[Thảo luận] Kết cục: Xe quá hạn đăng kiểm - tàng trữ vũ khí (công cụ HT)

now_what

Xe điện
Một lần ko có tay công mà em phọt cả mứt ra mới mở đựoc mấy cái ốc thay lốp dự phòng.
Vậy nên em léo hiểu tại sao cái tuýp nước để trong xe làm tay công cũng bị cho là vũ khí nhỉ? Nếu tính thế thì mấy cái đồ nghề mở ốc larang cũng là vũ khí.

danhp

Xe tải
Chia buồn cùng cụ chủ. Em thấy thị trường có bán khóa vo lăng, rút khóa ra cá cụ tha hồ táng, chẳng sợ quy kết j.

Phương Nga

Xe lăn
cụ đen quá. em hết hạn đăng kiểm hơn tháng mà vẫn rong ruổi HN - Ba Vì suốt có sao. dù sao cũng nên để ý và làm những gì trước khi quá muộn.

longvu

Xe tăng
trên xe em lúc nào cũng có con dao đa năng, mở đc chai bia HN, rượu vang (nút lie), cắt đc móng tay, chém đc hoa quả. Như thế này có đc vinh dự gọi là Tàng trữ vũ khí ko nhể ?

minck

Xe container
Bủ mệ rồi...mai em gỡ logo ra thôi.
Mình không dán logo OF ở *** kể như ở trường hợp này ngẫm cũng khá hợp lí. Tham gia giao thông với tinh thần OF là được rồi k cần phải chứng minh ta là OF. Xã hội giờ nhiều bọn tiểu nhân thù dai, giận cá chém thớt mệt lắm! Tất nhiên cụ nào dán thì cũng có cái hay của nó: ra đường anh e gặp nhau nói chuyện dễ gần, có va chạm với nhau giải quyết ôn hòa hơn e không dám ý kiến!
Các cụ nên gỡ logo hoặc ko dán là phải...Mới thế mà xoắn thì gỡ ra thôi...Mình tôn trọng luật là mình có lợi cho bản thân mình...Xin lỗi các cụ em nói bậy 1 phát: "Đã làm Đ.ĩ thì sợ éo gì B. tây" Bọn nó sợ và thù vặt mình là nó hèn...Mình sợ nó là mình hèn như nó...Phải làm cho chúng nó gặp mình mà tức hộc máu mồm ra mới sướng chứ...Giống như cụ USS làm cho chúng nó tức hộc máu ra đấy... :))

Khonghieu

Xe container
Đọc qua thì thấy cũng căng thật các cụ nhỉ.

lmessi

Xe hơi
Chia buồn cùng cụ. Nhưng cũng là bài học để các anh em khác rút kinh nghiệm nhất là vụ đăng kiểm và sau khi cho mượn xe thì nên kiểm tra lại đồ đạc trong xe

thanhph

Xe hơi
Em thỉnh thoảng đi xa nên trước đây có để mấy thứ linh tinh để phòng thân. Từ bận đi Sơn la qua đoạn rừng già Mộc châu bị quân 47 cục MT khám xe đến giờ vãi hết cả hàng. Lần đó phải gọi điện cho người thân gần chết thì mới xong. Thôi bỏ hết nào là rùi cui,bình xịt ư cho nó lành! Gửi tới các kụ nhời chào chân trọng và quyết thắng! THanhph

Chỉnh sửa cuối:

superdrives

Xe điện
Chuyện cũng xảy ra hơn 1 tháng rồi, hôm nay có thời gian em mới vào kể hầu các cụ.
Chả là sát dịp 2-9, em đang thong dong trên đường đi làm. Bất chợt có 1 chú bồ câu trắng chở 2 xxx chặn xe em. Rất ngạc nhiên vì lâu rồi em đi chẳng mắc lỗi gì, cực kỳ chấp hành luật nên tự tin là xxx không sờ được vào mình. Vì thế em xuống xe trong trạng thái tự tin cao độ pha chút ngạc nhiên. Sau mấy câu chào hỏi, xxx vào đề ngay: "Anh cho kiểm tra sổ đăng kiểm". Em giật mình "Thôi chết, hôm đầu tháng 8 đã nhớ đến hạn, thế mà đợt vừa rồi lu bù việc... xong rồi". Kết quả là xe em bị quá 5 ngày đăng kiểm... hic.
XXX: "Anh cho xe quay về bốt", em quay xe theo, trong lòng vẫn rất bình thản cho dù biết giờ đang là đợt cao điểm (sát 2/9).
Vì biết có lỗi nên em chủ trương xin. XXX: "Lỗi này của anh phạt 2tr-3tr, giữ bằng 30 ngày, giữ xe 10 ngày" - xem nghị định 34. Lúc này em cũng hơi hoảng 1 tý, nộp phạt thì có thể cố, nhưng cái 2 và cái 3 thì... căng đây. xxx bắt đầu ngồi ghi biên bản.
Em: "Mong anh em thông cảm, lỗi này cũng là do mình vô tình quên bẵng mấy hôm. Nếu là các lỗi khác như vượt đèn, sai làn thì mình đồng ý cho anh em lập biên bản vì cũng biết đang cao điểm. Nhưng hoàn toàn ở đây là lỗi rất vô tình, anh em xử lý linh động giúp". XXX có thoáng chần chừ nhưng câu trả lời vẫn là "không". Em bắt đầu tính phương án "gọi điện thoại cho người thân".
xxx: "Anh mở xe và cốp để chúng tôi kiểm tra". Mở thì mở, xe mình làm gì có gì. 1 lát sau, xxx kèm mấy xe ôm (chim lợn) lôi mấy đồ trong cốp xe em:
- Bình cứu hỏa mini - "ôi bình xịt hơi cay" mấy chim lợn kêu lên, xxx cũng vào hùa. Em thầm nghĩ "Mấy thằng ngu, vớ vẩn".
- Tiếp theo: 1 đoạn khoảng 20cm bọc vỏ nỉ - em cũng chẳng biết là gì, chỉ nghĩ là thằng em trai đi nó để đồ phụ tùng gì trong đó. xxx: "Gì đây". Em: "Tôi không rõ, hình như phụ tùng xe". xxx mở ra 1 đoạn sắt, vẩy 1 cái thành 1 cái gậy sắt 3 khúc. Em hoàn toàn không biết gì về cái này, sau mới biết đây là gậy sắt 3 khúc chuyên dùng cho cảnh sát hình sự, cậu em trai xin em vợ nó làm CSHS. Thôi quả này căng rồi.
- 1 đoạn ống nước: nói thật em cũng định để phòng thân, kèm theo làm đòn bẩy cho kích xe khi cần. Cái này cũng bị đưa vào tang vật.
xxx: "Mời anh theo chúng tôi về trụ sở CA phường, vụ việc có tính chất hình sự" Thế là em bị về CA phường. Em đã gọi điện, người thân đang trên đường đến, giờ chỉ hy vọng vào đây thôi.
Mấy đoạn đầu, cả CSGT lẫn CA phường rất căng với em: "Lấy cái đó ở đâu ra?". 1 lát sau người thân em đến, cũng làm trong ngành, quen biết đủ cả nên mọi thứ cũng dịu đi. Tuy nhiên riêng việc xử lý thì xxx nói đã báo cáo với sếp nên không thể bỏ qua được. Kết quả:
- 1 ngày em bị giữ trên CA phường
- Vụ việc được bàn giao cho CA phường xử lý (phạt hành chính, phạt giao thông...)
- Nộp 2,5 triệu vì quá thời hạn đăng kiểm.
- Nộp 6 triệu vì tàng trữ vũ khí, công cụ hỗ trợ
- Thông báo về địa phương về việc tàng trữ (tính gần như 1 tiền sự)
- Xe: không bị giữ xe, nhưng vẫn phải làm hồ sơ coi như bị giữ.
- Bằng: giống như xe.

1 kết cục bi thương mà không bao giờ em nghĩ nó lại kinh khủng vậy, cho dù em chú thích thêm 1 chút ở đây là người thân của em làm ở Bộ CA, có quan hệ không hề nhỏ. Tuy nhiên do 1 số lý do cực kỳ tế nhị (sau này em mới biết), nên kết cục là như vậy. Cô đọng lại, em chỉ xin chia sẻ mấy kinh nghiệm:
1/ Không thể lơ là với lịch đăng kiểm. XXX rất để ý cái đó và soi nó rất tinh (sau khi bị vụ này em mới biết), và mức phạt rất nặng: tiền, bằng lái, giữ xe.
2/ Không chứa đồ đạc gì kiểu vũ khí trên xe. Khi đã dính vào thì cực kỳ rắc rối.
3/ CA phường có thể thay xxx xử lý các vụ vi phạm giao thông (cái này em vẫn hơi khó hiểu)

1 thông tin ngoài lề em xin chia sẻ (thật 100%): sau khi xong xuôi, người thân của em bảo "Mấy thằng xxx đó lúc đầu cũng định bỏ qua vụ này của em. Nhưng nó thấy mông xe em gắn logo OF, thế là chúng nó ghét, quyết làm đến cùng"... Em nghe mà điên hết cả tiết. DKM chúng nó chắc dính mấy quả đắng với các cụ nhà mình nên sinh ra cay cú đây. Đã thế tao càng phải đeo logo chờ ngày ... trả thù :D...
Đoạn này em cứ để coi như mở rộng để các cụ comment chứ ko liên quan gì đến phần chia sẻ kinh nghiệm ở trên.

