[Thảo luận] Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy tờ trước khi thông báo lỗi vi phạm

nvduc81

Xe buýt
Nếu em là xxx em sẽ bảo chúng tôi nghi ngở xe này không có giấy tờ hợp lệ, yêu cầu lái xe xuất trình giấy tờ để kiểm tra.
(Nếu lái xe hỏi căn cứ vào đâu mà ông nghi ngờ thì em bảo là căn cứ vào thái độ của lái xe, tôi thấy anh có thái độ sợ sệt)

dcfocus

Xe tăng
mịe... nghe cái tiêu đề giật mình tưởng trước đây mình toàn cãi láo với xxx....:P
Cụ không giật mình đâu. Em nghiên cứu kỹ lắm rồi đấy, em dự là cụ toàn cãi láo thật. Em viết là viết Luật quy định quyền của xxx chứ ko viết thực tế xxx làm việc trên đường cụ Àh

dcfocus

Xe tăng
Mời cụ đọc nhé (trích thông tư 27/2009 của bộ công an):
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
b) Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
- An toàn, đúng quy định của pháp luật;
- Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
- Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.
Kính thưa cụ, không những tt 27 em có 1 bản in để trên xe ngoài ra còn có ND 27 CP, ND 34CP, TT 47 BCA. Em viết là muốn đóng góp một chút với các cụ OF nắm chắc mà chiến đấu chống lại sự tàn bạo của xxx cụ ợ. Còn cái TT 60 nữa cần nghiên cứu cho kỹ thì chiến mới mạnh được !

dcfocus

Xe tăng
Vâng, tất nhiên là thế rồi cụ! Em bị một lần, xxx dừng xe, em hỏi lý do dừng xe, xxx hỏi lại là sao anh lại hỏi thế, em bảo theo TT 27... xxx nói luôn: à thế này anh ạ, chúng tôi nhận được tin báo từ quần chúng rằng có 1 số lượng hàng cấm đang được vận chuyển qua đây... đề nghị anh hợp tác! Hic, chịu thôi!
Nếu mà xxx nói như thế thì quá tốt rồi, tức là tay đua không có lỗi, còn đã là oto thì giấy tờ thường đầy đủ chứ. Em mà đi đường gặp xxx nói thế thì cho chúng mày kiểm tra thỏa mái. Kiểm tra xong mà không nói lời: "cảm ơn anh đã giúp đỡ lực lượng cảnh sát thực hiện nhiệm vụ" thì em chửi cho muối mặt!!

lo1vtn

Xe buýt
không có lỗi kiểm tra giấy tờ đầy đủ mời A đi thì ok Em cho kiểm tra ngay. Nhưng nhiều xxx nó đểu vậy lên mới phải bật ghi âm ghi hình. không cầm giấy tờ rồi nó lại bảo Anh vi phạm đè vạch cách đây 20km (chụp = môm thôi). lúc ấy mình lại phải đợi hình ảnh và cả giấy tờ của mình nữa lâu phết he he. Nên chăng mình chỉ cầm trên tay giấy tờ và nói là đầy đủ và đợi hình ảnh nhỉ hehe. Có chút kinh nghiệm nào AE OF chia sẻ để cùng nhau tự tin trên đường thôi. từ ngày vào OF Em tự tin lên nhiều khi đối mặt với xxx mắt nhìn thằng không sợ sệt ha ha.

ndkhoivtv

Xe tăng
Vâng, em sai sót quên thêm dấu hỏi vào tiêu đề mà ko biết sửa thế nào cụ àh.
Sau 10 suất "bún chả" tiếp tới... nhà cháu sẽ mời lại rượu cụ! Kính.

dcfocus

Xe tăng
không có lỗi kiểm tra giấy tờ đầy đủ mời A đi thì ok Em cho kiểm tra ngay. Nhưng nhiều xxx nó đểu vậy lên mới phải bật ghi âm ghi hình. không cầm giấy tờ rồi nó lại bảo Anh vi phạm đè vạch cách đây 20km (chụp = môm thôi). lúc ấy mình lại phải đợi hình ảnh và cả giấy tờ của mình nữa lâu phết he he. Nên chăng mình chỉ cầm trên tay giấy tờ và nói là đầy đủ và đợi hình ảnh nhỉ hehe. Có chút kinh nghiệm nào AE OF chia sẻ để cùng nhau tự tin trên đường thôi. từ ngày vào OF Em tự tin lên nhiều khi đối mặt với xxx mắt nhìn thằng không sợ sệt ha ha.
Cụ nói chuẩn. Em toàn làm thế ! xxx chả làm gì được em

wersd

Xe hơi
Vâng, tất nhiên là thế rồi cụ! Em bị một lần, xxx dừng xe, em hỏi lý do dừng xe, xxx hỏi lại là sao anh lại hỏi thế, em bảo theo TT 27... xxx nói luôn: à thế này anh ạ, chúng tôi nhận được tin báo từ quần chúng rằng có 1 số lượng hàng cấm đang được vận chuyển qua đây... đề nghị anh hợp tác! Hic, chịu thôi!
Liệu đây có phải 1 cách lách của xxx khi các cụ lôi TT 27 ra không ? Nếu vậy xxx chỉ cần nói là có quần chúng báo là bài TT 27 của các cụ nhà mình hết phép ah ? Nhỡ may xxx " báo mồm " thì sao ?

Ít nhất xxx phải có gì chứng minh nữa chứ các cụ nhể?

harrynh

Xe điện
Nếu em là xxx em sẽ bảo chúng tôi nghi ngở xe này không có giấy tờ hợp lệ, yêu cầu lái xe xuất trình giấy tờ để kiểm tra.
(Nếu lái xe hỏi căn cứ vào đâu mà ông nghi ngờ thì em bảo là căn cứ vào thái độ của lái xe, tôi thấy anh có thái độ sợ sệt)
nghĩa là cụ nhìn thấy em có thái độ sợ sệt khi em đang lái xe ạ, quá siêu. Mặt khác đấy ko phải là lỗi để dừng xe ktra giấy tờ cụ nhé.

harrynh

Xe điện
CỤ yêu cầu đưa bằng chứng tin báo ra, lập biên bản về việc có tin báo có hàng cấm xem xxx có dám ký vào ko? Tin báo do ai? báo theo cách nào? Nếu ko đúng thì sao? CSGT có được quyền kiểm tra hàng hóa trên xe ko? em dự là xxx chả im ngay, bố láo bố lếu. Híc, hay cụ bảo là : nếu như vậy tôi bảo vợ anh (xxx) ngủ với 10 thằng anh có về hỏi vợ anh ko?

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
K
5. Xử lý vi phạm

.
2 khái niêm khác nhau mà cụ
Khái niệm thứ nhất: dừng phương tiện, điều kiện và các bước để dừng phương tiện.
khái niệm thứ 2: xử lý vi phạm, tức là khi đã xác định vi phạm thì là cách xử lý.

windys

Xe tăng
Thi thoảng phải cãi nhau với xxx, thì em bảo thế này

Công an chỉ đươc phép dừng khi có lỗi, và kiểm tra hành chính khi có lệch.
Nếu chưa công bố lỗi, mà tôi chưa chấp nhận lỗi, thì vẫn có nghĩa là tôi không có lỗi, các a k được phép kiểm tra.
Không có chuyện thỏa thuận đưa giấy tờ đầy đủ thì cho đi là đưa đâu. Mà k được phép xem. Hehe

trongkhanh09

Xe tăng
Em nghiên cứu thông tư 27, Phần II - Nhiệm vụ, quyền hạn..., Điều 2 có đoạn như thế này:

"a) Được dừng các phương tiện giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là phương tiện); kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện, giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về vận tải."

Như vậy là CA được phép dừng xe kiểm tra giấy tờ??

buicongchuc

Tháo bánh
Nếu gặp trường hợp đó em sẽ nói thế này: Anh dựa vào đâu mà nghi ngờ xe tôi không có giấy tờ hợp lệ? Hay anh nghĩ anh là xxx anh có thể thích dừng xe nào thì dừng? Anh đừng có lạm quyền, tôi sẽ kiện anh tội lạm quyền, gây phiền hà, quấy nhiều người dân! Tôi có thể gọi ngay cho số máy đường dây nóng BCA (06942877 - 0694293 - 06941224) hoặc Cục CSGTĐB (06942608 - 0439423011).

dcfocus

Xe tăng
CỤ yêu cầu đưa bằng chứng tin báo ra, lập biên bản về việc có tin báo có hàng cấm xem xxx có dám ký vào ko? Tin báo do ai? báo theo cách nào? Nếu ko đúng thì sao? CSGT có được quyền kiểm tra hàng hóa trên xe ko? em dự là xxx chả im ngay, bố láo bố lếu. Híc, hay cụ bảo là : nếu như vậy tôi bảo vợ anh (xxx) ngủ với 10 thằng anh có về hỏi vợ anh ko?
Cụ chuẩn quá ah!

buicongchuc

Tháo bánh
Vậy xin mời các anh kiểm tra xe tôi, nếu có hàng cấm tôi sẽ xuất trình giấy tờ xe cho các anh lập BB. Nếu không có hàng cấm, tôi cũng sẽ xuất trình giấy tờ cho các anh lập BB và ghi rõ lý do dừng xe tôi và xe tôi không có hàng cấm như lời "quần chúng xyz báo", tôi sẽ kiện "quần chúng xyz" tội vu khống quấy nhiễu tôi.

harrynh

Xe điện
Vậy xin mời các anh kiểm tra xe tôi, nếu có hàng cấm tôi sẽ xuất trình giấy tờ xe cho các anh lập BB. Nếu không có hàng cấm, tôi cũng sẽ xuất trình giấy tờ cho các anh lập BB và ghi rõ lý do dừng xe tôi và xe tôi không có hàng cấm như lời "quần chúng xyz báo", tôi sẽ kiện "quần chúng xyz" tội vu khống quấy nhiễu tôi.
Các ông cứ bám vào "quần.....chúng" mà "quấy.....nhiễu" à.