[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

thichcarot

Xe tải

vừa đi vừa láii

Xe container
Có mỗi 1 nik mới cụ ý đưa 1 bài nghiên cứu của a giáo sư tàu nào đó,cũng chỉ là 1 quan điểm mà thôi.
Cụ có thấy ai bên pro Ucr bình luận gì ko mà cụ bảo "các tím hú hét"???
Trong khi chỉ 1 bài nghiên cứu ko vừa mồm là cc hường ,nhẽ đến chục nik xâu xâu và phản đối,đả phá cá nhân người ta.
Rồi các cụ dè bỉu chê bai thì có mà là thứ 2 thì ko ai dám là chủ Nhật với các cụ.
Kinh cái kiểu vừa ăn cướp ,vừa la làng ghê .
😂😂😂
À, em thấy mấy vị khen ông này sâu sắc thì là tím hay hường ? ;))
Pro Ucr mà vớ phải bài này mà sướng thứ 2 thì không ai dám là chủ nhật :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Cùng một câu hỏi 😭

Mấy nhà máy này không có giá trị nên patriot không quan tâm ;)

quochiep

Xe tăng
Hài , một ngày có biết bao nhiêu bài viết phân tích . Từ lúc chiến tranh xảy ra có bao nhiêu vị tướng , GS , TX đủ các thể loại lên báo lên truyền hình nói về cuộc chiến này rồi . Có phải cái gì chân lý hay mới mẻ gì đâu .

Hrp

Xe buýt
Chưa cai được, thỉnh thoảng vào đây thấy thỉnh thoảng có một vài nick lập luận không chịu theo phe, thì bị bầy đàn CHỌN phe đồng loạt vùi dập, thấy tội quả.
Chắc các nick CHỌN phe, có phe nhóm kiểu xã hội ( chứ chắc k phải thiếu hiểu biết thậm tế mức thế) . Đọc còm của mấy nick thì biết chắc họ hường đa số có việc gì đâu ngoài việc được cào xx, còm hỗn láo rồi vote lẫn nhau như thật.
Thời đại giờ hội nhập sâu rộng, người thật, việc hàng triệu con dân nước quen bôn ba lập nghiệp, đi ra đi vào khắp hang cùng ngõ hẻm quả đất, theo đường lối k chọn phe. Ai thắng , ai thua, lợi hay hại rồi sẽ rõ ràng , đâu cần chứng minh, chứng tỏ gì. Tin phe nhóm, gió cuốn đi thôi, tác dụng gì đâu.
Cụ cứ nói toẹt vấn đề ở diễn đàn này luôn đi sao cứ phải cái giọng tím tái ngụy biện lôi đường lối nước quen nước lạ tạo vỏ bọc làm gì? Đường lối nước quen đã đc Chã ghim ngay trang 1, cụ ko cần nhắc và cũng đừng cố lái vấn đề về chủ đề đó, cụ nhé.

Trở lại vấn đề, cụ chê "chọn phe" nhưng lại chỉ chê các cụ Hường vote lẫn nhau mà ko hề thấy chuyện vote (vang, vodka), kẻ tung người hứng... thì các cụ tím mới là nổi bật. Thậm chí có Tím bị cấm khẩu mà vẫn ngày đêm vào vang dạo. Tôi nghĩ là cụ có thấy đấy nhưng nhút nhát lắm ko dám mở mắt.

Nay cụ nói "chọn phe" tôi mới ngớ người, ồ thì ra là mình cứ ngây thơ đơn độc phát biểu ý kiến của mình mà không hề để ý gì chuyện chọn phe dù điều này quá quen với cụ.

À tí quên, các Tím thường ca tụng tự do dân chủ lắm, mà sao cụ Tím lại dị nghị chuyện tranh luận căng thẳng ở đây nhỉ? Ở Nghị viện các nước (mà các Tím ca tụng) còn chửi nhau, đấm nhau luôn đấy, sao cụ ko tới đó thuyết giảng đạo đức nhỉ?

Kemthủ

Xe đạp
Cụ có thể quote/ chụp màn hình ra đây xem có cụ nào bảo đấy là "chân lý, mệnh đề" ko?

Em chỉ thấy có mấy cụ hường auto công kích cá nhân, chửi ông GS Giám đốc Hội hữu nghị Trung-Nga, GĐ TT nghiên cứu Nga, Đông Âu đó là "thằng, ngáo, học sinh cấp 1", "do trang thân Uca chuyên bịa đưa tin, bị hack tài khoản" , "thằng điên, thằng khùng, phản bội đất nước" v.v... thôi.

