[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

hay là chúng ta cải sang đạo Hồi đi
Tốt thôi nếu 95% đồng tình. Và....trà đá phải free trọn đời bác ạ.
Chắc là 1 cụ đang tán cho vui, người VN theo đạo một cách chính thống chắc chỉ có công giáo và 1 nhóm rất nhỏ tôn giáo khác, còn đạo Phật vốn tồn tại trong lòng người Việt, nó đi kèm tín ngưỡng, và người thuần theo đạo Phật nói là nhiều cũng không hẳn là đúng nhưng ít thì cũng không ít chút nào. Không biết các cụ thuộc nhóm nào nhưng tín ngưỡng là gì chắc các cụ biết cả,...
Vì lý do gì đó mà từ bỏ tín ngưỡng hay tôn giáo là việc cực kỳ hệ trọng và mang tính đạo đức nữa (theo tôi là vậy), nhưng thấy các cụ nói như việc đó dễ như đi vệ sinh thì tôi đánh giá các cụ ... rất vớ vẩn. Hy vọng là đang đùa

Dr Thanh Bùi

Xe container
Diệu nào cũng có methanol, quan trọng ở ngưỡng nào ảnh hưởng tới sk, diệu quê hương mà độc là chê, uống vào mồm phải cẩn thận chứ cụ nhỉ:)
E nhớ ko nhầm mới hôm trước cụ bảo rượu Whisky ko có Methanol mà nay lại quay xe à . Cũng nên học cách tôn trọng sự khác biệt cụ ạ .
E thì cả năm chỉ uống vài bữa rượu . Còn bia cả năm ko hết quá 2 thùng ấy .

Dr Thanh Bùi

Xe container
À! Cá nhân tôi không dè bỉu rượu quê hương. Cũng không đề cao việc sang,xin,mịn. Đơn giản là chia sẻ của cá nhân tôi bác à.Còn thì đã là...cồn thì kiểu gì chả có methanol,thậm chí vài cái....nol khác bác ah. Chúc bác vui vẻ,mạnh khỏe.
Nay chắc cụ có tí men hay sao mà lại nhầm chủ thể em đang nói tới vậy

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu ít uống do uống kém, nhưng sợ nhất là rượu vang, giờ mới hiểu là do việc lên men mới để lại tình trạng người mê mệt như vậy, ko bốc và tan nhanh như rượu khác!

fadco

Xe container
E nhớ ko nhầm mới hôm trước cụ bảo rượu Whisky ko có Methanol mà nay lại quay xe à . Cũng nên học cách tôn trọng sự khác biệt cụ ạ .
E thì cả năm chỉ uống vài bữa rượu . Còn bia cả năm ko hết quá 2 thùng ấy .
Cụ nhớ nhầm rồi, có trong các tiêu chuẩn cho phép ko ảnh hưởng đến sức khỏe nhé:)

Mountain Men

Xe buýt
Tôi từ lâu lắm không uống rượu ta,cuốc lủi hay ngâm... Whisky cũng dăm bảy loại. Tôi ngày nào cũng làm cỡ 100ml. Tuy nhiên k rẻ là đúng nhưng thay vì uống nhiều để phê pha ( với cuốc lủi,vodka) thì whisky uống ít hơn,nhưng cảm giác phê pha và độ an toàn tốt hơn cho sức khỏe nên tôi chỉ chọn nhưng chai phổ thông,tầm giá loanh quanh 5-7 trăm thôi. 1 tuần hết 1 chai. Đôi khi hẻo tôi đá cả whisky ngô luôn bác ạ.
Cụ uống gì thì cứ uống thôi.Chê thành dở vì mỗi món có tệp khách riêng.
Trẻ tụ tập thì vodka hay gin pha các kiểu. Có tuổi chút thì cuốc lủi ngâm, vang hay whisky ... tùy bữa, tùy lúc.
Em thì hay dùng nhiều vang và vodka lò đúc để ... nấu ăn.

Vova

Xe container
Rượu nếp thì mới chỉ giai đoạn ủ chứ chưa chưng cất thì đương nhiên nhiều tạp chất ở đó rồi cụ .
Thế nên càng có cơ sở khẳng định những dấu hiệu đó do Methanol gây ra
Methanol có 2 cách để xác định là định lượng hoặc định tính .
Em thấy như cụ harrynh giải thích hợp lý hơn. Vang tiếp tục lên men, còn rượu nặng qua chưng cất kiểu Whisky, Vodka thì dừng rồi, thế nên vang lưu lại lâu hơn. Chứ methanol bay hơi còn nhanh hơn ethanol, chắc ko phải nguyên nhân đâu.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em thấy như cụ harrynh giải thích hợp lý hơn. Vang tiếp tục lên men, còn rượu nặng qua chưng cất kiểu Whisky, Vodka thì dừng rồi, thế nên vang lưu lại lâu hơn. Chứ methanol bay hơi còn nhanh hơn ethanol, chắc ko phải nguyên nhân đâu.
Để say rượu vang thì lượng uống vào có khi phải gấp 3-4 lần uống so với uống rượu whisky, trong khi hàm lượng Methanol có trong rượu vang lại tương đương hoặc cao hơn rượu whisky. Methanol khó đào thải hơn Ethanol.
Cụ harrynh có tài liệu rượu vang sau khi uống tiếp tục lên men thì cho em xin chi tiết với ạ .

