[Thảo luận] Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy tờ trước khi thông báo lỗi vi phạm

dcfocus

Xe tăng
Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy tờ trước khi thông báo lỗi vi phạm không?

Kính thưa các Cụ OF!
Em là mem mới của OFun đã học hỏi được các cụ rất nhiều điều bổ ích ở diễn đàn này. Nhân đọc một số bài của các cụ về văn hóa tham gia giao thông và về kinh nghiệm lái xe... đặc biệt là các bài viết của nhiều cụ từng tranh luận với xxx và đã chiến thắng rất nhiều lần. Trong các lần các cụ tranh luận với xxx khi bị chỉ cạp nong vào mẹt em có một thắc mắc là sau khi xuống xe các cụ hay đòi xxx thông báo lỗi trước khi cho kiểm tra giấy tờ. Đây nếu là một kinh nghiệm tác chiến thì quá hay và em đã học hỏi được nhiều điều từ các cụ, nhưng nếu về mặt chức trách, quyền hạn, quy trình xử lý theo quy định của xxx thì lại là một vấn đề khác khá là khác so với nhiều bài viết của các cụ.
Chính vì thắc mắc như vậy, nên em mạn phép lập thớt này để xin các cụ thảo luận một cách có cơ sở pháp lý về vấn đề: xxx được quyền kiểm tra giấy tờ của lái xe trước khi thông báo lỗi vi phạm của họ hay không??

Chỉnh sửa cuối:

CENTER_FUN

Xe hơi
Cụ cứ tìm cái thông tư 27 mà nghiên cứu

dcfocus

Xe tăng
Em nghiên cứu khá kỹ rồi cụ àh, vì nhiều cụ xuống xe hay cãi là xxx phải thông báo lỗi trước tôi mới đưa giấy tờ nên em đã cất công tìm hiểu rồi. xin các cụ pro chỉ giáo thêm. Em đang cần Thông tư số 60 /2009/TT- BCA ngày 29/10/2009 có cụ nào có cho em xin với!

Chỉnh sửa cuối:

nguvango

Xe buýt
Thứ nhất cụ chủ hỏi thì tít phải có dấu hỏi, dư này là treo đầu dê bán thịt chó. Em mời cụ vang đỏ.
Thứ hai là nếu không có lỗi, không có lệnh mà dừng xe là không được phép. Ở bên mẽo hay mấy thằng tư bản giẫy chết là bị quy tội quấy rối đó.

thanhsquin

Xe buýt
Cụ lên google tìm : thông tư 27/2009 BCA download là sẽ ra thôi, trên diễn đàn cũng có mấy cụ tổng hợp rồi đấy ợ

QUYNHCHI

Xe buýt
CSGT chỉ được dừng phương tiện và đòi lái xe xuất trình giấy tờ khi
1/. Người điều khiển phương tiện vi phạm luật GTDB
2/. Có lệnh khám xét (lệnh được thủ trưởng cơ quan CSĐT hoặc các cấp tương đương phê duyệt)

vihali

Xe container
Em nghiên cứu khá kỹ rồi cụ àh, vì nhiều cụ xuống xe hay cãi là xxx phải thông báo lỗi trước tôi mới đưa giấy tờ nên em đã cất công tìm hiểu rồi. xin các cụ pro chỉ giáo thêm. Em đang cần Thông tư số 60 /2009/TT- BCA ngày 29/10/2009 có cụ nào có cho em xin với!
Thế cái nghiên cứu của cụ thế nào rồi, trình bày ra rồi mọi người mới thảo luận được chứ.

superdrives

Xe điện
Cụ đọc toàn bộ thông tư 27/2009/TT-BCA(C11) ngày 06 tháng 05 năm 2009 đi nhé và cụ tự giải đáp câu hỏi của mình ở mục "2. Các trường hợp được dừng phương tiện" phần " V. NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT " thì cụ sẽ có lời giải đáp!
còn cái Thông tư số 60 /2009/TT- BCA ngày 29/10/2009 thì nội dung chỉ là :Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ; Lực lượng Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về giao thông đường bộ trên đường Cao tốc Trung Lương thôi mà cụ!

