[Thảo luận] Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy tờ trước khi thông báo lỗi vi phạm

747

Xe tăng
bác Xera ko nên quá lời. sống ở đâu thì phải âu đấy thôi. ko muốn bị cắn thì mang đầy đủ giấy tờ, đi đúng luật. còn khi nào bị vịn láo thì xuống chiến đấu tay bo bằng luật. dư mà em cũng giống bác. nhìn ra xã hội mà nhiều lúc phát điên. Đấy, trong hôm nay đang có 2 bài về vụ truy sát đẫm máu. ra đường kinh bỏ ***...cầm vũ khí tự tạo thì bị 141 hỏi, mà ko có thì cũng hơi bị run. chả biết làm sao để sống 1 cách bình yên. Em nhớ cụ Chí quá..." ai cho tôi làm người lương thiện?"

Nokobit

Xe hơi
Website
www.dtm.com.vn
bác Xera ko nên quá lời. sống ở đâu thì phải âu đấy thôi. ko muốn bị cắn thì mang đầy đủ giấy tờ, đi đúng luật. còn khi nào bị vịn láo thì xuống chiến đấu tay bo bằng luật. dư mà em cũng giống bác. nhìn ra xã hội mà nhiều lúc phát điên. Đấy, trong hôm nay đang có 2 bài về vụ truy sát đẫm máu. ra đường kinh bỏ ***...cầm vũ khí tự tạo thì bị 141 hỏi, mà ko có thì cũng hơi bị run. chả biết làm sao để sống 1 cách bình yên. Em nhớ cụ Chí quá..." ai cho tôi làm người lương thiện?"
:)) cụ làm em chết cười với bài post của cụ, phải lạc quan sống chung với lũ thôi cụ à, đất nước ta 4000 năm vưỡn thế mà vẫn sống tốt đấy có sao đâu :>

tranphong79

Xe điện
Cái này ae thảo luận nhiều rồi. Cụ có ý kiến thế nào thì phải nêu ra để ae chỉ rõ đúng sai chứ đừng viết kiểu nửa chừng nửa đoạn, cụ thể cụ bảo xxx có quyền thì cụ trưng cái quyền ấy quy định ở văn bản nào cho ae biết nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác bình luận nhiều và bức xúc thì cũng đúng vì xxx nhiều khi lạm dụng quyền của mình để kiếm chác. Nhưng họ ghi "Có dấu hiệu nghi vấn" là cũng là đủ!
Em chạy xe ở Đức, đất nước có bộ luật dân sự đồ sộ và gần như có thể coi là chặt chẽ nhất thế giới, nhưng cũng có những lần đang đi trên đường cũng bị xxx của họ dừng xe, xem giấy tờ rồi bắt mở cốp cho nhìn rồi xin lỗi... trước khi họ cho em chạy tiếp.
Bên đó em chỉ được biết chỗ nào trong xe những nhóm xxx tuần tra ấy không được phép kiểm tra nếu không có lệnh của tòa thị chính thôi!

dcfocus

Xe tăng
Kính thưa các Cụ!
Chính vì hiểu biết của em không bằng các cụ và trình độ viết lách kém nên em chưa dám nêu ý kiến của em sợ các cụ ném đá thì em vỡ đầu em. Thông tư 27 BCA( gọi tắt) không nói rõ quy trình tuần tra kiểm soát và xử lý vi phạm của xxx đâu các cụ ạh. Cái đó nó nằm ở thông tư 60 BCA ạh. Các trường hợp được dừng phương tiện thì đã rất rõ ràng rồi em ko có ý kiến gì. Vấn đề là sau khi xxx dừng xe các tay đua, chào, và đề nghị kiểm tra giấy tờ xe trước hay là thông báo lỗi cho anh em OF trước rồi mới đòi kiểm tra giấy tờ???
Theo ngu ý của em thì theo quy định của ngành thì sau khi phát hiện lỗi vi phạm, xxx ra tín hiệu dừng xe, làm động tác chào sau đó được quyền kiểm soát trước( tức là yêu cầu lái xe xuất trình giấy tờ cho họ kiểm tra, sau đó thông báo lỗi vi phạm cho lái xe và tiến hành xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật. Chứ không như một số các cụ OF cho rằng sau khi xuống xe, xxx phải thông báo lỗi trước rồi mới được quyền kiểm tra giấy tờ của người lái và phương tiện. Điều này nó thể hiện rõ trong thông tư 27: nó nằm ở đây ạh
Trích thông tư 27: Nó nằm ở đoạn chữ đỏ ấy ạh
5. Xử lý vi phạm

a) Sau khi kiểm soát xong cán bộ, chiến sĩ tuần tra, kiểm soát thông báo các hành vi vi phạm, hình thức và biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật cho người lái xe và những người trên xe biết để chấp hành và giám sát. Đối với những xe chở người từ 24 chỗ ngồi trở lên, trực tiếp lên khoang chở khách để thông báo. Trường hợp không phát hiện vi phạm cũng phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị, …) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”.

