Chọn điện thoại loại nào? - Vấn đề về nhận thức.

vietmms

Xe hơi
Đồng ý một phần với cụ chủ.

Giờ tìm được con chạy WM khó quá, có lẽ đã hết thời? Về khoản sync với outlook thì chẳng có OS nào bì được với WM.

tranlinhnam

Xe đạp
chụp ảnh đt có những cái lợi mà không phải cái máy chụp ảnh chuyên dụng nào cũng có, đó là luôn mang theo bên mình!

bes

Xe lăn
Em đọc bài bên tinh tế về những khó khăn mà Windows Phone đang gặp phải là vấn đề về nhận thức.
Có một cụ nhận xét em thấy rất đúng ở nước mình hiện nay.
Em trích để các cụ cùng fun một tí (em chỉnh lại cho dễ đọc):

Đối với IOS chắc không cần nói gì thêm vì dường như nó tạo nên xu hướng trong cả phần cứng và phần mềm.
Không thể phủ nhận sự thành công của Android là nhờ kho app và HĐH nhưng cá nhân em thì nghĩ là1lượng lớn máy Android bán chạy là vì nó nhiều mẫu mã, nhiều chủng loại và có nhiều mức gía chấp nhận được.
Đơn cử 3 ví dụ sau:
1. Theo 1 thống kê đã được đăng trên tinhte.vn thì 50% người sử dụng Iphone chưa từng cắm Iphone vào máy tính.
2. Ngày hôm qua em bán 8 máy galaxy y. Đến khi cài máy cho khách em hỏi anh chị có xài gmail không để em cài vào máy để lên market tải phần mềm
5/8 người không sử dụng email
7/8 người hỏi market là gì
8/8 người không biết android là gì và cũng không quan tâm. (cái họ quan tâm là "Cái galaxy Y của samsung nó quảng cáo nhiều đâu hả em?"​
Cá biệt có người từ sáng tới tối quay lại hỏi em chỉ cho chị cách lưu danh bạ, chỉnh độ sáng màn hình.....
3. Cái thằng khỉ kĩ thuật bên em thậm chí còn không biết RIM OS là gì và cách load phần mềm hay up rom cho BB
Vậy thật ra thì vì đâu mà lượng máy Android, Iphone bán ra nhiều....? Quan điểm cá nhân của em là "nhận thức" người dùng về chiếc điện thoại họ mua chứ chả phải vì HĐH hay OS như anh em tinhte chúng ta hay thảo luận. ( tất nhiên em không nói tất cả mọi người đều giống vậy nhưng mà chắc chắn là sẽ có 1 lượng không nhỏ"
Với cái giao diện Metro UI đấy thì em cứ đố MS bán được cái đt nào cho mấy em xiteen dâu tối ngày "tự sướng" rồi photoshop cho mấy thứ nó "căng, trắng" ra rồi set wall, hay là mấy mẹ đốp chụp hình thằng cu, con tí với cả lão gìa nha mẹ để trưng bày sau đó lên văn phòng quảng cáo happy family.
Hi vọng MS và RIM sẽ thay đổi được nhận thức người dùng để em gặp được nhiều người xài BB mà giao lưu chứ cả cái siêu thị điện thoại bự chành bành mà có mình em xài BB. Có thằng còn kêu "9700 của mày xài không bằng X2-01 của tao" có điên không chứ.
Có gì ghê gớm quá đâu,
Đầy mợ lái xe ôtô mà không biết bugi ở đâu..
Đầy mợ không biết gạt mưa/sấy gương ntn...
Đầy cụ không biết hết các tính năng của xe...
Đầy cụ không biết thay lốp sơ cua ra sao...
Những ví dụ về điện thoại của cụ em thấy hết sức bình thường.

Có thằng còn kêu "9700 của mày xài không bằng X2-01 của tao" có điên không chứ.
Có khi thế thật - tùy thuộc hoàn cảnh và thời điểm :))
Khi đường tắc tịt đi Kia Morning sướng hơn BMV X6 đấy :P

Chỉnh sửa cuối:

thuyuae

Xe buýt
thì hầu hết là mua về để phục vụ công việc, với mục đính sở thị là cái tôi cá nhân thôi mà cụ, nhiều người dùng máy mà hỏi phiên bản, hệ điều hành gì còn tèo không biết gì cơ, chuyện thường như ở phường ý mà

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Bây giờ là Windows Phone cụ ợ.
Đồng ý một phần với cụ chủ.

