Dầu bôi trơn cho xe Ford

Fiat_ELX

Xe điện
Kụ Luklak xem tem này xịn hay Việt Nam dán thêm ạ

Dầu này thì chắc khỏi bàn về chất lượng, và kụ nào cần em chỉ chỗ mua hộ, giá chắc chắn rẻ nhất, trừ khi các kụ làm đại lý dầu :)

Platinum R

Xe máy
Đúng như cụ Fiat nói, dầu 5-30w dùng máy đi êm hơn, nhất là các xe động cơ nhỏ sẽ thấy khác hẳn.
Nhà em có 2 xe yaris và escape đều dùng 5w-30, trước yaris dùng 15w-40 cứ buổi sáng nổ máy là máy kêu. Sau em đi Crv vào hãng honda thay 5w-30 đi thấy rất êm nên từ đó chuyển sang 5-30. Trong hãng honda tính cả công thay hết khoảng 512n cho 4lit, dầu là dầu phuy chứ không phải can như bên Ford.
Hôm trước em đi qua Ford Giải Phóng thấy đang treo băng rôn miễn phí công thay, không biết giơ còn miễn gì không :)) thứ 7 này rỗi em cũng phải đi thay dầu escape
5w30 máy sẽ kêu hơn chứ bạn ơi! Đi 15w40 máy buổi sáng sẽ bốc lâu hơn là đúng rồi, nhưng đỡ kêu hơn, và Tốn xăng hơn!

luklak

Xe điện

Dầu này thì chắc khỏi bàn về chất lượng, và kụ nào cần em chỉ chỗ mua hộ, giá chắc chắn rẻ nhất, trừ khi các kụ làm đại lý dầu :)
Loại này thì ngon rồi nhưng giá chắc same same M1, phải hơn củ :D Nếu dưới củ cụ lấy cho e vài lọ dùng dần nhé :D
E chả giận dỗi ai bao h, vấn đề thảo nuận để a e thêm biết thôi. Cái magnatec e dùng rồi từ hồi đầu mới có ở FTL cách đây 3 năm,lúc đấy giá chưa đến 500 và k có chữ gì đến synthetic, sau này đến thay dầu (toàn vác dầu ngoài vào) và để ý trên quai có thêm cái tem full syn đeo tòng teng vào, vào trang chủ castrol malay nơi sx ra lọ này cũng chả thấy đề cập 1 chữ nào đến full syn cả (trong khi có thì sẽ khoe ngay từ dòng đầu tiên) + với cái tem in nhòe nhoẹt + dây đeo tháo lắp được + giá cả rẻ nên e kl là mấy a vn "thông minh" in và đeo vào cho tăng khí thế :D.

Platinum R

Xe máy

Mua dầu này thì xịn quá rồi, ko biết có phải full synthetic, và phẩm cấp SN ( là phẩm cấp cao nhất). Túm lại nếu xịn và rẻ cụ cho Anh em xin Địa chỉ nhé! Tks!

hoclv

Xe hơi
Trong sách hướng dẫn Ford Escape 2.3 nói dùng dầu 5W-20. Trong hãng thay 5W-30. Em đã dùng thử một vài loại thì thấy loại này:
http://thelubricantstore.com/mobil-1-ep-5w30-6x1qt.html
Dùng tốt, máy êm, chạy bốc. Mua 9 bình thì dùng được 2 lần thay xe Escape 2.3 có thay lọc luôn. Họ nói đi được 15K Miles ~ 24.000 km nhưng chắc bên Mỹ họ đi nhanh. Nếu tính VN đi chậm thì ~12.000 thay là vừa. Giá khoảng 250k/946ml lọ Made in USA.

matmo

Xe tăng
V2 cháu là Laser 1.8 MT (xế cỏ & cổ roài), đã chạy M1 và Castrol tổng hợp 100% 0W-40, có nhận xét thế này:
- Với M1: khởi động xe nhẹ máy, ngon hơn. Chạy lâu thì mượt hơn, tiếng máy êm.
- Với Cas: khởi động nặng máy, tua máy ko đều. Chạy lâu vẫn ồn máy.
Túm lại: với cháu thì M1 vẫn thích hơn.

Tourcare

Xe tăng
Em mới thay dầu ếch ương, họ tính 5.5l/lần cơ mà ?
@luklac ; em không hiểu về dầu lắm, lọ mo ra ngó cái can mua về thì thấy thế này :
[/url]
WP_20130925_002 by tourcare, on Flickr[/IMG]

Chả nhẽ cái nhãn này bọn VN cũng in vào?

Trong sách hướng dẫn Ford Escape 2.3 nói dùng dầu 5W-20. Trong hãng thay 5W-30. Em đã dùng thử một vài loại thì thấy loại này:
http://thelubricantstore.com/mobil-1-ep-5w30-6x1qt.html
Dùng tốt, máy êm, chạy bốc. Mua 9 bình thì dùng được 2 lần thay xe Escape 2.3 có thay lọc luôn. Họ nói đi được 15K Miles ~ 24.000 km nhưng chắc bên Mỹ họ đi nhanh. Nếu tính VN đi chậm thì ~12.000 thay là vừa. Giá khoảng 250k/946ml lọ Made in USA.

Chỉnh sửa cuối:

Lx2009

Xe buýt
Em mới thay dầu ếch ương, họ tính 5.5l/lần cơ mà ?
@luklac ; em không hiểu về dầu lắm, lọ mo ra ngó cái can mua về thì thấy thế này :
[/url]
WP_20130925_002 by tourcare, on Flickr[/IMG]

Chả nhẽ cái nhãn này bọn VN cũng in vào?
Em tìm hiểu lại trên mạng Castrol magnatec 5w30 đúng là fully synthetic technology. Vẫn thắc mắc sao nó rẻ thế, Bt xe máy dùng castrol power 1 racing 5w40 đã 220k/l. Thật tình em thấy dầu castrol dùng ko đc hay
http://magnatec.castrol.com/en/oil-range/castrol-magnatec-5w-30-a1.html

Tourcare

Xe tăng
Một cái em thắc mắc từ trên là nhìn vào đâu để biết là loại dầu đó dùng được 1v hay 1.5v hay 5000km
Hay vẫn chỉ là truyền miệng? cụ nào rành giúp em với
Em tìm hiểu lại trên mạng Castrol magnatec 5w30 đúng là fully synthetic technology. Vẫn thắc mắc sao nó rẻ thế, Bt xe máy dùng castrol power 1 racing 5w40 đã 220k/l. Thật tình em thấy dầu castrol dùng ko đc hay
http://magnatec.castrol.com/en/oil-range/castrol-magnatec-5w-30-a1.html

Fiat_ELX

Xe điện
Loại này thì ngon rồi nhưng giá chắc same same M1, phải hơn củ :D Nếu dưới củ cụ lấy cho e vài lọ dùng dần nhé :D
E chả giận dỗi ai bao h, vấn đề thảo nuận để a e thêm biết thôi. Cái magnatec e dùng rồi từ hồi đầu mới có ở FTL cách đây 3 năm,lúc đấy giá chưa đến 500 và k có chữ gì đến synthetic, sau này đến thay dầu (toàn vác dầu ngoài vào) và để ý trên quai có thêm cái tem full syn đeo tòng teng vào, vào trang chủ castrol malay nơi sx ra lọ này cũng chả thấy đề cập 1 chữ nào đến full syn cả (trong khi có thì sẽ khoe ngay từ dòng đầu tiên) + với cái tem in nhòe nhoẹt + dây đeo tháo lắp được + giá cả rẻ nên e kl là mấy a vn "thông minh" in và đeo vào cho tăng khí thế :D.
Em xem cái ảnh can dầu, cái tem này là do Việt Nam dán hả cụ Luklak ? em thấy có dòng Fully Synthetic

HNmember

Xe tăng
Các Kụ kêu rẻ thế này hãng lại phải tăng giá bán lên cho nó XỊN thì phiền lắm.

Fiat_ELX

Xe điện
Một cái em thắc mắc từ trên là nhìn vào đâu để biết là loại dầu đó dùng được 1v hay 1.5v hay 5000km
Hay vẫn chỉ là truyền miệng? cụ nào rành giúp em với
Em thì theo sách HDSD theo xe, nhà sản xuất khuyến cáo sử dụng dầu A1/B1 hoặc A5/B5 thì thời hạn thay dầu là 10.000km.

Đó là nhà sx chưa đả động gì đến gốc tổng hợp hay gì cả, tuy nhiên các nhà sx dầu thì lại khuyến cáo nếu dầu fully synthetic thì thời hạn thay dầu kéo dài hơn, với trường hợp này thì dầu Castrol Magnetec Pro A5 là fully synthetic nên có thể kéo dài hơn 10.000km, tuy nhiên em cũng chỉ chạy đến 10.000km là thay, đồng thời thay cả lọc dầu luôn, đúng như khuyến cáo của nhà sx.

Tourcare

Xe tăng
Bác nói làm em dở quyển sổ HDSD ra, xe escape của em trong sách ghi 3.9l không thay lọc, 4.3l có thay lọc.
Hôm trước em bị tính 5.5l, thế này thì không ổn nhỉ, chắc phải thắc mắc tí rồi :D

Em thì theo sách HDSD theo xe, nhà sản xuất khuyến cáo sử dụng dầu A1/B1 hoặc A5/B5 thì thời hạn thay dầu là 10.000km.

Đó là nhà sx chưa đả động gì đến gốc tổng hợp hay gì cả, tuy nhiên các nhà sx dầu thì lại khuyến cáo nếu dầu fully synthetic thì thời hạn thay dầu kéo dài hơn, với trường hợp này thì dầu Castrol Magnetec Pro A5 là fully synthetic nên có thể kéo dài hơn 10.000km, tuy nhiên em cũng chỉ chạy đến 10.000km là thay, đồng thời thay cả lọc dầu luôn, đúng như khuyến cáo của nhà sx.

Fiat_ELX

Xe điện
Bác nói làm em dở quyển sổ HDSD ra, xe escape của em trong sách ghi 3.9l không thay lọc, 4.3l có thay lọc.
Hôm trước em bị tính 5.5l, thế này thì không ổn nhỉ, chắc phải thắc mắc tí rồi :D
Thế là không ổn rồi, xe FE em đề trong sách là 7l cả lọc dầu (không lọc dầu 6.8l), Ford Hà Nội xuất đúng 7l, như cụ Tua bị tính nhầm lên tận 1.2l là mất hơn 150K rồi, nhầm kiểu người dùng thiệt thế này là có vấn đề?

cdv

Xe buýt
Sáng em thay dầu ở Ford Thanh Xuân họ thay loại của Ford thấy bảo tốt và đi 10k km mới vào thay lại, giá gần 1 triệu cả công thay. Các cụ có dùng dầu này ko ?
Đi 10k km em thấy cứ nghi ngờ thế nào í nhỉ

Tourcare

Xe tăng
Là loại em với cụ Fiat đang nói và chụp ảnh ở trên đấy
Sáng em thay dầu ở Ford Thanh Xuân họ thay loại của Ford thấy bảo tốt và đi 10k km mới vào thay lại, giá gần 1 triệu cả công thay. Các cụ có dùng dầu này ko ?
Đi 10k km em thấy cứ nghi ngờ thế nào í nhỉ

luklak

Xe điện
Hehe nghi án magnatec này vui phết, các cụ up ảnh rầm rộ quá làm e cũng phải ... up ảnh :D
Dòng này toàn từ mã lay về, đây là thông số từ nhà sx, k 1 chữ nào full syn

Castrol Magnatec 5W-30 A5

CASTROL MAGNATEC INTELLIGENT MOLECULES, NOW ULTRA-REFINED, FOR INSTANT PROTECTION YOU CAN SEE, HEAR AND FEEL

Up to 75% of engine wear happens during warm-up. When the engine stops oil drains off critical engine parts, however Castrol Magnatec's Intelligent Molecules don't. They cling to the engine like a magnet, providing an extra layer of protection.

Castrol Magnatec's unique formulation protects from the moment you turn the key, dramatically reducing* engine wear. Now with ultra-refined molecules, for protection you can see, hear and feel.

* As tested against the industry sequence IVA wear test.
BENEFITS

• Cling to critical engine parts when the oil drains down
  • Cling to your engine forming an extra layer that protects during start-up and beyond
  • Bond to metal surfaces to make engine parts more resistant to wear
  • Are combined with synthetic technology to provide increased protection in high and low temperature applications
  • Provide continuous protection for all driving conditions, styles and temperatures
Castrol Magnatec 5W-30 A5 delivers superior performance under extreme cold start up conditions
APPLICATIONS

Castrol Magnatec 5W-30 A5 is suitable for use in automotive gasoline and diesel engines where the manufacturer recommends ACEA A5/B5, A1/B1 or API SM/CF ILSAC GF-4 5W-30 Lubricant.

Castrol Magnatec 5W-30 A5 has been developed for use in Ford vehicles that require a 5W-30 lubricant that meets Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913B or WSS-M2C-913A.
PERFORMANCE LEVELS

• Exceeds latest API SM/CF specification
  • Meets ACEA A1/B1, A5/B5
  • Exceeds latest ILSAC GF-4 specification
  • Meets Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913-B, WSS-M2C-913-A
Nguồn: http://www.castrol.com/castrol/sectiongenericarticle.do?categoryId=9029439&contentId=7065750

Ngay Catrol vn cũng k có 1 lời nào nói về vụ full syn, vẫn chỉ ra rả chống ăn mòn khi khởi động :D

Nếu bạn chưa bao giờ sử dụng Castrol Magnatec cho chiếc xe của mình, tin tốt là bạn vẫn có thể tận dụng lợi thể của sức mạnh bảo vệ đã được kiểm chứng. Chúng tôi đã thử nghiệm các phân tử thông minh trên các động cơ bị thiệt hại do mài mòn. Bằng chứng cho thấy khá rõ ràng rằng nếu bạn chuyển sang Castrol Magnatec bạn làm chậm tỷ lệ hao mòn một cách đáng kể. l:

Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 được thiết kế với tính năng bảo vệ chống mài mòn vượt trội cho các động cơ hiện đại.
Các phân tử thông minh của Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 :

• Vẫn bám vào các bộ phận quan trọng của động cơ ngay khi dầu nhớt đã chảy về các-te;
  • Tạo thêm một lớp bảo vệ trong thời gian khởi động máy và trong suốt thời gian xe chạy;
  • Bám vào các bề mặt kim loại giúp cho các bộ phận của động cơ chống mài mòn tốt hơn;
  • Kết hợp với công nghệ tổng hợp để tăng cường tính năng bảo vệ ở nhiệt độ cao và nhiệt độ thấp;
  • Bảo vệ liên tục trong mọi điều kiện lái xe, cách lái xe và nhiệt độ.

Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 thích hợp cho các động cơ chạy xăng và dầu của hãng Ford yêu cầu loại dầu nhớt đáp ứng tiêu chuẩn Ford WSS-M2C-913-D hoặc các tiêu chuẩn cũ hơn.
Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 cũng thích hợp cho các động cơ chạy xăng và dầu khi nhà sản xuất yêu cầu tiêu chuẩn ACEA A5/B5, ACEA A1/B1, API SN/CF hoặc ILSAC GF-4.

Nguồn: http://castrolbppetco.com/castrolmagnatec/san-pham.html

Có 1 loại magnatec lọ béo dành cho thị trường G7 nên nó ghi ngay full syn, các cụ tra google nên nhớ kỹ hình dạng hộp của thị trường mình nhé :D

Còn đây là lọ magnatec e dùng hồi t6-2010 tại FTL lúc đó giá ~500k cả dầu và công thay. Còn 1 tem nhỏ dán bên sườn ghi tên địa chỉ cty nhập khẩu từ castrol malay. Còn lại các cụ tự kết luận, nếu có full syn giá dưới 1tr/ 1 lọ to thì mách e, e mới biết có loại gsoil kixx pao là full syn(hãng dầu hq) giá 900k nhưng chỉ có xw-40 k có xxw-30, hiện tại vẫn đang dùng m1 vì rẻ nhất trong full syn 5w-30 và đang muốn tìm castrol edge để thử, tiếc là edge do catrol vn đưa vào toàn w40.

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Nhân có cụ lukluk ở đây nên dù mưa gió em cũng chạy ra xe lấy cái can dầu ở trong xe, chụp ảnh để cụ ngó hộ.
Ở đây ae đang trao đổi thông tin cho rõ và tìm ra loại dầu tốt nhất , cụ đừng dỗi nhá :D :D
Em nhìn thì thấy can dầu bọn em thay là A5
[/url]
WP_20130925_008 by tourcare, on Flickr[/IMG]
[/url]
WP_20130925_006 by tourcare, on Flickr[/IMG]

[/url]
WP_20130925_005 by tourcare, on Flickr[/IMG]

WP_20130925_003 by tourcare, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Nhân có cụ lukluk ở đây nên dù mưa gió em cũng chạy ra xe lấy cái can dầu ở trong xe, chụp ảnh để cụ ngó hộ.
Ở đây ae đang trao đổi thông tin cho rõ và tìm ra loại dầu tốt nhất , cụ đừng dỗi nhá :D :D
Em nhìn thì thấy can dầu bọn em thay là A5
[/URL]
WP_20130925_008 by tourcare, on Flickr[/IMG]
Đấy nhìn tổng thế nó rõ nét hơn rồi, mấy cái trứoc các cụ cứ chụp chúm chým quá nên khó nhìn :D
Dư vậy đây là sp mới hơn hồi e đổ, tem nhãn đẹp hơn. Qua tìm hiểu thì dòng ra sau A5 này được nâng cấp hơn A1 e dùng trước về tất cả các thông số kt từ chỉ số độ nhớt, độ bền nhiệt, điểm sôi v.v.. như vậy A5 có thể được pha với dầu gốc tổng hợp tỉ lệ nhiều hơn nhưng đạt đến full syn thì e vẫn nghi ngờ vì cái giá quá rẻ đối với full syn và thông số kt cho thấy.
Các cụ có thể xem ở đây để thấy A5 đã được nâng cấp từ A1 ntn
A1 (2009)
http://www.oilmag.ro/uleimotor/manuals/castrol_edge_professional_a1_ford_5w30.pdf
A5 (2013)
http://msdspds.castrol.com/bpglis/FusionPDS.nsf/Files/0890C10A535FDA3F80257B13005B28FB/$File/BPXE-8HQK79_0.pdf

Còn đây là thông số kt của M1 full syn (loại bạc), A5 tiến bộ vượt bậc so với A1 nhưng để đạt chỉ số như M1 hay edge thì vẫn còn ... dài dài, tuy nhiên với giá 160k/l là hoàn toàn hợp lý, nhất là ford khuyên dùng dầu castrol. Cảm ơn bác chủ đã kịp thời có thông tin thú vị về e magnatec này để a e Fo có thêm lựa chọn.

Mobil 1 5W-30

SAE Grade5W-30Viscosity, cSt (ASTM D445) @ 100ºC11.0 @ 40ºC61.7Viscosity Index172Sulfated Ash, wt% (ASTM D874)0.8HTHS Viscosity, mPa•s @ 150ºC (ASTM D4683)3.1Pour Point, ºC (ASTM D97)-42Flash Point, ºC (ASTM D92)230Density @15.6 ºC, g/ml (ASTM D4052)0.855

Nguồn: http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Oils/Mobil_1_5W-30.aspx#

@tuake: dầu chuẩn đới, yên tâm sài đi cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Castrol Magnatec 5W-30 A5 has been developed for use in Ford vehicles that require a 5W-30 lubricant that meets Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913B or WSS-M2C-913A.
Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 thích hợp cho các động cơ chạy xăng và dầu của hãng Ford yêu cầu loại dầu nhớt đáp ứng tiêu chuẩn Ford WSS-M2C-913-D hoặc các tiêu chuẩn cũ hơn.

Castrol Magnatec Professional A5 5W-30 cũng thích hợp cho các động cơ chạy xăng và dầu khi nhà sản xuất yêu cầu tiêu chuẩn ACEA A5/B5, ACEA A1/B1, API SN/CF hoặc ILSAC GF-4.
Điểm em thích nhất của dầu Castrol Magnetec A5 Pro chính là ở điểm nó được phát triển cho các loại xe Ford yêu cầu 3 tiêu chuẩn Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913B or WSS-M2C-913A. Các loại fully synthetic khác như Caltex, Mobil, BP, Total ... đều có sản phẩm nhưng chỉ là tương đương, chứ không thể chính xác cho Ford như Castrol đựoc.

Cái thứ 2 cũng không kém phần quan trọng tại thời k=điểm kinh tế khó khăn này là giá dầu Castrol A5 rất hợp lý, chỉ có 140K/lít chưa có thuế GTGT, như bác Tourcare thay thì lại còn đựoc giảm 10%, nghĩa là chỉ còn tốn có 140K cả thuế GTGT, lại được các nhân viên của đại lý Ford chăm sóc xe, garage sạch đẹp, chuyên nghiệp hơn hẳn các garage tư nhân.

Nhân đây, em cũng lưu ý các cụ thay luôn lọc dầu bôi trơn cho sạch sẽ, cả dầu + lọc dầu + công mới có 1tr đồng, chạy được 10.000km, vậy ae ta tốn có 100 đ/km tiền dầu và lọc cho xe.

FYI: em làm đại lý lọc dầu Donaldson Mỹ, nên nhập trực tiếp được lọc tương đương cho xe Ford động cơ dầu TDCi, giá 80K/c, rẻ được 50% so với giá hãng (160K), nhưng bán block 6c, cụ nào quan tâm thì ới em, cái này là chỉ lưu hành nội bộ trong box thôi, không phải kinh doanh đâu ạ.