b) Khi phát hiện có vi phạm, cán bộ, chiến sĩ tuần tra, kiểm soát thực hiện việc lập biên bản vi phạm hành chính theo quy định (trừ trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản). Biên bản vi phạm hành chính được lập ít nhất hai bản, một bản giao cho cá nhân hoặc đại diện tổ chức vi phạm, một bản giữ lại dùng cho việc ra quyết định xử phạt và lưu hồ sơ. Trường hợp sau khi lập biên bản mà người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký, thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản.
Theo em việc thông báo lỗi trước hay sau nó không phải là vấn đề tranh luận. Nhưng nếu chúng ta nắm chắc điều này lại khá quan trọng khi chúng ta chiến đấu với xxx khi vịn láo anh em OF. Khi chúng ta bắt bẻ xxx thì phải bắt bẻ cho chuẩn, ngoài việc anh em chiến đấu để bảo vệ rằng chúng ta không vi phạm luật( trọng trường hợp bị vịn láo) thì chúng ta còn phải cho biết xxx rằng họ có làm đúng quy trình hay không. Có nhiều trường hợp OF đã nói rằng xxx phải thông báo lỗi trước khi được quyền kiểm soát giấy tờ theo ngu ý của em thì chưa được chuẩn lắm.
Ví dụ đây ah: ( em chính Cẩm nang tác chiến của OF, em cũng báo cáo các cụ là kinh nghiệm tác chiến này rất hay và bổ ích cần học tập)

Một số trường hợp điển hình trên OTOFUN và cách đối đáp hợp lý của các tay đua:
Xxx: Đề nghị anh xuất trình giấy tờ!

Xxx có thể đọc lỗi và chOF: Đề nghị anh đọc lỗi dừng xe theo đúng trình tự dừng xe của ngành (lưu ý các tay đua nói đúng như này nhé, nói “ngành” là đủ rồi, dell’ cần biết là ngành gì mặc dù là ngành gì thì ai cũng biết)úng ta tranh luận tiếp, hoặc xxx có thể “phun châu, nhả ngọc” như sau:
Xxx: Anh cứ đưa giấy tờ rồi tôi sẽ đọc lỗi!

Vấn đề em nêu ra ở đây chỉ xin phép được bổ sung một ý trong khi anh em OF tranh luận với xxx là chúng ta không nên nói xxx làm sai quy trình của ngành khi đòi kiểm tra giấy tờ trước khi thông báo lỗi vi phạm cho chúng ta. Mà nên dựa chắc vào trường hợp được dừng xe để chiến đấu.
Hiểu biết của em có hạn, không dám khua môi múa mép, có gì xin các cụ chỉ giáo.
Em khẳng đinh lại là kinh nghiệm và nghệ thuật tác chiến của các cụ em bái phục lắm.

Chỉnh sửa cuối:

dcfocus

Xe tăng
Cụ đọc toàn bộ thông tư 27/2009/TT-BCA(C11) ngày 06 tháng 05 năm 2009 đi nhé và cụ tự giải đáp câu hỏi của mình ở mục "2. Các trường hợp được dừng phương tiện" phần " V. NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT " thì cụ sẽ có lời giải đáp!
còn cái Thông tư số 60 /2009/TT- BCA ngày 29/10/2009 thì nội dung chỉ là :Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ; Lực lượng Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về giao thông đường bộ trên đường Cao tốc Trung Lương thôi mà cụ!
Theo em hiểu thì thông tư 60 /2009/TT- BCA ngày 29/10/2009 không chỉ dành cho cao tốc Trung Lương đâu cụ ơi. Em không tìm được nó phải nên phải đọc cả cái dự thảo TT 60 Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ. Tới đây thông tư 60 sẽ có sửa đổi. Em nghĩ OF nên nắm chắc cái 60 này phải không cụ! Kính cụ 1 ly

Chỉnh sửa cuối:

dcfocus

Xe tăng
https://docs.google.com/open?id=0BxP2RI54zjG3WGtvQkZaZWVFV28
Đây là thông tư 27/2009 cụ ạ. Em đã bôi đen những vị trí quan trọng.
Em có thể tóm tắt như thế này. Có 1 số và chỉ 1 số trường hợp sau đây xxx được dừng xe.

