[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - 15 ngày dạo chơi nước Nhật

quangzizi

Xe buýt
Em thuê xe ở đây cụ à

Em đi chặng từ Kanazawa đến Takayama khá thoải mái do không đông đúc. Thuê một nơi trả một nơi thì sẽ bị mất phí khá cao. Như nhà em thuê xe cho 2 ngày mất khoảng 19000 yên nhưng trả chỗ khác bị thu thêm 12000 yên tiền phí. Em thì khuyên cụ ko nên lái xe vào Tokyo, ở đó đông đúc, sợ đi lại khó khăn. Còn vụ bằng lái chắc cụ phải đổi sang bằng IDP. Em làm ở bên Mỹ nên ko có kinh nghiệm này ở Việt nam.

Nhà em ko đi Fuji nên ko có kinh nghiệm chia sẻ với cụ vụ này.
Cảm ơn cụ, cụ có bằng Mỹ thì dễ rồi em mới tìm ra là Nhật nó chưa chấp nhận bằng VN

hieutcnd

Xe điện
Em dạo này bận quá. Phần vì bận phải soạn bài vở và chấm điểm, nhưng phần nhiều vì bận phải .... lên lịch để đi chơi mùa hè này :P . Vì chưa là công dân Mẽo nên đa phần đi đâu cũng phải xin visa. Vừa rồi cả nhà phải lái xe lên Chicago để nộp đơn xin visa để đi Châu Âu mùa hè này (thực ra chỉ là bố mẹ và anh, chứ đứa em nó sinh ra ở đây nên ko phải xin visa). Hix, lệ phí chỉ có 80 USD/người nhưng rồi đủ thứ phí thêm thắt như in ấn, gửi thư bảm đảm ... mà lên đến 180 USD/ người. Cũng may mà họ approve chỉ sau khoảng 5 ngày. Chứ nếu ko thì đến nhọ do đã đặt vé máy bay 2 chiều bay về Đức, rồi từ Đức lại về Việt Nam, rồi lại còn 1 số khách sạn do ham giá rẻ đã dặt loại ko hoàn tiền :)

Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

Chỉnh sửa cuối:

transsvy195

Xe máy
vâng, em nhớ có đọc rồi, chúc mừng gia đình cụ có thành viên mới, chúc cụ và gia đình vạn dặm bình an
Chào các cụ các mợ, lâu lắm rồi Em mới quay lại diễn đàn. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Chắc hẳn các cụ các mợ sẽ thắc mắc tại sao chỉ là đi Nhật mà lại lấy tiêu đề là hành trình vòng quanh thế giới. Em cũng xin thưa luôn là thực ra hành trình vòng quanh thế giới là giấc mơ ấp ủ của vợ chồng em từ lâu rồi. Do hàng năm cả hai vợ chồng em đều được nghỉ hơn 2 tháng hè, vì vậy dự định cứ mỗi hè lại đi một nơi trên thế giới để hiện thực hóa được giấc mơ này.

Thực ra em đã lên lịch đi Đông Âu cho khoảng gần một tháng từ năm 2020 lúc đó đã mua vé máy bay đặt khách sạn và lên lịch rất chi tiết rồi. Nhưng đùng một cái do có dịch covid nên đành phải hủy. Do một số lý do mà phải đến tận năm nay nhà em mới bắt đầu được hành trình cho dự định vòng quanh thế giới của nhà mình

Tại sao Nhật Bản?

Lý do đầu tiên nhà mình chọn Nhật Bản là vì chẳng phải chuẩn bị gì nhiều (ngoài việc lên lịch tốn thời gian). Con nhà mình theo phương châm “ mình thích bĩnh lúc nào thì mình bĩnh thôi”, vì vậy khâu vệ sinh là rất quan trọng cho những chuyến đi dài ngày. Nhà mình chọn Nhật vì nhà vệ sinh ở Nhật nổi tiếng là sạch sẽ và rất tiện lợi. Nhà vệ sinh nào cũng có family room có đầy đủ các tiện nghi rất sạch sẽ.

Lý do thứ 2 nhà mình chọn là bởi vì đồ ăn Nhật khá tương đồng với đồ ăn Việt Nam, vì vậy ko phải lo việc nấu nướng gì cả thay vào đó ăn ở nhà hàng tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Không như những lần roadtrip ở Mỹ, nhà mình ko nhá dc đồ Mỹ nên luôn phải mang theo nồ cơm điện, bếp từ và đồ dùng để nấu. Cũng may là đi roadtrip ở Mỹ là toàn tự lái xe nên có thể vác theo được cả đống lỉnh kỉnh

Đây là lịch trình cụ thể chuyến đi của nhà mình

Vài hình ảnh gia đình chụp tại Itsukushima Shrine

PXL_20230720_102412284.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC06203 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06339 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06341 by Hieu Tran, on Flickr

Em sẽ viết bài chi tiết về chuyến đi sau
Quá tuyệt, mình cũng muốn đi NB nhưng chưa đủ điều kiện để đi

dust2

Xe đạp
Website
amazingo.vn
Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

Cụ thớt sướng hè, vi vu quanh năm luôn