[Funland] Mở quán cơm cung cấp gói 30 ngày cho các cụ nào lười nấu ăn, đảm bảo sạch, ngon hơn tự nấu.

phuongmit

Xe cút kít
Vụ này thằng Singapore nó làm rất hay nha. Ở dưới mỗi chân tòa chung cư đều có 1 cái food court. Dân công sở, lao động đi làm về 7,8h tối là ăn uống ở đây xong mới lên nhà tắm rửa đi ngủ. Chứ thời gian đâu mà nấu nướng. Buổi tối chúng nó toàn ăn hàng quán bên ngoài chứ không có thói quen nấu nướng ở nhà.

Bên ta thì chân đế chung cư toàn bán đồ linh tinh hoặc chỉ có siêu thị. Quán cơm bụi thì bẩn thỉu nhếch nhác chỉ dành cho dân lao động chứ gia đình trung lưu họ không có thố quen ăn cơm bụi. Ra nhà hàng thì tốn tiền, mất thời gian. Nên cái phân khúc này nếu biết khai thác tốt thì rất tiềm năng.

Ví dụ em ở chung cư, tối không muốn về nấu nướng mà gọi đồ về cả nhà cùng ăn, cơm canh gia đình bình thường cũng ít có đơn vị cung cấp nào đủ uy tín và sạch sẽ, giá cả phù hợp để lựa chọn.

Cụ thớt xem mở cửa hàng ở những khu vực đông dân cư như HH Linh Đàm, Times city...khai thác trước phân khúc gia đình này xem sao ( chỉ cung cấp suất ăn buổi tối).
Mô hình góc bếp này chung cư nhà e có cả chục năm nay rồi, thích ăn gì cũng có, sợ k có tiền thôi vì làm nhỏ lẻ lại mô hình mẹ nấu bố phụ con làm shipper thì thường k rẻ đâu. Chân đế nhà e có bigC, ăn tại chỗ xong về ngủ luôn nhưng cơm bigC thì mồm dễ hoặc k biết nấu ăn xơi dc thôi, chứ nó nấu đần lắm

hocthuenet

Xe đạp
Website
www.hocthue.net
Ý tưởng không khả thi do bác chưa đi kinh doanh bao giờ. Bác nghĩ thì hay nhưng làm sẽ nhiều bất cập.

Rô-Ron

Xe điện
E đăng ký luôn, độ sạch k biết chứ rẻ hơn e tự nấu nhiều. Món này phát triển tốt đấy cụ, xu hướng giới trẻ độc thân nhiều, ngại nấu nướng
Nhìn cơm thế kia chán lắm, ăn ko nuốt được đâu! Độc thân ăn ít thì phải ăn ngon chứ tháng 30 ngày ăn thế này thì ngán lắm 😀

sieusaodeche2

Xe máy
Cơm bụi thì có lâu rồi cụ ạ, chợ Hàng Da những năm 1988-1989 trên tầng 2 góc phía cửa Nguyễn Văn Tố, em được ăn ở đấy 1 lần. Năm 1990 thì hay ăn ở Đường Thành.
Cơm hộp em ăn là chủ yếu bán cho các nhà có con đi học ở trường vào buổi chiều, bố mẹ vắng nhà không có ai nấu cho nên cứ sáng gọi điện hẹn tầm 11h giao đến con ăn xong thì chuẩn bị sách vở đi học. Tầm năm 1993-1994 là em hay ăn cơm hộp kiểu này, nhưng cái tuổi choai choai lúc ấy thích cầm tiền đi ăn linh tinh hơn là bữa nào cũng phải ăn cơm. Năm 1994 mỗi ngày em được cho 7k để ăn sáng và ăn trưa. Em thường ăn sáng hết 1k thôi, trưa ăn cơm hộp 2,5k hoặc không thì ra làm suất bún chả 2k là qua bữa. Còn hơn 3k để tiêu vặt, mua truyện và chơi điện tử
thế h còn mô hình như vậy ko cụ nhỉ
?

khonglaaica

Xe điện
Vấn đề ship mới quan trọng. Vì dân văn phòng giờ ăn trưa bị giới hạn nên cụ phải ship đúng giờ. Ngoài ra việc khách hàng rải rác trong các khu vực rộng lớn như Quận này Quận kia thì chi phí cụ sẽ không chịu nổi, mà tăng giá lên để bù phần ship thì sẽ hạn chế người đặt.

tranthanhhaist

Xe buýt
Mở 1 quán cơm, cung cấp suất ăn cho các cụ nào làm văn phòng hoặc ko có thời gian nấu ăn, ăn ngoài thì sợ bẩn, yêu cầu đăng kí theo gói 30 ngày, ví dụ ngày 1 bữa trưa, 1 suất 40k bao ship, đăng kí theo 30 vé 1 lần là tầm 1.2 củ.
ko ăn báo trước nửa ngày
đồ ăn sẽ dạng như kia,. rau củ dc rửa sạch kĩ càng, thịt thì lấy từ nguồn đông lạnh hoặc tươi chuẩn, có cam quay video nấu ăn, chế biến để xác minh độ tin cậy.
ko dùng đồ hết đát, ít dùng đồ chiên xào, đồ ăn sẽ cho vào khay hộp inox 304 để đảm báo an toàn so với hộp nhựa hay xốp (rất độc hại)
Các cụ thấy ý tưởng này thế nào

View attachment 8468584 View attachment 8468585

View attachment 8468582
Chắc phải cọc cái hộp cụ nhỉ?

Entropy

Xe buýt
Đã ăn ngoài chả ai đi xơi cơm cả tuần cả, tuần đôi bữa còn lại bún phở cho mới lạ.

catking113

Xe điện
Gói 30 ngày là bể kèo rồi.
Dân vp mà ăn tại vp thì là tự mang cơm đi, còn lại thì 99% ra quán ăn, chỉ hôm nào mưa hoặc nắng quá mới gọi ship thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
Mô hình góc bếp này chung cư nhà e có cả chục năm nay rồi, thích ăn gì cũng có, sợ k có tiền thôi vì làm nhỏ lẻ lại mô hình mẹ nấu bố phụ con làm shipper thì thường k rẻ đâu. Chân đế nhà e có bigC, ăn tại chỗ xong về ngủ luôn nhưng cơm bigC thì mồm dễ hoặc k biết nấu ăn xơi dc thôi, chứ nó nấu đần lắm
Mình ko biết BigC ngoài ấy nêm nếm theo khẩu vị ntn, nhưng ở SG, hệ thống BigC nấu nướng khá ổn.
Các món ăn ko tệ, đa dạng, Có lần thấy món cá rô kho, thân cá béo múp, mình mua 2 con về ăn. Đố mua cá về tự kho đc như vậy mà có giá TB 13K/con. Chỉ ước nhà sát bên ST thì xác định ông Táo chỉ phải làm việc mùng 1 Tết thôi. :D
Nhưng nếu yêu cầu phải nấu đúng khẩu vị từng người thì hơi khó, vì có người ăn nhạt, người thì phải nêm mặn mới ngon....
Như hủ tíu Nam Vang, bún Thái...35K/tô rất đầy đặn, thịt thà đủ. Tô này ở ngoài quán vỉa hè cũng phải 40K mà ko chất lượng bằng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mình ko biết BigC ngoài ấy nêm nếm theo khẩu vị ntn, nhưng ở SG, hệ thống BigC nấu nướng khá ổn.
Các món ăn ko tệ, đa dạng, Có lần thấy món cá rô kho, thân cá béo múp, mình mua 2 con về ăn. Đố mua cá về tự kho đc như vậy mà có giá TB 13K/con. Chỉ ước nhà sát bên ST thì xác định ông Táo chỉ phải làm việc mùng 1 Tết thôi. :D
Nhưng nếu yêu cầu phải nấu đúng khẩu vị từng người thì hơi khó, vì có người ăn nhạt, người thì phải nêm mặn mới ngon....
Như hủ tíu Nam Vang, bún Thái...35K/tô rất đầy đặn, thịt thà đủ. Tô này ở ngoài quán vỉa hè cũng phải 40K mà ko chất lượng bằng.
Do xù dễ nuôi thôi. Chứ gặp phải toàn khách như em thì...🤣

caisua

Xe lăn
Nhìn suất ăn cũng bắt mắt, khay đựng sạch sẽ....xem ra 40K/suất cũng hợp lý.
Nhưng ngan chỉ phát mỗi bữa có 25K theo giá cơm bình dân bao no. Biết sao giờ?
Ơ cụ giống em, nhưng em đc thêm gần 5K thuốc nước. Đây là bữa thứ 6 vừa xong, cuối tuần ăn tươi ở nhà

DaDieuchienxu

Xe container
Ơ cụ giống em, nhưng em đc thêm gần 5K thuốc nước. Đây là bữa thứ 6 vừa xong, cuối tuần ăn tươi ở nhà
Xem ra mình chỉ khổ kém cụ tí thôi, vì ngoài 25K tiền cơm, ngan già còn phát kèm hiện vật gồm 1 gói cafe Việt hòa tan + gói thuốc Mélia. :-bd

Gió_123

Xe tải
Trước em thấy các cháu trong cty thi thoảng theo chế độ eat clean đầu tư mấy cái package suất cơm theo tuần, giá cũng chát phết tầm 80k/suất. Em cũng ko rõ đã bao gồm ship chưa.

Nhưng cá nhân em nghĩ là nếu đảm bảo được sạch sẽ, đa dạng và khẩu vị vừa với số đông thì cũng làm được nhưng thay vì theo tháng thì nên đổi xuống theo tuần từ t2-t6 sẽ hợp lí hơn. Và suất ăn có nên chất lượng hơn, 1 rau 1 đạm là được rồi, đừng ham nhiều món bày vẽ ra mà nhìn nó cứ lìu tìu hoặc gây cảm giác là độn. Giờ dân VP ăn cũng kén miệng hơn và cũng ưu tiên chất lượng để cân đối sức khỏe. Thực đơn nên có ít nhất 2-3 lựa chọn mỗi ngày vì kiểu gì cũng có người ko ăn cá, hay ko ăn thịt đỏ hay ko ăn món này kia gì đó. Thực đơn này gửi trước cho khách để họ tick chọn cho mỗi ngày. T6 cũng có thể có một món gì đặc biệt hơn thay vì cơm cho có cảm giác đổi món đổi vị.

Mới bắt đầu thì nên tập trung ở khu nào cực kì đông dân VP. Cá nhân em tin là nhu cầu cơm VP ship tận nơi sạch sẽ là rất cao chứ ko ít. Mà đăng kí theo tuần thì cũng đủ tiện hơn mà ko áp lực kiểu đã đặt cơm suất cả tháng liền. Trong một tuần thì i đặt rồi mà có hẹn khác thì họ sẽ pass lại cho đồng nghiệp trong VP nhờ họ ăn hộ cũng ok mà. Em thấy VP thi thoảng cũng nhờ nhau ăn hộ suất cơm đã đặt hoặc mang đi nếu chả may được hẹn đột xuất.

badungc4

Xe tải
Vp e ngày xưa 11h chủ quán chụp ảnh món, ai ăn gì đánh dấu, ai ăn món khác khỏi chọn. 11h30 chốt, 12h-12h15 ship tới tận vp. Đơn giản hơn cụ chủ nhiều

VuNgoanMuc

Xe điện
Nếu thấy có thể tổ chức được thì cứ mạnh dạn làm đi cụ ... chẳng có ai trong này có thể khẳng định với cụ là sẽ thành công hay thất bại đâu.. nếu cụ có ý định làm thật thì em góp ý là bỏ mục "không ăn báo trước 1 ngày" đi, sẽ rất phức tạp dữ liệu trong giai đoạn đầu

Tony_Le

Xe container
Nếu thấy có thể tổ chức được thì cứ mạnh dạn làm đi cụ ... chẳng có ai trong này có thể khẳng định với cụ là sẽ thành công hay thất bại đâu.. nếu cụ có ý định làm thật thì em góp ý là bỏ mục "không ăn báo trước 1 ngày" đi, sẽ rất phức tạp dữ liệu trong giai đoạn đầu
Ý cụ là chốt chết trả tiền hết 30 ngày kể cả không ăn?

telefunken

Xe tải
3 trang mà vẫn ko biết mô hình này nằm ở đâu , chắc ngoài Trường Sa thì... thôi

VuNgoanMuc

Xe điện
Ý cụ là chốt chết trả tiền hết 30 ngày kể cả không ăn?
Vâng cụ, nếu cụ muốn linh động thì có thể làm gói 10 ngày, 20 ngày, 30 ngày, nhưng không nên làm dịch vụ báo trước 1 ngày nếu không ăn trong giai đoạn đầu, khó quản lý lắm