"V. NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát
trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận
được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ -
đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công
an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên
đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn
bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác
bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham
gia giao thông."

Vậy thì trong trường hợp bình thường, không thuộc những trường hợp trên thì xxx không có quyền dừng xe. Khi không có quyền dừng xe thì cũng đồng nghĩa với việc xxx không có quyền kiểm tra hành chính. Chính ví điều này mà rất nhiều bác trên này, đầu tiên cãi không mắc lỗi mà xxx đã nêu và bắt xxx cũng phải công nhận ta không mắc lỗi đó, khi xxx đã công nhận những vẫn muốn kiểm tra thì không làm đúng thông tư. Ở đây, khi đứng trước cơ quan công quyền, quả thực là dân đen vẫn là dân đen, bởi vậy mới có những cuộc cự cãi nảy lửa diễn ra. Vì khi ta không chứng minh cho xxx là bắt lỗi sai được thì lúc đó sẽ có nhiều chuyện để nói tiếp.
Thêm nữa, trong thông tư cũng có đoạn:
"4. Nội dung kiểm soát
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
...,nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem,sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật,"

Các cụ nhớ nhé. Không bao giờ chúng ta chấp nhận câu trả lời như kiểu "Cứ ký bb đi rồi hôm đi nộp phạt sẽ nhận được ảnh"
Nhưng trong 1 số trướng hợp, đơn cử như việc vượt đèn đỏ, cái này thì em chưa thấy ở đâu nó chụp ảnh cho ta cả. rất khó cãi khi các cụ không rắn hoặc không có cam hành trình. Và rất nhiều trường hợp khác xxx không cho chúng ta xem bằng chứng và nói với chúng ta như kiểu:"không chấp nhận lỗi thì ghi ý kiến vào bb con chuyện ký thì vẫn phải ký" tức là hạ hồi phân giải! Cái này thì xxx làm đúng luật. Ta có quyền của ta, xxx có quyền của xxx.

Chuyện của em hơi lan man, mong các cụ lượng thứ. Nói túm lại thì dân đen vẫn là dân đen thôi, trong luật rất hiếm khi có được những đoạn mang tính "dân chủ", vì vậy mà khi ta đã có 1 ít quyền đó thì hãy cố gắng vận dụng cho bằng sạch :D
Em đồng ý hai tay với Cụ. Vấn đề là khi chiến đấu với xxx chúng ta nên bám vào trường hợp được phép dừng xe chứ ko nên bảo xxx làm sai quy trình dừng xe kiểm soát. Dừng xe sai quy định với xxx làm sai quy trình kiểm soát là hai khái niệm khác nhau phải không cụ! kính cụ 3 ly.

Chỉnh sửa cuối:

dcfocus

Xe tăng
Em đưa ra chủ để thảo luận này để học hỏi các cụ và xem em có hiểu đúng không. Nhưng em luu ý các cụ là khi bị cạp nong chỉ vào mẹt thì chớ có dại mà đưa giấy tờ cho nó cầm mà nó đút túi luôn đấy như cụ gì trên này cảnh báo rồi. Em là em không tin, không sợ và luôn cảnh giác với xxx!

lo1vtn

Xe buýt
nhưng nếu trưng giấy tờ ra cho xxx thì các bác đã cầm con dao đằng lưỡi rùi he he. lúc đó cãi cái lý nó có chân lắm, như anh gì vụ Vĩnh Phúc đó. Lại phải ủy quyền cho Bác Hà vũ thôi. Có thể ta vẫn thắng nhưng sẽ rất lâu sau đó.
Em đi Quảng Ninh xxx HD là chúa hay bắt láo, chú nào non là Anh xin ngay, chẳng lẽ 100 chú cả 100 chú vào OF, ít nhất cũng phải kiếm được 10 chú.
Có lần E về QN xxx HD cũng dừng, lên cũng dừng, Em bực quá xuống chiến luôn về sau một chú xxx già ra chỉ yêu cầu góp ý thái độ lên xuống xe làm việc và rồi cũng ko dám hỏi giấy tờ luôn, vì E ngồi trong xe hạ kính xuống hỏi lỗi gì mà dừng xe chú xxx trẻ cuống quá nói không thắt dây an toàn, E bảo ông nhìn lại đi.
Em về nói chuyện với đứa bạn xxx cục bảo chiến đấu cho lần sau nó chừa cái tội bắt láo ăn bẩn. Nhưng nó bảo ông ơi chẳng thay đổi được gì đâu cần câu cơm của chúng nó, chú nào non thì nộp thôi.

