[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

pain

Xe ba gác
Hôm nay em đc ngồi uống rượu với 1 cựu binh vị xuyên, lính thông tin, nằm hang Làng lò từ 84 đến hết 86 mới về. Ngày 11 tháng 7 tới cũng sẽ đi Hà giang thắp hương. Chắc thể nào cung họp mặt với cụ VX. Bác ấy còn khoe ảnh đi tìm hài cốt đồng đội thông qua..quả trứng. chả là lúc oánh nhau chả kịp làm dấu mộ đồng đội nên các bác ấy lấy quả trứng sống đặt nghiêng lên cái que gì đó. Sau mấy chục năm quả trứng vẫn còn đó. Em nhìn qua đt của bác ấy cũng thấy rõ 1 quẢ trứng trắng tinh. Cụ VX vào xác nhận vụ này cho em với.
Cụ làm em ngã ghế rồi=))

emngheo

Xe hơi
con số ấn tượng quá

Hôm nay em đc ngồi uống rượu với 1 cựu binh vị xuyên, lính thông tin, nằm hang Làng lò từ 84 đến hết 86 mới về. Ngày 11 tháng 7 tới cũng sẽ đi Hà giang thắp hương. Chắc thể nào cung họp mặt với cụ VX. Bác ấy còn khoe ảnh đi tìm hài cốt đồng đội thông qua..quả trứng. chả là lúc oánh nhau chả kịp làm dấu mộ đồng đội nên các bác ấy lấy quả trứng sống đặt nghiêng lên cái que gì đó. Sau mấy chục năm quả trứng vẫn còn đó. Em nhìn qua đt của bác ấy cũng thấy rõ 1 quẢ trứng trắng tinh. Cụ VX vào xác nhận vụ này cho em với.
Mấy chục năm thì thân xác cũng kg còn chứ nói giề quả trứng đứng trên đầu đũa. :))

Đây là phép tìm người bằng trứng. Khi đến địa điểm nghi chôn cất thì người ta tổ chức cúng rồi chọn các vị trí nghi mà đặt quả trứng lên đầu đũa tại điểm đấy. Nếu trứng đứng được thì đó chính là chỗ chôn cất..... Đấy là em hóng hớt chứ chưa chứng kiến lần nào nên cũng bán tin bán nghi (vì chẳng có giề khoa học cả).

Mazspeed

Xe container
Mấy chục năm mà trứng vẫn còn thì chắc chắn là... trứng Tàu :)) :)) :)).

vị xuyên 84

Xe hơi
Đặt quả trứng lên cái que để tìm mộ theo phương pháp của các nhà ngoại cảm nhưng em cũng không tin lắm.Thời bọn em không có đánh dấu bằng trứng đâu cụ ạ, vì không có trứng mà nếu có trứng thì lính bọn em đem ra luộc để chén thôi. Hôm qua em vừa ngồi họp bàn với hội của bên em thống nhất đi Vị Xuyên hôm 11-7 vào lúc 6 giờ sáng. Chắc là trong hội bọn em có cụ này nhưng em không biết là ai.

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
Đặt quả trứng lên cái que để tìm mộ theo phương pháp của các nhà ngoại cảm nhưng em cũng không tin lắm.Thời bọn em không có đánh dấu bằng trứng đâu cụ ạ, vì không có trứng mà nếu có trứng thì lính bọn em đem ra luộc để chén thôi. Hôm qua em vừa ngồi họp bàn với hội của bên em thống nhất đi Vị Xuyên hôm 11-7 vào lúc 6 giờ sáng. Chắc là trong hội bọn em có cụ này nhưng em không biết là ai.
Hic. Loằng ngoằng phết. Bác ấy còn chụp hình lại bằng đt rồi cho em xem. Bác ấy tên Tường, lính Từ liêm, làm lính thông tin hữu tuyến. Hôm qua thì bác ấy còn đang ngồi nhậu ở Cửa đại với em chứ ko họp với cụ Vx đc

747

Xe tăng
À thêm 1 chi tiết là hồi đó có thời gian lính tráng thừa rượu uống vì rượu đc mang lên rất nhiều để rửa xác liệt sỹ...trên bàn nhậu ngà ngà, em nghe ko có rõ. Vụ này đúng ko cụ VX.

vị xuyên 84

Xe hơi
À thêm 1 chi tiết là hồi đó có thời gian lính tráng thừa rượu uống vì rượu đc mang lên rất nhiều để rửa xác liệt sỹ...trên bàn nhậu ngà ngà, em nghe ko có rõ. Vụ này đúng ko cụ VX.
Hi..hi cụ ấy chém đấy ạ, hồi tháng 10 năm 84 khi tướng Hoàng Đan lên thăm chiến sĩ ở hang Làng Lò bọn em còn phải mời cụ uống rượu cồn pha nước và cho mấy viên polyvitamin vào cho giống rượu cam Hà Nội. Còn các liệt sỹ về thì quấn tăng để ở bờ suối tối vận tải chuyển về, nếu có dùng rượu lau rửa cho liệt sĩ thì chỉ có ở dưới Hà Giang thôi.