fadco

Xe container

Gerben

Xe buýt
Em không thích bia rượu và cơ bản là không uống được. Nhưng Tết nhất, muốn cụng ly với cả nhà mà đếch dám, các anh thì toàn chặn thổi đầu giờ sáng với sau giờ ăn, nhằm nâng cao tỷ lệ đánh bắt.
Con người ta có phải lúc nào cũng lên kế hoạch đâu, hôm nay uống tý, mai lỡ có việc phải chạy đi, thì lại khốn nạn, chưa kể có hôm em còn bú nhầm chai nước ngọt thành chai bia, rồi phải đi ngay, thế là lại lo ngay ngáy. Các món ăn như hấp bia với rượu nếp và cocktail coi như là bỏ hẳn.
Chỉ có thằng ra luật 0 cồn là vừa lười vừa khôn, còn lại toàn bọn ngu dại, nghiện ngập.

HH1993

Xì hơi lốp

Mytv

Xe điện
Ô thế là cụ giống em, nhưng 1 tuần hết 1 chai thì hơi kinh, ngô Mĩ nhanh bốc nhanh tan, đương nhiên ngin và an toàn hơn hẳn cuốc lủi và diệu ngâm tự nấu:)
Ngày cụ ấy uống cỡ 3 chén thì tuần hết chai. Ko nhiều đâu ạ. Công nhận nếu làm 1 2 chén thì ăn uống nó ngon miệng thật. Lại ko hại sk. Cụ ấy hưu rồi nên mới theo dc thú vui thế.

HH1993

Xì hơi lốp
Ngày cụ ấy uống cỡ 3 chén thì tuần hết chai. Ko nhiều đâu ạ. Công nhận nếu làm 1 2 chén thì ăn uống nó ngon miệng thật. Lại ko hại sk. Cụ ấy hưu rồi nên mới theo dc thú vui thế.
Nhưng đôi khi vẫn phải cầm lái để đi vào sáng hôm sau nên làm chai bia bác ạ. Cũng thử chán các kiểu rồi để tùm ra lối đi cho bản thân mà k phạm luật bác ạ! Và tôi chỉ uống vào buổi tối thôi. Đại đa số là vậy. Mức uống cũng vậy.

kienvinh

Xe lăn
Các bác lăn tăn "mình uống cách đây x giờ không biết đã hết cồn trong hơi thở để đi đường chưa nhỉ" thì sao không mua cái máy tự test lấy cho yên tâm.

harrynh

Xe điện
Các bác lăn tăn "mình uống cách đây x giờ không biết đã hết cồn trong hơi thở để đi đường chưa nhỉ" thì sao không mua cái máy tự test lấy cho yên tâm.
Bạn em nó bán ở Phương mai bảo cái dùng chuẩn phải tầm 1.5 củ, chưa mua linh tinh shooppee ko đúng lại oan gia

harrynh

Xe điện
Chắc là 1 cụ đang tán cho vui, người VN theo đạo một cách chính thống chắc chỉ có công giáo và 1 nhóm rất nhỏ tôn giáo khác, còn đạo Phật vốn tồn tại trong lòng người Việt, nó đi kèm tín ngưỡng, và người thuần theo đạo Phật nói là nhiều cũng không hẳn là đúng nhưng ít thì cũng không ít chút nào. Không biết các cụ thuộc nhóm nào nhưng tín ngưỡng là gì chắc các cụ biết cả,...
Vì lý do gì đó mà từ bỏ tín ngưỡng hay tôn giáo là việc cực kỳ hệ trọng và mang tính đạo đức nữa (theo tôi là vậy), nhưng thấy các cụ nói như việc đó dễ như đi vệ sinh thì tôi đánh giá các cụ ... rất vớ vẩn. Hy vọng là đang đùa
Lỗ Trí Thâm là sư mà vẫn tỉn thịt chó với rượu ầm ầm cụ nhỉ, việc gì phải cải đạo cho khô mồm.
P.s: ô tô fun mà cụ, lại còn quán cà phê, ko fun sao đc.

kienvinh

Xe lăn
Bạn em nó bán ở Phương mai bảo cái dùng chuẩn phải tầm 1.5 củ, chưa mua linh tinh shooppee ko đúng lại oan gia
Thế hôm nào đi bộ ra chốt xin các đồng chí cho thổi thử bằng máy của các đồng chí để so sánh kết quả test, không biết có cho không.

Tôi có cái máy mua có 5 đồng ở bển, cũng tự tin phết. Hôm nọ trưa tôi uống sâu, tối tự test thấy hết vậy là lại đi. 23h bị dừng thổi, không lên tí nào.

poiuy

Xe cút kít
Cháu ít uống do uống kém, nhưng sợ nhất là rượu vang, giờ mới hiểu là do việc lên men mới để lại tình trạng người mê mệt như vậy, ko bốc và tan nhanh như rượu khác!
Cụ uống vừa phải, sao phải sợ rượu vang? Chai vang mở ra 3-4 người uống hết 1 lần là vừa. Đừng có thi nhau uống mỗi người trên 1 chai là được.