Kinh nghiệm đi du lịch Ba Vì từ A đến Z bằng hình ảnh – phần 1: Khoang Xanh

hungna-1979

Xe hơi
Kể ra khu này có resort nghỉ dưỡng thì hay phết nhỉ.

hung0611

Xe hơi
Lâu lắm rồi em không lên thăm Khoang Sanh, cám ơn cụ chủ!

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Ở VN khu nào đừng cho mấy anh nhà buôn khai thác, cứ để nguyên sơ thì sẽ sạch và đẹp hơn!
KHoang Xanh cách đây 10-15 năm núi-rừng-thác-cây xanh đẹp hơn nhiều khi chưa khai thác, như bây giờ có cái bể bơi cực kỳ vô duyên nằm dưới chân suối, bản thân suối thì bị chặn, khắp nơi toàn các bức tượng xi măng xanh đỏ nhìn rất ngô nghê kệch cỡm. Khu vực tắm bùn, nước khoáng.... thì khai mù. Cả Thiên Sơn-SUối Ngà cũng ko ngoại lệ, tuy có khá hơn 1 chút (nhưng vé vào quá đắt).

Nếu muốn vẻ đẹp hoang sơ và gần gũi thiên nhiên thì chỉ nên vào vườn QG Ba Vì, lên đỉnh Vua, đỉnh Tản Viên, không khí cực kỳ trong lành. Vé vào vườn QGBV chỉ có 40k/ người thôi. Khu này PR kém, chính thế lại hay, ít người đến ăn uống phá phách, ko xây thêm các tượng, các cây xi măng.... thì mới đẹp được như bây giờ >:)

Vietinco

Xe tăng
Cái lúc Z thì làm sao em chụp được =)) Thế mà cụ cũng hỏi
Em mà post Z lên đây thì được đúng 5 phút là bài viết bị xóa ngay b-(
Z này vẫn Z cũ hồi đi Ý tý chứ hay thay rồi bác ?

xecobonbanh

Xe buýt
Ba vì làm du lich chán lắm. Tiên cái gần HN thôi

BINBINBIN

Xe tăng
Em đi Khoang xanh từ hồi sinh viên năm 96, bây giờ nhìn khác và đẹp hơn nhiều!

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Ở VN khu nào đừng cho mấy anh nhà buôn khai thác, cứ để nguyên sơ thì sẽ sạch và đẹp hơn!
KHoang Xanh cách đây 10-15 năm núi-rừng-thác-cây xanh đẹp hơn nhiều khi chưa khai thác, như bây giờ có cái bể bơi cực kỳ vô duyên nằm dưới chân suối, bản thân suối thì bị chặn, khắp nơi toàn các bức tượng xi măng xanh đỏ nhìn rất ngô nghê kệch cỡm. Khu vực tắm bùn, nước khoáng.... thì khai mù. Cả Thiên Sơn-SUối Ngà cũng ko ngoại lệ, tuy có khá hơn 1 chút (nhưng vé vào quá đắt).

Nếu muốn vẻ đẹp hoang sơ và gần gũi thiên nhiên thì chỉ nên vào vườn QG Ba Vì, lên đỉnh Vua, đỉnh Tản Viên, không khí cực kỳ trong lành. Vé vào vườn QGBV chỉ có 40k/ người thôi. Khu này PR kém, chính thế lại hay, ít người đến ăn uống phá phách, ko xây thêm các tượng, các cây xi măng.... thì mới đẹp được như bây giờ >:)
Đến lúc trời nắng thì các bác lại gào lên: Quạt đâu, điều hòa đâu

Lúc con các bác mệt thì nói: Sao đíu có cái phòng khách sạn nào nhỉ, ngồi dưới gốc cây làm sao mà nghỉ

Lúc bị vắt, rắn rết cắn vì đi vào bụi rậm: ĐM, khu gì mà toàn cây cỏ, rắn rết thế này, sao ko lát gạch, đổ bê tông cho nó sạch

Lúc leo suối bị trượt chân: Cái dis cm, có cái suối mà cũng ko làm cẩn thận, để con bố mày đi ngã rồi đây này =))
Không chặn suối lại thì lấy đâu ra chỗ cho các bác tắm suối :))

Muốn hoang sơ thì bác leo tít lên trên cao ấy, trên đấy chả ai vác xi măng mà xây được nên đảm bảo 100% nguyên bản núi rừng :))

-----------------

Không có mấy anh em nhà buôn vào làm du lịch thì trong này vẫn là 1 nơi vô danh chẳng ai biết đâu bác ạ, cũng ko có đường nhựa đâu mà chỉ có con đường cho trâu đi thôi =))
Bác muốn hoang sơ thì cứ xách xe máy đi lên khu Tây Bắc ấy :P Bác đi thì được chứ có cho Gấu với F1 đi được không :))

Chỉnh sửa cuối:

Heoxinh_17

Xe máy
E Sv cuối tuần cũng muốn đi những điểm như này thích quá !

