FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(P3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ZAD Viet

Xe điện
Em cũng kịp làm xong vách, 4 cánh rồi.
Sang tuần có time làm nốt quả trần.
Còn quả sàn là sao hả bác Q???
Phải bỏ sàn nỉ đi phải không ạ?
Để em làm nốt.
Làm xong nghe nhạc có vẻ ngon hơn mới chít Chứ. :)) :))

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Có vẻ thôi là chưa đạt yêu cầu rồi :)

Nhà có điều kiện thì bác làm cả sàn, cả trần đi, nhưng 2 em đấy mục đích khác nhau, ì

Sàn hạn chế truyền âm mặt đường, dội do bám, cản mặt đường do lốp sinh ra
Trần thì chống nóng, cách âm, nhất là để xe trời nắng khi nổ máy bật đh thì chóng mát hơn, trời mưa không biết nhà mình lợp mái tôn (hỏi thêm kinh niệm bác nghiathang)

Còn làm sàn bóc đi hay dư lào thì mình cũng k để ý, vì chưa có điều kiện, xe trc làm thì không ở đó xem
Saubđó làm nốt 2 thành bên khoang máy, mình dự kiến cuối tháng này làm

Hay bác Zad ủng hộ bác m&m cái nóc đi, tối về lấy đc sđt của bác chuyên dán cho bác ở HN này rồi, vừa đảm bảo lại rẻ hơn ...chuột bạch nhiều đấy, hnay chủ quan quá

Ford Everest AT

Xe điện
Turbo safe

Các bác đi đường dài chú ý, lưu tâm và lưu ý nhé

Xe đang đi đường trường tốc độ cao, turbo làm việc trong điều kiện khắc nhiệt, vậy khi về hoặc dừng đỗ thì các bác nên dừng xe và để chạy không tải tình khoảng đôi phút, mục đích để turbo giải nhiệt và chậm dần, có cái dầu gì đo trong turbo đc đảm bảo , tránh nguy hại tuổi thọ turbo, chẳng biết cái bếp từ nhà mình có theo nguyên tắc này không, nhg đối với xe dầu có turbo trên tg đã nhiều cty chế tạo cái turbo timer để khi tắt chìa khóa điện thì máy vẫn chạy/ nổ thêm thời gian nữa nhằm bảo vệ cho turbo

Mình khg mua thêm cái turbo timer đó nhg dùng turbo timer bằng cơm, lý do vì khi máy đang nổi dù mình đã rút khóa điện THÌ bấm lock cửa khg ăn nên đành mỗi khi tắt máy đều chờ khoảng phút

Vậy bác nào cẩn thận cứ thử tìm hiểu thêm xem nhé!

Hậu Trương

Xe hơi
Em cũng kịp làm xong vách, 4 cánh rồi.
Sang tuần có time làm nốt quả trần.
Còn quả sàn là sao hả bác Q???
Phải bỏ sàn nỉ đi phải không ạ?
Để em làm nốt.
Làm xong nghe nhạc có vẻ ngon hơn mới chít Chứ. :)) :))
Phải tháo nỉ đi thì mới thi công dc chứ bác, làm xong lại lắp vào như cũ .
Bác chế Loa như bác M&M thì còn hay nữa :D

Hậu Trương

Xe hơi
Có vẻ thôi là chưa đạt yêu cầu rồi :)

Nhà có điều kiện thì bác làm cả sàn, cả trần đi, nhưng 2 em đấy mục đích khác nhau, ì

Sàn hạn chế truyền âm mặt đường, dội do bám, cản mặt đường do lốp sinh ra
Trần thì chống nóng, cách âm, nhất là để xe trời nắng khi nổ máy bật đh thì chóng mát hơn, trời mưa không biết nhà mình lợp mái tôn (hỏi thêm kinh niệm bác nghiathang)

Còn làm sàn bóc đi hay dư lào thì mình cũng k để ý, vì chưa có điều kiện, xe trc làm thì không ở đó xem
Saubđó làm nốt 2 thành bên khoang máy, mình dự kiến cuối tháng này làm

Hay bác Zad ủng hộ bác m&m cái nóc đi, tối về lấy đc sđt của bác chuyên dán cho bác ở HN này rồi, vừa đảm bảo lại rẻ hơn ...chuột bạch nhiều đấy, hnay chủ quan quá
Lần sau bh cũng tốt hơn lần đầu bác Q ạ. Bác cứ thích đi trước thời đại là nó khổ thế đấy :D

kiensurveyor

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

M&M

Xe điện
Các cụ nghiên cứu vụ chống ồn nóc cái loại mái tôn nhà cụ nghia thang đi. Vụ dán xe nóc em bị nhầm hàng nên vẫn còn vật liệu dán, cụ nào cần thì hú em, em để lại tình cảm cho.
Bác fe: xem giúp hộ e, bộ turbo xe fe 2011 bác nhé. Hết bao nhiêu em gửi bác nhé. Em cám ơn trước.