dcfocus

Xe tăng
nhưng nếu trưng giấy tờ ra cho xxx thì các bác đã cầm con dao đằng lưỡi rùi he he. lúc đó cãi cái lý nó có chân lắm, như anh gì vụ Vĩnh Phúc đó. Lại phải ủy quyền cho Bác Hà vũ thôi. Có thể ta vẫn thắng nhưng sẽ rất lâu sau đó.
Em đi Quảng Ninh xxx HD là chúa hay bắt láo, chú nào non là Anh xin ngay, chẳng lẽ 100 chú cả 100 chú vào OF, ít nhất cũng phải kiếm được 10 chú.
Có lần E về QN xxx HD cũng dừng, lên cũng dừng, Em bực quá xuống chiến luôn về sau một chú xxx già ra chỉ yêu cầu góp ý thái độ lên xuống xe làm việc và rồi cũng ko dám hỏi giấy tờ luôn, vì E ngồi trong xe hạ kính xuống hỏi lỗi gì mà dừng xe chú xxx trẻ cuống quá nói không thắt dây an toàn, E bảo ông nhìn lại đi.
Em về nói chuyện với đứa bạn xxx cục bảo chiến đấu cho lần sau nó chừa cái tội bắt láo ăn bẩn. Nhưng nó bảo ông ơi chẳng thay đổi được gì đâu cần câu cơm của chúng nó, chú nào non thì nộp thôi.
Kính cụ! em có lần quá tốc độ, biết sai xxx đòi kiểm tra giấy tờ em còn không đưa cơ, em bảo cứ bình tĩnh tôi sẽ đưa nhưng chưa phải ngay lúc này. Cứ từ từ. xxx tức quá mà chả làm gì được em. Em không cãi nhưng cũng không đưa giấy tờ cho nó, cứ thong thả cho nó cáu điên lên. he he Kính cụ một ly!

ndkhoivtv

Xe tăng
Cái tiêu đề thật quá phản cảm! Mời cụ chủ thớt ly vang cho chóng đỏ...

USS

Xe tải

cxcanh

Xe buýt
Sống tốt cũng khó lắm....haiiiiiiiiiizzzzzz

ndkhoivtv

Xe tăng
Em xin cụ hòn đá nhỏ thôi. Càng hiểu xxx thì cơ hôi chiến thắng càng cao cụ ạh
Có thể mục đích của cụ khi lập thớt nó khác nhưng cái tiêu đề cụ lại phản ánh "như đúng rồi" sẽ khiến nhiều người hiểu lầm!

dcfocus

Xe tăng
Có thể mục đích của cụ khi lập thớt nó khác nhưng cái tiêu đề cụ lại phản ánh "như đúng rồi" sẽ khiến nhiều người hiểu lầm!
Vâng, em sai sót quên thêm dấu hỏi vào tiêu đề mà ko biết sửa thế nào cụ àh.

Chidiudiu

Xe điện
mịe... nghe cái tiêu đề giật mình tưởng trước đây mình toàn cãi láo với xxx....:P

usb2006

Xe hơi
Mời cụ đọc nhé (trích thông tư 27/2009 của bộ công an):
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
b) Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
- An toàn, đúng quy định của pháp luật;
- Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
- Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.

SmallRiver

Xe điện
USS nói:
Kiểm tra xong không thấy giề thì họ cho cụ lướt chứ sao. Em dự là thế!
Vâng, tất nhiên là thế rồi cụ! Em bị một lần, xxx dừng xe, em hỏi lý do dừng xe, xxx hỏi lại là sao anh lại hỏi thế, em bảo theo TT 27... xxx nói luôn: à thế này anh ạ, chúng tôi nhận được tin báo từ quần chúng rằng có 1 số lượng hàng cấm đang được vận chuyển qua đây... đề nghị anh hợp tác! Hic, chịu thôi!