[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

pimbim

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi:
- sao phải huỷ biển xe cũ, mà ko trả cho chủ cũ để chủ cũ lắp vào xe mới?
- một người sở hữu 2-3 xe thì chung một biển hay gì?

vt2phuc

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi:
- sao phải huỷ biển xe cũ, mà ko trả cho chủ cũ để chủ cũ lắp vào xe mới?
- một người sở hữu 2-3 xe thì chung một biển hay gì?
nay e mới lại vào thớt:
- Hủy để ko gắn lung tung, chưa quản được việc giữ biển đi lung tung thì phải thu để hủy. :D
- 2,3 xe thì 2,3 biển. Chỉ là sau này tra cứu theo số cccd sẽ ra ông đang nắm bao nhiêu xe, những biển nào thôi. Đơn giản vậy thôi cụ.

vnhn

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi thủ tục sang tên bây giờ đã thông thoáng và nhanh hơn chưa để em đi làm ạ?

AngelHeart

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi thủ tục sang tên bây giờ đã thông thoáng và nhanh hơn chưa để em đi làm ạ?
Vẫn lởm lắm cụ ạ, phần rút hồ sơ em ko phong bì gì cả đưa xong hồ sơ cán bộ phán của em 1 triệu rưỡi. Trong khi em đủ giấy tờ. Cãi nhau 1 hồi bảo cái cà của em ko được chấp nhận, phải mang xe đến để cán bộ tự cà. Ngồi 1 lúc trong phòng em thấy hồ sơ nào dân lên làm cũng 2 tờ xanh. Lâu lắm ko đi làm hồ sơ gì liên quan đến nhà nước em k biết giờ hành chính của VN vẫn tiêu cực vậy, nhận tiền công khai tại trụ sở cơ quan công quyền.

BMW X11

Xe tăng
Vẫn lởm lắm cụ ạ, phần rút hồ sơ em ko phong bì gì cả đưa xong hồ sơ cán bộ phán của em 1 triệu rưỡi. Trong khi em đủ giấy tờ. Cãi nhau 1 hồi bảo cái cà của em ko được chấp nhận, phải mang xe đến để cán bộ tự cà. Ngồi 1 lúc trong phòng em thấy hồ sơ nào dân lên làm cũng 2 tờ xanh. Lâu lắm ko đi làm hồ sơ gì liên quan đến nhà nước em k biết giờ hành chính của VN vẫn tiêu cực vậy, nhận tiền công khai tại trụ sở cơ quan công quyền.
Thế là very good rồi bác.
Chí ít còn làm được, dù mất 2 tờ xanh.
Đã có thời không làm được kìa, dù có 20 tờ xanh.

huusang

Xe buýt
Rút hồ sơ thì em cũng phải 1 tờ xanh cho chiếc xe máy. Trắng trợn và ngắn gọn

AngelHeart

Xe đạp
Thế là very good rồi bác.
Chí ít còn làm được, dù mất 2 tờ xanh.
Đã có thời không làm được kìa, dù có 20 tờ xanh.
Biết là thế nhưng em đủ hồ sơ theo hướng dẫn mà vẫn bị hạch sách, họ còn đòi tiền công khai khi em ko kẹp gì. Đất nước trì trệ nhiều vì đội này chứ vì gì nữa các cụ nhỉ.

vt2phuc

Xe điện
Biết là thế nhưng em đủ hồ sơ theo hướng dẫn mà vẫn bị hạch sách, họ còn đòi tiền công khai khi em ko kẹp gì. Đất nước trì trệ nhiều vì đội này chứ vì gì nữa các cụ nhỉ.
Thế này chắc làm ở cánh huyện. Cánh ấy thường có giá chung theo từng tỉnh, từng huyện. Kiểu làm qua cò thì 1,2 trâu xanh, tự làm cũng phải từng ấy.
Em đi làm em thường nhường cò lên trước để khám phá số lượng trâu phù hợp cho thuận :D

AngelHeart

Xe đạp
Thế này chắc làm ở cánh huyện. Cánh ấy thường có giá chung theo từng tỉnh, từng huyện. Kiểu làm qua cò thì 1,2 trâu xanh, tự làm cũng phải từng ấy.
Em đi làm em thường nhường cò lên trước để khám phá số lượng trâu phù hợp cho thuận :D
Chính xác bác ạ, căn bản em ko biết cái lệ này nên bị làm khó. Đời em làm gì cũng ghét luồn cúi xin xỏ nên gặp tình huống này đơ luôn. Năm em đóng hơn trăm tiền thuế nuôi đội ngũ công bộc này đấy cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cảm ơn chủ thớt và cccm OF !
Em làm theo như cccm đã chỉ bảo, hết 9 ngày cả làm thu hồi, chuyển tỉnh và lấy biển. Lâu nhất là đợi quả thu hồi, về tỉnh thì hơn ngày là xong ạ ;;)
Thu hồi chủ cũ làm chứ cụ ?

BMW X11

Xe tăng
Thu hồi chủ cũ làm chứ cụ ?
Bên mua làm, trên Danh nghĩa của Bên bán thôi bác.
Cá nhân tôi cũng ủng hộ việc Bên bán làm tất.