FE09

Xe buýt
Hôm qua e đi bảo dưỡng 4 vạn, về xe đi khác hẳn, nháy ga cái xe vọt như xe máy xăng, nhẹ nhàng như đẩy xe hàng, nuột hẳn. Mua được 14 tháng tính đến giờ này e đã đi được 37.500km
Bác hienluongstd ơi cụ thể là làm những gì? chi phí thế nào? và bác làm ở đâu? em đang quan tâm vụ này. Thanks

ZAD Viet

Xe điện
Hôm qua em muốn làm cả trần, nhưng bên chỗ Bác Hậu bận.
@ bác Q: nhà em có đk đã không phải làm chống ồn. Em sẽ mua con Xe nó chống ồn sẵn rồi, VD như landrover... :) :)
Thôi để hôm khác em làm cả thể như Bác tư vấn.
@ bác Hậu: bác ngâm cứu xem cái amply để vào đâu cho gọn. Xe em có sub gầm ghế rồi.
4 cái loa cánh có cần Thay k nhỉ??
Nhưng thay xong có hay Hơn bộ dàn còi ở nhà em k nhỉ, Bác Q cho ý kiến nào.

Ford Everest AT

Xe điện
Các cụ nghiên cứu vụ chống ồn nóc cái loại mái tôn nhà cụ nghia thang đi. Vụ dán xe nóc em bị nhầm hàng nên vẫn còn vật liệu dán, cụ nào cần thì hú em, em để lại tình cảm cho.
Bác fe: xem giúp hộ e, bộ turbo xe fe 2011 bác nhé. Hết bao nhiêu em gửi bác nhé. Em cám ơn trước.

Bác nào e màu sáng làm vụ này ủng hộ bác M&m đi, bác ấy khg mua nhầm, không nhầm loại, nhưng vì cùng màu đen với xe nên làm vào nó hơi phí, mình sẽ giới thiệu chỗ làm đảm bảo chất lượng, rẻ và nhanh gọn, hôm trc k biết nên ngoài ý muốn thì ...chuột bạch chịu là đúng òi

Ford Everest AT

Xe điện
Bác hienluongstd ơi cụ thể là làm những gì? chi phí thế nào? và bác làm ở đâu? em đang quan tâm vụ này. Thanks
Cám ơn bác FE09 hôm trc phát hiện ra xe mình quá hạn kiểm định đã .......8 tháng, vậy mà lượn khắp phố xá, hôm nay rét quá mà chẳng dám đi, phải dùng 2 bánh đấy

Bác Zad: xe FE không phải làm gầm hay phun nhựa như các dòng khác, hơn nữa làm cách âm chống ồn kiểu này là rẻ mà hữu dụng cao, khg tốn như các giải pháp khác, vậy nên theo mình bác cứ làm sàn và trần đi, hôm nào làm thêm 2 thành khoang máy sau, cũng toàn giải pháp thực dụng cao mà rẻ mà

Vụ loa đài trên xe mình k để ý đâu, riêng lắp treb thì phải có cục phân tần, khg có thì treb khg ra treb, nó dính dải cao. Mình có chơi audio ở nhà nên cái khoản trên xe mình chỉ cần có thông tin và chống buồn ngủ thôi

ZAD Viet

Xe điện
Bác Zad:
Vụ loa đài trên xe mình k để ý đâu, riêng lắp treb thì phải có cục phân tần, khg có thì treb khg ra treb, nó dính dải cao. Mình có chơi audio ở nhà nên cái khoản trên xe mình chỉ cần có thông tin và chống buồn ngủ thôi
Chính vì thế sau nhiều lần định lắp thêm amply và thay loa cánh.
Giờ em bỏ rồi! Nghe như giờ đang có thôi! Chống buồn ngủ là chính mà.
Còn vụ chống ồn em sẽ làm hết!

Ford Everest AT

Xe điện
Chính vì thế sau nhiều lần định lắp thêm amply và thay loa cánh.
Giờ em bỏ rồi! Nghe như giờ đang có thôi! Chống buồn ngủ là chính mà.
Còn vụ chống ồn em sẽ làm hết!
thêm loa hay độ thêm amp thì tùy thuộc sở thích mỗi người thôi, các bác khác có ý định thì cứ làm đi kẻo lại lăn tăn ;) còn mình lắp thêm đôi loa treb kèm phân tần trc mua có 150k , giờ chắc tầm 170k gì đó, hồi đó mua và lắp cho cả Yamaha X8, Tuan Hon nữa.

Quan điểm của mình k thêm nhiều bởi vì chơi dàn dân dụng ở nhà, nghe là phải lim dim thưởng thức, cả cái sân khấu + ca sí + dàn nhạc nó biểu diễn mình mình thôi

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ nào post lên review tổng thể giữa Ranger và D-Max thì hay quá nhỉ, e đang muốn tìm hiểu thêm về dòng bán tải.
Em cũng đang ngâm kíu em này! So với D-MAX em không có, nhưng thông số KT và so sánh với dòng khác thì có đây ợ! Có khi em với bác làm 1 đôi được đấy nhể!

ZAD Viet

Xe điện
Các cụ đừng nhắc đến Ranger nữa làm em thèm.
Em thích bản 3.2 quá cơ.

Ford Everest AT

Xe điện
Mình chỉ kết nhất cái chỗ này:

rằng thì là mà...tại sao cùng 1 động cơ mà HP nó lại cho ra khác nhau đựoc trong khi cùng 1 tốc độ vòng tua :)

Cảnh sát G.T

Xe điện
Mình chỉ kết nhất cái chỗ này:

rằng thì là mà...tại sao cùng 1 động cơ mà HP nó lại cho ra khác nhau đựoc trong khi cùng 1 tốc độ vòng tua :)
Các cụ đừng nhắc đến Ranger nữa làm em thèm.
Em thích bản 3.2 quá cơ.
Làm con này khỏi lo độ đẹo nữa các cụ ợ! Nhiều lúc tự an ủi mình rằng: dù gì nó cũng chỉ là cái xe tải, biển C....! Nhưng mỗi lần nhìn vào các thông số cũng như nội, ngoại thất của em nó là lại thèm! Như kiểu ấy xong, chán, nhưng hôm sau lại thích í ợ! 8-}

ZAD Viet

Xe điện
Làm con này khỏi lo độ đẹo nữa các cụ ợ! Nhiều lúc tự an ủi mình rằng: dù gì nó cũng chỉ là cái xe tải, biển C....! Nhưng mỗi lần nhìn vào các thông số cũng như nội, ngoại thất của em nó là lại thèm! Như kiểu ấy xong, chán, nhưng hôm sau lại thích í ợ! 8-}
K biết bản 3.2 về đến quê em nó có giá bao nhiêu nhỉ???

PHÓNG

Xe tải
K biết bản 3.2 về đến quê em nó có giá bao nhiêu nhỉ???
Em hóng được cái này! Các bác quy đổi ra VND xem bao nhiêu nhé:

Đã có giá bản Ranger 3.2 full = 1.049.000 bath Thai. So sánh với Hilux 3.0 manual =949.000 bath Thai.
Thì em chọn bản Ranger mới là chắc. Bây giờ chỉ còn đợi xem Ford VN có ...muốn bán hàng không thôi?

FE09

Xe buýt
Cái ù của xe MT thì khó bác ơi, bởi khg phải do âm thanh mà là do ù cầu, nghĩa là tiếng truyền động cứng, lỗi do côn số khg tương xứng tỷ số truyền, mômen bị non nên quả dứa nó bị ép phê:)), cái này chỉ bác mới tự xử đc thôi, AT thì ..hề hề

Bác H làm sàn Trần chuột bạch đi, rồi làm thêm part 4 của tớ nữa :) đảm bảo ok, nhưng part 4 chắc phải cuối tháng đợi bác Pajero sport mang đồ tháo đủ mới làm luôn, tại sân nhà mình luôn, lại chuột bạch tiếp
Bác FEAT cho tí cảm nhận về vụ thử xe PS 3.2 ở Quần Ngựa hôm vừa rôì đi

Tui đang đi FE 2008 Diesel MT. Về nhiên liệu nếu chạy cả điều hòa chạy tầm 80km/h la 8,4l/100km (đủ 8 ngài). Còn không điều hòa thì hơn 7l/100km. Đo đi đo lại vẫn rứa. Về dòng ni chỉ ghét là đi tốc độ thấp thì ồn, chạy 80km/h thì thích lém. Nhưng tui suốt ngày mở DJ nên vấn đề ồn cụng không quan tâm lắm mô.
Bác chạy hơi tốn nhiên liêụ rôì, trên này có bác mơí bị thu logo chạy có hơn 6l/100 km thôi, điêù hòa đâỳ đủ.

Cháu đem xe vào Ford Giải Phóng, người ta xịt nước vào cái Condenser ấy cụ ạ. Đi bình thường. Nhưng vừa rồi nhà cháu đi Nghệ An, hôm ấy trời mưa phùn ẩm ướt lắm. Vào đến THanh Hóa, dàn lạnh sau lại mất mát ( đúng bệnh cũ, chạy tầm hơn 100km thì mất mát) , thậm chí khi vào đến Cầu Giát, bật quạt gió số 2 cũng tịt luôn. Nhà cháu nghĩ thôi quả này kiểu gì cũng phải mang sang Long Biên khám cho kỹ. Hôm sau chạy lên QUế Phong, trời nắng như mùa hè, mấy anh em bảo nhau thôi toi rồi, thì lại thấy lạnh toát, đi tầm 200km vẫn thấy ngon. Hnay chạy từ Quế Phong về đây, gần 400km thì nó vẫn lạnh toát... Cháu cũng chưa hiểu nó ra làm sao nữa.

Cụ nói đúng, khi mà dàn lạnh sau tịt thì dàn lạnh trước cũng kém mát hẳn, nhưng nó vẫn mát hơn dàn lạnh sau
Khả năng xe cụ hỏng một trong mâý thứ sau: A/C relay hoặc rear resistor rôì

Trạng thái
Thớt đang đóng