói hợp quan điểm với cháu quá ,cụ ở đâu hôm nào cháu mời giao lưu cafe(*)
Nhà cháu ở HN, mạn đường Nguyễn Trãi ạ.
Cảm ơn cụ đã có nhã ý.
Nhà cháu ít tiền nên mua gì đều lựa chọn cả, chủ yếu là vẫn thích người Việt dùng hàng Việt thôi.
Có điều ở VN mua hàng khó thật, giá cũng không rẻ mà lại xấu.

KIA Q7

Xe tăng
Em hiện có 3 đôi giày: Một đôi Crokett and John Helier màu Burgundy mua ở Seoul giá gần triệu won, chưa dám đi vì tiếc tiền và chưa có dịp long trọng tương xứng. Một đôi Johnstone and Murphy đen wingtip đen do ông em đi Thụy điển mua giúp, một đôi khác cùng hãng em mua tại Washington, hiện đang dùng hai đôi này thường xuyên.
Em thường mua giày ở nước ngoài, đã lâu lắm không mua ở VN trừ giày thể thao vì không tin tưởng vào chất lượng, xuất xứ.

Ech Op

Xe tải
em thích nhất đi giầy của Borse Morgan, vừa giữ form vừa bền.
Tuy giá có hơi đắt 1 chút nhưng thà e đi 1 đôi giầy vài năm mà đẹp còn hơn đi vài tháng lại phải đi tìm mua giầy. mệt
Sau khi đã trải qua vài đôi có tuổi thọ vài tháng, thì em cũng rút ra được bài học như cụ.
Giờ em cũng chẳng tiếc tiền mua giày nữa, vì tính ra thì em nó cũng phục vụ mình đôi năm chứ chẳng ít gì.
Chỉ mỗi tội em lại là chân ngắn, chỉ vừa cỡ giày 38 thôi, thế nên mấy đôi đẹp đẹp mà toàn từ 39 trở lên là em nhìn mà tiếc roài.
Đâm ra dạo này lại kết cái vụ sang Khựa mua giày, kiểu dáng phong phú, da tốt, kích cỡ phù hợp... mỗi tội phí visa hơi đắt.

doomsday

Xe tải
Em hiện có 3 đôi giày: Một đôi Crokett and John Helier màu Burgundy mua ở Seoul giá gần triệu won, chưa dám đi vì tiếc tiền và chưa có dịp long trọng tương xứng. Một đôi Johnstone and Murphy đen wingtip đen do ông em đi Thụy điển mua giúp, một đôi khác cùng hãng em mua tại Washington, hiện đang dùng hai đôi này thường xuyên.
Em thường mua giày ở nước ngoài, đã lâu lắm không mua ở VN trừ giày thể thao vì không tin tưởng vào chất lượng, xuất xứ.
Nếu cụ đã đi Crokett & Jones thì là hàng ngon rồi, đôi của cụ là last bao nhiêu? Em thích last 348 của bọn này, trông sleek nhất trong đám last của C&J. Crokett & Jones nó cũng có dòng dành cho Thụy Điển đấy cụ: http://www.crockettandjones.se/
Mà cụ đi giầy đi, giầy là để phục vụ mình và bảo vệ chân mình chứ, chờ dịp tương xứng thì đến bao giờ, hị hị.

doomsday

Xe tải
Sau khi đã trải qua vài đôi có tuổi thọ vài tháng, thì em cũng rút ra được bài học như cụ.
Giờ em cũng chẳng tiếc tiền mua giày nữa, vì tính ra thì em nó cũng phục vụ mình đôi năm chứ chẳng ít gì.
Chỉ mỗi tội em lại là chân ngắn, chỉ vừa cỡ giày 38 thôi, thế nên mấy đôi đẹp đẹp mà toàn từ 39 trở lên là em nhìn mà tiếc roài.
Đâm ra dạo này lại kết cái vụ sang Khựa mua giày, kiểu dáng phong phú, da tốt, kích cỡ phù hợp... mỗi tội phí visa hơi đắt.
Em lạy cụ, cụ sang Khựa mua giầy làm gì cho mệt, giầy Khựa khác gì giầy VN đâu, chủ yếu là cái taste của bọn nó xấu bỏ mẹ ra, last cũng xấu kinh hoàng.
Em chưa kể công nghệ đóng giầy nữa, cụ nên tìm hiểu giầy đóng thế nào, đóng thế nào thì bền, chống nước vv...
Cụ có thể rình bọn sau http://www.yoox.com/uk/men/shoponline/boots_c#/dept=shoesmen&gender=U nó sales thì nhờ người mang về, chủ yếu cụ phải thuộc chân của cụ đi size nào, hãng nào nó cũng có last riêng của bọn nó.
Em ví dụ, em đi size 40, last 888 quy theo chuẩn EU của bọn EG thì vừa đẹp.

KIA Q7

Xe tăng
Em chẳng rõ nó là last gì, đi qua Lotte Seoul thấy đẹp quá múc luôn. Lần sau sang định mua đôi nữa màu đen cho đủ hai màu nhưng tiếc tiền quá lại thôi, bây giờ không có dịp mua lại.
Em ở Việt nam cụ ạ, không biết mua qua mạng có không cụ nhỉ. Em còn muốn mua bộ shoes care của chính hãng nữa mà chịu không mua được. Em xem cái clip tay thợ giày nó đánh giày mà mê luôn. Em có nghe đâu đó nói với những đôi giày đắt tiền, thường người ta tự tay đánh giày coi đó như một thú vui.
C
Nếu cụ đã đi Crokett & Jones thì là hàng ngon rồi, đôi của cụ là last bao nhiêu? Em thích last 348 của bọn này, trông sleek nhất trong đám last của C&J. Crokett & Jones nó cũng có dòng dành cho Thụy Điển đấy cụ: http://www.crockettandjones.se/
Mà cụ đi giầy đi, giầy là để phục vụ mình và bảo vệ chân mình chứ, chờ dịp tương xứng thì đến bao giờ, hị hị.

Thichtat

Xe tăng
Phải nói là cụ DOOM có niềm đam mê nên mới tìm hiểu về giày nhiều như thế. Em thì mù tịt, giày nào thấy ưng mắt thì đi thôi :)

Trang béo

Xe tăng
đồng quan điểm vs kụ,em là e rất mê hàng tung củ nội địa....mua đôi giày da nữ 3 năm rồi màu mè vẫn tươi roi rói,đi êm chân như không.dáng dấp giản dị,e dự là e p đi đc 5,3 mùa nữa =)))

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
cụ ví dụ cho em cái derby với oxford nó là cái gì xem nào
À, theo anh wiki thì oxford nó là ở phần mũi giày là một miếng da khác được khâu với phần thân giày còn derby là cả một miếng da cho thân cà mũi cụ ạ

KIA Q7

Xe tăng
Em không thích giày ăn theo các hãng thời trang kiểu GUCCI, LV, Bally v.v...bọn ấy chỉ hợp với phụ nữ thôi.

long_tuanpham

Xe tải
Clark đi êm, dành cho các cụ đi rất tốt. Các cụ già đi không hợp với giầy đế da đâu. Giầy đế da đi nó không được êm như cao su nhưng mà có tính breathable, ngoài ra đế da nếu đóng theo kiểu blake thì tất nhiên độ chống thấm nước không bằng GY được.
Cá nhân em chỉ thấy Clark các mẫu mã xấu hơn hẳn so với những dòng khác, nếu thanh niên đi thì trông không được sang và đẹp.
Nếu mua đi trời mưa và đá thúng đụng nia thì không xót tí nào.
em lại thấy clark đi rất đẹp và chơi đấy chứ.em đang đi em này bền vô đối cụ ạ
http://otofun.net/upanh/2012/09/Otofun.net--Clarks-Desert-Boot-Distressed-Grey-00.jpg

Trang béo

Xe tăng
Em không thích giày ăn theo các hãng thời trang kiểu GUCCI, LV, Bally v.v...bọn ấy chỉ hợp với phụ nữ thôi.
đẹp mà cụ,bạn t em vẫn đi giày Bally....nhìn kưng chết đi đc =))

em lại thấy clark đi rất đẹp và chơi đấy chứ.em đang đi em này bền vô đối cụ ạ
http://otofun.net/upanh/2012/09/Otofun.net--Clarks-Desert-Boot-Distressed-Grey-00.jpg
đôi giaỳ xinh quá,chân em mà hạc chút em cũng chọn form này \:D/

doomsday

Xe tải
Em chẳng rõ nó là last gì, đi qua Lotte Seoul thấy đẹp quá múc luôn. Lần sau sang định mua đôi nữa màu đen cho đủ hai màu nhưng tiếc tiền quá lại thôi, bây giờ không có dịp mua lại.
Em ở Việt nam cụ ạ, không biết mua qua mạng có không cụ nhỉ. Em còn muốn mua bộ shoes care của chính hãng nữa mà chịu không mua được. Em xem cái clip tay thợ giày nó đánh giày mà mê luôn. Em có nghe đâu đó nói với những đôi giày đắt tiền, thường người ta tự tay đánh giày coi đó như một thú vui.
C
Thế này nhé cụ, last chính là form giầy (tiếng Việt ta hay gọi là form), giầy muốn đóng được thì phải có last. Với mỗi hãng thì nó có last khác nhau (dài, ngắn, to, nhỏ vv...) và nó đều có tên cả, đấy chính là đặc trưng của từng hãng mà khi khách hàng quen thuộc khi nghe sẽ biết ngay là hình dáng nó thế nào, có phù hợp với mình không.
Cụ về lật đôi giầy của cụ lên xem nó đề thế nào, cụ thể là cụ xem cái link của Crokett & Jones cháu gửi để biết hãng đấy có bao nhiêu last (tất nhiên thị trường khác nhau thì last nó có thể thay đổi đi 1 ít để phù hợp với chân người dùng thị trường đó).
Cụ thuộc last giầy của mình có nghĩa là cụ biết với mỗi loại giầy sẽ phải chọn thế nào cho vừa.
Để cháu minh họa cho cụ, last 348 của C&J trông nó thế nào nhé:

Như cụ thấy ở hình, last này trông khá sleek, cụ thuộc cả last và fitting của mình (nhà cháu chân cỡ D) thì sẽ dễ chọn giày khi mua (kể cả qua mạng).
Còn về đánh giầy, cháu cũng phải nhờ người mua xi đánh giầy từ bển về, cụ nào thích tự chăm sóc giầy thì mua xi Saphir nhé, xi này đắt vật ra nhưng đúng là cảm giác khi đánh giầy bằng xi xịn rất sướng, độ bóng, mùi thơm mà xi Kiwi Tàu không thể mang lại điều này.
P/s: em toàn tự oánh giầy lấy, gọi là cách thư giãn cuối tuần :D

Trạng thái
Thớt đang đóng