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Đến lúc trời nắng thì các bác lại gào lên: Quạt đâu, điều hòa đâu

Lúc con các bác mệt thì nói: Sao đíu có cái phòng khách sạn nào nhỉ, ngồi dưới gốc cây làm sao mà nghỉ

Lúc bị vắt, rắn rết cắn vì đi vào bụi rậm: ĐM, khu gì mà toàn cây cỏ, rắn rết thế này, sao ko lát gạch, đổ bê tông cho nó sạch

Lúc leo suối bị trượt chân: Cái dis cm, có cái suối mà cũng ko làm cẩn thận, để con bố mày đi ngã rồi đây này =))
Không chặn suối lại thì lấy đâu ra chỗ cho các bác tắm suối :))

Muốn hoang sơ thì bác leo tít lên trên cao ấy, trên đấy chả ai vác xi măng mà xây được nên đảm bảo 100% nguyên bản núi rừng :))

-----------------

Không có mấy anh em nhà buôn vào làm du lịch thì trong này vẫn là 1 nơi vô danh chẳng ai biết đâu bác ạ, cũng ko có đường nhựa đâu mà chỉ có con đường cho trâu đi thôi =))
Bác muốn hoang sơ thì cứ xách xe máy đi lên khu Tây Bắc ấy :P Bác đi thì được chứ có cho Gấu với F1 đi được không :))
Câu chuyện ko ở chỗ khai thác CÁI GÌ, mà là khai thác THẾ NÀO!
Cụ cứ suy từ TAM ĐẢO, ĐÀ LẠT thời Pháp để lại và thời nay "khai thác" thế nào thì thấy ngay thôi. Làm kinh tế du lịch thì rất nên và không ai cấm, nhưng vấn đề là làm thế nào, với tư duy "con buôn" trong ngoặc kép thời nay thì tốt nhất đừng động vào cái gì bọn Pháp nó đã để lại, mà chỉ duy tu, nâng cấp lên đã là tốt tốt lắm rồi.

Còn Ba Vì thì chưa bao giờ là nơi "vô danh" cả cụ nhé, Pháp nó khai thác cả trăm năm nay với đủ đường xá, biệt thự, nhà thờ, dinh thự, cô nhi viện ..... rồi cụ nhóe

Mà ai nói với cụ là lên VQG Ba Vì thì ko có quạt, máy lạnh, đường nhựa, v.v... thế nhể? Các thứ cụ nói trên cốt 500 có đủ. Còn lên cốt 1000 (đường nhựa từ thời Pháp, ô tô con lên tận nơi) có mà lạnh sun 1 số bộ phận, ko lẽ bật điều hòa chiều nóng cho nó tiện nghi ạ?:D

Em Bonus vài hình ảnh VQG Ba Vì (nơi chưa có bọn con buôn lên chặn suối và trồng mấy con thú xi măng xanh đỏ)::D

Đường lên đỉnh, Cốt 500

Nhà nghỉ (có máy lạnh) chỉ 1 tầng, nằm nép phía xa xa (ko có con thú xi măng xanh đỏ:D):

Cốt 1000 - Cổng lên đền Tản Viên, có bãi đỗ xe:

View xuống sông Đà từ Đỉnh Vua

SanePoker

Xe máy
Câu chuyện ko ở chỗ khai thác CÁI GÌ, mà là khai thác THẾ NÀO!
Cụ cứ suy từ TAM ĐẢO, ĐÀ LẠT thời Pháp để lại và thời nay "khai thác" thế nào thì thấy ngay thôi. Làm kinh tế du lịch thì rất nên và không ai cấm, nhưng vấn đề là làm thế nào, với tư duy "con buôn" trong ngoặc kép thời nay thì tốt nhất đừng động vào cái gì bọn Pháp nó đã để lại, mà chỉ duy tu, nâng cấp lên đã là tốt tốt lắm rồi.