Thớt hơi dài, cảm ơn các cụ đã đọc.
Cụ ạ đây cũng là bài học cho cụ và của rất nhiều người. Em ko phải là xxx nhưng cụ có những thứ đc gọi là "vũ khí", "công cụ hỗ trợ loại đặc biệt" ở trên xe là không hay rồi! Nhứng thứ đó ko phải dành cho công dân! Ko biết là cụ cố tình hay vô tình để có những thứ đó trên xe (với cái lý xe của mình mà lại ko biết có gì ở trong??). Còn cái logo OF nó phản ánh nên rằng Ofer nhà ta hành xử với khẩu hiệu có tính chuẩn mực (Ko vi phạm, ko làm hư xxx) vì vậy nên xxx sợ chứ ko phải ghét, nếu tha cho cụ, cụ lên đây port bài chửi ngược lại xxx thế nọ thế chai thì sao?!
Chả biết cụ như nào nhưng trước khi em bước lên cầm lái xe của người khác nếu ko có chủ xe đi cùng là em phải tự khám xe 1 hồi đã. Còn nếu em cho người khác mượn xe thì khi nhận lại em cũng phải khám lại xe cụ ạ! ko mất nhiều time đâu nhưng nó lành! Sau này mất mát gì, hỏng hóc gì .. cũng dễ nói mà nhất là ko bao giờ bị như cụ!

Chỉnh sửa cuối:

bmw1226

Xe tải
Rất khó để bình luận đúng sai trong trường hợp này! :-w

Chuyện cũng xảy ra hơn 1 tháng rồi, hôm nay có thời gian em mới vào kể hầu các cụ.
Chả là sát dịp 2-9, em đang thong dong trên đường đi làm. Bất chợt có 1 chú bồ câu trắng chở 2 xxx chặn xe em. Rất ngạc nhiên vì lâu rồi em đi chẳng mắc lỗi gì, cực kỳ chấp hành luật nên tự tin là xxx không sờ được vào mình. Vì thế em xuống xe trong trạng thái tự tin cao độ pha chút ngạc nhiên. Sau mấy câu chào hỏi, xxx vào đề ngay: "Anh cho kiểm tra sổ đăng kiểm". Em giật mình "Thôi chết, hôm đầu tháng 8 đã nhớ đến hạn, thế mà đợt vừa rồi lu bù việc... xong rồi". Kết quả là xe em bị quá 5 ngày đăng kiểm... hic.
XXX: "Anh cho xe quay về bốt", em quay xe theo, trong lòng vẫn rất bình thản cho dù biết giờ đang là đợt cao điểm (sát 2/9).
Vì biết có lỗi nên em chủ trương xin. XXX: "Lỗi này của anh phạt 2tr-3tr, giữ bằng 30 ngày, giữ xe 10 ngày" - xem nghị định 34. Lúc này em cũng hơi hoảng 1 tý, nộp phạt thì có thể cố, nhưng cái 2 và cái 3 thì... căng đây. xxx bắt đầu ngồi ghi biên bản.
Em: "Mong anh em thông cảm, lỗi này cũng là do mình vô tình quên bẵng mấy hôm. Nếu là các lỗi khác như vượt đèn, sai làn thì mình đồng ý cho anh em lập biên bản vì cũng biết đang cao điểm. Nhưng hoàn toàn ở đây là lỗi rất vô tình, anh em xử lý linh động giúp". XXX có thoáng chần chừ nhưng câu trả lời vẫn là "không". Em bắt đầu tính phương án "gọi điện thoại cho người thân".
xxx: "Anh mở xe và cốp để chúng tôi kiểm tra". Mở thì mở, xe mình làm gì có gì. 1 lát sau, xxx kèm mấy xe ôm (chim lợn) lôi mấy đồ trong cốp xe em:
- Bình cứu hỏa mini - "ôi bình xịt hơi cay" mấy chim lợn kêu lên, xxx cũng vào hùa. Em thầm nghĩ "Mấy thằng ngu, vớ vẩn".
- Tiếp theo: 1 đoạn khoảng 20cm bọc vỏ nỉ - em cũng chẳng biết là gì, chỉ nghĩ là thằng em trai đi nó để đồ phụ tùng gì trong đó. xxx: "Gì đây". Em: "Tôi không rõ, hình như phụ tùng xe". xxx mở ra 1 đoạn sắt, vẩy 1 cái thành 1 cái gậy sắt 3 khúc. Em hoàn toàn không biết gì về cái này, sau mới biết đây là gậy sắt 3 khúc chuyên dùng cho cảnh sát hình sự, cậu em trai xin em vợ nó làm CSHS. Thôi quả này căng rồi.
- 1 đoạn ống nước: nói thật em cũng định để phòng thân, kèm theo làm đòn bẩy cho kích xe khi cần. Cái này cũng bị đưa vào tang vật.
xxx: "Mời anh theo chúng tôi về trụ sở CA phường, vụ việc có tính chất hình sự" Thế là em bị về CA phường. Em đã gọi điện, người thân đang trên đường đến, giờ chỉ hy vọng vào đây thôi.
Mấy đoạn đầu, cả CSGT lẫn CA phường rất căng với em: "Lấy cái đó ở đâu ra?". 1 lát sau người thân em đến, cũng làm trong ngành, quen biết đủ cả nên mọi thứ cũng dịu đi. Tuy nhiên riêng việc xử lý thì xxx nói đã báo cáo với sếp nên không thể bỏ qua được. Kết quả:
- 1 ngày em bị giữ trên CA phường
- Vụ việc được bàn giao cho CA phường xử lý (phạt hành chính, phạt giao thông...)
- Nộp 2,5 triệu vì quá thời hạn đăng kiểm.
- Nộp 6 triệu vì tàng trữ vũ khí, công cụ hỗ trợ
- Thông báo về địa phương về việc tàng trữ (tính gần như 1 tiền sự)
- Xe: không bị giữ xe, nhưng vẫn phải làm hồ sơ coi như bị giữ.
- Bằng: giống như xe.

1 kết cục bi thương mà không bao giờ em nghĩ nó lại kinh khủng vậy, cho dù em chú thích thêm 1 chút ở đây là người thân của em làm ở Bộ CA, có quan hệ không hề nhỏ. Tuy nhiên do 1 số lý do cực kỳ tế nhị (sau này em mới biết), nên kết cục là như vậy. Cô đọng lại, em chỉ xin chia sẻ mấy kinh nghiệm:
1/ Không thể lơ là với lịch đăng kiểm. XXX rất để ý cái đó và soi nó rất tinh (sau khi bị vụ này em mới biết), và mức phạt rất nặng: tiền, bằng lái, giữ xe.
2/ Không chứa đồ đạc gì kiểu vũ khí trên xe. Khi đã dính vào thì cực kỳ rắc rối.
3/ CA phường có thể thay xxx xử lý các vụ vi phạm giao thông (cái này em vẫn hơi khó hiểu)

1 thông tin ngoài lề em xin chia sẻ (thật 100%): sau khi xong xuôi, người thân của em bảo "Mấy thằng xxx đó lúc đầu cũng định bỏ qua vụ này của em. Nhưng nó thấy mông xe em gắn logo OF, thế là chúng nó ghét, quyết làm đến cùng"... Em nghe mà điên hết cả tiết. DKM chúng nó chắc dính mấy quả đắng với các cụ nhà mình nên sinh ra cay cú đây. Đã thế tao càng phải đeo logo chờ ngày ... trả thù :D...
Đoạn này em cứ để coi như mở rộng để các cụ comment chứ ko liên quan gì đến phần chia sẻ kinh nghiệm ở trên.

Thớt hơi dài, cảm ơn các cụ đã đọc.