Tôi cũng không hiểu ý nghĩa của việc Cắt cũ + Làm mới nó nhất định phải độc lập.
Có lẽ, nó phục vụ đắc lực cho việc quản lý nhà lước chăng?

polizia

Xe container
Thế nên đội cấp biển bên ô tô vẫn là chỗ ngon, bảo sao đứa bạn cấp 3 em nó bảo là về đây chỉ đc vài năm thôi rồi phải chuyển vì chỗ ngon mỗi người hưởng 1 tý :))
Ngược lại thì bên xe máy em thấy hẻo, lâu rồi mới đi đăng ký xe máy thì em thấy ở chỗ Ba Đình vắng ko ngờ, buổi sáng có lèo tèo vài mống, có nhõn 3 em gái hàm đại uý vs thiếu tá làm thủ tục, góc sân còn thấy quây lại 1 góc bếp vs cái trạn để nồi niêu xoong chảo tự nấu ăn. Chắc bên này ăn mỗi lương hàm vs thi thoảng có tý màu mè chứ ko đều đc như bên ô tô

Chỉnh sửa cuối:

AngelHeart

Xe đạp
Thế nên đội cấp biển bên ô tô vẫn là chỗ ngon, bảo sao đứa bạn cấp 3 em nó bảo là về đây chỉ đc vài năm thôi rồi phải chuyển vì chỗ ngon mỗi người hưởng 1 tý :))
Ngược lại thì bên xe máy em thấy hẻo, lâu rồi mới đi đăng ký xe máy thì em thấy ở chỗ Ba Đình vắng ko ngờ, buổi sáng có lèo tèo vài mống, có nhõn 3 em gái hàm đại uý vs thiếu tá làm thủ tục, góc sân còn thấy quây lại 1 góc bếp vs cái trạn để nồi niêu xoong chảo tự nấu ăn. Chắc bên này ăn mỗi lương hàm vs thi thoảng có tý màu mè chứ ko đều đc như bên ô tô
Em nhẩm sơ sơ tuyến huyện thôi tầm chiều đôi 3 chục bộ hồ sơ, mỗi bộ 1 củ tiền dân vận, chia chác bên trên ngày cầm về mỗi mạng 1 chục thì mấy tý hồi vốn. Tất nhiên là thống kê của riêng em ngồi đó 1 buổi. Thế mới thấy tiền mình kiếm nó khó khăn thế nào, chứ thiên hạ, nhất là đằng đầy tớ nó khác lắm.

dntq83

Xe buýt
Em nhẩm sơ sơ tuyến huyện thôi tầm chiều đôi 3 chục bộ hồ sơ, mỗi bộ 1 củ tiền dân vận, chia chác bên trên ngày cầm về mỗi mạng 1 chục thì mấy tý hồi vốn. Tất nhiên là thống kê của riêng em ngồi đó 1 buổi. Thế mới thấy tiền mình kiếm nó khó khăn thế nào, chứ thiên hạ, nhất là đằng đầy tớ nó khác lắm.
e làm hồi tháng 10 năm ngoái cũng nhiều người ko có dân vận vẫn ok, e thì 1 tờ xanh thì lấy được nhanh 1 tuần

văn Mười

Xe tải
Tìm mua đc cái xe là cả vđ rồi đến khi đi làm đăng ký lại là cả 1 vđ khác nhiêu khê , mất quá nhiều time , em đọc mà hoa mắt chóng mặt với cái thủ tục hành là chính ..... sợ thậc !

AngelHeart

Xe đạp
Tìm mua đc cái xe là cả vđ rồi đến khi đi làm đăng ký lại là cả 1 vđ khác nhiêu khê , mất quá nhiều time , em đọc mà hoa mắt chóng mặt với cái thủ tục hành là chính ..... sợ thậc !
Lần sau e bỏ tiền ra cho team dịch vụ cho nhanh, tự mình làm họ biết là hành nếu ko đủ cứng, mà em ko cứng được, mình còn dành thời gian kiếm tiền, nghỉ 1 ngày là mất tiền, chứ em mà rảnh em cho họ biết thế nào là lễ hội ngay, muốn hành e cũng chả được.

dntq83

Xe buýt
Lần sau e bỏ tiền ra cho team dịch vụ cho nhanh, tự mình làm họ biết là hành nếu ko đủ cứng, mà em ko cứng được, mình còn dành thời gian kiếm tiền, nghỉ 1 ngày là mất tiền, chứ em mà rảnh em cho họ biết thế nào là lễ hội ngay, muốn hành e cũng chả được.
Bên dịch vụ cũng hên xui cụ ạ, em bán xe cho gara, họ làm thủ tục thu hồi qua dịch vụ trước em, mà lấy được giấy tờ sau em 10 hôm :)

diepllc

Xe tải
Cụ nào thông thạo mục này tư vấn cho em cái. Em xin cám ơn

Jeus

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi tý ạ. Em bán xe, người mua đề nghị làm hd công chứng rồi chuyển tiền, nhưng giữ lại 50tr để em làm thủ tục rút hs rồi mới chuyển hết. Như vậy có hợp lý ko ạ? Và Nếu ko có cái hs thu hồi thì bên mua có tự đăng ký mới đc ko ?

AngelHeart

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi tý ạ. Em bán xe, người mua đề nghị làm hd công chứng rồi chuyển tiền, nhưng giữ lại 50tr để em làm thủ tục rút hs rồi mới chuyển hết. Như vậy có hợp lý ko ạ? Và Nếu ko có cái hs thu hồi thì bên mua có tự đăng ký mới đc ko ?
Thủ tục thế chuẩn rồi cụ, khi cụ rút hồ sơ công an cấp cho cái giấy đã rút hồ sơ, cụ đưa giấy đó họ đưa nốt cụ 50tr. Tình ra họ chịu rủi ro cao hơn đó, vì bỏ nhiều tiền hơn. Em bán xe cũng vừa làm như thế, tự đi rút hồ sơ nó hành ghê lắm. Khuyên cụ thuê dịch vụ đoạn này cho đỡ mất công.