Giờ tìm được con chạy WM khó quá, có lẽ đã hết thời? Về khoản sync với outlook thì chẳng có OS nào bì được với WM.

kdrongviet

Xe buýt
Website
thuymocgroup.com
Em dùng một con Iphone 2 và 1280.
Con Iphone 2 thì mục đích giờ chỉ làm danh bạ đt và thỉnh thoảng đi đường dùng để ghi âm và chụp ảnh, còn nghe gọi là 1280 ợ :D
Nói Iphone 2 dùng hệ đh gì, hay chức năng gì cao siêu hơn danh bạ, ghi âm và chụp ảnh thì em chệu ạ :D

xherox

Xe điện
Nhiều người mua điện thoại theo quảng cáo,theo cộng đồng mà.Cái đấy cũng là chuyện thường,mỗi người am hiểu 1 lĩnh vực khác nhau.Người ta thích thì người ta mua về để nghe gọi nhắn tin thôi cũng là ý thích rồi/

vietmms

Xe hơi
Bây giờ là Windows Phone cụ ợ.
Vâng cụ.

Em vẫn trung thành với con TyTn II (WM), thấy nó phục vụ tốt cho công việc. Sync các trường của outlook cực chuẩn, kể cả các trường người dùng tự tạo (user 1, user 2 v.v...), chứ không lộn xộn như symbian của nokia (nhất là nokia sử dụng hệ điều hành anna - siêu lởm), .

Hệ điều hành nào cũng thế, khi biết cách sử dụng hết tính năng của chiếc máy thì đều thú vị cả. Mỗi OS đều có cái hay riêng, miễn là phù hợp với mình.

Chỉnh sửa cuối:

_MBBG_

Xe điện
sài galaxy note rồi ko cụ nào muốn cầm chứ đừng nói là dùng iphone

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Thế mới bảo dùng điện thoại nào là do nhận thức.
Và bọn windows phone nói vấn đề của họ không phải về mặt hệ điều hành tốt hay dở mà là ở tâm lý người dùng có muốn thương hiệu của họ hay không?
Kiểu như cùng một tính năng nhưng cái khăn voan đắt lòi của Hermes vẫn đông người mua.

bttdtt

Xe hơi
Tùy ý thích người sử dụng thôi mà cụ. Không biết sử dụng thì đã có người khác làm cho.
Em thì dùng qua gần hết các HĐH điện thoại (Symbian, Palm, WM, RIM, Ios, Android) nhưng giờ muốn 1 cái đt kiểu Nokia 88/ Mot Aura mà ko có hãng nào ra điện thoại mới kiểu như thế (game, web, giải trí, công việc ... dùng pad với tab thôi :) ).

move

Xe tăng
quan trọng là các hãng đt, các hệ đh đang đc ưa chuộng đánh đc vào tâm lý người tiêu dùng.

còn ai dùng loại nào thì kệ người ta thôi, tiền của họ, họ có quyền quyết định

Tranbinh

Xe hơi
Em dùng cũng qua nhiều điện thoai ,nếu nhu cầu nghe gọi thì em thấy con NOKIA 1200 hay 1208 là OK rồi PIN được lâu. Nhưng mà tính em hay vọc cá nhân hóa cái điện thoại của mình , Up rom, hay cook rom làm một bản ROM bỏ thêm bớt một vài ứng dụng, theo ý mình, chí ít cũng làm lại cái giao diện ( theme ) ngay con C2-00 em cũng phải làm Theme khác cho nó, vì vậy em hay dùng loại có hệ điều hành để vọc - (điện thoại về tay em chỉ sau 2-3 ngày là giao diện, hay phần mềm nó đã khác với lúc mua rồi :P), chứ thực ra nghe nhạc hay chụp ảnh cũng ít khi dùng điện thoại

ktphong

Xe tăng
Cụ chủ topic xài BB à, thế có xài server BB ko, hay cài mấy thứ push mail vớ vẩn?

BB trước đây hơn hẳn các dòng máy điện thoại khác nhờ có bàn fim qwerty và hệ thống mail server. Hiện nay, những thế mạnh này ko còn nữa vì giờ ngta nghĩ đến đám mây rồi, chơi làm gì với BB cho tốn tiền phí server? Nói thật với cụ chủ, bỏ cái bàn phím cứng qwerty đc thiết kế hợp lý và bấm thích tay của BB ra, BB chẳng còn gì mà so với các đối thủ khác hết.

