[Funland] Tự học IELTS với người học lực trung bình khá

dongnat123

Xe container
Em đang băn khoăn liệu con em học lực trung bình khá thì có thể tự học IELTS ở nhà để đạt được điểm khoảng 6,5 được không, Theo ý kiến hai người bạn em: Một người thế hệ 7x tự học (Trước học tiếng Nga, vào ĐH mới học TA và tự mày mò học và thi IELTS khi đi học thạc sĩ những năm 200x), người kia con 2006 vừa thi được 8.0 IELTS
Với 2 quan điểm trái chiều: Tự học được và không tự học IELTS được ở nhà (em gửi ảnh chụp bên dưới) làm em băn khoăn trong lựa chọn tiếp theo. Vì vậy em mở thớt này mong CCCM có kinh nghiệm (hỏi giúp các F1 đã thi đạt điểm IELTS 6.5 trở lên) cho em xin một số ý kiến về việc này:
1. Tự học IELTS ở nhà khi trình độ Tiếng Anh ở mức nghe, nói, đọc, viết trung bình khá được không (cái này em tự đánh giá vì bọn nhà em toàn tự học)
2. Phương pháp tự học thì nên học thế nào
3. Giáo trình học nên sử dụng giáo trình nào
Ảnh chụp màn hình một số ý kiến làm em băn khoăn
Screenshot_2023-08-25-13-07-22-37_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

QAZ

Xe container
Tự học được, kết quả 6.5 trở lên là có thể.
Cách học: hoàn toàn qua Youtube và TV.

Unsubscribe toàn bộ các thứ gì liên quan đến tiếng Việt, ngừng ngay việc nghe nhạc Hàn.
Tập trung vào nghe nhạc USUK, đăng ký các kênh thời sự Anh, Úc.
Mua sách truyện tiếng Anh về đọc.
Tv trong nhà chỉ bật NatGeo, Discovery, CNN.

Vì việc thi IELTS cần rất nhiều kiến thức văn hoá xã hội Anh Úc Mỹ, nên việc cần làm là cho học sinh tiếp thu lượng kiến thức ấy một cách bản năng, bắt đầu từ Nghe, Đọc. Đến khi ổn rồi thì tiếp tục tăng cường Nói - Viết.

Đừng tốn thời gian và công sức vào mấy cái trung tâm "thi thử, cam kết" nọ kia. Hãy mạnh dạn chi 5tr đăng ký thi thật 1 lần.

Tôi có vài góp ý như vậy, qua mấy trường hợp thực tế:
- 1 đứa cháu 2004, tốn khoảng 100tr cho mấy cái "cam kết 6.5", cuối cùng thi được 5.5.
- 2 đứa cháu khác, 2004 cũng, toàn học qua Youtube, kết quả thi lần đầu 7.5 hết (các band đều 6.5 trở lên)

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Quan trọng ít nhất 2 cái: nền tảng có chuẩn ko (phát âm và nghe, nếu sai thì khó lắm) và kỹ năng tự học (nhận ra vấn đề, tóm tắt kiến thức, kỹ năng ghi nhớ, kỹ năng đặt mục tiêu...)

Con nhà em cũng tự học là chính. Gần thi thì cho đi học tip thôi.

xecub49

Xe điện
Tự học được, kết quả 6.5 trở lên là có thể.
Cách học: hoàn toàn qua Youtube và TV.

Unubscribe toàn bộ các thứ gì liên quan đến tiếng Việt, ngừng ngay việc nghe nhạc Hàn.
Tập trung vào nghe nhạc USUK, đăng ký các kênh thời sự Anh, Úc.
Mua sách truyện tiếng Anh về đọc.
Tv trong nhà chỉ bật NatGeo, Discovery, CNN.

Vì việc thi IELTS cần rất nhiều kiến thức văn hoá xã hội Anh Úc Mỹ, nên việc cần làm là cho học sinh tiếp thu lượng kiến thức ấy một cách bản năng, bắt đầu từ Nghe, Đọc. Đến khi ổn rồi thì tiếp tục tăng cường Nói - Viết.