longvu

Xe tăng
Các cụ nên gỡ logo hoặc ko dán là phải...Mới thế mà xoắn thì gỡ ra thôi...Mình tôn trọng luật là mình có lợi cho bản thân mình...Xin lỗi các cụ em nói bậy 1 phát: "Đã làm Đ.ĩ thì sợ éo gì B. tây" Bọn nó sợ và thù vặt mình là nó hèn...Mình sợ nó là mình hèn như nó...Phải làm cho chúng nó gặp mình mà tức hộc máu mồm ra mới sướng chứ...Giống như cụ USS làm cho chúng nó tức hộc máu ra đấy... :))
Em không đồng tình với quan điểm của cụ. Dù là XXX thì trước hết cũng là CÔNG DÂN, mà công dân thì đều phải tuân thủ pháp luật. Lái xe cũng là công dân. Nếu lái xe không vi phạm, thì cần làm rõ, hoặc yêu cầu xxx chứng minh lái xe vi phạm. XXX ko chứng minh lái xe vi phạm đc, thì theo khía cạnh nào đó, xxx sẽ phải tự vận động (tìm hiểu thêm về pháp luật, thông tư...) và ko dám làm càn, làm láo. Chứ ko nhất thiết phải bắt xxx tức hộc máu, chuốc thù báo oán như thế làm gì.
Em khẳng định lại lần nữa, đôi ba lần em cũng bị xxx vịn láo, em đều đứng lại (tất nhiên) và tranh luận phải trái rõ ràng, và đều yêu cầu xxx xin lỗi đàng hoàng, kể cả khi ông tổ trưởng (ông ấy nói là 53 tuổi, sắp nghỉ hưu rồi) nói thay mặt tổ xin lỗi. Nhưng cái em cần, là các xxx trẻ (8x) cần phải nhận thức đc vấn đề, gia đình chạy chọt để đc vào nghành, rồi đc phát cho cái gậy, bộ quần áo ra đường đứng, ko phải là bố đời, vẫn phải biết học văn hóa xin lỗi.

haison77

Xe buýt
hic.. còn em lâu lâu vác xe chạy ra cai miếng đất, có cuốc, kéo cắt cây với lại con dao chặt cây (dao cùn thôi, cung ngăn ngắn ~30cm, rỉ sét rồi) thì có bị sao k các cụ?

NotTube

Xe buýt
Côn 3 khúc thì kịch kim là 2tr cả lót tay thôi mà, còn tuýp nước làm tay kích thì xuê xoa bỏ qua ai tính.. đúng là cụ bị ghét do cái logo OF rồi :P

3convit

Xe điện
Thôi vậy, E đành làm thằng hèn trong 1 rổ các anh hùng của of: E bóc logo of đi vậy.
E cảm ơn tin của cụ chủ!
Mong các cụ of tha thứ! Khi nào thay đổi chánh sách cho XH công bằng hơn, E sẽ dán lại cái logo

james88

Xe buýt
1 thông tin ngoài lề em xin chia sẻ (thật 100%): sau khi xong xuôi, người thân của em bảo "Mấy thằng xxx đó lúc đầu cũng định bỏ qua vụ này của em. Nhưng nó thấy mông xe em gắn logo OF, thế là chúng nó ghét, quyết làm đến cùng"...
Từ ngày vào off toàn thấy cái lợi ích của logo otofun, giờ mới thấy quả đắng đầu tiền, gậy ông đập lưng ông. Chia buồn cùng cụ....

AnhTiếnMobile

Xe điện
Thôi vậy, E đành làm thằng hèn trong 1 rổ các anh hùng của of: E bóc logo of đi vậy.
E cảm ơn tin của cụ chủ!
Mong các cụ of tha thứ! Khi nào thay đổi chánh sách cho XH công bằng hơn, E sẽ dán lại cái logo
Sao dán rồi lại bóc đi vậy cụ l. Phàm là người ai mà chả có lúc lầm lỗi quan trọng là đi bên mình có nó ,trông vào nó để mình tự hoàn thiện mình hơn

tnthanoi

Xe hơi
Cách đây gần một tuần em cũng bị một anh XXX dùng wave đuổi theo dừng xe lại, cũng ngạc nhiên không kém bác chủ. Sau khi trao đổi mới biết nguyên nhân là đăng kiểm hết hạn, công nhận cậu ấy tinh mắt thật. May là cậu ấy bỏ qua cho, nghe đọc tin của bác chủ thớt làm em giật mình nhớ ra là quên chưa đi đăng kiểm lại, mai phải đi ngay!

MsLove

Xe tăng
Nói chung ca này em nghĩ là khó để phán xét đúng sai, thật giả :( Vì nó liên quan đến cả cõi Ô Ép :(

Liệu là Rung chăng =))

E chỉ thấy cái tuýp em vứt ở cốp, bị 141 vịn (đầu Trường chinh), người ta cũng xuê xoa, bỏ qua.

Chú Hình sự không nói gì, thèng ku Cơ động có với thêm 1 câu rằng "rõ ràng có quấn dây dù làm cán", qua loa mấy câu rồi em đi thôi :D

kenlyhuyhoang

Xe tải
chia buồn cùng cụ , cái này lỗi cũng do cụ thôi cụ chú ý tới đăng kiểm đứa nào làm gì được cụ , cái nữa là cái ô ở trên bộ của cụ chắc chỉ là bộ phận thôi , các cụ nhà mình chú ý đăng kiểm nhé , cần thiết thì lấy điện thoại hẹn ngày giờ nhé , chúc các cụ nhà mình vui vẻ hanh phúc