Cảm nhận Civic 2.0 (10.000km) VS Altis 2.0 (200km)

Khi con

Xe đạp
@dongnat:
"Em chả biết 3 của bác thế nào, thằng altis nó thua CV thì bác lý luận là do CV mới, ALtis mẫu cũ ăn dầy
GIờ thằng Altis mẫu mới thì CV thua, chắc vẫn tại thằng CV bác nhỉ" --> Đới, chính vì vậy em mới nói là chiến đấu đấy, chắc chắn thời gian tới Civic phải có cải tiến mới để đập lại Altis bác ạ, nếu không muốn giống tình trạng của Toy 2 năm trước khi Civic ra mẫu mới mà Toy không chịu thay đổi thiết kế ạ (Vòng đời Civic cũng sắp bước sang năm thứ 3 rồi thì phải?)

"GIờ người ta ăn no, rồi mặc đẹp nữa bác ạ. Cái Altis chỉ là ăn no thôi, chưa đẹp vì chính Toy Bắc mỹ đã thừa nhật, Altis bền bỉ, tiết kiệm nhưng ko có cảm xúc, bác có thích làm gì mà ko có cảm xúc không" --> He.....he....Cái dzụ này, em lại hiểu theo góc độ là ông giám đốc đó chẳng qua muốn tái khẳng định xe của hắn bền, tiết kiệm đấy thôi.
Theo em, body bên ngoài của xe thay đổi rất dễ; còn tính năng bên trong, để đạt được danh hiệu "bền bỉ, tiết kiệm" cần phải trải qua thời gian dài mới có, nên em nghĩ hắn rất khôn với chiêu marketing này. (Em hỏi bác, để một mẫu xe ra thị trường thì phải có sự đồng thuận của nhiều thành phần trong tập đoàn, vậy mắc mớ gì hắn phải xin lỗi, mà ở đây xin lỗi với một mẫu xe được đánh giá là bán chạy nhất mới đau chớ):77::77::77:
Ông giám đốc này thuộc loại khùng, điên, ba trợn.....nhưng em dám khẳng định với bác ổng không NGU.
Nói đến hàng hóa của Nhật, bao giờ người tiêu dùng cũng liên tưởng đến 2 chữ "Bền bỉ, tiết kiệm". Theo em, đây cũng chính là cảm xúc khi ta đánh giá về một mẫu xe rồi đấy bác (cảm xúc về tính năng của chiếc xe).

"P.S Mấy cái em bôi đậm của bác thì em đọc qua thấy có vẻ bọn Toy (cty của Nhật) nó làm ăn trẻ con nhỉ, kế hoạch sx 150 xe mà bán được tận 700 xe, bác có biết kế hoạch sản xuất nó liên quan đến bao nhiêu cty con ko, liên quan đến bao nhiêu bộ linh kiện không, liên quan đến bao nhieu quota nhập khẩu không, Nó ko giống như việc thấy bán được nhiều xe, thế là gọi điện sang Nhật hoặc Thái lan bảo là chúng mày cấp cho tao thêm 550 động cơ tháng này nhé, còn chú chi nhánh bên Tầu cấp cho tao 550 bộ linh kiện điện tử nhà.....bla bla
Đến mấy chú sản xuất xe máy tầu cũng không làm ăn kiểu đến đâu hay đến đấy đâu, nhất là những cty của Nhật, nổi tiếng hề kế hoạch làm việc và kỷ luật lao động :)):)):))" --> Trời ạ, nói tới vậy mà bác vẫn chưa chịu động não sao. Bây giờ bác ra thằng Toy ký hợp đồng xem nó giao xe liền cho bác hay nó hẹn (tháng 9, 10, thậm chí có thể tháng 12 hoặc hơn nữa mới giao xe).
Kế hoạch là 150 xe, nhưng thực tế nhu cầu thị trường là 720 xe nên chắc chắn thằng Toy sẽ điều chỉnh kế hoạch sản xuất, từ đó sẽ có hàng loạt các kế hoạch A, B, C.....để đáp ứng nhu cầu thị trường chứ, chuyện thay đổi kế hoạch trong kinh doanh là bình thường, là cần thiết và là như cơm bữa nếu anh muốn tồn tại và phát triển.(k)(k)(k)
Hãng xe lớn như thằng Toy mà không chạy được quota nhập khẩu hay điều tiết cho các công ty con đưa thêm linh kiện thì vứt đi......Í, em hơi quá, ừ mà cho rằng nhiều khi không chạy được thêm quota, linh kiện thì sao,.....hông lẽ vứt thiệt ?!!!
Cha.....cha.....căng quá, có lẽ khi đó các sếu đành phải nói với khách hàng: "Dạ, thưa anh, thưa chị, hãng em hết quota nhập linh kiện rồi nên hông ráp đủ xe anh chị ạ, với lại hãng em kế hoạch chỉ ráp 150 xe/tháng thôi nên anh, chị thông cảm qua mua Civic dùm em.":))
Kiểu này em nghĩ chắc bác hoặc đang xài xe nhập, hoặc chưa mua xe LD hoặc thậm chí......chưa từng mua cái xe nào hết nên không biết trong hợp đồng có mục thời hạn giao xe --->Vâng, gói gọn trong 2 chữ: "ĐẶT HÀNG" thế là xong. Từ từ ráp xe, miễn sao đúng theo thời hạn giao xe là OK, đâu nhất thiết là phải giao xe liền, còn hàng tháng doanh số càng cao càng tốt, khách hàng đặt xe càng nhiều càng tốt.

"P.S2. Em đồ rằng bác toàn nói theo cảm tính :)):)):))" --> Cái này pác nói chuẩn --> không cần chỉnh (b) :21:

dongnat

Xe điện
bền bỉ, tiết kiệm nhưng ko có cảm xúc, bác có thích làm gì mà ko có cảm xúc không" --> He.....he....Cái dzụ này, em lại hiểu theo góc độ là ông giám đốc đó chẳng qua muốn tái khẳng định xe của hắn bền, tiết kiệm đấy thôi.
"GIờ người ta ăn no, rồi mặc đẹp nữa bác ạ. Cái Altis chỉ là ăn no thôi, chưa đẹp vì chính Toy Bắc mỹ đã thừa nhận,
Altis
Theo em, body bên ngoài của xe thay đổi rất dễ
Dễ thế nào, dễ mà hãng nào cũng trăn trở với vài phòng thiết kế siêu sao để nghĩ ra à, sao altis nó ko làm đẹp như audi nhỉ)
;
còn tính năng bên trong, để đạt được danh hiệu "bền bỉ, tiết kiệm" cần phải trải qua thời gian dài mới có, nên em nghĩ hắn rất khôn với chiêu marketing này. (Em hỏi bác, để một mẫu xe ra thị trường thì phải có sự đồng thuận của nhiều thành phần trong tập đoàn, vậy mắc mớ gì hắn phải xin lỗi, mà ở đây xin lỗi với một mẫu được đánh giá là bán chạy nhất mới đau chớ):77::77::77:

Ông giám đốc này thuộc loại khùng, điên, ba trợn.....nhưng em dám khẳng định với bác ổng không NGU.
Nói đến hàng hóa của Nhật, bao giờ người tiêu dùng cũng liên tưởng đến 2 chữ "Bền bỉ, tiết kiệm". Theo em, đây cũng chính là cảm xúc khi ta đánh giá về một mẫu xe rồi đấy bác (cảm xúc về tính năng của chiếc xe). -
Bác có vấn đề về đọc hiểu, bác hiểu cái từ ăn no mặc đẹp của em thế nào, em có tranh luận về vấn đề altis bền hay honda bền đâu, cả 2 cùng là nhật, chất lượng khác gì nhau đâu, bác xem camry 90 và accord 90 vẫn chạy phà phà có sao đâu. Cảm xúc là người ta nói đến thẩm mỹ là nhiều bác ạ.hài hước, người ta nói ko có cảm xúc là chả có cảm xúc gì về bất kỳ cái gì cả, bác cố nắn theo ý bác mà thôi

