[Funland] Đi đăng ký thu hồi biển số xe máy mà lại ăn biên bản không chấp hành

Thế bây giờ em bán cái xe máy chính chủ tên em thì phải làm những gì các bác?

vietpq75hanes

Xe container
Khác gì trường hợp của chủ thớt đâu cụ? Cứ ko ký được HĐMB với chính chủ là như nhau, nước ngoài hay đã mất khác gì.
Vậy thì đội buôn xe máy cũ vất thật sự

cuc_cu

Xe buýt
Em vẫn đi xe máy ko chính chủ. Kemeno thôi cụ ơi, sang tên làm cái gì...phiền hà. Hồi tháng 9 sang tên cái oto mất đúng hơn 2 tháng mới có biển, oải lắm rồi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Xong rồi em gỡ cái biển ra mang về nhà cất ạ?
Biển cũ vật lý và đăng ký xe được xxx thu hồi, biển cũ phi vật lý (các con số và ký hiệu) được lưu trên hệ thống với thời gian 5 năm. Trong 5 năm đó, nếu chủ biển số mua xe mới thì xxx cấp lại biển số vật lý mới, nếu trong 5 năm chủ biển số không mua xe mới, biển số phi vật lý sẽ được nhập vào kho biển số.

Về thực tế thì công việc của chủ xe cũ không khác gì trước đây (chỉ cần ký hợp đồng mua bán xe có công chứng, rồi giữ lại một bản), những việc còn lại người mua xe sẽ làm thay hết như trước kia ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
CCCM cho e hỏi là làm thủ tục rút biển số Đk để đk xe mới (ô tô) thì mất bao lâu nhỉ, nếu làm DV thì bao lâu. Nghĩ đến cảnh đổi xe giữ biển mất time cũng ngại phết, ko có xe chạy

Biển cũ vật lý và đăng ký xe được xxx thu hồi, biển cũ phi vật lý (các con số và ký hiệu) được lưu trên hệ thống với thời gian 5 năm. Trong 5 năm đó, nếu chủ xe mua xe mới thì xxx cấp lại biển số vật lý mới, nếu trong 5 năm chủ xe không mua mới, biển số phi vật lý sẽ được nhập vào kho biển số.

Về thực tế thì công việc của chủ xe cũ không khác gì trước đây (chỉ cần ký hợp đồng mua bán xe có công chứng, rồi giữ lại một bản), những việc còn lại người mua xe sẽ làm thay hết như trước kia ạ.
À tức là chủ mới mang xe mình và HĐCC đi đăng ký thì xxx sẽ tự gỡ biển cux đi và cất kho.
Mình cứ tưởng phải tự gõ biển rồi mang xuống nộp cho xxx.

Grey Wolf

Xe tải
À tức là chủ mới mang xe mình và HĐCC đi đăng ký thì xxx sẽ tự gỡ biển cux đi và cất kho.
Chủ xe thực hiện việc kê khai thu hồi BKS của xe mình trên app dịch vụ công ạ.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Sáng nay 07/12/2023 e lên trên công an đăng ký phương tiện quận Ba Đình để làm thủ tục rút hồ sơ xe máy qua nhiều đời chủ vì ko tìm thấy chủ xe cũ Để về quận Đống Đa đăng kí chính chủ xe máy mà hành lên hành xuống . Nào là phải nhập qua app dichvucong bắt buộc phải làm online chứ ko cho làm offline trực tiếp , app lỗi thì phải chờ đến chiều . Chiều đến thì làm thủ tục thì bắt kí vào tờ giấy biên bản vi phạm hành chính vì lý do " Không chấp hành việc thu hồi đăng ký " và được báo trước là sẽ phạt 1 triệu 4 . Cho em hỏi ngu là cá nhân đi đăng ký chính chủ mà phải nộp phạt số tiền 1 triệu 4 là sao chưa kể sắp tiền phải đóng tiền thuế và phụ phí khác ạ. Trong khi xe e mua lại có 15 triệu
Tình hình có gì mới chưa cụ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Việc của mình (người bán) là phải làm thủ tục thu hồi biển cũ.
Còn mình giao cho người mua, thì họ làm hay không mình không biết, đến khi có chuyện xảy ra thì mình ráng chịu
Lúc ấy đừng bảo trên ộp nó bẩu tôi người mua làm tất !

