Lốp mới lắp đằng trước hay đằng sau?

Thanhz

Xe tăng
Các cụ mông lung quá, em hỏi cũng không trả lời; Em làm 4 em mit ~ 12 tr rồi.
Báo cáo các cụ là nên cân nhắc thay cái gì và như thế nào tuỳ thuộc cụ đang đi xe gì tầm nào. Em vừa thay 4 em mít, chạy mấy hôm thấy có vẻ lựa chọn của mềnh chưa đúng lắm: chạy trong thành phố toàn nghe tiếng máy hú, chạy trên đại lộ thăng long thì đến khổ vì tiếng gió ù hết cả tai. Có lẽ xe em xe cỏ nên nó chỉ hợp Hankook chứ Michelin nó bộc lộ nhiều thứ mới quá. Mà hankook em chạy 4,5 vạn x 4 năm vẫn còn long lanh lắm, nếu không rách một em chắc em cũng chửa có thay.

anhtho

Xe ngựa
Báo cáo các cụ là nên cân nhắc thay cái gì và như thế nào tuỳ thuộc cụ đang đi xe gì tầm nào. Em vừa thay 4 em mít, chạy mấy hôm thấy có vẻ lựa chọn của mềnh chưa đúng lắm: chạy trong thành phố toàn nghe tiếng máy hú, chạy trên đại lộ thăng long thì đến khổ vì tiếng gió ù hết cả tai. Có lẽ xe em xe cỏ nên nó chỉ hợp Hankook chứ Michelin nó bộc lộ nhiều thứ mới quá. Mà hankook em chạy 4,5 vạn x 4 năm vẫn còn long lanh lắm, nếu không rách một em chắc em cũng chửa có thay.
Em đang nghĩ tới Mit khi sắp tới thay bộ lốp cho V2, nghe cụ nói cũng lăn tăn. Nhưng chắc có gì không chính xác trong nhận xét của cụ. Đi trong thành phố nghe máy hú thì do máy chứ, lốp có liên quan gì. Mà chắc lốp êm quá nên chỉ nghe tiếng máy. Còn đi trên cao tốc thì nghe gió là phải rồi, vì chắc cụ cũng vít lên 100. Cụ thử ngẫm xem khi đi qua các chỗ đường hơi gồ ghề thì bộ lốp Mit có êm ái hơn không ?

senhong

Xe tăng
Mit.. Thì êm ,mềm, nhanh mòn.( chạy đường có đá zăm do lốp mềm nên dễ bị thủng)
Hank... Thì ồn hơn, cứng ,lâu mòn( bền hơn) chịu va đập tốt, phù hợp với xe tải,tacxi, xe cỏ.
Kinh nghiệm của em, các cụ chỉ tham khảo.....

smarterp.vn

Xe tải
Em thì nhất định làm theo khuyến cáo của hãng, không tin vào kinh nghiệm hay suy luận cảm tính thông thường. Bỏ ra thêm một ít tiền nhưng những cái thu lại được không tính được bằng tiền.

1. Lốp mà có nguy cơ nổ thì phải thay
2. Lốp mòn tới mức cảnh báo cũng thay
3. Đảo lốp thường xuyên, => khi mà mòn thì thay cả 4 bánh. Nói gì thì nói, lốp xe là cái quan trọng nhất để giữ xe ổn định nên nếu chúng nó giống nhau là tốt nhất.

smarterp.vn

Xe tải
Nổ lốp sau đây các cụ ơi, em đi kiếm video nổ lốp trước mà chưa thấy

[YOUTUBE]VEosuGzSbng[/YOUTUBE]

anhtho

Xe ngựa
Nổ lốp sau đây các cụ ơi, em đi kiếm video nổ lốp trước mà chưa thấy

[YOUTUBE]VEosuGzSbng[/YOUTUBE]
Đi với tốc độ cỡ 120km/h như trong clip thì chỉ hơi tí là lộn chứ nói gì tới nổ lốp.

scorpjon8x

Xe tải
Em chỉ biết là lốp trước là lốp mòn nhanh và hỏng nhanh hơn thôi . Em chẳng cần ai khuyến cáo , nếu ko có điều kiện em cứ thay đôi lốp trước đầu tiên ạ.

Gentra HY

Xe hơi
Em vừa thay 2 lốp bên gara họ cụng tư vấn như vậy, vì lốp trước chịu lực nhiều hơn và là bánh dẫn hướng nên độ mài mòn nhiều hơn lốp sau.

kimithanh

Xe tăng
Theo các cụ lốp mới lắp đằng trước hay đằng sau ợ?
Một số cụ nói nên lắp trước, Còn theo Michelin Việt Nam, "việc lắp lốp mới đằng sau sẽ giúp điều khiển xe tốt hơn khi phanh gấp hoặc vào cua gấp, giảm nguy cơ mất lái, đặc biệt là trên những đường trơn trượt, điều này sẽ giúp xe bám đường tốt hơn..."
thằng ngu nào khuyên cụ câu đó thế ạ, lốp trước là lốp dẫn lái, chịu lực phanh rất lớn theo quán tính chuyển động, hơn nữa chịu lực va đập lớn khi xe đi đường xấu, lốp sau có tốt đến mấy cũng ko làm việc nặng nề như lốp trước, nếu lốp sau nổ thì cụ còn có thể dừng xe lại an toàn, còn lốp trước nổ thì ban có thể dừng xe tại quán ăn, đồng ruộng hay trên nóc nhà dân

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi là xe em chạy được 4,7 vạn rồi. Chạy đều hàng ngày SÁNG TỪ HN> BN. Chiều lại về chạy đủ tải 5 người, lốp chưa bị chém vào đâu, vạch lốp còn tí ti chưa bằng mặt thì em đã phải thay lốp chưa ạ, thời gian lăn bánh của lốp là 2 năm rồi ạ. Thanks các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

thanh.hats

Xe tải
theo em nghi là thay nốp trước thì tốt hơn!

MinhKhoi2007

Xe tăng
Đa số xe máy đặt đằng trước nên lốp trước chịu tải trọng nặng hơn đồng thời liên quan đến điều khiển dẫn hướng nên lốp mới cần thay trước hơn.

podr everet

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là xe em chạy được 4,7 vạn rồi. Chạy đều hàng ngày SÁNG TỪ HN> BN. Chiều lại về chạy đủ tải 5 người, lốp chưa bị chém vào đâu, vạch lốp còn tí ti chưa bằng mặt thì em đã phải thay lốp chưa ạ, thời gian lăn bánh của lốp là 2 năm rồi ạ. Thanks các cụ ạ
Xe của cụ là xe gì vậy? Lốp mới chạy 4,7 vạn thì chưa phải thay đâu. Nhà cháu hơn 7 vạn vẫn còn tiếc chưa thay cụ à.

danca

Xe điện
thằng ngu nào khuyên cụ câu đó thế ạ, lốp trước là lốp dẫn lái, chịu lực phanh rất lớn theo quán tính chuyển động, hơn nữa chịu lực va đập lớn khi xe đi đường xấu, lốp sau có tốt đến mấy cũng ko làm việc nặng nề như lốp trước, nếu lốp sau nổ thì cụ còn có thể dừng xe lại an toàn, còn lốp trước nổ thì ban có thể dừng xe tại quán ăn, đồng ruộng hay trên nóc nhà dân
cái này phải qua thực tế mới biết,hãng khuyên như vậy chắc đã có thực nghiệm,kết luận khôn hay ngu như cụ chỉ dựa trên sự phân tích chủ quan,bản thân e trước đây cũng suy luận giống cụ nhưng từ khi đọc bài này e sẽ suy nghĩ lại

Ginkgo

Xe buýt
Em đọc hết mà vẫn không kết luận được nên thay trước hay sau, thôi thì cứ thay cả 4b cho anh toàn vậy

mabu44

Xe tăng
em cứ đảo lốp cho mòn đều, roài thay cả 4 cái cho đỡ phải đau đầu

dungvit

Xe hơi
Em thì dự thì lốp mới nên vào trước hay sau tùy thuộc vào xe dẫn động cầu trước hay sau, dẫn động đâu thì lốp mới ở đó do chịu nhiều lực hơn. Còn xe 4wd thì em chịu.:-|