Đừng tốn thời gian và công sức vào mấy cái trung tâm "thi thử, cam kết" nọ kia. Hãy mạnh dạn chi 5tr đăng ký thi thật 1 lần.
Tự học thì có thể đạt đến 6.5 thôi chứ cụ. Còn muốn cao hơn cần đầu tư sâu hơn mới có thể.
F1 nhà em tự học và học thêm ở trường. Em cho thi thử đạt 6.0. Sau 1 cua tăng cường 3 tháng thi lại đạt 7.5

butchikim

Xe ba gác
Để học tốt bất cứ thứ gì thì cần tìm ra lý do tại sao phải học nó và nhất là lý do đó mang tính sống còn. Có lý do rồi thì sẽ biết học thế nào.

TorienT

Xe container
Học được cụ. Nhưng phải chủ động và có ý thức cao (rất cao nếu so với tuổi dưới 18). Con cụ có 2 cái đó thì bàn tiếp.

Batman

Xe điện
Người OF
Con em tự học, thi đạt 7.0 khi 17 tuổi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đang băn khoăn liệu con em học lực trung bình khá thì có thể tự học IELTS ở nhà để đạt được điểm khoảng 6,5 được không, Theo ý kiến hai người bạn em: Một người thế hệ 7x tự học (Trước học tiếng Nga, vào ĐH mới học TA và tự mày mò học và thi IELTS khi đi học thạc sĩ những năm 200x), người kia con 2006 vừa thi được 8.0 IELTS
Với 2 quan điểm trái chiều: Tự học được và không tự học IELTS được ở nhà (em gửi ảnh chụp bên dưới) làm em băn khoăn trong lựa chọn tiếp theo. Vì vậy em mở thớt này mong CCCM có kinh nghiệm (hỏi giúp các F1 đã thi đạt điểm IELTS 6.5 trở lên) cho em xin một số ý kiến về việc này:
1. Tự học IELTS ở nhà khi trình độ Tiếng Anh ở mức nghe, nói, đọc, viết trung bình khá được không (cái này em tự đánh giá vì bọn nhà em toàn tự học)
Cụ đưa lên đây để hỏi vấn đề này thì thống kê câu trả lời sẽ là 50/50, không có đáp số chung cho mọi trường hợp. Tuy nhiên, theo quan điểm của em: IELTS là bài thi đánh giá khả năng sử dụng ngôn ngữ - cụ thể là tiếng Anh chứ không phải bài thi tiếng Anh đại học giả cầy theo kiểu VN, vì vậy cũng đừng học mẹo (như nhiều trung tâm đang dạy); Bài thi IELTS được khuyến nghị cho trẻ từ 16 tuổi trở lên (cái này là bên ra đề - tổ chức thi (British council) nói, không phải em) nên đừng ép trẻ con cấp 1, đầu cấp 2 luyện thi IELTS làm gì. Tóm lại là hãy để hồng xiêm chín tự nhiên chứ đừng hái non rồi đốt hương muỗi/đất đèn ép chín - ăn rất tệ.

NNS

Xe ngựa
chả có cái gì ko tự học được, miễn là có đủ tài liệu, nhất là hiện nay với vô số sự trợ giúp online, AI, mạng xh, diễn đàn vvv
mỗi tội tự học thì đòi hỏi sự kiên trì, nghị lực, thời gian gấp nhiều lần có người dạy thôi

e dốt đặc cán mai nhưng 6,5 tự tin 1 phát là qua huống hồ các cụ :)) . nghe lời mấy a chị cò lái ở mấy trung tâm nàm dì cho ngu người :)

Mc Bia

Xì hơi lốp
Cụ dùng kinh phí đấy cho cháu nó du lịch Anh hay Mỹ dăm bữa nửa tháng trước đã rồi về quyết lại.

• Vodka
Reactions: QAZ

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ đưa lên đây để hỏi vấn đề này thì thống kê câu trả lời sẽ là 50/50, không có đáp số chung cho mọi trường hợp. Tuy nhiên, theo quan điểm của em: IELTS là bài thi đánh giá khả năng sử dụng ngôn ngữ - cụ thể là tiếng Anh chứ không phải bài thi tiếng Anh đại học giả cầy theo kiểu VN, vì vậy cũng đừng học mẹo (như nhiều trung tâm đang dạy); Bài thi IELTS được khuyến nghị cho trẻ từ 16 tuổi trở lên (cái này là bên ra đề - tổ chức thi (British council) nói, không phải em) nên đừng ép trẻ con cấp 1, đầu cấp 2 luyện thi IELTS làm gì. Tóm lại là hãy để hồng xiêm chín tự nhiên chứ đừng hái non rồi đốt hương muỗi/đất đèn ép chín - ăn rất tệ.
Thế hệ 8x bọn em phát âm sai tứa lưa, giờ con em 0x nó phải nắn cho ba nó đấy mợ.
Bố khỉ, giáo viên không chuẩn là đào tạo ra một thế hệ học sinh lệch chuẩn ngay.