Thế bây giờ em bán cái xe máy chính chủ tên em thì phải làm những gì các bác?
Cụ làm HĐMB có công chứng để người mua làm thủ tục nộp LPTB và ĐK thôi, đơn giản mà cụ
Xong rồi em gỡ cái biển ra mang về nhà cất ạ?

pbinh979

Xe tăng
.......
Giờ ví dụ thế này, xe không sang tên đổi chủ, không biết chủ cũ là ai, cứ đi bình thường thì chả sao, hoặc mang ra đổi chủ thì chịu phạt triệu tư và chờ 30 ngày là được sang tên. Nhưng xe vi phạm lỗi gì đó phải giữ xe thì không cho kiểu nộp phạt sang tên (vì xe đang vi phạm) nhưng cũng không cho không phải chính chủ hoặc không có ủy quyền nộp phạt xử lý vi phạm để lấy xe ra. Thế là xe cứ giam đấy thôi. Rồi phạt nguội theo biển định danh.... cứ thế dần dần bớt xe mua bán không chịu sang tên luôn.
Cứ như cụ thì còn bị hành chán. trang bị tí kiến thức pháp lý cơ bản đi cụ...
All. Cụ nào chưa sang tên đổi chủ thì cứ đi bình thường thôi. Tốt nhất là thủ sẵn cái giấy mượn tài sản (Luật Dân sự KHÔNG BẮT BUỘC HĐ MƯỢN TS PHẢI CÔNG CHỨNG).
về nguyên tắc: ai có hành vi vi phạm, xử phạt người đó.
Đòi ông chính chủ xe ra giải quyết vi phạm của người MƯỢN xe ??????? :D :D :D :D :D b-)b-)b-)=))=))=))=)) Có bị làm sao ko ???
Tôi cho MƯỢN xe, có bị sao thì thằng đi mượn giải quyết xong rồi trả xe cho tôi,... tâm quan téo nhé? Tôi bị giữ xe do Vi phạm, cứ ghi biên bản và làm việc với tôi và chỉ tôi mà thôi. trừ khi có bằng chứng là xe ăn trộm, ăn cắp hay abc....xyz...
Tất nhiên, tôi ủng hộ quản lý chặt chẽ xe cộ .... nhưng nên đơn giản thủ tục sang tên đổi chủ. VD: lập hẳn 1 cơ quan chuyên trách (1 cửa) gồm: CA, thuế, Kho bạc tại 1 nơi. Chủ phương tiên chỉ cần mang HĐ công chứng đến là auto làm, nộp tiền xong là ra biển mới ....
tất nhiên, càng minh bạch thì càng khó kiếm ... nước trong thì ko có cá. thằng ngọc hoàng nói cấm có sai ....

ethanvo1996

Xe hơi
Em vẫn đi xe máy ko chính chủ. Kemeno thôi cụ ơi, sang tên làm cái gì...phiền hà. Hồi tháng 9 sang tên cái oto mất đúng hơn 2 tháng mới có biển, oải lắm rồi.
Chuẩn r cụ. Biết rắc rối vậy e cũng kemeno

ethanvo1996

Xe hơi
Cứ như cụ thì còn bị hành chán. trang bị tí kiến thức pháp lý cơ bản đi cụ...
All. Cụ nào chưa sang tên đổi chủ thì cứ đi bình thường thôi. Tốt nhất là thủ sẵn cái giấy mượn tài sản (Luật Dân sự KHÔNG BẮT BUỘC HĐ MƯỢN TS PHẢI CÔNG CHỨNG).
về nguyên tắc: ai có hành vi vi phạm, xử phạt người đó.
Đòi ông chính chủ xe ra giải quyết vi phạm của người MƯỢN xe ??????? :D :D :D :D :D b-)b-)b-)=))=))=))=)) Có bị làm sao ko ???
Tôi cho MƯỢN xe, có bị sao thì thằng đi mượn giải quyết xong rồi trả xe cho tôi,... tâm quan téo nhé? Tôi bị giữ xe do Vi phạm, cứ ghi biên bản và làm việc với tôi và chỉ tôi mà thôi. trừ khi có bằng chứng là xe ăn trộm, ăn cắp hay abc....xyz...
Tất nhiên, tôi ủng hộ quản lý chặt chẽ xe cộ .... nhưng nên đơn giản thủ tục sang tên đổi chủ. VD: lập hẳn 1 cơ quan chuyên trách (1 cửa) gồm: CA, thuế, Kho bạc tại 1 nơi. Chủ phương tiên chỉ cần mang HĐ công chứng đến là auto làm, nộp tiền xong là ra biển mới ....
tất nhiên, càng minh bạch thì càng khó kiếm ... nước trong thì ko có cá. thằng ngọc hoàng nói cấm có sai ....
Đọc đc những lời này của cụ sớm thì tốt biết mấy .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
cụ cho em hỏi là em có làm thủ tục thu hồi đăng ký xe và đã nộp chước bạ nhưng vì lười chưa đi đăng ký không biết giờ đi làm có bị phạt không nhỉ :)
Điều 30, khoản 4, điểm a, 03/VBHN/BGTVT
4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô;

- Đây là xử phạt với trường hợp mua xe xong (chỉ ký HĐMB công chứng) rồi không làm gì cả (cứ để cái biển cũ, đăng ký cũ và sử dụng).
- Trường hợp của bác đã thực hiện thêm một bước nộp lệ phí trước bạ nên hên/xui (xxx đăng ký xe nếu thông cảm thì cho qua, không thông cảm thì có thể phạt). Mà cái lỗi nhỏ xíu này chắc không sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Biển cũ vật lý và đăng ký xe được xxx thu hồi, biển cũ phi vật lý (các con số và ký hiệu) được lưu trên hệ thống với thời gian 5 năm. Trong 5 năm đó, nếu chủ biển số mua xe mới thì xxx cấp lại biển số vật lý mới, nếu trong 5 năm chủ biển số không mua xe mới, biển số phi vật lý sẽ được nhập vào kho biển số.

Cái này không đúng mợ ah,
Chủ xe phải đi làm thủ tục thu hồi biển số chứ không phải là người mua xe làm thay được.
Chủ xe phải khai online cái giấy đăng ký thu hồi đăng ký và biển số (việc khai online này chỉ để ra được cái mã điện tử để cán bộ ghi vào hồ sơ), chứ chủ xe vẫn phải đến nộp hồ sơ tại cơ quan công an và thực hiện giao tài liệu, nhận giấy hẹn thủ công hết.

Em bán xe cho chủ mới cả một năm trời, đợt vừa rồi phải hỗ trợ chủ mới thu hồi biển số và đăng ký thì chủ mới mới sang tên chính chủ được.
Em lại còn bị ăn cái biên bản phạt 6 triệu (vì lỗi không thu hồi biển số theo qui định).
Tất nhiên là chủ mới đóng tiền phạt cho em, nhưng giấy phạt là phạt chủ cũ chứ không phải là phạt chủ mới (người mua xe) nhé.

poiuy

Xe cút kít
Phát sinh trường hợp thế này: mua xe cũ ở chợ xe Dịch Vọng, chủ xe bán xe xong cho thợ thì đi nước ngoài luôn rồi, không ký được hợp đồng mua bán thì làm nào giờ??
Nếu thời điểm này mà cụ mua thì cụ buộc phải chấp nhận nộp phạt hoặc không mua xe đó nữa. Còn cụ mua thời điểm trước đây thì thời điểm nào áp dụng quy định của thời điểm đó thôi. Mà mua trước đây thì có giai đoạn được sang tên miễn phạt rồi.

White Dragon

Xe tăng
Em up cái ảnh bị phạt tiền, xe ô tô ạ.