Vì sao ngta thích màn hình to, chụp ảnh đẹp mà ko care đến những vấn đề về kỹ thuật như HĐH, rom, hack,... vì đơn thuần ngta sử dụng chứ ko phải mua máy về nghịch phần cứng, phần mềm. Tiện dụng, đẹp, có nhiều trò giải trí là tiêu chí lựa chọn máy.

Cu Sut

Xe buýt
Em nói thật là với em, tiêu chí của người dùng điện thoại là sự tiện lợi. Em dùng đủ loại vì nói thật là em đoảng hay mất đt lắm, nhưng em chả quan tâm nó là hệ điều hành gì, chip gì... Em chỉ cần biết những nhu cầu của em như gọi đt,sms, chụp ảnh, email, web, fb có dùng được không, có dễ sử dụng không. Chỉ có thế thôi. Dễ dùng, thuận tiện, đẹp mắt, nên nói thật giờ em kết mỗi apple vì nó đáp ứng được các tiêu chí đó. Chứ giờ các cụ hỏi nó là loại gì, hệ điều hành gì thì em chịu và em cũng chả quan tâm đâu ạ.

Trước khi dùng iphone, em dùng bb 9000, khá hài lòng so với các dòng khác. Nhưng khi sờ vào ip rồi thì em cho bb về hưu. Em xin lỗi vì nghe hơi phũ với rim nhưng thật lòng đấy ạ.
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng em lại có thêm tiêu chí đủ dùng theo nhu cầu, nên vẫn tiếc tiền chưa mua iPhone, vẫn dùng Nokia cỏ. Riêng về tiêu chí tiện lợi dễ dùng thì các sản phẩm của Apple đúng là số một.

Bài mà cụ chủ thớt cóp về là của một ông kỹ thuật, dè bỉu dân dùng điện thoại mà không biết gì về kỹ thuật, em thấy hơi nực cười. Không biết ông ấy có biết gì về kỹ thuật trồng lúa không mà vẫn xơi cơm đều???!!! Lại còn dè bỉu chuyện người ta chụp ảnh gia đình lên máy để khoe, đúng là bới chuyện ra để biện luận cho suy nghĩ của mình.

yinglinhn

Xe tải
Em cũng thích như cụ này :)
Dưng cơ mà, em thích cái nào gọi đt, sms, chụp ảnh, nghe nhạc, lướt web và đặc biệt là pin lâu... Chờ mãi chẳng thấy con nào như thế... :(
Em dùng cái 9780, yêu cầu như cụ nêu trên, pin lúc nào cũng phải 5 ngày,chỉ nghe gọi không thì ~1 tuần cụ ợ. Tháng trước em đăng ký BIS BES thì pin được 3 ngày.
Dưng mờ so với IP4 của ông bạn thì IP giữ giá quá, mua mới cùng thời điểm gần ngang giá nhau.haizzz

cangseu

Xe máy
Tình hình thế này e phải về bảo chồng e bán con Iphone 4 đi mua 40 cái 1200 về xài cho nó lành. Khỏi ai nói mình dốt. Vì ngoài cái hạnh phúc dùng nó để chụp hình thằng Cò nhà e để đem khoe ra e chẳng biết bất kì cái j về cái mà cụ chủ thớt nói cả. Cơ mà cho e hỏi 1200 có phục vụ nhu cầu chụp ảnh của e ko hả các cụ:P
P/s: dùng cái j thì tùy mục đích sử dụng, tùy sở thích và quan trọng và tùy túi tiền mọi người thui cụ chủ thớt ạ

vibo

Xe tải
Nhà cháu cũng đang dùng bộ đôi 87 và 97, và cũng chưa bao giờ có ý định đổi cả.
Ngoài các yếu tố phần mềm rồi ứng dụng, meo miếc các kiểu nhà cháu không đề cập đến vì có nói cả ngày cũng không hết chuyện.
Thứ nhất là pin bền, so với tất cả các loại điện thoại chạy hệ điều hành thì luôn đứng đầu rồi.
Thứ 2 từ lúc dùng con 87 thì lúc đấy bàn phím querty chỉ còn dòng palm là ổn thôi.
Cái nữa là hồi đấy mấy cái tiện ích syns siếc chưa phổ biến thì BB có kiểu backup danh bạ rất tiện, bây h đổi sang loại khác thì thực sự ngại.