Hasu

Xe tải
Nói chung là phải có tố chất mới tự học được, giống như con nhà nghèo ở quê chả đi học thêm ở đâu mà vẫn thủ khoa ĐH. Ngoài ra ở of con toàn nhân tài nên ko cần đi học mà vẫn điểm cao, còn nhà em thì phải đi học thêm lòi tòi phòi ra mới được 7.0.

Cún béo

Xe hơi
Thế hệ 7x chúng em ngày xưa Internet không có, sách không nhiều, thầy luyện cũng không, nên ngoài tự học để thi TOEFL quốc tế để kiếm học bổng thì không còn sự lựa chọn nào khác . Ngày nay, tự học quá dễ dàng khi sách báo, mạng Internet hỗ trợ người học đến tận răng. Tuy vậy, tự học đòi hỏi phải có quyết tâm cao và bền bỉ mới thành công. Nếu con cụ không phải là một đứa trẻ coi việc nghe xem tiếng Anh hàng ngày là việc tất yếu, thì bảo nó tự học hơi khó. Nếu theo thầy chuyên nghiệp, con sẽ được định hướng, đánh giá thường xuyên, được tư vấn cách học, được cập nhật xu hướng đề thi, xác suất thành công cao hơn hẳn. Nếu tiền không thành vấn đề, em vẫn gửi con đi học hơn là cho nó tự mày mò.

dongnat123

Xe container
Quan trọng ít nhất 2 cái: nền tảng có chuẩn ko (phát âm và nghe, nếu sai thì khó lắm) và kỹ năng tự học (nhận ra vấn đề, tóm tắt kiến thức, kỹ năng ghi nhớ, kỹ năng đặt mục tiêu...)

Con nhà em cũng tự học là chính. Gần thi thì cho đi học tip thôi.
Học được cụ. Nhưng phải chủ động và có ý thức cao (rất cao nếu so với tuổi dưới 18). Con cụ có 2 cái đó thì bàn tiếp.
Thế thì em yên tâm cho tự học tiếp. Em gửi clip phát âm, thằng em trình độ năm ngoái 9 tuổi thế này rồi. Con chị thì nhỉnh hơn một chút

beSuSu

Xe điện
Thế thì em yên tâm cho tự học tiếp. Em gửi clip phát âm, thằng em trình độ năm ngoái 9 tuổi thế này rồi. Con chị thì nhỉnh hơn một chút
giờ còn tùy thuộc kỹ năng tự học của nó nữa, kỹ năng này chủ yếu do mình dạy nó.

xomlieuhn

Xe hơi
Như cụ nào nói ở trên, chẳng có gì là không tự học được. Em đọc sách "Cao Thủ IELTS" này thấy tác giả chỉ là dân chuyên toán mà còn tự học từ 5.0 đến 9.0 được, chẳng có trung tâm hay giáo viên nào hướng dẫn.

AnhViVu

Xe điện
Thế hệ 8x bọn em phát âm sai tứa lưa, giờ con em 0x nó phải nắn cho ba nó đấy mợ.
Bố khỉ, giáo viên không chuẩn là đào tạo ra một thế hệ học sinh lệch chuẩn ngay.
Giáo viên ngày xưa chỉ dạy ngữ pháp thôi, còn nghe và nói thì xác định = 0.
Em 9x mà thời học phổ thông được 2 lần cô giáo mang băng cassette cho nghe.

PhongFood

Xe điện
Nói chung là phải có tố chất mới tự học được, giống như con nhà nghèo ở quê chả đi học thêm ở đâu mà vẫn thủ khoa ĐH. Ngoài ra ở of con toàn nhân tài nên ko cần đi học mà vẫn điểm cao, còn nhà em thì phải đi học thêm lòi tòi phòi ra mới được 7.0.
Đoạn này lừa dối biết bao nhiêu thế hệ :))