[Funland] Các cụ hay mua giày ở đâu? Formal shoes nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng

long_tuanpham

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Đến phục cụ Doom về kiến thức của cụ. Đúng là mua giày ở vn rất khó vì đắt mà ko rõ xuất xứ. Cháu thì tuyền thik oxford thôi. Cháu có 1 đôi mua ở Braun Buffel Vincom, 1 đôi Massimo dutti, 1 đôi Playlord, 1 đôi Moccassin Rockport và một đôi desert boots hm.
Cháu rất thik giày dép, các cụ đừng nghĩ sở thik đó là đàn bà vì cho dù các cụ mặc gì đi nữa nhưng đàn ông đc đánh giá qua đôi giày đấy. Mỗi loại giày chỉ phù hợp với một loại quần áo. Ví dụ như mặc đồ màu kem, vàng nhạt (suits) mà đi giày đen thì thấy nó thế nào í

doomsday

Xe tải
À, theo anh wiki thì oxford nó là ở phần mũi giày là một miếng da khác được khâu với phần thân giày còn derby là cả một miếng da cho thân cà mũi cụ ạ
Em trừ 1 điểm cho cụ Spike bây giờ, hị hị.
Cụ tư vấn thế thì chết rồi.
Đây em minh họa cho cụ nhé:
Oxford:

Derby:

Các cụ chỉ cần nhớ: Oxford = close lacing
Derby = Open lacing là đủ.
Tức là phần buộc dây nó đóng hay nó mở ra ấy, các cụ quan sát chỗ buộc dây giầy nhé.

haivanphe

Xe container
Em tuyền đi giày hãng này ợ

doomsday

Xe tải
em lại thấy clark đi rất đẹp và chơi đấy chứ.em đang đi em này bền vô đối cụ ạ
http://otofun.net/upanh/2012/09/Otofun.net--Clarks-Desert-Boot-Distressed-Grey-00.jpg
Em có 1 người bạn tên là Phạm Tuấn Long, không biết có phải cụ không, hị hị, học Bách Khoa cùng em.
Em không phải là áp đặt tư tưởng đâu, em nghĩ cụ đã nhìn giầy bọn khác ví dụ như là C&J, Edward Green... thì cụ sẽ thấy Clark xấu hơn ạ.
Tất nhiên, cảm nhận mỗi người khác nhau nhưng em nghĩ bọn này nó đẹp quá, cụ khó cưỡng được :D.
Dạ không, em không phải là người bán giầy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Cụ doom ơi, vừa check web của marco xong, giày đẹp, đặc biệt là mấy đôi đế da, đúng kiểu style của em nhưng hình như chỉ bán online hay sao ấy. Cụ đã thử chưa? Có recommend gì ko cụ?

doomsday

Xe tải
Cụ doom ơi, vừa check web của marco xong, giày đẹp, đặc biệt là mấy đôi đế da, đúng kiểu style của em nhưng hình như chỉ bán online hay sao ấy. Cụ đã thử chưa? Có recommend gì ko cụ?
Cụ đăng ký 1 cái tài khoản, chuyển tiền cho nó và confirm địa chỉ để nó giao hàng nhé.
Nó có cả văn phòng giới thiệu ở HN đấy cụ, địa chỉ đây: 26 Hòe Nhai, Ba Đình, Hà Nội.
Mobile: (+84) 01255282695

Em đang mê đôi này quá, có khi phải tiết kiệm tiền để mua:

Chỉnh sửa cuối:

long_tuanpham

Xe tải
Em có 1 người bạn tên là Phạm Tuấn Long, không biết có phải cụ không, hị hị, học Bách Khoa cùng em.
Em không phải là áp đặt tư tưởng đâu, em nghĩ cụ đã nhìn giầy bọn khác ví dụ như là C&J, Edward Green... thì cụ sẽ thấy Clark xấu hơn ạ.
Tất nhiên, cảm nhận mỗi người khác nhau nhưng em nghĩ bọn này nó đẹp quá, cụ khó cưỡng được :D.
Dạ không, em không phải là người bán giầy cụ ạ.
không ạ em học ngoại thương,cá nhân em thấy thì giầy nó phải phù hợp với quần áo nếu em hay mặc đồ công sở thì em sẽ di mấy đôi của cụ ,nhưng em chỉ mặc jean cho lên em thấy mấy đôi đó đi với jean rất đẹp he he

Spike

Xe tăng
Ý em là giày có đúng như web không ấy cụ doom ạ. Nếu chuẩn thế thì không phải nghĩ.:) cụ đã thử chưa?

doomsday

Xe tải
Vâng, cụ Spike, em có người bạn đã mua, em thấy ngon hơn giầy ở Vincom nên em mới giới thiệu các cụ. Giầy này bạn em bảo đi được ạ, bạn em đánh giá là ngon hơn bọn này:
http://kstore.vn/. Bọn Kohlerman này em đã mua và thấy cũng phễu ạ.
Em chưa đi đôi này vì chưa có dịp mua khi mà đã mua của bọn khác mất rồi. Mấy đôi bọn này có, ví dụ như double monks, wingtip em đều có cả nên cũng không mua thêm.
Cụ cứ cân nhắc ạ.

Spike

Xe tăng
Vâng, cụ Spike, em có người bạn đã mua, em thấy ngon hơn giầy ở Vincom nên em mới giới thiệu các cụ. Giầy này bạn em bảo đi được ạ, bạn em đánh giá là ngon hơn bọn này:
http://kstore.vn/. Bọn Kohlerman này em đã mua và thấy cũng phễu ạ.
Em chưa đi đôi này vì chưa có dịp mua khi mà đã mua của bọn khác mất rồi. Mấy đôi bọn này có, ví dụ như double monks, wingtip em đều có cả nên cũng không mua thêm.
Cụ cứ cân nhắc ạ.
Nhờ có cụ mà e nhận ra là e có cả wingtip (một đôi nâu đã hỏng vì đi ít quá, ko bảo dưỡng) và monkstrap. Tks cụ nhiều nhé, mai e sẽ vodka cụ, giờ đang vào bằng mobile nên ko thấy rượu đâu cả

doomsday

Xe tải
không ạ em học ngoại thương,cá nhân em thấy thì giầy nó phải phù hợp với quần áo nếu em hay mặc đồ công sở thì em sẽ di mấy đôi của cụ ,nhưng em chỉ mặc jean cho lên em thấy mấy đôi đó đi với jean rất đẹp he he
Cụ mặc Jeans thì hợp rồi.
Em thích Monkstrap vì nó rất versatile, tức là nó kết hợp được với Jeans, Khaki, suit đều được.
Nhiều cụ có quan niệm là đã mặc với jeans thì phải chọn giầy hầm hố, phủi bụi vv...đây là đặc trưng rất Việt Nam.
Cần phải hiểu mỗi loại giầy nó sinh ra để làm gì, như thế thì sẽ dễ kết hợp hơn.
Em ví dụ: penny loafer nó là casual, đi với Jeans là hợp không phải nghĩ. Để thêm phần formal hơn thì bọn Gucci nó thêm cái dải vàng, bạc ngang giầy mà ta hay gọi là Horsebit loafer, loại này nhiều người hay mặc với suit hoặc quần âu. Tuy nhiên em thấy không đẹp bằng các loại formal khác đâu.

lx125_black

Xe container
Cháu chỉ khoái giày của Clarks và Dr'Martens
Nhà cháu thích mấy dáng kiểu này

EHOME92

Xe hơi

cháu ngắm đôi này mặc với quần jeans có đc ko cụ doomsday ,cháu hay mặc quần dáng slim .À hình như chữ vero cuoi in ở đế giày có phải có nghĩa là da thật ko cụ:-?

doomsday

Xe tải

cháu ngắm đôi này mặc với quần jeans có đc ko cụ doomsday ,cháu hay mặc quần dáng slim .À hình như chữ vero cuoi in ở đế giày có phải có nghĩa là da thật ko cụ:-?
Xét về độ formal thì đôi này kém formal hơn là cap toe nên cháu nghĩ cụ kết hợp được. Đến cap toe họ còn mặc được với jeans cơ mà cụ, để tối cháu về tìm cái ảnh cho cụ, giờ máy này cháu không có hình.

Còn chữ cụ đang hỏi, khi nghi ngờ cụ có thể tra Google translate: vero cuoio= real leather :D

KIA Q7

Xe tăng
Em không thích kiểu này và đặc biệt không thích kiểu sneaker. Theo em formal là phải lace-up mới đúng kiểu, chỉ có điều đi giày kiểu này làm khách ởt Việt nam, Nhật bản hay Hàn quốc cứ phait cúi gập người lạy chủ nhà khi buộc và cởi dây giày.
Doomsday: Có vẻ em thích form giày giống cụ. Cụ có thể tư véo cho em địa chỉ mua xi và shoes care ở Hà nội được không. Em đang phải dùng tạm xi mua ở Kohlemann, chỉ sợ làm hỏng mất màu của giày thì phí.

Em tuyền đi giày hãng này ợ

KIA Q7

Xe tăng
Em giống cụ, toàn tự đánh giày theo nhưng kém vui vì chưa tìm được xi xịn cùng màu với màu giày.
Thế này nhé cụ, last chính là form giầy (tiếng Việt ta hay gọi là form), giầy muốn đóng được thì phải có last. Với mỗi hãng thì nó có last khác nhau (dài, ngắn, to, nhỏ vv...) và nó đều có tên cả, đấy chính là đặc trưng của từng hãng mà khi khách hàng quen thuộc khi nghe sẽ biết ngay là hình dáng nó thế nào, có phù hợp với mình không.
Cụ về lật đôi giầy của cụ lên xem nó đề thế nào, cụ thể là cụ xem cái link của Crokett & Jones cháu gửi để biết hãng đấy có bao nhiêu last (tất nhiên thị trường khác nhau thì last nó có thể thay đổi đi 1 ít để phù hợp với chân người dùng thị trường đó).
Cụ thuộc last giầy của mình có nghĩa là cụ biết với mỗi loại giầy sẽ phải chọn thế nào cho vừa.
Để cháu minh họa cho cụ, last 348 của C&J trông nó thế nào nhé:

Như cụ thấy ở hình, last này trông khá sleek, cụ thuộc cả last và fitting của mình (nhà cháu chân cỡ D) thì sẽ dễ chọn giày khi mua (kể cả qua mạng).
Còn về đánh giầy, cháu cũng phải nhờ người mua xi đánh giầy từ bển về, cụ nào thích tự chăm sóc giầy thì mua xi Saphir nhé, xi này đắt vật ra nhưng đúng là cảm giác khi đánh giầy bằng xi xịn rất sướng, độ bóng, mùi thơm mà xi Kiwi Tàu không thể mang lại điều này.
P/s: em toàn tự oánh giầy lấy, gọi là cách thư giãn cuối tuần :D

Trạng thái
Thớt đang đóng