FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(P3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cảnh sát G.T

Xe điện
@ CSGT: Hay mua con Wildtralk về, móc lấy nội thất lắp sang FE nhỉ.
Sao cùng 2,2 mà nó lại khác nhau nhỉ??

Chả nhẽ cái tăng áp nó hiệu quả thế
Em đang tính làm con 1 con Ranger 2012+1 con xe nho nhỏ (ví dụ như Fiesta or Yaris)! Nhưng đang phải ngó nghiêng thàng # xem ý tứ ló dư lào đã! Chứ lôi 2 con vợ nữa về nhà hàng năm oằn mình kiếm tiền trăm trệu nuôi các bả thì nhọc lắm! :))

phuongcum

Xe buýt
Các bác đi đường dài chú ý, lưu tâm và lưu ý nhé

Xe đang đi đường trường tốc độ cao, turbo làm việc trong điều kiện khắc nhiệt, vậy khi về hoặc dừng đỗ thì các bác nên dừng xe và để chạy không tải tình khoảng đôi phút, mục đích để turbo giải nhiệt và chậm dần, có cái dầu gì đo trong turbo đc đảm bảo , tránh nguy hại tuổi thọ turbo, chẳng biết cái bếp từ nhà mình có theo nguyên tắc này không, nhg đối với xe dầu có turbo trên tg đã nhiều cty chế tạo cái turbo timer để khi tắt chìa khóa điện thì máy vẫn chạy/ nổ thêm thời gian nữa nhằm bảo vệ cho turbo

Mình khg mua thêm cái turbo timer đó nhg dùng turbo timer bằng cơm, lý do vì khi máy đang nổi dù mình đã rút khóa điện THÌ bấm lock cửa khg ăn nên đành mỗi khi tắt máy đều chờ khoảng phút

Vậy bác nào cẩn thận cứ thử tìm hiểu thêm xem nhé!
Cái này chuẩn bác ạ. Tubor khi làm việc thì chạy ở tốc độ rất cao, khoảng 30.000v/phút, nhiệt độ bên ngoài cổ xả rất cao cỡ 350-450oC và thường làm mát luôn bằng dầu nhớt máy. Vì vậy khi chạy đường dài, lúc nghỉ không nên tắt máy ngay, tốt nhât cứ xuống xe, làm 1/3 điếu thuốc là quay trở lại tắt xe là vừa.

Chính vì vậy, cứ dừng xe là tắt máy ngay, dầu nhớt bẩn cũng là một trong các nguyên nhân làm giảm tuổi thọ hoặc làm hỏng luôn tubor.

Chỉnh sửa cuối:

phuongcum

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

vn_index68

Xe máy
Các bác cho cháu hỏi chút. Xe cháu lúc đi vào chỗ xóc mà đạp phanh là phanh kêu to lắm,như kiểu chân phanh chạm nền đường ý, như vậy có bình thường ko?

phuongcum

Xe buýt
Các bác cho cháu hỏi chút. Xe cháu lúc đi vào chỗ xóc mà đạp phanh là phanh kêu to lắm,như kiểu chân phanh chạm nền đường ý, như vậy có bình thường ko?
Em nghĩ phanh đường phẳng mà không có vấn gì là ngon rồi. Còn phanh lúc xóc em dự là do giảm xóc đang làm việc và các bánh lúc chạm nền đường lúc không nên gây ra hiện tượng vậy. Không biết có phải thế không nhỉ, cụ FEAT,cụ Cảnh và các cụ khác nhảy vào đê

gl1600

Xe điện
Cụ đạp phanhn gấp nghe rục cái là ABS làm việc mà. Bình thường cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Cái này chuẩn bác ạ. Tubor khi làm việc thì chạy ở tốc độ rất cao, khoảng 30.000v/phút, nhiệt độ bên ngoài cổ xả rất cao cỡ 350-450oC và thường làm mát luôn bằng dầu nhớt máy. Vì vậy khi chạy đường dài, lúc nghỉ không nên tắt máy ngay, tốt nhât cứ xuống xe, làm 1/3 điếu thuốc là quay trở lại tắt xe là vừa.
Sách hướng dẫn cũng nói thế mà cụ, nổ ko tải 1 phút thôi. Nhưng em nghe mấy cao thủ nói là xe hiện đại nó có hệ thống tắt máy là tắt luôn bơm turbo ( trước kia bơm turbo quay nhiều vòng nên ko tắt ngay mà quay theo quán tính. lúc đó dầu bơm lên ko có nữa nên nhanh hỏng) nên việc nổ ko tải là ko cần thiết. FE nhà mình trong hướng dẫn vẫn khuyến cáo nổ không tải, chứng tỏ ko phải là xe hiện đại rùi.

gl1600

Xe điện
Vẫn là cái điều hòa của cháu các cụ ơi. CHiều nay theo sơ đồ của bác Quang FE AT, nhà cháu ngó xuống hốc bánh sau thì thấy cái đường ống đông thành đá trắng toát ở 2 đầu ạ. Nhưng điều hòa thì vẫn mát ko bị ngắt.. Xe các cụ đi lạnh có lúc nào thấy nó đông thành đá ở đường ống thế chưa. Để cháu nghiên cứu phọt ảnh lên hầu các cụ

FE2012

Xe tải
Em nghĩ phanh đường phẳng mà không có vấn gì là ngon rồi. Còn phanh lúc xóc em dự là do giảm xóc đang làm việc và các bánh lúc chạm nền đường lúc không nên gây ra hiện tượng vậy. Không biết có phải thế không nhỉ, cụ FEAT,cụ Cảnh và các cụ khác nhảy vào đê
Nếu nghe tiếng lịch kịch dưới gầm + chân phanh giật giật nhẹ là ABS đang làm việc. Tóm lại là bình thường

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Chống ồn - finally part

Bớ các bác FE, hôm nay mình đã fix xong phần chống ồn 2 thành bên và ốp lốp khoang máy, tuy có tý trục trặc do bác estisalat lấy mất phần vật liệu của mình trước, nhg cuối cùng thì những phân tích và mong đợi của mình đã được đáp ứng

Cùng chứng kiến có bác Estisalat và bác Trung bên Pajero sport, công nhận xe khác hẳn, các bác tham khảo bác Hậu gara Hậu Trương nhé.

NguyenMaiLinh

Xe tải
Cụ nào làm xong vụ chống ồn FE phọt ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng tý.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Bớ các bác FE, hôm nay mình đã fix xong phần chống ồn 2 thành bên và ốp lốp khoang máy, tuy có tý trục trặc do bác estisalat lấy mất phần vật liệu của mình trước, nhg cuối cùng thì những phân tích và mong đợi của mình đã được đáp ứng

Cùng chứng kiến có bác Estisalat và bác Trung bên Pajero sport, công nhận xe khác hẳn, các bác tham khảo bác Hậu gara Hậu Trương nhé.
Các bác làm xong đi! Hôm nào ọp 1 buổi để tổng kết, oánh giá hiệu quả nhé!

etisalat

Xe tải

Em hôm nay cũng làm xong rồi, nhưng chỉ mới là màn dạo đầu (4 cửa và nóc ca-pô), nhưng được ngồi lên xe của cụ FEAT thấy ngon hơn hẳn. Hôm nào rỗi làm nốt hai thành bên và ốp khoang máy giống cụ FEAT là ổn. Cụ FEAT chuột bạch rồi nên các cụ cứ thoải con gà mái mà chiến. Mấy cậu em ở gara Hậu Trương thuộc bài ốc vít tháo lắp rồi nên chắc cái thứ 2 trở đi nhanh hơn. Mấy ông em ở gara Hậu Trương rất ổn. (b)

Hôm nay còn được chứng kiến hiệu quả của Race Chip khi làm quả drift nữa, ghen tị với cụ FEAT quá thôi :P

@Cụ FEAT: quả camera lùi kiêm TomTom của cụ rổ giá thế nào ợ? Cụ lắp ở đâu đấy?

Cám ơn các cụ hội FE. Hôm nào các cụ OFF mà vào CN cho em xin một chân. Các ngày trong tuần em bận hết không trốn việc được.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Cụ nào làm xong vụ chống ồn FE phọt ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng tý.

Hnay mình khg mang máy ảnh nên chịu òi, có bác Trung PSC chụp vài kiểu khi thi công, khi nào bác ấy up bên hôi PSC.vn mình lôi về sau vậy

Các bác làm xong đi! Hôm nào ọp 1 buổi để tổng kết, oánh giá hiệu quả nhé!
Thấy bác đắm đuối Ranger đời mới đã lâu, option như sedan như vậy còn lăn tăn gì , nhích thôi bác

Em hôm nay cũng làm xong rồi, nhưng chỉ mới là màn dạo đầu (4 cửa và nóc ca-pô), nhưng được ngồi lên xe của cụ FEAT thấy ngon hơn hẳn. Hôm nào rỗi làm nốt hai thành bên và ốp khoang máy giống cụ FEAT là ổn. Cụ FEAT chuột bạch rồi nên các cụ cứ thoải con gà mái mà chiến. Mấy cậu em ở gara Hậu Trương thuộc bài ốc vít tháo lắp rồi nên chắc cái thứ 2 trở đi nhanh hơn. Mấy ông em ở gara Hậu Trương rất ổn. (b)

Hôm nay còn được chứng kiến hiệu quả của Race Chip khi làm quả drift nữa, ghen tị với cụ FEAT quá thôi :P

Cám ơn các cụ hội FE. Hôm nào các cụ OFF mà vào CN cho em xin một chân. Các ngày trong tuần em bận hết không trốn việc được.
Hôm nay sau khi tháo hết, để nguyên cởi chuồng chạy thử, thấy khg có 2 khoang đó nó khg bị rào, bị dội biết ngay là ổn, đáng ra hnay bác ra là k gặp mình, do khoái quá mấy ae ngồi làm bom bia, đứng dậy về thì mất chìa khóa nên khg về đc, may mà gặp bác.

Cái GPS kiêm lùi mình mua của bác Sang GPS trong SG, nhưng mắt đọc thì mua ngoài này, loại wireless

Hậu Trương

Xe hơi

Cám ơn cụ đã khen. Có j hôm nào rỗi cụ ra em làm nốt cho cái chống ồn. Còn cái khoản driff thì em chịu bác cứ hỏi bác Quang để biết thêm chi tiết

etisalat

Xe tải
Hnay mình khg mang máy ảnh nên chịu òi, có bác Trung PSC chụp vài kiểu khi thi công, khi nào bác ấy up bên hôi PSC.vn mình lôi về sau vậy

Thấy bác đắm đuối Ranger đời mới đã lâu, option như sedan như vậy còn lăn tăn gì , nhích thôi bác

Hôm nay sau khi tháo hết, để nguyên cởi chuồng chạy thử, thấy khg có 2 khoang đó nó khg bị rào, bị dội biết ngay là ổn, đáng ra hnay bác ra là k gặp mình, do khoái quá mấy ae ngồi làm bom bia, đứng dậy về thì mất chìa khóa nên khg về đc, may mà gặp bác.

Cái GPS kiêm lùi mình mua của bác Sang GPS trong SG, nhưng mắt đọc thì mua ngoài này, loại wireless
Cám ơn cụ, em hỏi cụ là tổng thiệt hại bao nhiêu củ hả cụ, để em đi mua kem PS đánh răng cho sạch trước khi vặn răng ra bán.

Cám ơn cụ đã khen. Có j hôm nào rỗi cụ ra em làm nốt cho cái chống ồn. Còn cái khoản driff thì em chịu bác cứ hỏi bác Quang để biết thêm chi tiết
OK cụ, thời gian và chi phí thế nào, cụ tương lên đây luôn cho anh em biết nhé.

haha. Có vấn đề j` bác cứ ra đây em bảo hành cho. Chuột bạch mà thừa có 1 con ốc là thành công đấy bác Quang nhỉ
Lúc nãy về trong hộc tì tay thấy các cụ để quên một cái gì trắng trắng dẹt dẹt trông như khúc xương giả cho chó nó gặm, trên đấy có đề chữ AudioTool. Em dự là của các cụ để quên chứ không phải là từ xe em ra như cái ốc vít của cụ FEAT! Cụ Hậu confirm lại cái, mai đi làm em mang qua cho.

Hậu Trương

Xe hơi
chi phí thì dự tính tầm 1 triệu. Còn thời gian em nghĩ tầm 3h là xong. Hôm nay bác Quang chuột bạch tay run làm mất cả buổi chiều, chắc lần 2 thì khác hơn. Còn cái j` trắng trắng dẹt dẹt giống xương giả cho chó nó gặm là cái cạy lẫy nhựa của em. Mới chú thợ chắc làm để quên ở đấy, lúc nào bác rảnh vứt qua cho em cũng dc

Trạng thái
Thớt đang đóng