CHIANTHI

Xe tăng
Cụ cứ đọc kỹ đến khi nào hiểu rõ từng nội dung trong thông tư 27 thì không cần hỏi ai nữa . Trong TT27 /2009 BCA có 2 mục dễ gây nhầm lẫn , đó là QUYỀN HẠN và CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC DỪNG XE , cứ hiểu là nếu xxx muốn thực hiện quyền hạn của mình thì phải chặn dừng xe lại , mà muốn chặn dừng thì phải tuân thủ những TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC DỪNG XE ( đã quy định rất rõ trong đó )

bim_vip

Xe tải
Thế cụ có cao kiến gì hơn mách luôn đi, e thấy cụ này có vẻ mập mờ lắm.

henryk

Xe buýt
Kính thưa các Cụ OF!
Em là mem mới của OFun đã học hỏi được các cụ rất nhiều điều bổ ích ở diễn đàn này. Nhân đọc một số bài của các cụ về văn hóa tham gia giao thông và về kinh nghiệm lái xe... đặc biệt là các bài viết của nhiều cụ từng tranh luận với xxx và đã chiến thắng rất nhiều lần. Trong các lần các cụ tranh luận với xxx khi bị chỉ cạp nong vào mẹt em có một thắc mắc là sau khi xuống xe các cụ hay đòi xxx thông báo lỗi trước khi cho kiểm tra giấy tờ. Đây nếu là một kinh nghiệm tác chiến thì quá hay và em đã học hỏi được nhiều điều từ các cụ, nhưng nếu về mặt chức trách, quyền hạn, quy trình xử lý theo quy định của xxx thì lại là một vấn đề khác khá là khác so với nhiều bài viết của các cụ.
Chính vì thắc mắc như vậy, nên em mạn phép lập thớt này để xin các cụ thảo luận một cách có cơ sở pháp lý về vấn đề: xxx được quyền kiểm tra giấy tờ của lái xe trước khi thông báo lỗi vi phạm của họ hay không??
Cụ nghiên cứu lại thông tư 27/2009 BCA sẽ có câu trả lời ngay ạ.

Ob3xuT

Xe điện
Kính thưa các Cụ OF!
Cụ học đc nhiều điều mà lại chưa đọc TT27/2009 à, cụ tìm đọc ngay nhé

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
https://docs.google.com/open?id=0BxP2RI54zjG3WGtvQkZaZWVFV28
Đây là thông tư 27/2009 cụ ạ. Em đã bôi đen những vị trí quan trọng.
Em có thể tóm tắt như thế này. Có 1 số và chỉ 1 số trường hợp sau đây xxx được dừng xe.

"V. NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát
trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận
được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ -
đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công
an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên
đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn
bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác
bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham
gia giao thông."

Vậy thì trong trường hợp bình thường, không thuộc những trường hợp trên thì xxx không có quyền dừng xe. Khi không có quyền dừng xe thì cũng đồng nghĩa với việc xxx không có quyền kiểm tra hành chính. Chính ví điều này mà rất nhiều bác trên này, đầu tiên cãi không mắc lỗi mà xxx đã nêu và bắt xxx cũng phải công nhận ta không mắc lỗi đó, khi xxx đã công nhận những vẫn muốn kiểm tra thì không làm đúng thông tư. Ở đây, khi đứng trước cơ quan công quyền, quả thực là dân đen vẫn là dân đen, bởi vậy mới có những cuộc cự cãi nảy lửa diễn ra. Vì khi ta không chứng minh cho xxx là bắt lỗi sai được thì lúc đó sẽ có nhiều chuyện để nói tiếp.
Thêm nữa, trong thông tư cũng có đoạn:
"4. Nội dung kiểm soát
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
...,nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem,sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật,"