--> Trời ạ, nói tới vậy mà bác vẫn chưa chịu động não sao. Bây giờ bác ra thằng Toy ký hợp đồng xem nó giao xe liền cho bác hay nó hẹn (tháng 9, 10, thậm chí có thể tháng 12 hoặc hơn nữa mới giao xe).
Bác mới là người cần động não, bác có biết xin quota nhập khẩu cần mất bao nhiêu lâu và trước bao nhiêu ngày để được chấp thuận không, chưa kể xin thêm nó khó thế nào ko, không phải cứ xin là được
Kế hoạch là 150 xe, nhưng thực tế nhu cầu thị trường là 720 xe nên chắc chắn thằng Toy sẽ điều chỉnh kế hoạch sản xuất, từ đó sẽ có hàng loạt các kế hoạch A, B, C.....để đáp ứng nhu cầu thị trường chứ, chuyện thay đổi kế hoạch trong kinh doanh là bình thường, là cần thiết và là như cơm bữa nếu anh muốn tồn tại và phát triển.(k)(k)(k)
Hãng xe lớn như thằng Toy mà không chạy được quota nhập khẩu hay điều tiết cho các công ty con đưa thêm linh kiện thì vứt đi......Í, em hơi quá, ừ mà cho rằng nhiều khi không chạy được thêm quota, linh kiện thì sao,.....hông lẽ vứt thiệt ?!!!
Nó chả điều tiết các công ty con ở các quốc gia khác để phục vụ cho cái thị trường bé tý này đâu, nói như bác thì giờ đặt xe CV nó cũng chưa biết lúc nào giao hàng, chứ có hàng ế đâu, sao nó ko tăng nhập linh kiện, bán nhiều xe như toy, vẫn cháy hàng đấy chứ có ế cái nào đâu, đố bác đặt mua CV bây giờ mà tháng 9 có xe đấy
Cha.....cha.....căng quá, có lẽ khi đó các sếu đành phải nói với khách hàng: "Dạ, thưa anh, thưa chị, hãng em hết quota nhập linh kiện rồi nên hông ráp đủ xe anh chị ạ, với lại hãng em kế hoạch chỉ ráp 150 xe/tháng thôi nên anh, chị thông cảm qua mua Civic dùm em.":))
Kiểu này em nghĩ chắc bác hoặc đang xài xe nhập, hoặc chưa mua xe LD hoặc thậm chí......chưa từng mua cái xe nào hết nên không biết trong hợp đồng có mục thời hạn giao xe --->Vâng, gói gọn trong 2 chữ: "ĐẶT HÀNG"
thế là xong. Từ từ ráp xe, miễn sao đúng theo thời hạn giao xe là OK, đâu nhất thiết là phải giao xe liền, còn hàng tháng doanh số càng cao càng tốt, khách hàng đặt xe càng nhiều càng tốt.

"P.S2. Em đồ rằng bác toàn nói theo cảm tính :)):)):))" --> Cái này pác nói chuẩn --> không cần chỉnh (b) :21:
Với câu này của bác em có thể nói rằng bác ếch xứng đáng tranh luận với em, cái việc em đi xe gì, đã từng đặt mua hay chưa, có xe hay ko chả liên quan gì đến lý luận đang bàn ở đây, chả nhẽ em đi bộ ko có kiến thức về xe như bác đi oto hay sao (bác hơi tự hào thái quá nhỉ). Bác có biết trong các liên doanh, đơn đặt hàng toy thường bị cò quay, trì hoãn lâu nhất ko
P.s1. Em chú thích với bác cho bác khỏi lăn tăn, xe nhập em cũng đi, xe LD đang đi, đặt xe của LD thì em đặt có 5 lần thôi, trong các lần thì Toy là có quay nhất, gạ tiền nhất (hãng nhật lớn nhỉ :)):))), chả hãng nào đúng hẹn hợp đồng, và đặc biệt, chỉ có 2 hãng trong hợp đồng có kỳ hạn giao xe
Đi chợ em ghét nhất là hỏi hàng thì bảo có, xì tiền ra mua thì bảo đợi tý và hôm nữa tớ đưa, gọi là lùa gà vào rọ thịt dần

PS2. sau bài này, bác đừng quot hay nói gì đến em nữa, em ko thích tranh luận với người có tư tưởng kiểu này: Cùn, đọc hiểu có vấn đề, tự hãnh, coi thường người tranh luận, căn cứ cảm tính (như bác đã thừa nhận). Chào

Chú thích cho người đọc: Chữ màu đen và đỏ là của em.

Chỉnh sửa cuối:

sano

Xe đạp
To Bac KhiCon : em vote bác 1 ly. Quan điểm của Bác có nhiều điểm xem khá thuyết phục.
To Bac Dongnat : Em cũng vote bác 1 ly. Quan điểm của bác có 1 số điểm tạm coi được nhưng em thấy bác hơi nóng và cuối cùng Bác phải chọn cách " không tranh luận " với "đối phương " nữa, sao thế bác ? em thấy quan điểm này của Bác là hơi trẻ con và nghe cũng hơi "cùn". Không nên bác ạ !

Duonganh2004

Xe tăng
Hớ hớ:21:, tớ chỉ biết Sale của TOY lũng đoạn thị trường, găm hàng tạo cơn sốt ảo, làm đíu gì có cái LD nào mà lại đẻ ra cái "luật" muốn mua xe phải " kênh" thêm tiền hoặc phải lắp thêm đồ trong hãng với giá cắt cổ như thằng TOY nghĩ ra được nhở. Mà nó đi đầu trong việc này đóa nghĩ ra cách đây những 7 năm lúc Altis mới ra ông anh tớ mua 1 con đăng ký biển 29N đời 2002 lúc đó kênh 2k mà quen đấy nhá, được bớt 500:))

Tất cả là giả tạo và được thổi lên cho nóng sốt thị trường:77: với 700 đơn đặt hàng/ tháng á:^), ai công bố thế(y). Trong 700 đơn đó bao nhiêu đơn của người mua thực :^) còn lại bao nhiêu đơn của "cò", Sale, đại lý...:102: có chúa mới biết được.:77::77::77::77:

HONDA mà ra bản Accord 2.4 cho thị trường Vn giá khoảng 45 - 48k xem(l), nó lại thổi cái thị trường xe ảo này lên 1000 đơn đặt hàng/ tháng chứ lỵ:))

Tóm lại:redface:Chẳng tin bố con thằng nào hết(y) Vấn đề đừng để mình là gà cho nó lùa vào rọ rồi thịt ạ :)) ở ngoài rọ thì vẫn có cơ hội sổng được nhờ :)):21:

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Sướng (b), hai bác khicon & dongnat giờ này chắc say ngất ngư rồi ấy nhỉ:)):))
mỗi bác làm thêm 1 ly nữa nhá, vì em cũng đồng tình với "sano":41::41::41:
To Bac KhiCon : em vote bác 1 ly. Quan điểm của Bác có nhiều điểm xem khá thuyết phục.
To Bac Dongnat : Em cũng vote bác 1 ly. Quan điểm của bác có 1 số điểm tạm coi được nhưng em thấy bác hơi nóng và cuối cùng Bác phải chọn cách " không tranh luận " với "đối phương " nữa, sao thế bác ? em thấy quan điểm này của Bác là hơi trẻ con và nghe cũng hơi "cùn". Không nên bác ạ !

BSK

Xe tăng
lói chung là mua xe LD tiếp tay cho tư bản, bán xe mua vé bus tháng dư e lày mới là yêu lước :21:

Tourcare

Xe tăng
Hớ hớ, em nói là cái xe chỉ là cái xe, ai thích gì đi xe đó. Đừng có ai đi civic thì bảo civic 10, altis 1, ai đi altis thì lại thổi phồng altis lên trời, cứ tự sướng thế, chẳng là thủ dâm tư tưởng là gì.
Bên em hiện có cả 2 xe,em thường xuyên đi cả 2 và thấy cả 2 cũng đều được trong tầm tiền. Altis và civic thì cũng chỉ là xe hạng trung,phục vụ cho gia đình và kinh doanh, chưa phải là xe gì cao siêu như merc or lexus, bmw... vậy nên, các bác có khen thì cũng khen vừa vừa thôi, chứ đừng có khen kiểu Civic 10, Altis 1 thì con nít nó mới cười cho

Bác này ăn nói kỳ quá.:^) Bác có ý kiến thì vào thẳng vấn đề.:102:
Chứ nói như Bác con Nít nó cười cho đấy.:77:

ANPHAT

Xe hơi
Website
www.apco.com.vn
Hớ hớ, em nói là cái xe chỉ là cái xe, ai thích gì đi xe đó. Đừng có ai đi civic thì bảo civic 10, altis 1, ai đi altis thì lại thổi phồng altis lên trời, cứ tự sướng thế, chẳng là thủ dâm tư tưởng là gì.
Bên em hiện có cả 2 xe,em thường xuyên đi cả 2 và thấy cả 2 cũng đều được trong tầm tiền. Altis và civic thì cũng chỉ là xe hạng trung,phục vụ cho gia đình và kinh doanh, chưa phải là xe gì cao siêu như merc or lexus, bmw... vậy nên, các bác có khen thì cũng khen vừa vừa thôi, chứ đừng có khen kiểu Civic 10, Altis 1 thì con nít nó mới cười cho
Bác nói chuẩn, em đồng ý với bác, ngoại trừ cụm từ " thủ dâm tư tưởng ". Có lẽ bác thay bằng " tự sướng" thì dễ nghe hơn.

huce_vl

Xe tải
Website
uai.com.vn
Mỗi người 1 tính...em công nhận tính năng vận hành(về tiết kiệm xăng,Máy êm,Chống ồn...cho 1 người dùng bình thường) của Altis 2008 hơn Civic ( đồng loại )...nhưng bù lại Civic nhìn tinh tế đẹp hơn nhiều so với altis...vì thế lựa chọn thế nào là do quan điểm mỗi ng..
Nếu em đc lựa chọn thì sẽ chọn Civic
Còn Ông Già em thì con Altis....:77:

Europe

Xe buýt
Với giá của CV và Altis bán tại VN thì theo em mua Kia Forte và Lacetti 2010 đi ngon hơn nhiều mà giá cũng hạt rẻ hơn.

MoonMax

Xe điện
Cám ơn cụ đã ném đá
Nói cung cụ vote cho em thì em mừng, còn không cũng chẳng sao cả
Cụ bảo em chưa đi xe nào thì cũng đúng vì cụ đã nhìn thấy em lái bao giờ đâu, đã nhìn thấy giấy tờ xe của em đâu. Còn khi cụ nhìn thấy rồi thì cụ sẽ phải nghĩ khác (nếu cụ thích cụ mất cafe em mang cả 2 xe đến cho cụ ngắm luôn).
Trong một số cái trên có chỗ em viết nhầm
- Altis: là điều hòa cơm, chỉnh tay (viết nhầm)
- Đèn báo mở cửa (đèn này em nói là đèn trên cánh xe ý Altis nó có còn Civic thì không)
- Cách âm em chạy và cảm nhận thấy nó ngon hơn Civic thật (cái này nếu bác đã lái thì bác hiểu)
- Tự động đóng mở gương (Nếu bác đi Civic 2.0 thì nếu qua chỗ nào hẹp quá thì bác chỉ cần bấm cái nút trên cửa xe là cụp được 2 gương - cái này có thể coi là tự động không - hoặc bác có thể gắn 1 con chip vào khi mở khóa điện nó tự mở còn khi tắt nó tự cụp. Còn Altis nếu mà đường hẹp chỉ có đường mà mở kính rồi gập tay vào). Vậy một cái ngồi trong xe ấn nút cho nó cụp còn một cải phải mở kính mà cụp thì có thể gọi là tự động được không ?
- Còn gạt nước ý nói là, khi mà gương bẩn muốn phun nước để rửa kính thì Altis hỗ trợ tự gạt luôn, Civic thì mình phải đẩy cần gạt mới gạt được (còn nếu mà gạt được bằng chân thì khối người cũng muốn đó)

Nói chung bác có xe hay không có xe em không cần biết
Em có xe hay không em cũng không cần bác biết
Đó chỉ là một số cảm nhận của em sau khi đã chạy 02 thằng này

Thanks pác
Cụ đã sửa lần 2 rồi mà vẫn sai, đề nghị check lại đoạn này nhé. Xe em Civic 2.0 nhấn cần rửa kính, nó phun nước xong tự gạt 3 lần luôn. Như cụ nói thì xe em bị lỗi à, để em mang vào gara sửa cho nó liệt luôn, khỏi gạt nữa.