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Em tham gia chuyện các cụ tý !

Năm kia sếp em đi tìm hài cốt đồng đội trên 233, tuy không cần nhà ngoại cảm nhưng cũng thấy có gì đó thần bí lắm !

Một người lính hy sinh trong ngách đá, lúc tìm vào mang ra bộ xương còn nguyên, ngồi co quắp đúng như tư thế đang trong hang.

Chuyện quả trứng thì em cũng nghe y như cụ Gấu đấy, chỗ em có một người chuyên tìm mộ kiểu đó nhưng em chưa nhìn tận mắt bao giờ nên cũng ...bán tín bán nghi như cụ.

747

Xe tăng
Hi..hi cụ ấy chém đấy ạ, hồi tháng 10 năm 84 khi tướng Hoàng Đan lên thăm chiến sĩ ở hang Làng Lò bọn em còn phải mời cụ uống rượu cồn pha nước và cho mấy viên polyvitamin vào cho giống rượu cam Hà Nội. Còn các liệt sỹ về thì quấn tăng để ở bờ suối tối vận tải chuyển về, nếu có dùng rượu lau rửa cho liệt sĩ thì chỉ có ở dưới Hà Giang thôi.
Thì em cũng đọc mấy bài trước của cụ về vụ...khan rượu và có hỏi lại bác ấy. Ai ngờ bác ấy quá chén lại chém lại em rồi.
Thêm vụ này cần được bác VX xác minh là hồi đó mình có chế lại 2 quả DKU (bác ấy nói là lấy từ ngư lôi chống tầu) vốn chỉ chạy đc 16km nay thành 160km gì đó. phệt 1 quả bay sang 1 nông trường chè bên kia, cháy 7 ngày,7 đêm..nên nóa..sợ. Vụ nài em ko tin lém. Dư mà cũng cứ hỏi cho biết. =)

vị xuyên 84

Xe hơi
Đây ạ vụ DKU của cụ đây, bài này của bác pb47vp vốn là sỹ quan pháo binh của sư 313 người đã chỉ huy bắn vụ DKU đấy ạ. Cụ CCB này lẫn lộn giữa pháo nổ và M72 đạn cháy của lính hóa học mang lên Vị Xuyên hồi đó. Mà đạn M72 cháy ác lắm nhưng cháy 7 ngày thì ko có đâu họa có mà cháy rừng mới cháy được như vậy mà hồi đó pháo 2 bên bắn núi còn toàn đá vôi lấy đâu ra rừng

Có một loại vũ khí ta đã sử dụng ở mặt trận VX, và cũng sử dụng một lần duy nhất sau đó phải đưa về nhà máy gang thép thái nguyên để đầu thai lại đó là Đ Z U (bom bay). Do 2 bác ở học viện KTQS nghiên cứu và mang ra thử nghiệm.Được đưa nên tầm tháng 2/85. Trận địa đặt ở đầu trên của sân bay Phong Quang, mục tiêu bắn là đồn công an của chúng.Do tôi cùng bác Thảo 168 chỉ huy bắn phát đầu lệch trái 40 li giác, xa 300m, bắn phát 2 sang tận bên nhà máy cao su, phát ba đạn ko nổ, phát 4 tụt xuóng trúng đường mòn Là na đầu 233, phát này mà tụt khoảng 400m thì rơi vào đồi chuối, địch ở khu này chắc phải tự rút. bắn phát 5 đạn lại ko nổ,sau đó thì dừng hẳn, giàn bắn bàn giao cho f 313, tôi chờ mãi đến 1994 chả thấy ai đến nhận đành báo cáo f đưa về TN. Phải chăng loại này mà thành công thì tốt biết mấy,chỉ tôị tản mát quá lớn, nếu ko tên địch nào ko chết thì chắc cũng phải đi Trâu Quì, bác nào đã nhìn thấy hố đạn ở Nà la chưa?

Chã Nhỏ

Xe điện
cháu mạn phép lấy ảnh của quân sử để minh học cho bác VX ạ

Cup 70 cánh én

Xe tải
Hehe...thời đó mà có rượu để tắm rửa cho liệt sĩ thì đúng là.....
Cồn sát trùng còn thiếu nữa là rượu! :D
Có bận tụi em khiêng liệt sĩ từ rừng ra ngoài lộ để xe đưa về cứ hết chẵn 3 ngày! Nước không có mà lau cho LS chứ đừng nói rượu! Lão nào bốc phét kinh niên!

