[Funland] Tự học IELTS với người học lực trung bình khá

cunglatruong

Xe container
Bộ DG đang đánh giá lại tiêu chí xét tuyển đại học . Dự là học phí ielts sẽ giảm mạnh :)).

tototata

Xe buýt
Tự học được, kết quả 6.5 trở lên là có thể.
Cách học: hoàn toàn qua Youtube và TV.

Unsubscribe toàn bộ các thứ gì liên quan đến tiếng Việt, ngừng ngay việc nghe nhạc Hàn.
Tập trung vào nghe nhạc USUK, đăng ký các kênh thời sự Anh, Úc.
Mua sách truyện tiếng Anh về đọc.
Tv trong nhà chỉ bật NatGeo, Discovery, CNN.

Vì việc thi IELTS cần rất nhiều kiến thức văn hoá xã hội Anh Úc Mỹ, nên việc cần làm là cho học sinh tiếp thu lượng kiến thức ấy một cách bản năng, bắt đầu từ Nghe, Đọc. Đến khi ổn rồi thì tiếp tục tăng cường Nói - Viết.

Đừng tốn thời gian và công sức vào mấy cái trung tâm "thi thử, cam kết" nọ kia. Hãy mạnh dạn chi 5tr đăng ký thi thật 1 lần.

Tôi có vài góp ý như vậy, qua mấy trường hợp
thực tế:
- 1 đứa cháu 2004, tốn khoảng 100tr cho mấy cái "cam kết 6.5", cuối cùng thi được 5.5.
- 2 đứa cháu khác, 2004 cũng, toàn học qua Youtube, kết quả thi lần đầu 7.5 hết (các band đều 6.5 trở lên)
Em chưa bao giờ xem người Việt dạy tiếng anh trên Youtube, cứ Anh, Mỹ, Canada mà học, nghe. Mỗi tội em nghe họ dạy được tầm 90-95% nhưng xem phim, nghe thời sự thì vẫn chịu, toàn phải bật thêm sub.

Chỉnh sửa cuối:

xecub49

Xe điện
Chỉ trong gđ e có tới 3 trường hợp chẳng cần học cái mịe j ở trung tâm nào cũng thi ielts dc 7.5-8.0. Còn f1 nhà e chẳng biết rank nào, đi kiểm tra thì bọn trung tâm test ở mức 5.0. Nhưng mấy thằng a 7.5-8.0 của nó lại bẩu cao hơn ở mức 6.5. :))

E ko nói ko cần học trung tâm. Nhưng học TA nó có vô vàn cách học. Nhất là trong thời đại bùng nổ thông tin như hiện nay thì trung tâm cũng chỉ là 1 sự lựa chọn.
Trung tâm chấm 5.0 là chỉ để cụ bơm nhiều tiền vào cho f1 (thường là phải dìm hàng tí). Còn mấy thằng anh nó thì sao chuẩn được. Cụ cứ bỏ 5 củ ra cho f1 cụ thi chính thức IELTS ấy. Biết chính xác ngay

robertlang8282

Xe tải
cụ hỏi về mục tiêu mà lại ko nói rõ con cụ đang ở vị trí nào thì khó mà có lời khuyên hợp lí lắm.

Các cháu bây giờ được học từ nhỏ, thời gian tiếp xúc tiếng Anh cũng cả chục năm nên chỉ cần tự luyện thi làm đề thì trên 6.5 không hề khó.

Thế hệ trước như của em vào đại học mới biết tiếng Anh là gì thì thi được IELTS 6.5 cũng là thuộc top của trường top đấy ạ. Nên thời ấy để mà tự học thì gần như không thể. Vẫn phải vào trung tâm học lại cơ bản rồi kết hợp thêm khổ luyện nữa.

dongnat123

Xe container
cụ hỏi về mục tiêu mà lại ko nói rõ con cụ đang ở vị trí nào thì khó mà có lời khuyên hợp lí lắm.

Các cháu bây giờ được học từ nhỏ, thời gian tiếp xúc tiếng Anh cũng cả chục năm nên chỉ cần tự luyện thi làm đề thì trên 6.5 không hề khó.

Thế hệ trước như của em vào đại học mới biết tiếng Anh là gì thì thi được IELTS 6.5 cũng là thuộc top của trường top đấy ạ. Nên thời ấy để mà tự học thì gần như không thể. Vẫn phải vào trung tâm học lại cơ bản rồi kết hợp thêm khổ luyện nữa.
Mục "1." Em đã ghi rồi cụ. Còm #16 em gửi clip phát âm nữa cơ

Mít tố nữ

Xe tăng
Con em tự học, thi đạt 7.0 khi 17 tuổi.
Cháu có kinh nghiệm gì học viết và nói không cụ ơi.
Con nhà em tự học thi TOEIC được 950 hai kỹ năng đọc và nghe.
Nhưng nói và viết chưa có hướng đi thế nào vì nó tự nhận thấy nó viết kém.
Mong cụ chia sẻ.

fundraiser

Xe container
Hóng xem các cụ đào tạo thế nào. Con em mới vào lớp 1 sau 1 tuần kiểm tra thì trường tổ chức phân loại về tiếng Anh, 1/2 lớp theo Stage 1 và 1/2 lớp theo stage 2. Hệ chuẩn, ko phải hệ Cam

Mytv

Xe điện
Trung tâm chấm 5.0 là chỉ để cụ bơm nhiều tiền vào cho f1 (thường là phải dìm hàng tí). Còn mấy thằng anh nó thì sao chuẩn được. Cụ cứ bỏ 5 củ ra cho f1 cụ thi chính thức IELTS ấy. Biết chính xác ngay
Ôi e cũng chả quan trong chứng chỉ đâu, 6.5 cũng dc mà 5.0 cũng chả sao:D. Quan điểm e TA cũng chỉ là công cụ giao tiếp. Chỉ cẩn nói ngừoi khác hiểu, ng khác nói m hiểu là dc. Khi nào cần chứng chỉ thì e cho đi thi. May quá h con e sẽ ko cần chứng chỉ nữa rồi. Đỡ tốn xèng đi ôn luyện thi cử

Batman

Xe điện
Người OF
Cháu có kinh nghiệm gì học viết và nói không cụ ơi.
Con nhà em tự học thi TOEIC được 950 hai kỹ năng đọc và nghe.
Nhưng nói và viết chưa có hướng đi thế nào vì nó tự nhận thấy nó viết kém.
Mong cụ chia sẻ.
Em thấy viết kém là do kém viết, ý là bạn này ít viết.
Còn đọc được mà không nói được, cũng là không nhớ từ mới, nhớ cấu trúc câu...
Hai món này phải học từng chữ một rồi.
Thường thì nghe được sẽ nói được, đọc được thì sẽ viết được. Do không nhớ Từ mới, nên hai kỹ năng kia bị khuyết.

Thainguyen6996

Xe hơi
Em đang băn khoăn liệu con em học lực trung bình khá thì có thể tự học IELTS ở nhà để đạt được điểm khoảng 6,5 được không, Theo ý kiến hai người bạn em: Một người thế hệ 7x tự học (Trước học tiếng Nga, vào ĐH mới học TA và tự mày mò học và thi IELTS khi đi học thạc sĩ những năm 200x), người kia con 2006 vừa thi được 8.0 IELTS
Với 2 quan điểm trái chiều: Tự học được và không tự học IELTS được ở nhà (em gửi ảnh chụp bên dưới) làm em băn khoăn trong lựa chọn tiếp theo. Vì vậy em mở thớt này mong CCCM có kinh nghiệm (hỏi giúp các F1 đã thi đạt điểm IELTS 6.5 trở lên) cho em xin một số ý kiến về việc này:
1. Tự học IELTS ở nhà khi trình độ Tiếng Anh ở mức nghe, nói, đọc, viết trung bình khá được không (cái này em tự đánh giá vì bọn nhà em toàn tự học)
2. Phương pháp tự học thì nên học thế nào
3. Giáo trình học nên sử dụng giáo trình nào
Ảnh chụp màn hình một số ý kiến làm em băn khoăn
Screenshot_2023-08-25-13-07-22-37_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg
Lực học môn tiếng Anh của con cụ ở mức tb khá, nếu để cháu tự học IE thì có thể đạt 5 - 5.5 là bình thường . Nhưng để đạt 6.5 e nghĩ rất khó. E nói vậy vì con e hiện tại cũng đang học lên e hiểu sơ sơ. Con e đã rơi vào trường hợp kt đầu vào 5.5, học cả 1 năm mà đi thi vẫn chỉ đạt 5.5… E đã nhỡ hết các kế hoạch đc sắp xếp từ trc, hiện tại vì ko còn thời gian lên e phải cho cháu học cấp tốc 1/1 vs gv Viêt Nam và cả gv nước ngoài. Sau 1 tháng học thì e và cháu mới thấy có hy vọng đạt 6- 6.5. Còn đâu nếu cứ để học như trc thì có học cả 1 năm nữa cũng vẫn 5.5.…
Theo ý kiến cá nhân e vs lực học như con cụ thì cụ lên cho cháu đi học trung tâm hoặc có đk cụ có thể cho cháu học 1:1, đảm bảo cháu sẽ có kết quả tốt và nhất là sẽ tiết kiệm đc rất nhiều thời gian cụ ah

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thấy viết kém là do kém viết, ý là bạn này ít viết.
Còn đọc được mà không nói được, cũng là không nhớ từ mới, nhớ cấu trúc câu...
Hai món này phải học từng chữ một rồi.
Thường thì nghe được sẽ nói được, đọc được thì sẽ viết được. Do không nhớ Từ mới, nên hai kỹ năng kia bị khuyết.
Em vừa nhắn con thôi chịu khó viết bài rồi gửi mấy đứa em 7.5 ielts nó chữa cho.

TorienT

Xe container
Em vừa nhắn con thôi chịu khó viết bài rồi gửi mấy đứa em 7.5 ielts nó chữa cho.
Mợ hướng dẫn cháu tham gia môi trường cần sử dụng tiếng Anh nhiều ví như cháu thích chơi game thì kiếm bạn game để chat voice hay tìm kiếm các forum về game đó viết bài, trả lời. Không nhất thiết là cứ phải luận đâu, ngôn ngữ là thứ dùng nhiều nó tự lên.

sinichit52

Xe container
Em nhớ có trang chữa bài viết đó cụ. Mình viết bài gửi đi sẽ có người chữa, thông thường là 2 ngày sẽ có phản hồi. Em không rõ tên trang( vì ngay trước con em tự tìm). Em chỉ biết dưới 300 câu 1 tháng thì miễn phí còn đâu là 50$ 1 tháng ạ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em nhớ có trang chữa bài viết đó cụ. Mình viết bài gửi đi sẽ có người chữa, thông thường là 2 ngày sẽ có phản hồi. Em không rõ tên trang( vì ngay trước con em tự tìm). Em chỉ biết dưới 300 câu 1 tháng thì miễn phí còn đâu là 50$ 1 tháng ạ.
Dạ, cảm ơn cụ mợ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Mợ hướng dẫn cháu tham gia môi trường cần sử dụng tiếng Anh nhiều ví như cháu thích chơi game thì kiếm bạn game để chat voice hay tìm kiếm các forum về game đó viết bài, trả lời. Không nhất thiết là cứ phải luận đâu, ngôn ngữ là thứ dùng nhiều nó tự lên.
Con nhà em nó vẫn chơi game từ thời cấp 2 đấy cụ ơi, năm nay nó ít chơi chứ năm ngoái vẫn chơi ầm ầm luôn. Nó vẫn vào mấy cái diễn đàn iT của nước ngoài để hỏi, rồi còn chat trên reddit nữa- em cũng không rõ cái tên lắm.
Nhưng cái con em nó quan tâm là academic writing ý ạ, kiểu như viết được các báo cáo khoa học.

TorienT

Xe container
Con nhà em nó vẫn chơi game từ thời cấp 2 đấy cụ ơi, năm nay nó ít chơi chứ năm ngoái vẫn chơi ầm ầm luôn. Nó vẫn vào mấy cái diễn đàn iT của nước ngoài để hỏi, rồi còn chat trên reddit nữa- em cũng không rõ cái tên lắm.
Nhưng cái con em nó quan tâm là academic writing ý ạ, kiểu như viết được các báo cáo khoa học.
Viết chuẩn mực thì sau khi viết tốt ngôn ngữ đời thường thì bắt buộc phải đi học lớp với, giáo viên như mình học tiếng Việt thôi mợ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Viết chuẩn mực thì sau khi viết tốt ngôn ngữ đời thường thì bắt buộc phải đi học lớp với, giáo viên như mình học tiếng Việt thôi mợ.
Chắc cũng phải vậy cụ ạ. Thằng này nó có khả năng tự học nên em cũng ráng kiếm nguồn cho nó tự học thì mình đỡ tốn xiền nhưng nếu một thời gian không tiến bộ thì tìm giáo viên hướng dẫn.

sinichit52

Xe container
Cái này phải học thật sự. Mà học các trung tâm luyện thi không ăn thua, học phí cực đắt. Sự tiến bộ của hs không nhiều. Đây là 1 thực trạng vì mảng này học rất nặng và khó.
Còn em viết đươc 7 mà sang kia các báo cáo làm bằng TA cũng trầy trật đấy ạ.
Con mợ chơi Reddit thì cứ thật thà bảo tao cần luyện viết sẽ có người sửa giúp. Hên thì được người có bằng cấp không thì cũng tốt hơn mình tự làm.

TorienT

Xe container
Chắc cũng phải vậy cụ ạ. Thằng này nó có khả năng tự học nên em cũng ráng kiếm nguồn cho nó tự học thì mình đỡ tốn xiền nhưng nếu một thời gian không tiến bộ thì tìm giáo viên hướng dẫn.
Tự học nó có ngưỡng ạ, với lại phải tính hiệu suất thời gian nữa.

TorienT

Xe container
Cái này phải học thật sự. Mà học các trung tâm luyện thi không ăn thua, học phí cực đắt. Sự tiến bộ của hs không nhiều. Đây là 1 thực trạng vì mảng này học rất nặng và khó.
Còn em viết đươc 7 mà sang kia các báo cáo làm bằng TA cũng trầy trật đấy ạ.
Con mợ chơi Reddit thì cứ thật thà bảo tao cần luyện viết sẽ có người sửa giúp. Hên thì được người có bằng cấp không thì cũng tốt hơn mình tự làm.
Đương nhiên là trầy trật rồi cụ, nhưng có tư cách mà trầy trật.