Em hỏi về hệ thống phanh của BMW318i

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Xe em bây giờ lúc đạp phanh nó cứ trơ ra, đặc biệt là lúc đi chậm đoạn tắc đường hay lùi. Em đã thay má phanh chính hãng nhưng tình trạng vẫn thế. Có phải do lâu rồi không thay dầu phanh hay nguyên nhân khác hả các bác? Mong các bác tư vấn giúp em với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

wasabi

Xe tăng
" Trơ " nghĩa là ntn ? đạp phanh nặng hay nhẹ, hay phanh ko ăn ?

mercedes_AMGs65

Xe hơi
Nếu phanh ko ăn thì cụ nên xem lại dầu phah cụ ạ!

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Đạp phanh nó không ăn ngay, cứ trượt đi rồi mời đứng lại ạ.

GLPro160

Xe buýt
Có 2 câu hỏi cho bác:

- có tiếng lục khục khi phanh không?
- đèn ABS có báo lỗi không?

HangB2

Xe điện
Phanh thì thay má thôi chưa đủ cụ ợ, cần láng lại đĩa phanh nữa

Và, bao lâu rồi cụ chưa thay dầu phanh?

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Phanh thì thay má thôi chưa đủ cụ ợ, cần láng lại đĩa phanh nữa

Và, bao lâu rồi cụ chưa thay dầu phanh?
Mấy năm rồi em ko thay dầu phanh ạ. Thỉnh thoảng phanh có tiếng lục khục, khá nặng chân. Em cũng chưa láng má phanh. Không thấy báo đèn gì. Em ra Ag Lê V Thiêm các bác ý phán là hỏng bầu, bơm thì vẫn tốt. Tình trạng mất trợ lực chập chờn. Nếu thay là phải thay cả bầu và bơm. giá khoảng 15tr. Em băn khoăn quá, tiền thì chả có nhiều nên cũng đau đầu. Các bác cho em ý kiến với. Tiện thể cho em hỏi giá thay dầu phanh là bao nhiêu, giá thay bầu + bơm như vậy có hợp lý ko ạ. Mong tin các bác.

Chỉnh sửa cuối:

wasabi

Xe tăng
thay dầu phanh hết bao nhiêu đâu, vài trăm khìn, cụ có thay thì thay dầu mobil. nhưng em nghĩ bệnh xe cụ ko phải thay dầu mà hết đâu. Còn giá bầu trợ lực phanh thì chệu.
bài đầu em hỏi cụ đạp phanh khi nó trơ thì nặng hay nhẹ mà cụ chẳng ý kiến rề, thợ phán như vậy thì chắc là đạp phanh nặng phải ko cụ?. Nếu nhẹ thì khác còn nặng thì thợ phán như vậy là có khả năng.
Phanh trợ lực chân ko lấy hơi từ động cơ, cụ lật nắp capo ở vách khoang máy chỗ tài có cái bầu đen tròn, nó chính là bầu trợ lực chân ko, có một ống tuy ô lấy hơi từ động cơ nối vơi bầu trợ lực. nó chính là trợ lực phanh. Nếu ống tuy ô này hở, rách, đứt, lão hóa ...ko kín khít dẫn đến mất trợ lực phanh. Đạp phanh rất nặng, và ko ăn như bình thường.
Vì vậy cụ thử kiểm tra thật kỹ cái ống tuy ô này cho em xem sao, vì em thấy ít khi xe hỏng bầu trợ lực lắm.
Nếu cupen, xy lanh tổng phanh kém cũng nặng, và kô ăn, ngoài ra cupen, pitong cùm phanh kém, pitong rỗ..cũng làm phanh nặng theo kiểu bó phanh....xe cụ phải kiẻm tra thật kỹ mới có thể biết chính xác bệnh.
Cụ cứ thử ngó xem sao đã, và nên mang qua gara khác uy tín kiểm tra thử xem ntn, kiểm tra để biết thôi đừng có làm vội, vừa rồi có cụ ko biết làm 318i 2003 ở gara nào mà phá mất cái máy phải tìm mua máy khác thay thế đấy.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Lúc em phanh nghe thấy kêu khịt khịt như kiểu xì hơi. Thợ ở AG cũng đã rút ống ở cái bầu đen đấy và thử hơi thì thấy bình thường.

tuyenvpt

Xe tăng
Lúc em phanh nghe thấy kêu khịt khịt như kiểu xì hơi. Thợ ở AG cũng đã rút ống ở cái bầu đen đấy và thử hơi thì thấy bình thường.
Rút cái đấy ra chỉ thử được xem cái đường ống chân không đấy nó có còn hút hay ko thôi. Nếu hệ thống chân không tốt cộng với việc đạp phanh thấy khịt khịt và ko ăn thì chắc chắn cái bầu đen đen của cụ tèo rồi.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
báo cáo các bác là do bầu phanh ạ, hôm nay em đi thử cũng ok rồi. Nhưng phải thay cả bơm thì mới đc bảo hành. Tổng cộng hết 16,08tr (15tr tiền bầu + bơm, 600n tiền công và 480n tiền dầu phanh). Em buốt thủ rồi. Chẳng biết vợ em còn sinh ra búa tạ gì nữa ko? Cảm ơn các bác nhiều.

wasabi

Xe tăng
khịt khịt, nghe như nghẹt mũi viêm xoang ấy nhỉ, bọn này củ chuối thật, bắt người ta thay cả bơm abs nữa. Tiêu chuẩn hãng eu có khác, thay là thay cả cụm, ko có tiết kiệm chọc ngoáy gì cả. Chạy xe xịn nó thế đấy cụ, ông chú em chạy mer, chết AC, hãng báo khoảng 40 củ:D

GLPro160

Xe buýt
Chúc mừng bác. Phanh liên quan đến an toàn, không tiếc tiền được.