747

Xe tăng
thôi xong. em bị chăn gà rồi. lên đây ngồi nghe các cụ phán thấy hấp dẫn và chính xác hơn. Ngồi bàn nhậu xem ra ko phải cách moi thông tin tốt rồi. :v

TanLM

Xe tải
Cám ơn các Cụ trên này đã cho E mở rộng tầm tư tưởng và những hiểu biết thêm, có những chuyện mà bây giờ E mới biết mặc dù lúc đó (1979) E cũng đang học cấp 1 ở Thủ đô
E thấy các Cụ có kế hoạch thăm chiến trường xưa (Hà Giang) vào ngày 11/7 còn bên E 5 người có kế hoạch đi Lũng Cú 4 ngày (7,8,9,10), nếu Cụ cho phép chúng E tham gia cùng đoàn thì bên E sẽ rời lịch sang lịch đi của các Cụ để học hỏi nhiều hơn
Thông tin đoàn bên E
5 man, tuổi từ 43 đến 56 (E ít tuổi nhất), giảng viên ĐH ở HN, đi 1 xe oto 7 chỗ

Mong thông tin của Cụ

vị xuyên 84

Xe hơi
Em mời các cụ đi cùng bọn em chứ có gì đâu. Kế hoạch của bọn em là 6g sáng 11 xuất phát ở Công viên Tuổi Trẻ Võ Thị Sáu, lên đến Vị Xuyên khoảng 3-4g chiều, ở thị trấn Vị Xuyên chơi và giao lưu với anh em đồng đội, bọn em đã đặt phòng ở khách sạn Hương Trà. Sáng 12 thì 8g bắt đầu làm lễ thắp hương tưởng niệm và lễ cầu siêu cho các Liệt sĩ tại nghĩa trang Vị Xuyên. Đến 10 giờ thì kéo nhau về hội trường khách sạn Hương trà nghe thủ trưởng Cam nguyên sư phó sư 356 phát biểu và các anh em giao lưu. Đến 12 giờ thì liên hoan và chiều 12 lên Đài tưởng niệm tại ngã ba Thanh Thủy thắp hương. Tối 12 đoàn em lại về HN nhưng ai thích ở lại chơi và đi lên các điểm cao thì ở lại hôm sau về. Nếu các cụ đi cùng thì vui quá....có gì cụ cứ phôn cho em theo số 0982620092.

TanLM

Xe tải
Em mời các cụ đi cùng bọn em chứ có gì đâu. Kế hoạch của bọn em là 6g sáng 11 xuất phát ở Công viên Tuổi Trẻ Võ Thị Sáu, lên đến Vị Xuyên khoảng 3-4g chiều, ở thị trấn Vị Xuyên chơi và giao lưu với anh em đồng đội, bọn em đã đặt phòng ở khách sạn Hương Trà. Sáng 12 thì 8g bắt đầu làm lễ thắp hương tưởng niệm và lễ cầu siêu cho các Liệt sĩ tại nghĩa trang Vị Xuyên. Đến 10 giờ thì kéo nhau về hội trường khách sạn Hương trà nghe thủ trưởng Cam nguyên sư phó sư 356 phát biểu và các anh em giao lưu. Đến 12 giờ thì liên hoan và chiều 12 lên Đài tưởng niệm tại ngã ba Thanh Thủy thắp hương. Tối 12 đoàn em lại về HN nhưng ai thích ở lại chơi và đi lên các điểm cao thì ở lại hôm sau về. Nếu các cụ đi cùng thì vui quá....có gì cụ cứ phôn cho em theo số 0982620092.
cám ơn lòng nhiệt thành của Cụ, thế hóa ra Cụ nhà ở VTS à, E gần nhà Cụ đấy, số 8 Lê Thanh Nghị, E sẽ nói chuyện với các AE và chốt lịch với Cụ nhé
à cho E hỏi nếu Cụ ở đó thì chắc biết A.Chính mà cũng là thương binh trong mặt trận biên giới 1979 mà giờ 2 VC basn phở trước cổng BV Thanh Nhàn nhỉ (chỗ đang làm cống ngầm còn mỗi mình nhà A ý bán phở thôi)

bizviet

Xe điện
Năm 79 mà mỗi điểm cao có 1 khẩu này + 1 ba lô đạn thì đỡ quá nhỉ

khải23c0545

Xe tăng
Ai biết Cựu binh F356 này hem

Trạng thái
Thớt đang đóng