Còn Ba Vì thì chưa bao giờ là nơi "vô danh" cả cụ nhé, Pháp nó khai thác cả trăm năm nay với đủ đường xá, biệt thự, nhà thờ, dinh thự, cô nhi viện ..... rồi cụ nhóe

Mà ai nói với cụ là lên VQG Ba Vì thì ko có quạt, máy lạnh, đường nhựa, v.v... thế nhể? Các thứ cụ nói trên cốt 500 có đủ. Còn lên cốt 1000 (đường nhựa từ thời Pháp, ô tô con lên tận nơi) có mà lạnh sun 1 số bộ phận, ko lẽ bật điều hòa chiều nóng cho nó tiện nghi ạ?:D
Cụ nói chuẩn luôn. Cái kiểu làm ăn kinh tế thị trường theo hệ con buôn chỉ nhăm nhe chụp giật, đầu tư 1 lãi 10 trong vòng 1 tuần nó đã thành cái lỗi hệ thống rồi ạ. Ở đây không ai phê phán chuyện xây nhà nghỉ, khách sạn, khu vui chơi ăn uống ở nơi núi rừng hoang sơ này cả. Mà cái đáng phê phán là cách làm.

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Nếu mà suy nghĩ như bác anhquanhn thì Ba Vì vẫn mãi mãi có 1 điểm du lịch là VQG Ba Vì thôi bác ạ. Lấy đâu ra hàng chục điểm du lịch hấp dẫn, mỗi năm nộp thuế cho nhà nước hàng chục tỷ đồng, giải quyết hàng nghìn lao động địa phương được?
Chả biết bác làm vương làm tướng đất nào chứ em ở đất Ba Vì này từ bé. Ngày xưa cả làng cả xã được có vài cái xe máy, đa số dân chỉ biết chặt rừng, trồng vài cây lúa ở vùng đất cằn. thế mà từ ngày có mấy khu du lịch mở ra thì bà con khấm khá lên nhiều, đường nhựa chạy đến cửa, có nhà còn mua được cả ô tô. Em thì thấy những cái thay đổi như thế thôi. Lối xây dựng kiểu con buôn mà riêng khu Ba Vì, hàng năm đã có vài triệu lượt khách đến đấy ạ

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mà suy nghĩ như bác anhquanhn thì Ba Vì vẫn mãi mãi có 1 điểm du lịch là VQG Ba Vì thôi bác ạ. Lấy đâu ra hàng chục điểm du lịch hấp dẫn, mỗi năm nộp thuế cho nhà nước hàng chục tỷ đồng, giải quyết hàng nghìn lao động địa phương được?
Chả biết bác làm vương làm tướng đất nào chứ em ở đất Ba Vì này từ bé. Ngày xưa cả làng cả xã được có vài cái xe máy, đa số dân chỉ biết chặt rừng, trồng vài cây lúa ở vùng đất cằn. thế mà từ ngày có mấy khu du lịch mở ra thì bà con khấm khá lên nhiều, đường nhựa chạy đến cửa, có nhà còn mua được cả ô tô. Em thì thấy những cái thay đổi như thế thôi. Lối xây dựng kiểu con buôn mà riêng khu Ba Vì, hàng năm đã có vài triệu lượt khách đến đấy
1- Chỗ đậm đậm (hàng năm đã có vài triệu lượt khách đến đấy + hàng chục điểm du lịch hấp dẫn= mỗi năm nộp thuế cho nhà nước hàng chục tỷ đồng,): Hiệu quả quá cụ nhỉ =))

2- Cụ ở đó từ bé thì cụ có cái nhìn từ góc độ: nhà ai đó có thêm ô tô,các quán thịt thú rừng, đặc sản cá mú 50kg, nhà hàng karaoke mát xa ăn theo KDL ngày càng phát đạt tạo thêm bao nhiêu công ăn việc làm cho dân cư, trong khi rừng/ hồ/ sông/ suối ngày càng co hẹp lại, cây cối tự nhiên được thay bằng thú xi măng xanh đỏ và bê tông hóa từ mỗi bờ hồ, vách suối, nhà cao tầng các kiểu tây tàu mọc lên ko căn cứ theo bất cứ quy hoạch và tiêu chí thẩm mỹ nào cả.... và cụ cho đó là 3vì ngày càng "phát triển" thì đó là ý kiến riêng của cụ, e pó tay ko cấm cản cụ nghĩ thế được [-O<

3. Với tư duy tiểu nông chỉ biết cái lợi trước mắt, cứ việc lôi di sản thiên nhiên "quê mình" ra khai thác bằng mọi giá, làm bất cứ cái gì cũng được, miễn là ra tiền, miễn là sắm được ô tô, nhà lầu, lợi nhuận ... chắc chắn 3vì sớm muộn cũng sẽ ngập nhà và rác như Tam Đảo, Đà Lạt, chả còn gì thu hút du khách ngoại trừ các quán nhậu thịt thú rừng, dịch vụ mát xa mát gần, câu cá vài chục cân.... sẽ trở thành những ngành du lịch mũi nhọn:x

Nếu mà suy nghĩ như bác anhquanhn thì Ba Vì vẫn mãi mãi có 1 điểm du lịch là VQG Ba Vì thôi bác ạ
Nếu e ko nhầm thì huyện 3Vì ko chỉ bó hẹp ở dãy núi 3Vì. Nếu các quan Huyện, Sở biết nghĩ, biết yêu quí và biết kiếm đồng tiền SẠCH từ dịch vụ du lịch lâu dài từ 3vì thì cần giới hạn phạm vi khai thác kinh doanh, xây dựng, tô xanh tô đỏ trong phạm vi n km tính từ quanh chân núi BV vốn là di sản thiên nhiên quốc gia, CẤM xây dựng, khai thác bừa bãi trong phạm vi rừng núi QG dưới mọi hình thức! Ngoài phạm vi đó ra thì cho phép thuê đất cho phép các con buôn xây dựng, kinh doanh thoải mái (Ví dụ như Tản Đà Rì sọt ấy! )

Chỉnh sửa cuối:

dutoan

Xe buýt
Em đi Khoang Xanh năm ngoái, nhưng không đẹp như cụ chủ chụp ảnh, hồ bơi bẩn trong nhà vì ít thay nước, hồ bơi sóng toàn rong rêu nổi lều phều, người thì đông đúc chen lấn (rác thải xả tràn lan), hàng quán cũng không được vệ sinh lắm, phòng ngủ thì cũng chỉ 500K thôi nhưng vừa bẩn vừa cũ (chắc tại em không thuê được phòng VIP). Cả nhà đều tự nhủ là không bao giờ quay lại đó nữa đấy.

Đợt tới có lẽ em sẽ đi VQG Ba Vì xem sao :)

*Bon Bon*

Xe tăng
nước khoang xanh em thấy bẩn hơn Ao vua
cụ viết như là PR co KX ý :D
Cụ đi mùa khô thiếu nước nhìn biết ngay,các khu đều như nhau!:D

Chả biết bác làm vương làm tướng đất nào chứ em ở đất Ba Vì này từ bé. Ngày xưa cả làng cả xã được có vài cái xe máy, đa số dân chỉ biết chặt rừng, trồng vài cây lúa ở vùng đất cằn. thế mà từ ngày có mấy khu du lịch mở ra thì bà con khấm khá lên nhiều, đường nhựa chạy đến cửa, có nhà còn mua được cả ô tô. Em thì thấy những cái thay đổi như thế thôi. Lối xây dựng kiểu con buôn mà riêng khu Ba Vì, hàng năm đã có vài triệu lượt khách đến đấy ạ
Dân giầu lên là do bán đất chứ du lịch Hà Tây(cũ) chả có gì nổi bật.

E Sv cuối tuần cũng muốn đi những điểm như này thích quá !
Hợp với đa phần là học sinh,sinh viên cụ ợ!

hebestia

Xe tải
Ảnh cụ chủ đẹp thế :) Khoang xanh em đi vài lần, theo yêu cầu của khán thính giả như cho vợ, con, cháu đi đổi gió, có khách trong miền nam ra ... Nhưng chả lần nào khán thính giả đi về khen cho em mát mặt L-) Các cháu đi về cũng chả thấy nhắc lại bao giờ, lần gần đây nhất đi cùng gia đình bà chị về bà bẩu: "...giống du lịch làng xã..." x-(

fiestahn

Xe hơi
Cụ nào có ý định lên đây thì chú ý đoạn cuối đg cao tốc TL Súng ống các anh XXX cũng sẵn sàng cho bác nào vượt quá KM.
Có đợt em bị các anh ấy hỏi thăm vì vượt 2,5Km và đòi 1 củ.