[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

Em nghĩ là "không" với tuổi 60.
Học thì có thể tốt nghiệp đại học, nhưng khi ra trường đã gần tới tuổi hưu. Đi làm thêm dăm năm nữa cũng không kiếm được bao nhiêu, nhưng nếu như để tự vượt qua chính mình và kinh tế cũng không là vấn đề lớn thì cũng có thể đi học Đại học ở tuổi 55.
Bên Cali có rất nhiều người ở tuổi ngoài 60 đi học Đại học, nhưng đa phần họ học vì muốn khẳng định bản thân hơn là để kiếm việc làm.
Vậy nếu có sức khỏe và chăm chỉ thì lao động chân tay có đủ thuê nhà và ăn uống (bình thường) không cụ?

UWBothell

Xe tải
E có đọc về quân đội của Mỹ cũng nhiều điều thú vị. Trước kia khi có nội chiến hoặc chiến tranh thì Mỹ áp dụng chính sách quân dịch (Nghĩa vụ quân sự), những người phải đi lính có thể thuê người khác đi thay. Chính vì vậy xảy ra tranh cãi về tính công bằng ... Sau này chuyển sang tuyển quân thì nhiều người ủng hộ, nhưng khi có chính sách ưu tiên thẻ xanh thì lại cãi nhau. E thấy kiểu tranh cãi này rất hay.
Chính sách quân dịch mà cụ nói có phải là Selective Service không? Nếu đúng thì vẫn còn yêu cầu đăng ký nếu cụ muốn xin hỗ trợ học phí đại học , xin việc trong cơ quan chính phủ.,, ạ

TUCSON9389

Xe điện
Dân bang khác hay ghẹo dân Cali bằng câu vè:
dân Cali, đi Méc sơ đì, chở thùng mì phía sau. 😝
Nó cũng nói lên là dân Cali là dân yêu thích xe, thà ăn cực khổ chứ phải đi xe tốt.
Em cũng vậy, em thích đi xe mới, nên em mua xe chạy khoảng 3 năm là đem đi vào đại lý đổi xe mới. Như vậy mình luôn có xe mới đi và cũng không phải lo sửa chữa nó. Bên này xe chạy rất nhiều, hàng năm em chạy khoảng 20 nghìn miles ( 32 nghìn km) sau 3 năm là cũng đến lúc phải sửa chữa. Tất nhiên là phải tốn tiền hơn. Cũng có nhiều người chạy tới 10 năm, xe lên tới 200 nghìn miles, họ phải luôn quan tâm và tốn thời gian cho chiếc xe.
Mỗi người một ý.
em thấy các cụ/mợ bên đấy tốn khá nhiều tiền cho cái vụ xe cộ này. sau 3 năm cụ bán thì số tiền thu lại được trả bank có khi vừa đủ hoặc chỉ dư ra 1 ít thôi, còn tiền down payment lúc mua ban đầu coi như là tiền sử dụng xe trong 3 năm, tầm khoảng 20% giá trị xe đúng ko ạ ?.
thời sv bọn em sang đó chỉ mua xe tầm 5k đổ lại, tuy nhiên những xe này thì chỉ đi ở khoảng cách ngắn thôi, coi như đi trong thành phố, đi chợ.
tiết kiệm hơn, cụ mua xe tầm từ 10-15k là cũng đc xe khá tốt rồi nhỉ

UWBothell

Xe tải
Vậy nếu có sức khỏe và chăm chỉ thì lao động chân tay có đủ thuê nhà và ăn uống (bình thường) không cụ?
Còn tuỳ living cost nơi mình sống cụ ạ. Nhiều việc tay chân mà, ví dụ hãng bánh kẹo, cty đóng gói rau củ, giao hàng, chợ châu á

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Dân Cali ko giầu bằng mấy bang khác thì phải.

Hay xem Tyler Ngo thấy team ông đấy toàn ở bang khác.

Dream Thai

Xe điện
Dân bang khác hay ghẹo dân Cali bằng câu vè:
dân Cali, đi Méc sơ đì, chở thùng mì phía sau. 😝
Nó cũng nói lên là dân Cali là dân yêu thích xe, thà ăn cực khổ chứ phải đi xe tốt.
Em cũng vậy, em thích đi xe mới, nên em mua xe chạy khoảng 3 năm là đem đi vào đại lý đổi xe mới. Như vậy mình luôn có xe mới đi và cũng không phải lo sửa chữa nó. Bên này xe chạy rất nhiều, hàng năm em chạy khoảng 20 nghìn miles (32 nghìn km) sau 3 năm là cũng đến lúc phải sửa chữa. Tất nhiên là phải tốn tiền hơn. Cũng có nhiều người chạy tới 10 năm, xe lên tới 200 nghìn miles, họ phải luôn quan tâm và tốn thời gian cho chiếc xe.
Mỗi người một ý.
em thấy các cụ/mợ bên đấy tốn khá nhiều tiền cho cái vụ xe cộ này. sau 3 năm cụ bán thì số tiền thu lại được trả bank có khi vừa đủ hoặc chỉ dư ra 1 ít thôi, còn tiền down payment lúc mua ban đầu coi như là tiền sử dụng xe trong 3 năm, tầm khoảng 20% giá trị xe đúng ko ạ ?.
thời sv bọn em sang đó chỉ mua xe tầm 5k đổ lại, tuy nhiên những xe này thì chỉ đi ở khoảng cách ngắn thôi, coi như đi trong thành phố, đi chợ.
Thực ra như cụ chủ bảo xe đi sau 3 năm (chạy 10v) thì phải sửa nhiều cũng chưa đúng lắm, cũng chỉ cần bảo dưỡng định kỳ

Cái chủ yếu là sở thích muốn đi xe mới, có nhiều công nghệ hiện đại hơn, nên phải tốn tiền thôi :)

Còn tuỳ living cost nơi mình sống cụ ạ. Nhiều việc tay chân mà , ví dụ hãng bánh kẹo, cty đong gói rau củ, giao hàng, chợ châu á,
Em hỏi vậy vì biết đâu có ngày em buộc phải đi, mà em không muốn thành gánh nặng cho con cái.

leua

Xe tăng
Dạ đúng. Xe là đôi chân của dân Cali vì bên này không thể dùng xe bus đi làm. Do vậy một chiếc xe tốt là điều cần thiết. Tùy túi tiền mà dân Cali mua xe. Có những chiếc xe cũ giá 3 nghìn vẫn chạy bình thường.

TUCSON9389

Xe điện
Thực ra như cụ chủ bảo xe đi sau 3 năm (chạy 10v) thì phải sửa nhiều cũng chưa đúng lắm, cũng chỉ cần bảo dưỡng định kỳ

Cái chủ yếu là sở thích muốn đi xe mới, có nhiều công nghệ hiện đại hơn, nên phải tốn tiền :)
em cho rằng, ngoài yếu tố hiện đại, công nghệ, ít phải sửa chữa do xe mới, thì cái tính thể hiện "đẳng cấp" đâu đó nó vẫn còn tồn tại khi sở hữu 1 chiếc xe mới và sang. cái tính thể hiện này thì đối với cộng đồng với người mỹ thì chả có ý nghĩa gì, nhưng nếu chơi trong cộng đồng người Việt thì cũng kha khá đấy ạ. đấy là theo góc nhìn của em.

vuquochung74

Xe hơi
cụ chủ ở cali là đẳng cấp rồi, thằng em họ em ở cali giá cả đắt đỏ nó phải sang houston tx sinh sống kiếm việc làm bên đó, 1 nhà ở cali bằng 3 nhà ở houston

UWBothell

Xe tải

Cái chủ yếu là sở thích muốn đi xe mới, có nhiều công nghệ hiện đại hơn, nên phải tốn tiền thôi :)
Em thì chỉ đổi xe khi nó quá cũ chu ko chạy theo model. Hiện tại nhà e vẫn chạy 1 con madaz 6 và 1 con honda odyssey 2008 😆😆😆. Con honda chủ yếu dùng chở hàng, con madaz sắp cho thằng con chuẩn bị lấy bằng lái đi học. Cũng tính lấy con madaz CX90 vi mấy đứa nhỏ lớn rồi, ngồi sedan chen chúc quá.

leua

Xe tăng
Quá đủ. Công việc không bao giờ thiếu cho người siêng năng, chịu khó trên đất Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Em thì chỉ đổi xe khi nó quá cũ chu ko chạy theo model. Hiện tại nhà e vẫn chạy 1 con madaz 6 và 1 con honda odyssey 2008 😆😆😆. Con honda chủ yếu dùng chở hàng, con madaz sắp cho thằng con chuẩn bị lấy bằng lái đi học. Cũng tính lấy con madaz CX90 vi mấy đứa nhỏ lớn rồi, ngồi sedan chen chúc quá.
Dạ, mình liệu cơm gắp mắm. Hồi mới qua em chạy chiếc xe gần 20 năm tuổi, ho hen như ông già, chuyên nằm đường.

UWBothell

Xe tải
Quá đủ. Công việc không bao giờ thiếu chi người siêng năng, chịu khó trên đất Mỹ.
Đúng cụ nhỉ. Dân homeless , lang thang đa phần nghiện ngập không lo làm ăn thôi.

UWBothell

Xe tải
Dạ, mình liệu cơm gắp mắm. Hồi mới qua em chạy chiếc xe gần 20 năm tuổi, ho hen như ông già, chuyên nằm đường.
Thế giống em lúc mới qua rồi (2009) . Ông anh đưa cái xe cũ honda accord năm 9x cho chay, trời nắng thì nó nóng, trời lạnh thì nó lạnh 😆. Hai vc đi học college trên chiếc đó mấy năm, đến lúc vô University thi moi có tiền đổi qua 1 chiec toyota khác mua trên craigslist. Hi hục học lai dh khi 2vc 31-33tuoi. Gio thi cuoc song tương đối ổn với 2vc em. Nghĩ lại vẫn thấy phục bản thân 😁.

Dream Thai

Xe điện
Quá đủ. Công việc không bao giờ thiếu cho người siêng năng, chịu khó trên đất Mỹ.
E có thằng cháu ruột, nó là sv ở với bà ngoại bên đó, bà thì cũng mới sang đó do dc con trai bảo lãnh, thấy bảo bà có suất thuê nhà giá rẻ cho người ko có thu nhập!!!

TUCSON9389

Xe điện
Thế giống em lúc mới qua rồi (2009) . Ông anh đưa cái xe cũ honda accord năm 9x cho chay, trời nắng thì nó nóng, trời lạnh thì nó lạnh 😆. Hai vc đi học college trên chiếc đó mấy năm, đến lúc vô University thi moi có tiền đổi qua 1 chiec toyota khác mua trên craigslist. Hi hục học lai dh khi 2vc 31-33tuoi. Gio thi cuoc song tương đối ổn với 2vc em. Nghĩ lại vẫn thấy phục bản thân 😁.
quả thật sang bên đó mà thu sếp ổn mọi chuyện là thấy nỗ lực và phục bản thân lắm lắm đó ạ
em đã từng gặp những người bảo biết thế ko sang, sang thiên đường gì thấy cực, đi làm từ sáng đến tối. áp lực cho những người nhập cư để hòa nhập với cs mới ko dễ khi tuổi càng lớn. Như cụ nào từng nói, nó là thiên đường cho bọn trẻ con học tập và vui chơi, chứ còn với người lớn và những người càng lớn tuổi thì cũng nhọc phết, tài chính tốt ko phải lo cơm áo gạo tiền thì cũng còn đỡ.
E có thằng cháu, nó cũng sang và không may đúng dịp covid, lúc nó sang thì cũng tầm 4 xịch rồi nên khó hòa nhập và thích nghi, mặc dù ở VN nó là giáo viên dạy tiếng Anh, năm vừa rồi nó về nhà nhìn như một ông già 60 ấy.

UWBothell

Xe tải
E có thằng cháu ruột, nó là sv ở với bà ngoại bên đó, bà thì cũng mới sang đó do dc con trai bảo lãnh, thấy bảo bà có suất thuê nhà giá rẻ cho người ko có thu nhập!!!
Tuỳ thành phố có còn ngân quỹ hoặc quỹ nhà hay không đấy cụ. Có người nộp đơn rất lau moi được cap nhà. Có người thì được đưa voucher để trả tiền thuê ( mình tu kiếm nhà thuê nhưng nhà phải đạt chuẩn của nhà nước ) , có người thì được thuê căn hộ trả theo phần trăm thu nhập. Bạn đại học của em được qualify cho 1 căn hộ 2 phong ngu trả 30% thu nhập. Income tăng thi tien nhà tăng, giảm thì tiền nhà giảm

Dream Thai

Xe điện
quả thật sang bên đó mà thu sếp ổn mọi chuyện là thấy nỗ lực và phục bản thân lắm lắm đó ạ
em đã từng gặp những người bảo biết thế ko sang, sang thiên đường gì thấy cực, đi làm từ sáng đến tối. áp lực cho những người nhập cư để hòa nhập với cs mới ko dễ khi tuổi càng lớn. như cụ nào từng nói, nó là thiên đường cho bọn trẻ con học tập và vui chơi, chứ còn với người lớn và những người càng lớn tuổi thì cũng nhọc phết. tài chính tốt ko phải lo cơm áo gạo tiền thì cũng còn đỡ.
e có thằng cháu, nó cũng sang và không may đúng dịp covid, lúc nó sang thì cũng tầm 4 xịch rồi nên khó hòa nhập và thích nghi, mặc dù ở vn nó là giáo viên dạy tiếng anh. năm vừa rồi nó về nhà nhìn như một ông già 60 ấy.
Hòa nhập rồi thì lại thấy quen thuộc thôi, nhiều cụ cứ bảo hưu mang tiền về vn sống sướng hơn. Nhưng e đảm bảo 1% sô người về là nhiều, sống đâu quen đó, về vn chơi thì dc chứ ở lâu là cũng ko nhiều người chọn đâu :)