MoonMax

Xe điện
Về tiêu hao nhiên liệu thì em chỉ có thể nói được với Civic thôi, còn Altis thì để vài bữa nữa chạy thêm sẽ đưa ra nhận xét cho các pác
Civic 2.0: 13-14 lit/trong phố (tốc độ chạy 20-45km/h, tắc đường + điều hòa 26 độ C), đường trường 9-10 lit
Altis 2.0: chưa có ý kiến
TP thì xe em cũng giống xe cụ nhưng đường trường em test Hà nội Vinh và ngược lại có 7.2 lít thôi nhé.

Chắc tại em chạy giỏi...

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
Cụ đã sửa lần 2 rồi mà vẫn sai, đề nghị check lại đoạn này nhé. Xe em Civic 2.0 nhấn cần rửa kính, nó phun nước xong tự gạt 3 lần luôn. Như cụ nói thì xe em bị lỗi à, để em mang vào gara sửa cho nó liệt luôn, khỏi gạt nữa.
hớ hớ, tại bác thao tác không đúng, làm sai thì cho rằng cái xe của bác ý hỏng, cái xe của bác ý hỏng có nghĩ là chẳng có cái nào không hỏng cả:77::77::)):)):)):)):)) cãi nhau với "cục thịt thúi" kiểu nài làm gì cụ "võ lâm"

Vikhanh

Xe máy
Với giá của CV và Altis bán tại VN thì theo em mua Kia Forte và Lacetti 2010 đi ngon hơn nhiều mà giá cũng hạt rẻ hơn.
:77::77::77: cụ đi Morning, chưa chạy cả CV, Altis, Forte, Lac 2010, thế mà cụ phán siêu thế:77::77::77:

new oto

Xe máy
em có một điều là atis chắc chắn sẽ kô lỗi như civic đâu các ccuj ạ!:21:

Civic1.8AT

Xe hơi
em thì nói thật kinh nghiệm kô = các cụ, tất nhiên xe nào cũng có điểm mạnh và yếu cả, nhưng xét về tổng thể thì em vẫn ưng civic hơn về cả nội lẫn ngoại thất, civic mà khắc phục được cách âm thì ăn đứt corolla, còn corolla nếu chú trọng về nội thất (tấm ốp mở cửa hay gạt điều hòa chẳng hạn) thì với giá tầm 34000 cũng đáng để mua lắm :41:

quachbinh

Xe đạp
về cái sự ồn của Civic : đây là chuyện đã bàn nhiều, nhưng khắc phục thì khó. Do đó, quan điểm của em là sống chung với lũ, kệ nó. Ở tầm giá đó, em nghĩ xe nào cũng thế, hơn kém nhau 9/10 chứ mấy. Em cứ yêu xe mình, sử dụng nó kiếm $, có $ đổi Mec, Bim, hay Bentley, đảm bảo không còn ồn. Đấy, quan điểm em là thế, các bác thấy thế nào ?
Đồng ý với bác Anphat. chống ồn nó lột hết xe ra nhìn sót lắm, sau đó lại bị mùi, ko hết dc. Tốt nhất là đầu tư con LS hay S500 gì đó đảm bảo ko ồn. Nếu ít tiền mà thích êm hơn thì mua I30 mà đi, option cao hơn nhưng ko máy khỏe bằng.

InnoG

Xe buýt
TP thì xe em cũng giống xe cụ nhưng đường trường em test Hà nội Vinh và ngược lại có 7.2 lít thôi nhé.

Chắc tại em chạy giỏi...
Chạy đường trường thì em cũng như cụ(b), nhưng trong thành phố thì em đo chỉ 12.5l/100km là cùng ợ (đã test nhiều lần rùi):41: