Dầu bôi trơn cho xe Ford

Tourcare

Xe tăng
Như vậy rút ra kết luận là dầu A5 này khá ổn cho xe ford, giá khá là ổn cho loại dầu 5w-30 , chạy được 1v mới phải thay dầu. Thay vì phải M1 giá khoảng loanh quanh 1tr/can 4l thì giá này rẻ 1/2. Dòng Ford cũng chả phải sang trọng hay máy móc tinh vi gề như Merc hay BWM mà cần phải dùng loại dầu cao cấp quá. Ngon bổ rẻ là được :)
Không biết ở ngoài hãng thì các đại lý Castrol có giá tốt hơn không các cụ nhỉ, để em tìm hiểu thêm giá bên ngoài xem sao.
Giá hiện tại thì được giảm 10% cho tất cả khách hàng và các loại xe (chương trình hết tháng 9) khoảng 550n/can đã bao gồm VAT, cụ nào chi li tính được khấu hao thuế còn rẻ thêm tí nữa (nếu xe đăng kí tên công ty)

Điểm em thích nhất của dầu Castrol Magnetec A5 Pro chính là ở điểm nó được phát triển cho các loại xe Ford yêu cầu 3 tiêu chuẩn Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913B or WSS-M2C-913A. Các loại fully synthetic khác như Caltex, Mobil, BP, Total ... đều có sản phẩm nhưng chỉ là tương đương, chứ không thể chính xác cho Ford như Castrol đựoc.

Cái thứ 2 cũng không kém phần quan trọng tại thời k=điểm kinh tế khó khăn này là giá dầu Castrol A5 rất hợp lý, chỉ có 140K/lít chưa có thuế GTGT, như bác Tourcare thay thì lại còn đựoc giảm 10%, nghĩa là chỉ còn tốn có 140K cả thuế GTGT, lại được các nhân viên của đại lý Ford chăm sóc xe, garage sạch đẹp, chuyên nghiệp hơn hẳn các garage tư nhân.

Nhân đây, em cũng lưu ý các cụ thay luôn lọc dầu bôi trơn cho sạch sẽ, cả dầu + lọc dầu + công mới có 1tr đồng, chạy được 10.000km, vậy ae ta tốn có 100 đ/km tiền dầu và lọc cho xe.

FYI: em làm đại lý lọc dầu Donaldson Mỹ, nên nhập trực tiếp được lọc tương đương cho xe Ford động cơ dầu TDCi, giá 80K/c, rẻ được 50% so với giá hãng (160K), nhưng bán block 6c, cụ nào quan tâm thì ới em, cái này là chỉ lưu hành nội bộ trong box thôi, không phải kinh doanh đâu ạ.

hoclv

Xe hơi
Một cái em thắc mắc từ trên là nhìn vào đâu để biết là loại dầu đó dùng được 1v hay 1.5v hay 5000km
Hay vẫn chỉ là truyền miệng? cụ nào rành giúp em với
Nếu là dầu Mobil 5W-30 thì em thấy họ in trên lọ: 15,000 miles ~ 2,400,000 km

Tourcare

Xe tăng
Cụ Lx mua can này giá bao nhiêu.
Cụ hailv bớt cho em 2 số 00 đi cái, chứ xe chạy 2.4 triệu km như thế thì có mà vài đời xe mới thay 1 lần dầu ;))
Em đang dùng loại này, đi 1v dầu vẫn chỉ hơi chuyển màu thôi

Chỉnh sửa cuối:

VinhCivic

Xe tăng
Điểm em thích nhất của dầu Castrol Magnetec A5 Pro chính là ở điểm nó được phát triển cho các loại xe Ford yêu cầu 3 tiêu chuẩn Ford WSS-M2C-913-C, WSS-M2C-913B or WSS-M2C-913A. Các loại fully synthetic khác như Caltex, Mobil, BP, Total ... đều có sản phẩm nhưng chỉ là tương đương, chứ không thể chính xác cho Ford như Castrol đựoc.

Cái thứ 2 cũng không kém phần quan trọng tại thời k=điểm kinh tế khó khăn này là giá dầu Castrol A5 rất hợp lý, chỉ có 140K/lít chưa có thuế GTGT, như bác Tourcare thay thì lại còn đựoc giảm 10%, nghĩa là chỉ còn tốn có 140K cả thuế GTGT, lại được các nhân viên của đại lý Ford chăm sóc xe, garage sạch đẹp, chuyên nghiệp hơn hẳn các garage tư nhân.
Nhân đây, em cũng lưu ý các cụ thay luôn lọc dầu bôi trơn cho sạch sẽ, cả dầu + lọc dầu + công mới có 1tr đồng, chạy được 10.000km, vậy ae ta tốn có 100 đ/km tiền dầu và lọc cho xe.

FYI: em làm đại lý lọc dầu Donaldson Mỹ, nên nhập trực tiếp được lọc tương đương cho xe Ford động cơ dầu TDCi, giá 80K/c, rẻ được 50% so với giá hãng (160K), nhưng bán block 6c, cụ nào quan tâm thì ới em, cái này là chỉ lưu hành nội bộ trong box thôi, không phải kinh doanh đâu ạ.
trong hãng hả cụ???

FE09

Xe buýt

Cụ có lọc dầu cho Everest ko?

Tourcare

Xe tăng
Động cơ TDCi chính là Everest đới cụ :)
Cụ Fiat làm ít lọc tinh+lọc thô về để lại cho anh em chạy máy dầu nữa thì ngon

Fiat_ELX

Xe điện
Nếu là loại lọc dầu như xe em dưới đây, (động cơ TDCi) thì em nhập về dùng, giá hãng em mua là 160K, chính xác em nhập về là 70K, hàng tương đương Donaldson Mỹ, sx ở Indo.

Động cơ TDCi chính là Everest đới cụ :)
Cụ Fiat làm ít lọc tinh+lọc thô về để lại cho anh em chạy máy dầu nữa thì ngon
Nhập về thì đơn giản cụ ạ, nhưng em phải biết được mã số phụ tùng thì mới chuyển đổi tương đương và nhập về.

Như xe FE 2013 AT của em thì em chuyển đổi được cả 3 loại lọc dầu, lọc nhiên liệu diesel và lọc gió.

1 - Lọc dầu 70K
2 - Lọc diesel 240K
3 - Lọc gió 650K

Giá hãng thì em chưa biết bao nhiêu? cụ nào biết so sánh xem như thế nào?

vephiatay

Xe tải
Liên quan đến dầu động cơ mà bỏ công sớt thì em thấy mênh mông quá nên lại lôi thớt lên xem năm nay có gì khác không, nhất là xuất xứ và chứng chỉ chất lượng.
Ví dụ tìm loại dầu thích hợp cho Mondeo 2.5 V6 2006 thì Hướng dẫn sử dụng ghi:

Tìm thì thấy:
- Các hãng có mặt tại Việt Nam như Total thiết lập dịch vụ Total Quartz Center tại Gara Thủ Đô có TOTAL QUARTZ 9000 ENERGY 0W-30 phẩm cấp SAE 0W-30 API SL/CF; ACEA A3/B4...
- Lấy từ các nhà nhập khẩu thì rất khó có đủ điều kiện về kiến thức kinh nghiệm để kiểm tra xuất xứ.
- Lại còn rất dễ bị nhái
Hốt bạc nghề 'tái chế dầu nhớt' ở Hà Nội
Bằng những công nghệ thủ công, số dầu thải này được tái chế sau đó tuồn ra thị trường với giá chẳng kém gì dầu mới. Nhớt tái chế có màu sắc đẹp, giống y như màu dầu nhớt xịn.
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-te/178416/hot-bac-nghe--tai-che-dau-nhot--o-ha-noi.html
- Trong hãng ghi mã phụ tùng YK8152007FMC...

quanghaiford

Xe đạp
Dầu 5w30 và 15w40 được sử dụng trong các đại lý chính hãng của ford, đã được kiểm định, chứng nhận phù hợp cho động cơ xe ford

Lx2009

Xe buýt
Em tuyền dùng M1, nên chưa thử Castrol A5 ở trong Đại lý. Trước đây Đại lý dùng dầu của Motorcraft nhưng giờ mới chuyển sang Castrol đc gần năm nay.
Trc em toàn thay M1 nay đi ít chuyển sang Castrol A5 cảm giác máy nổ to hơn và chạy ko bốc bằng. Em tuyền chạy tuyến HN - LS nên cảm nhận rõ lắm

WHITE TIGER

Xe container

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
Em có loại này mới các Cụ nghía ạ

podr everet

Xe buýt
Sau khi rước em Everest AT về, em đọc kỹ thì xe Ford nói chung nếu dùng động cơ TDCi thì yêu cầu dầu độ nhớt 5W-30, phẩm cấp theo châu Âu là A1/B1 hoặc A5/B5.
Với dầu này, có tin là tiết kiệm được đến 5% nhiên liệu.

Trên thị trường có mấy loại Mobil 1, Caltex Havoline Deposite Shield, Castrol Magnetec A5 Professional.

Mấy loại Mobil 1, Havoline em thấy đắt phết, 1 lít toàn 3-400 ngàn.

Còn loại Castrol A5 Magnetec Profession là dầu được Ford khuyến cáo dùng cho động cơ Ford, đạt các tiêu chuẩn của Ford yêu cầu, và chỉ có bán trong các đại lý của Ford (không có bán trên thị trường), nhưng giá lại rẻ nhất, em thay trong đại lý Ford Thủ Đô giá tầm 200 ngàn cả thuế GTGT.

Dầu này lại chạy được 10.000km mới phải thay, nếu 7 lít thì tính ra tiền dầu là 100đ/km.
Túm lại cụ đã chốt được loại dầu nào NGON, BỔ, RẺ, dùng cho FE chưa? bật mý cho em biết với, em cũng đang hóng ! (đọc bình loạn của các cụ em thấy hoa cả mắt, chẳng biết đàng nào mà lần)

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Liên quan đến dầu động cơ mà bỏ công sớt thì em thấy mênh mông quá nên lại lôi thớt lên xem năm nay có gì khác không, nhất là xuất xứ và chứng chỉ chất lượng.
Ví dụ tìm loại dầu thích hợp cho Mondeo 2.5 V6 2006 thì Hướng dẫn sử dụng ghi:

Tìm thì thấy:
- Các hãng có mặt tại Việt Nam như Total thiết lập dịch vụ Total Quartz Center tại Gara Thủ Đô có TOTAL QUARTZ 9000 ENERGY 0W-30 phẩm cấp SAE 0W-30 API SL/CF; ACEA A3/B4...
- Lấy từ các nhà nhập khẩu thì rất khó có đủ điều kiện về kiến thức kinh nghiệm để kiểm tra xuất xứ.
- Lại còn rất dễ bị nhái

http://vietnamnet.vn/vn/kinh-te/178416/hot-bac-nghe--tai-che-dau-nhot--o-ha-noi.html
- Trong hãng ghi mã phụ tùng YK8152007FMC...
Mấy bác VN dịch đoạn này mà em ko hiểu mô tê gì cả?

Meo Meo Meo

[Tịch thu bằng lái]

Cụu mật thư cho em giá dầu với lọc nhé

xelam1banh

Xe tải
em cần mua Castrol Magnetec A5 Pro 5W-30 và lọc dầu cho focus titanium 1.5 (2016). Cụ nào có mật thư cho e ạ