Mời các cụ chiêm ngưỡng:

View attachment 8469599
View attachment 8469609
View attachment 8469603
Diễn đàn OF đã có truyền thống xưng hô văn minh, thiết nghĩ nên xem lại không nên để các nick chửi bới , hằn học các nước, các dân tộc, cá nhân, lãnh đạo các nước
Làm cho diễn đàn văn minh.
Cụ cứ nói toẹt vấn đề ở diễn đàn này luôn đi sao cứ phải cái giọng tím tái ngụy biện lôi đường lối nước quen nước lạ tạo vỏ bọc làm gì? Đường lối nước quen đã đc Chã ghim ngay trang 1, cụ ko cần nhắc và cũng đừng cố lái vấn đề về chủ đề đó, cụ nhé.

Trở lại vấn đề, cụ chê "chọn phe" nhưng lại chỉ chê các cụ Hường vote lẫn nhau mà ko hề thấy chuyện vote (vang, vodka), kẻ tung người hứng... thì các cụ tím mới là nổi bật. Thậm chí có Tím bị cấm khẩu mà vẫn ngày đêm vào vang dạo. Tôi nghĩ là cụ có thấy đấy nhưng nhút nhát lắm ko dám mở mắt.

Nay cụ nói "chọn phe" tôi mới ngớ người, ồ thì ra là mình cứ ngây thơ đơn độc phát biểu ý kiến của mình mà không hề để ý gì chuyện chọn phe dù điều này quá quen với cụ.

À tí quên, các Tím thường ca tụng tự do dân chủ lắm, mà sao cụ Tím lại dị nghị chuyện tranh luận căng thẳng ở đây nhỉ? Ở Nghị viện các nước (mà các Tím ca tụng) còn chửi nhau, đấm nhau luôn đấy, sao cụ ko tới đó thuyết giảng đạo đức nhỉ?
Ai là tím. Thống kê 50, 100 comments xem % bao nhiêu là tím, cụ chỉ ra đi.

thichcarot

Xe tải
Tăng giờ cũng nấp công sự như lính bộ nhỉ

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Bỏ qua vấn đề mấy thím đi rải đinh đi các cụ, ko quote lại, không comments lại, không quan tâm, thích thì để ko thích thì block lại thế là xong.
Hiện tại chiến trường đang xoay quanh Chasiv Yar, lính Nga vẫn chưa chịu cho quân vào, họ chỉ hỏi thăm bằng các loại bom lượn và pháo dẫn đường, ngoài ra thì chơi bằng các loại Drone tự sát hoặc mấy con lò dò bay bay xong thả lựu. Kiểu làm mềm chiến trường thôi . em đoán họ sẽ vây Chasiv Yar kiểu cũ như Artemovsk hay Avdiivka hoặc Marinka, sẽ là vòng chữ U. Hiện tại họ chưa làm dc, cứ điểm này hiện tại vẫn vững và khá kiên cố.
Sơ đồ phòng ngự của lính Ukraine , nó không hề đơn giản mặc dù xây dựng sau và rút kinh nghiệm từ Artemovsk cũng như Avdiivka

Cảnh nội thành Chasiv Yar hàng ngày

Và cảnh huy động lính phía chính quyền Kiev hàng ngày

thichcarot

Xe tải
Có cụ nào biết câu trả lời không? 😭

Cùng một câu hỏi 😭

Đi trốn chứ ở đâu, thò ra nó ném cho cái máy giặt lại vỡ mặt

Thì giáo sư Trung Quốc cũng vậy thôi, đồng minh nên nhắc nhở nhau phải tỉnh táo. Mà các Tím đọc xong cứ như chân lý, mệnh đề nên mọi người mới ngạc nhiên - buồn cười thôi cụ.
Nga đánh nhau với Uca, cõng thêm 18 000 lệnh trừng phạt. Support đàn em Châu Phi, syria, Iran... chống lại kẻ thù.
Vũ khí của họ đều là những thứ thay đổi cuộc chơi, tác chiến điện tử ... cải tiến tốc độ khủng khiếp
Ngoài ra Lúa mì xuất khẩu lớn nhất thế giới,... thịt lợn, thịt cá tầm, cua Hoàng đế giá rẻ ....tràn ngập nhiều thị trường
Chính trị, ngoại giao Ra đòn nào NATO bất ngờ đòn ấy....
Với hiểu biết hạn hẹp của em, thì họ rất giỏi.
Tôi không thấy NATO bất ngờ gì với đòn của Nga, ngược lại thì chính người Nga mới bị bất ngờ vì đòn của Putin ấy. Còn nhớ trước ngày 24/2/2022, Putin một mực chối bai bải cảnh báo của phương Tây về kế hoạch Nga tấn công Ukraine, rồi thì giờ G điểm, với bộ vó tỉnh rụi Putin ra lệnh đánh Ukraine. Đợt khủng bố nhà hát vừa rồi, vẫn tuồng cũ soạn lại, phương Tây cảnh báo, Putin lại phản bác nhiệt tình, vu cho phương Tây kích bác và chỉ người Nga lãnh đủ với hơn 100 mạng ra đi. Cho nên nếu có trí nhớ tốt, đánh giá sự việc một cách khách quan thì thấy sói già ka dê bê cũng chỉ thạo bán bia novichok và mở cửa sổ thôi.