Các cụ nhớ nhé. Không bao giờ chúng ta chấp nhận câu trả lời như kiểu "Cứ ký bb đi rồi hôm đi nộp phạt sẽ nhận được ảnh"
Nhưng trong 1 số trướng hợp, đơn cử như việc vượt đèn đỏ, cái này thì em chưa thấy ở đâu nó chụp ảnh cho ta cả. rất khó cãi khi các cụ không rắn hoặc không có cam hành trình. Và rất nhiều trường hợp khác xxx không cho chúng ta xem bằng chứng và nói với chúng ta như kiểu:"không chấp nhận lỗi thì ghi ý kiến vào bb con chuyện ký thì vẫn phải ký" tức là hạ hồi phân giải! Cái này thì xxx làm đúng luật. Ta có quyền của ta, xxx có quyền của xxx.

Chuyện của em hơi lan man, mong các cụ lượng thứ. Nói túm lại thì dân đen vẫn là dân đen thôi, trong luật rất hiếm khi có được những đoạn mang tính "dân chủ", vì vậy mà khi ta đã có 1 ít quyền đó thì hãy cố gắng vận dụng cho bằng sạch :D

Chỉnh sửa cuối:

svdaihoc

Xe buýt
.........................

Chuyện của em hơi lan man, mong các cụ lượng thứ. Nói túm lại thì dân đen vẫn là dân đen thôi, trong luật rất hiếm khi có được những đoạn mang tính "dân chủ", vì vậy mà khi ta đã có 1 ít quyền đó thì hãy cố gắng vận dụng cho bằng sạch :D
Cụ nhớ uống vodka của em nhé !!!

SmallRiver

Xe điện
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
Ơ thế họ bảo là nhận được tin báo... xin được phép kiểm tra thì sao?

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Thực ra đi 4b thì đừng sợ kiểm tra giấy tờ cụ ạ. Riêng giấy tờ lúc nào cũng phải đủ :D Ta chỉ sợ xxx mượn cớ lấy giấy tờ để ghi vào bb thôi mà. Thêm nữa là nên ghi âm hoặc quay phim. Đứng trước ống kính hay mic, xxx thường không dám chém những thứ không có thật đâu vì mấy xxx đứng đường vẫy xe thường còi còi thôi. Cho ra khỏi ngành thì cấp trên cũng chẳng tiếc đâu :D

Cái mà cụ nói "Ơ thế họ bảo là nhận được tin báo... xin được phép kiểm tra thì sao? " cúng chính là cách mà mấy xxx GT kết hợp với xxx HS dừng xe chở ma tuý... Lúc nào cụ chẳng thấy báo đăng là: "thấy có dấu hiệu khả nghi hoặc nhận được tin báo từ quần chúng nhân dân" :D

Chỉnh sửa cuối:

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
đọc kĩ thông tư 27 khác ra cụ ạ

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế họ bảo là nhận được tin báo... xin được phép kiểm tra thì sao?
cái này em cũng không rõ nhưng em nghĩ là nếu mà có người hay tổ chức báo tin thì sẽ phải biết được đích thị đó là ai và người đó phải chịu trách nhiệm về việc kiểm tra đấy có đúng không

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
cái này em cũng không rõ nhưng em nghĩ là nếu mà có người hay tổ chức báo tin thì sẽ phải biết được đích thị đó là ai và người đó phải chịu trách nhiệm về việc kiểm tra đấy có đúng không
Đúng là cụ không rõ thật rồi :D

xera

Xe hơi
CSGT chỉ được dừng phương tiện và đòi lái xe xuất trình giấy tờ khi
1/. Người điều khiển phương tiện vi phạm luật GTDB
2/. Có lệnh khám xét (lệnh được thủ trưởng cơ quan CSĐT hoặc các cấp tương đương phê duyệt)
Thêm mục 3:Có dấu hiệu phạm tội hoặc chở đồ phạm pháp......Túm lại bọn c hó không cắn được chân thì cũng cắn vào ống quần...Ôi xã hội công bằng,dân chủ,văn minh.....