[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

fadco

Xe container
Rượu nào cũng chứa Methanol hết , quan trọng nó ở ngưỡng cho phép cụ ạ . Có cụ Of chuyên uống rượu Tây nhưng lại ko biết điều này , thế mới hài .
Ơ thế à, cụ nào đấy:))))

poiuy

Xe cút kít
Hôm nay bắt đầu ngày làm việc đầu tiên, em thấy mấy chị em ăn tết quê rất hồ hởi vì việc các ông chồng không còn say quắc cần câu như những năm trước đây. Giờ uống nhẹ nhàng chừng mực để hôm sau còn đi chúc tết, sợ uống nhiều quá hôm sau thổi vẫn lên.

caisua

Xe lăn
Thay vì ngồi nhà thèm khát, đằng nào cũng ko đc uống nên sau khi xong mấy bữa tất niên ở cty là em đưa F1 đi du lịch từ 24 Tết

HH1993

Xe điện
Cụ mua rượu tầm 30 độ mà uống thôi .
Tôi uống wishky 40°. Uống lúc 18h. Khoảng 150ml. Đến 23h là hết. Với rượu nấu cũng lượng đó thì sáng hôm sau có hôm lên,có hôm không. Rượu ngâm thì 100% là sáng hôm sau lên. Đều thử với mức mỗi lần 150ml. Bia thì khoảng 3 cốc khoảng 1 lít thì sáng hôm sau cũng hết. Cùng uống lúc 18h,sau đó ăn ăn tối. Cùng 1 máy đo.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tôi uống wishky 40°. Uống lúc 18h. Khoảng 150ml. Đến 23h là hết. Với rượu nấu cũng lượng đó thì sáng hôm sau có hôm lên,có hôm không. Rượu ngâm thì 100% là sáng hôm sau lên. Đều thử với mức mỗi lần 150ml. Bia thì khoảng 3 cốc khoảng 1 lít thì sáng hôm sau cũng hết. Cùng uống lúc 18h,sau đó ăn ăn tối. Cùng 1 máy đo.
Nó tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm cụ ạ : Rượu gì , tình trạng sức khỏe của cụ hôm đó , cụ nhậu với món gì , có uống thêm thứ gì khác không .... .

Matizcoi

Xe cút kít
Em thấy cứ để ngưỡng 0.25 như xưa là các anh lười ngay cho dù mức phạt đã khá cao và hình phạt cho lỗi vi phạm khi có nồng độ cồn tăng nặng hơn ;))

polizia

Xe container
Duy trì mức 0 độ 10 năm để thay đổi thói quen bia rượu của dân mình cũng đc.
Em đi kha khá nước cả châu Âu lẫn Á nhưng phải nói rằng dân mình nhậu bia rượu nhiều nhất. Nhìn sang các nước có văn hoá tương đồng như Thái, Sing … cũng ko thấy bia rượu trong tuần nhiều như ta. Ở ta ăn sáng cũng nhiều ông uống rượu, chỗ em ở có mấy tay taxi thuê trọ mà sáng đã ngồi gọi bát gân gầu sốt vang xong mở chai rượu nhắm vs nhau, chắc nhậu xong là đi làm.

Vova

Xe container
Rượu nào cũng chứa Methanol hết , quan trọng nó ở ngưỡng cho phép cụ ạ . Có cụ Of chuyên uống rượu Tây nhưng lại ko biết điều này , thế mới hài .
Có mấy ý ở đây:
1) Việc trong rượu vang (rượu dạng lên men tự nhiên) hoặc ví dụ như whisky (dạng qua chưng cất) chứa methanol cũng khác nhau, nếu có cần lọc thì cũng khác nhau.
Nhưng ý chính là cụ có nói ở post trước là
2) do có methanol nên uống vang sẽ tồn tại trong cơ thể lâu hơn, phải đợi lâu hơn mới có thể lái xe.

Ý 1) thì cụ chuẩn. Em cũng chẳng để ý đến chuyện có methanol trong vang thật. Nhưng đến ý 2) thì em băn khoăn. Nếu quả thực do methanol mà như vậy thì uống vang nguy hiểm phết :)

Dr Thanh Bùi

Xe container
Có mấy ý ở đây:
1) Việc trong rượu vang (rượu dạng lên men tự nhiên) hoặc ví dụ như whisky (dạng qua chưng cất) chứa methanol cũng khác nhau, nếu có cần lọc thì cũng khác nhau.
Nhưng ý chính là cụ có nói ở post trước là
2) do có methanol nên uống vang sẽ tồn tại trong cơ thể lâu hơn, phải đợi lâu hơn mới có thể lái xe.

Ý 1) thì cụ chuẩn. Em cũng chẳng để ý đến chuyện có methanol trong vang thật. Nhưng đến ý 2) thì em băn khoăn. Nếu quả thực do methanol mà như vậy thì uống vang nguy hiểm phết :)
Nó ở ngưỡng cho phép thì ko cần lo lắng quá cụ ạ
Trước đây có 1 vài cụ bảo say rượu vang còn kinh khủng hơn say rượu bình thường . E đoán có thể do hàm lượng Methanol này gây ra tình trạng như vậy .
Máy thổi nồng độ cồn nó chỉ xác định được nồng độ cồn chứ nó ko phân biệt Ethanol hay Methanol đâu cụ ạ

CB270115

Xe hơi
Chuẩn cụ , mấy thanh niên nát rượu cứ phải để mấy thằng say nó đâm cho nát người :))
Em đọc thấy văn của cụ có vẻ cay cú, toàn là nói giỏi thì chống đối với đâm va thì chả biết là văn hóa cao hay văn bẩn.
Còn cá nhân em nghĩ là phải tham khảo thêm đề xuất của BYT về ngưỡng mất khả năng phản xạ của người trưởng thành khi tham gia giao thông. Uống rượu bia có văn hóa văn minh vẫn tốt mà cụ, phong tục thờ cúng tổ tiên thì vẫn có thêm chén rượu đó thôi ạ! Theo Đông y thì rượu còn được dùng để làm chất dẫn thuốc vào cơ thể, nếu dùng với tỉ lệ hợp lí và cho phép, cấm lạm dụng.
Theo kiến thức hạn hẹp của em thì một số nước đạo hồi cấm xử dụng rượu bia thì có mức giới hạn là 0 như ở ta thôi ạ.

Vova

Xe container
Trước đây có 1 vài cụ bảo say rượu vang còn kinh khủng hơn say rượu bình thường . E đoán có thể do hàm lượng Methanol này gây ra tình trạng như vậy .
Máy thổi nồng độ cồn nó chỉ xác định được nồng độ cồn chứ nó ko phân biệt Ethanol hay Methanol đâu cụ ạ
Không phải chỉ vang, mà em nghĩ là say rượu nhẹ (vang, rượu nếp ...) khó chịu hơn là say vodka hay whisky.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Không phải chỉ vang, mà em nghĩ là say rượu nhẹ (vang, rượu nếp ...) khó chịu hơn là say vodka hay whisky.
Rượu nếp thì mới chỉ giai đoạn ủ chứ chưa chưng cất thì đương nhiên nhiều tạp chất ở đó rồi cụ .
Thế nên càng có cơ sở khẳng định những dấu hiệu đó do Methanol gây ra
Methanol có 2 cách để xác định là định lượng hoặc định tính .
Định lượng thì làm xn , còn định tính thì các triệu chứng của ngộ độc methanol . Các cụ cứ tìm đọc rồi áp vào thôi

Em có nhiều cơ hội uống và thưởng thức nhiều loại rượu. Rượu tây (whisky, cognac, vodka,...) nóng, bốc, tạo cảm giác hưng phấn nhưng uống nhiều sẽ nóng; rượu châu mỹ (rum, tequila,..) thì còn nóng hơn, uống nhiều hôm sau bỏng hết ruột :D. Thứ rượu uống vào u uẩn hết người đó là nhóm rượu vang, sake, sochu,.. cứ tưởng nó nhẹ nên uống nhiều,.. thứ rượu này uống vào khi say nó không hưng phấn mà cứ lịm dần đi và hậu vị nó không cho mình cảm giác hào sảng mà mang lại cảm giác bồn chồn trong người do lượng đường, axit trong rượu cao.
Thứ rượu hợp với ăn nhậu theo phong cách người Việt nhất lại chính là rượu thuần Việt, lấy độ rượu vừa phải từ 26 tới hơn 30 độ thì tha hồ vừa nhậu vừa uống, tàn tiệc vẫn có thể cụng ly tạm biệt, nói cười vui vẻ, say líu lưỡi nhưng hôm sau không đau đầu do mất nước tế bào, không bỏng ruột do cồn hoặc xót ruột do axit trong rượu cao.
Còn tất nhiên đối với rượu thuần Việt vẫn nên dùng loại được lọc khử andehit, thường thì sau lọc khử phải để ngoài 1 tháng thì vị rượu sẽ trở lại. Nếu không có điều kiện dùng loại lọc khử thì dùng loại để lâu để tự khử andehit.
Cuối cùng là uống thì không lái xe :))

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Các vấn đề kỹ hơn tôi không biết nên k dám bàn. Nhưng riêng nếu để xét về say thì:
1 là rượu vang.
2 bia
3 whisky và vodka.
Tôi từng và 1 số bạn bè tôi đã từng say và cảm nhận điều này.

fadco

Xe container
Các vấn đề kỹ hơn tôi không biết nên k dám bàn. Nhưng riêng nếu để xét về say thì:
1 là rượu vang.
2 bia
3 whisky và vodka.
Tôi từng và 1 số bạn bè tôi đã từng say và cảm nhận điều này.
Whishky là nhanh tan nhất, thơm mồm, men lá với táo mèo say mồm thì hôi, bụng thì đầy methanol, dậy biêng biêng cả ngày:)))

HH1993

Xe điện
Whishky là nhanh tan nhất, thơm mồm, men lá với táo mèo say mồm thì hôi, bụng thì đầy methanol, dậy biêng biêng cả ngày:)))
Tôi chưa hiểu ẩn ý ( nếu có ) trong coment của bác?

HH1993

Xe điện
Duy trì mức 0 độ 10 năm để thay đổi thói quen bia rượu của dân mình cũng đc.
Em đi kha khá nước cả châu Âu lẫn Á nhưng phải nói rằng dân mình nhậu bia rượu nhiều nhất. Nhìn sang các nước có văn hoá tương đồng như Thái, Sing … cũng ko thấy bia rượu trong tuần nhiều như ta. Ở ta ăn sáng cũng nhiều ông uống rượu, chỗ em ở có mấy tay taxi thuê trọ mà sáng đã ngồi gọi bát gân gầu sốt vang xong mở chai rượu nhắm vs nhau, chắc nhậu xong là đi làm.
Văn hóa tương đồng nhưng dân trí,ý thức họ cao hơn bác ạ. Tôi đầy lần đi xe dịch vụ sáng sớm tài xế đã mặt hồng hào như đánh phấn,hơi thở thơm mùi hồng xiêm chín nẫu. Tuy nhiên hỏi thì 99% tài xế bẩu,uống tí lúc ăn sáng cho ngon miệng. Các anh ý nhìn biển vàng bọn em biết rách nên chả vẫy đâu....
Tổ sư,nghe mà thấy bất công và...chỉ muốn đấm cho tài xế vài phát.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tôi chưa hiểu ẩn ý ( nếu có ) trong coment của bác?
Chắc ý cụ ấy là rượu tây nó ko có Methanol lại thơm mồm . Rượu éo nào uống say thì nó cũng hôi mồm cả thôi vì mùi đó do mùi thức ăn và dịch dạ dày .
Rởm đời . Ko biết đời cụ của cụ ấy có rượu tây để uống ko

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
thường ngầm là thế..nhưng xxx giờ chơi khác rồi.. chỗ em xxx chơi mấy chiêu này mới toe..sáng mồng 1 ..tự dưng lập chốt . ối anh tèo.. họ chơi chiêu này mới khắm ..lập chốt 1 đằng , đã thế kg thềm bắt ai cứ lập chốt thôi..ối đc nốc rượu nhì từ xa vội chạy vào đường ngách. đường ngách lại là đường 1 chiều, thế là bị đơm 1 mớ cực đông xe nhé
ông bạn em bị thế này mới hài..2 bố rủ nhau nốc rượu . bố có xe thì sợ đel dám lái xe . ông bạn đi cùng thì sợ léo gì để tao lái cho. bố kia ok.. xxx vồ được thổi kịch khung . hỏi ra bố cầm lái éo có bằng ..thế là phạt 38 củ vì tội nốc rượu + 22 củ vì tội éo có bằng lái mà cầm lái.. tội vạ thì ông chủ xe chịu phạt.. thế là khóc như ri vì tổng thiệt hại là 60 củ
Số vụ TNGT Tết nhiều quá nên họ mới phải làm, giờ đi đâu chúc Tết chỉ dám uống nước chè, đi grap thì quá tốn kém