sskkb

Xe tăng
Chưa cai được, thỉnh thoảng vào đây thấy thỉnh thoảng có một vài nick lập luận không chịu theo phe, thì bị bầy đàn CHỌN phe đồng loạt vùi dập, thấy tội quả.
Chắc các nick CHỌN phe, có phe nhóm kiểu xã hội ( chứ chắc k phải thiếu hiểu biết thậm tế mức thế) . Đọc còm của mấy nick thì biết chắc họ hường đa số có việc gì đâu ngoài việc được cào xx, còm hỗn láo rồi vote lẫn nhau như thật.
Thời đại giờ hội nhập sâu rộng, người thật, việc hàng triệu con dân nước quen bôn ba lập nghiệp, đi ra đi vào khắp hang cùng ngõ hẻm quả đất, theo đường lối k chọn phe. Ai thắng , ai thua, lợi hay hại rồi sẽ rõ ràng , đâu cần chứng minh, chứng tỏ gì. Tin phe nhóm, gió cuốn đi thôi, tác dụng gì đâu.
Tập trung vào tình hình chiến trường đi cụ ;)) dăm ba cái chọn phe cụ viết ko ai quan tâm đâu ;)

Hrp

Xe buýt
[/QUOTE]
Cụ có thể tự cho mình là thông minh nhất quả đất hay hoàng đế gì gì đó cũng được, diễn đàn ko cấm (hội chứng này giờ khá phổ biến ở 1 số đối tượng) ;)), nhưng bảo một GS hàng đầu TQ hàng chục năm trời chuyên trị nghiên cứu về Nga, Tổ chức hợp tác Thượng Hải, Giám đốc hội hữu nghị Trung-Nga.... là "ngờ u, ngáo" thì thôi, mời cụ tiếp tục thể hiện văn hóa chóp vót của mình, tốt lắm, cứ thế nhé.... 😁
Trên mxh người ta hay nói "Mứt Mỹ cũng thơm ngon" để chế giễu những người cuồng Mỹ mù quáng, coi mọi thứ của Mỹ đều tuyệt vời.
Còn ở đây, cụ coi phát ngôn của ông Feng là chuẩn mực vì ổng là giáo sư hàng đầu blo bla... Có vẻ như cách nghĩ của cụ giống lối nghĩ của đối tượng bị phê phán nêu trên.
Cụ nhớ rằng Einstein còn sai khi ông bảo vệ thuyết vũ trụ tĩnh; Tesla còn coi thuyết tương đối của Einstein là sai... Các nhà bác học lỗi lạc như thế còn có thể sai lầm "ngớ ngẩn", thì giáo sư hàng đầu, Feng tiền bối, của cụ lại mặc định luôn chuẩn đc ư?
Tôi nghĩ, để biết phát ngôn của Feng gs có chuẩn hay không thì cụ nên căn cứ vào chính phát ngôn ấy. Chuyện ông ta là GS hàng đầu hay hàng đuýt chỉ để tham khảo thôi chứ ko thể quyết định tính đúng sai của phát ngôn.

Chỉnh sửa cuối:

SYRIA

Xe buýt
Tôi không thấy NATO bất ngờ gì với đòn của Nga, ngược lại thì chính người Nga mới bị bất ngờ vì đòn của Putin ấy. Còn nhớ trước ngày 24/2/2022, Putin một mực chối bai bải cảnh báo của phương Tây về kế hoạch Nga tấn công Ukraine, rồi thì giờ G điểm, với bộ vó tỉnh rụi Putin ra lệnh đánh Ukraine. Đợt khủng bố nhà hát vừa rồi, vẫn tuồng cũ soạn lại, phương Tây cảnh báo, Putin lại phản bác nhiệt tình, vu cho phương Tây kích bác và chỉ người Nga lãnh đủ với hơn 100 mạng ra đi. Cho nên nếu có trí nhớ tốt, đánh giá sự việc một cách khách quan thì thấy sói già ka dê bê cũng chỉ thạo bán bia novichok và mở cửa sổ thôi.
Pháp, Anh, 3 nước ban tích, Đức và Mỹ nói sản luôn chứ bất ngờ gì nữa. Ai đời lính nato hùng bá một thời như vậy mà Nga nó cứ tẩn bom ngu vào đầu, chết luôn cả tướng và cố vấn. Đã vậy thì cứ đường đường chính chính đưa quân vào đánh với lính Nga, đằng này lén lén khủng bố dân thường tạo cớ để Nga cho ăn bom nhiệt áp tiệt chủng luôn lính đánh thuê Tây lông, rồi nó cúp điện toàn quốc ur

bomong

Xe điện
Tăng giờ cũng nấp công sự như lính bộ nhỉ

Cái uav này săn tank thì thoát sao dc nhỉ, chế tạo tank và thiết giáp làm gì nhỉ.

transg1997

Xe đạp
Nhiều bài dc chọn có trụ sở ở Moscow mn vẫn post bình thường mà cụ.
Trong nghiên cứu học thuật thì bài dc đăng ở càng nhiều nước càng tốt.
Mọi bài đăng ko phải là "nghị quyết" nhà nước hay quốc tế bắt mn phải làm theo, mn có quyền bàn luận đồng tình/ ko đồng tình, nhưng "cấm đăng, cấm đọc" lại là chuyện khác ☺
Dù sao thì với đặc thù TQ thì 1 GS chính thống TQ được phép viết và đăng công khai những bài viết "có vẻ như" không theo truyền thống rập khuôn 100% các tuyên bố của nhà nước cũng là điều rất ý nghĩa.
Cảm ơn bác đã trả lời.
Bài ở đâu thì mọi người cũng post bình thường, mình không nói ý này. Mình nói ý trụ sở toà báo ở Was và truyền thông PT có tính định hướng 1 chiều rất cao, đặc biệt trong các chủ đề liên quan tới Ng-Uc.

Ý mình về nguồn gốc của toà báo, quan điểm bài này đôi khi chỉ là thiểu số, outlier, ... và được PT chọn lọc. Chưa chắc đại diện được cho quan điểm chính của TQ. Tránh việc viết quá nhiều về ông này thế kia mà ngầm kết luận đại diện cho luận điểm trí thức TQ.

Dù sao cũng nên đặt trong bối cảnh quan điểm thiểu số. Hệ thống phân tích chính và giới tinh hoa đương quyền nếu xác định N... thua thì họ đã hành động khác rồi, chứ không qua về đủ loại cấp bậc 1 năm vài lần.

Còn các bác tách biệt vấn đề đại diện cho tổng thế TQ, xu hướng chính luận điểm rồi thì thôi. Mình không có ý kiến.

Pháp, Anh, 3 nước ban tích, Đức và Mỹ nói sản luôn chứ bất ngờ gì nữa. Ai đời lính nato hùng bá một thời như vậy mà Nga nó cứ tẩn bom ngu vào đầu, chết luôn cả tướng và cố vấn. Đã vậy thì cứ đường đường chính chính đưa quân vào đánh với lính Nga, đằng này lén lén khủng bố dân thường tạo cớ để Nga cho ăn bom nhiệt áp tiệt chủng luôn lính đánh thuê Tây lông, rồi nó cúp điện toàn quốc ur
Đường đường chính chính vào rồi Nga nó phang cho cúp đuôi thì lại nhục, cứ len lén nư vậy nhỡ thua thì chém tau có tham chiến mô, đó là thằng U cà thua thôi nha

tado261

Xe buýt
Em thấy chiến thuật rải đinh của các cụ Tím lịm, Tím tái cũng bài bản đấy, các cụ Hường không tỉnh táo là xịt lốp ngay.
- giả ngây ngô, thiếu logic, lặp đi lặp lại thường xuyên
- dùng từ cao sang đạo đức tỏ ra thanh cao
- chuyên đưa xác chết, vũ khí bị tiêu diệt mà không thấy nhắc đến mất đất, xin tài trợ hay bắt lính
Đó là thủ đoạn trêu ngươi, chọc giận rất hiệu quả.
Các cụ cứ thấy thì comment 1 2 lần để cho fun thôi, tránh sa đà rồi máu lên não lúc nào ko biết, lại buông lời phạm qui.
Vì các cụ Tím đó họ đâu cần các cụ thông não, mục đích là chọc tức các cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối: