[Funland] Tự học IELTS với người học lực trung bình khá

Mytv

Xe điện
Tự học thì có thể đạt đến 6.5 thôi chứ cụ. Còn muốn cao hơn cần đầu tư sâu hơn mới có thể.
F1 nhà em tự học và học thêm ở trường. Em cho thi thử đạt 6.0. Sau 1 cua tăng cường 3 tháng thi lại đạt 7.5
Chỉ trong gđ e có tới 3 trường hợp chẳng cần học cái mịe j ở trung tâm nào cũng thi ielts dc 7.5-8.0. Còn f1 nhà e chẳng biết rank nào, đi kiểm tra thì bọn trung tâm test ở mức 5.0. Nhưng mấy thằng a 7.5-8.0 của nó lại bẩu cao hơn ở mức 6.5. :))

E ko nói ko cần học trung tâm. Nhưng học TA nó có vô vàn cách học. Nhất là trong thời đại bùng nổ thông tin như hiện nay thì trung tâm cũng chỉ là 1 sự lựa chọn.

Mytv

Xe điện
Như trường hợp F1 nhà bạn, thì cũng là do tự học, và trình của cháu ở mức 7. rồi. Cái đoạn 3 tháng tăng cường kia chỉ là giúp cháu tự tin và kỹ năng hơn thôi.
Cái trò "thi thử" này rất khắm nhé, mấy chỗ tổ chức thi thử toàn dìm hàng bọn trẻ, đánh tụt ít nhất 1 điểm rồi tung ra những hứa hẹn cam đoan 3 tháng đạt 6.5. Các bố mẹ đâu biết là khả năng con mình nó cũng quá 6.5 rồi !
Thế nên tôi mới khuyên là đừng thi thử, mà hãy thi thật luôn.

Bọn trẻ bây giờ học kiểu bản năng thì nghe - đọc rất tốt.
Đi test trung tâm cho biết thôi. Nhưng đa phần như cụ nói. H e chẳng tin cái trung tâm bỏ mịe nào. Toàn chơi bài đánh giá thấp trình hs. Ko chỉ luyện ielts mà còn cả chương trình TA bt. Cháu e 8.0. Trc thi 4 tháng mẹ nó cho ra test thử thì kq là... 6.5. :)) .

Bọn trẻ h cno học qua mạng như xem youtube, chơi game, xem phim... chưa kể thích thì có thể tìm ko thiếu bất cứ tài liệu nào cần.

• Vodka
Reactions: QAZ

C0c0

Xe tải
Chỉ trong gđ e có tới 3 trường hợp chẳng cần học cái mịe j ở trung tâm nào cũng thi ielts dc 7.5-8.0. Còn f1 nhà e chẳng biết rank nào, đi kiểm tra thì bọn trung tâm test ở mức 5.0. Nhưng mấy thằng a 7.5-8.0 của nó lại bẩu cao hơn ở mức 6.5. :))

E ko nói ko cần học trung tâm. Nhưng học TA nó có vô vàn cách học. Nhất là trong thời đại bùng nổ thông tin như hiện nay thì trung tâm cũng chỉ là 1 sự lựa chọn.
Gia đình cụ toàn siêu sao, 7.5 là cao hơn điểm trung bình của các nước nói tiếng Anh là ngôn ngữ chính rồi, ở VN trung bình có 6.23. Thống kê toàn thế giới có <3% người thi đạt 8.0, 9% đạt 7.0 trở lên.
Chỉ cần đạt 7.0 thì tiếng Anh đã xuất sắc hơn 90% người học IELTS khác rồi.

traimeo

Xe buýt
Lực học trung bình khá thì khó tự học cụ nhé. Không cẩn thận kẹt band 5.0 -5.5 đấy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói chung là phải có tố chất mới tự học được, giống như con nhà nghèo ở quê chả đi học thêm ở đâu mà vẫn thủ khoa ĐH. Ngoài ra ở of con toàn nhân tài nên ko cần đi học mà vẫn điểm cao, còn nhà em thì phải đi học thêm lòi tòi phòi ra mới được 7.0.
Đoạn này lừa dối biết bao nhiêu thế hệ :))
Bạn em không học thêm ở đâu, thi ĐH 29,75 nên thủ khoa không đi học thêm là hoàn toàn có thể ạ.

TorienT

Xe container
Đi test trung tâm cho biết thôi. Nhưng đa phần như cụ nói. H e chẳng tin cái trung tâm bỏ mịe nào. Toàn chơi bài đánh giá thấp trình hs. Ko chỉ luyện ielts mà còn cả chương trình TA bt. Cháu e 8.0. Trc thi 4 tháng mẹ nó cho ra test thử thì kq là... 6.5. :)) .

Bọn trẻ h cno học qua mạng như xem youtube, chơi game, xem phim... chưa kể thích thì có thể tìm ko thiếu bất cứ tài liệu nào cần.
Tiếng Anh em tự chia làm 2 phần
Kiến thức: Ngữ pháp, từ vựng, phát âm.
Kỹ năng: Nghe nói đọc viết
....
Vậy muốn giỏi cứ nắm chắc kiến thức và rèn luyện vững kỹ năng là được.
Nhưng ngoại ngữ đòi hỏi giao tiếp và sửa sai nên tự học trên mạng cần nhiều nỗ lực và tự giác. Còn phương pháp học thì mỗi người một khác đúng với người này khônv đúng với người kia.
P/s: Vấn đề tự học có học được không câu trả lời là được, nhưng hao phí thời gian hơn đi học có giáo viên phù hợp nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Bạn em không học thêm ở đâu, thi ĐH 29,75 nên thủ khoa không đi học thêm là hoàn toàn có thể ạ.
Rất hiếm người chỉ học trên lớp mà điểm cao lắm mợ. Nếu không học thêm ở ngoài, thì cũng về nhà tự tham khảo sách nâng cao hoặc có người quen hỗ trợ nội dung cần học tại nhà (Nếu đem chẻ chữ thì vẫn là hình thức học thêm, chỉ khác nhau là học tại nhà hay học bên ngoài).
Học thêm là cách tiếp cận mục tiêu cho nhanh, nó không phải việc gì xấu. Cái hay khi đạt điểm cao thì auto không học thêm.

LaziCat

Xe container

Ai eo không phải cứ thi đạt 8.0 thì lần sau cũng 8.0 đâu cụ. Vậy nên chứng chỉ này chỉ có hiệu lực 2 năm kể từ ngày đc cấp. Sau hai năm nếu vẫn cần phải sử dụng nó thì buộc phải thi lại.
Mà các cụ cũng đừng thần thánh cc IELTS này làm gì! Nó chỉ là phương tiện tham chiếu cho các điều kiện cần ở đầu vào thôi còn sử dụng thuần thục hay không thì cứ phải thực chiến mới biết 😂.

benq

Xe điện
Tự học là phải mày mò các kiểu cộng tố chất tốt. Còn hoc tt là họ đã đúc kết bao khối óc tất nhiên là nhanh hơn nếu cùng 1 con người. Nên nêu các trg hợp riêng là chỉ cá biệt. K dễ đc điểm 7 đâu chứ đừng nói hơn, thế nên Đại Học nó nhận đầu vào bằng điểm này luôn k phải bàn cãi. E đưa Gái nhà e lớp 11 đi làm trợ giảng IE gần 3tháng nay e hiểu phần nào

Xe nội lước

Xe container
Cụ đưa lên đây để hỏi vấn đề này thì thống kê câu trả lời sẽ là 50/50, không có đáp số chung cho mọi trường hợp. Tuy nhiên, theo quan điểm của em: IELTS là bài thi đánh giá khả năng sử dụng ngôn ngữ - cụ thể là tiếng Anh chứ không phải bài thi tiếng Anh đại học giả cầy theo kiểu VN, vì vậy cũng đừng học mẹo (như nhiều trung tâm đang dạy); Bài thi IELTS được khuyến nghị cho trẻ từ 16 tuổi trở lên (cái này là bên ra đề - tổ chức thi (British council) nói, không phải em) nên đừng ép trẻ con cấp 1, đầu cấp 2 luyện thi IELTS làm gì. Tóm lại là hãy để hồng xiêm chín tự nhiên chứ đừng hái non rồi đốt hương muỗi/đất đèn ép chín - ăn rất tệ.
Ngoại ngữ khó thật. Em học năm thứ 1 thì thi giả cầy tiếng A.. cô giáo em hỏi lần 1, lần 2, lần 3 thì em cũng chỉ nghe 1 từ là c khờ húc ...em trả lời cũng đủ 3 lần là : Dạ..?
Cô hết chịu đc liền chơi Việt chuẩn : mẹ em biết nấu ăn ko?.
Em cũng đáp lễ Việt xịn : thưa cô có ạ.
Cô : em đã nắm đc 50 % nhu cầu ngôn ngữ trường ta. Cụ thể là đã nắm đc tiếng Việt..em xứng đáng 5 điểm / qua rồi . Dù sao em cũng thật thà ko kêu đau bụng hay viêm tai viêm họng..🤣🤣.
Mấy thứ khác em chơi cả tháng mà vẫn học tốt ..vậy mà sờ vào tiếng A thì chuối quá. Ấy mới thấy cụ gì nói 29 thứ tiếng tài giỏi làm sao . Nhưng cc xưa bảo : thùng rỗng kêu to. Gặp tây balo em cũng " kêu to" vài câu , nó có hiểu ko thì em chịu. Nó trả lời em cũng chịu nốt 🤣🤣

dongnat123

Xe container
em cũng thây snos mạnh về slang, idiom.
Nói chuyện hay viết tus trên face thì tỏ ra nguy hiểm hơn hẳn, ng khác ko học có khi ko hiểu được chính xác cái mình viết. Em học đc mấy bài rồi dừng. Ko biết có nên học nốt ko nên hỏi cụ.
Theo em kiểu gì cũng có.mặt tốt. Như em thì bọn trẻ con luyện được tính kiên trì, đỡ mất thời gian di chuyển, chơi game... Ngoài ra bọn nhà em học từ vựng bằng chương trình anki, giao diện hơi kém và cũng nhàm chán như effortless nhưng em đánh giá khá tốt

Đá Ốp Lát

Xe điện
Em đang băn khoăn liệu con em học lực trung bình khá thì có thể tự học IELTS ở nhà để đạt được điểm khoảng 6,5 được không, Theo ý kiến hai người bạn em: Một người thế hệ 7x tự học (Trước học tiếng Nga, vào ĐH mới học TA và tự mày mò học và thi IELTS khi đi học thạc sĩ những năm 200x), người kia con 2006 vừa thi được 8.0 IELTS
Với 2 quan điểm trái chiều: Tự học được và không tự học IELTS được ở nhà (em gửi ảnh chụp bên dưới) làm em băn khoăn trong lựa chọn tiếp theo. Vì vậy em mở thớt này mong CCCM có kinh nghiệm (hỏi giúp các F1 đã thi đạt điểm IELTS 6.5 trở lên) cho em xin một số ý kiến về việc này:
1. Tự học IELTS ở nhà khi trình độ Tiếng Anh ở mức nghe, nói, đọc, viết trung bình khá được không (cái này em tự đánh giá vì bọn nhà em toàn tự học)
2. Phương pháp tự học thì nên học thế nào
3. Giáo trình học nên sử dụng giáo trình nào
Ảnh chụp màn hình một số ý kiến làm em băn khoăn
Screenshot_2023-08-25-13-07-22-37_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg
Quan trọng là độ quyết tâm và tự giác học đến đâu, còn đương nhiên là tự học được.
Còn hơi nhác chút thì tốt nhất đến trung tâm để học theo chương trình của họ.

Batman

Xe điện
Người OF
Giáo viên ngày xưa chỉ dạy ngữ pháp thôi, còn nghe và nói thì xác định = 0.
Em 9x mà thời học phổ thông được 2 lần cô giáo mang băng cassette cho nghe.
Do cô phát âm không đúng, nên giờ reset lại khó khăn.
Mỗi từ phải phát âm lại từ đầu, coi như học lại một thứ tiếng Anh mới.

dongnat123

Xe container
Quan trọng là độ quyết tâm và tự giác học đến đâu, còn đương nhiên là tự học được.
Còn hơi nhác chút thì tốt nhất đến trung tâm để học theo chương trình của họ.
Tuổi dưới 12 tự giác và quyết tâm chắc hiếm lắm cụ. Em ốp vào khuôn khổ để thành thói quen và để tự ngấm vào đầu đối với việc học ngoại ngữ. Thời gian còn lại em cho làm nhiều việc khác (làm việc nhà, đến thư viện, chơi thể thao...) các ngài đỡ phải chơi game, xem linh tinh trên youtube. Cơ bản bọn nhà em 15 tuổi trở lại phải thực hiện theo yêu cầu của em, lớn hơn thì để bọn nó tự lựa chọn, em chỉ tư vấn thôi

Maner Bolsol

Xe tăng

Do ngấm vào máu rồi nên tư duy ngôn ngữ như người bản địa cụ ạ. Nếu học thêm thì lên band nhanh lắm. Em cũng thích cho bọn trẻ học ngoại ngữ theo phong cách language sinking

PhongFood

Xe điện
Do cô phát âm không đúng, nên giờ reset lại khó khăn.
Mỗi từ phải phát âm lại từ đầu, coi như học lại một thứ tiếng Anh mới.
Ku em chỗ em cuối 8x đi bển về vừa rồi test thử còn 5.5. Cụ đời đầu mà 4.x thì vẫn ngon.

dongnat123

Xe container
Ku em chỗ em cuối 8x đi bển về vừa rồi test thử còn 5.5. Cụ đời đầu mà 4.x thì vẫn ngon.
Cái món ai eo này thi tiếng việt chắc cụ và em thi cũng chỉ được 5.0, muốn đạt 6.0-7.0 chắc phải học lại cấp 1 :D

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học NN cũng là một tố chất bẩm sinh đấy cụ, có nhiều người học cũng không vào chứ đừng có nghĩ sách này sách nọ. Học để sau này giao tiếp làm việc ổn hay học để lấy cái điểm sổ cho đẹp khác nhau hoàn toàn. Như ku Diu túp bơ Lại Ngứa Chân thì em phục hắn, nói 5 ngôn ngữ khác nhau chưa kể tiếng mẹ đẻ ngon lành, loại đấy nó là tố chất đặc biệt luôn, đi khắp thế giới chả ngán ai vì cái lợi thế đấy

Batman

Xe điện
Người OF
Hi hi, nhưng thi thì hên xui ợ.
May em có đồng nghiệp người Hàn làm Hyundai họ training cho, chứ không em không biết Tiếng anh mình dùng sai bét. :))

Sand

Xe hơi
Thời nay mới có luyện thi IELTS mọc lên nhiều như nấm sau mưa chứ thời xưa rất ít. Em và bạn bè tự luyện TOEFL, IELTS rồi đi thi thôi. Đa phần 6.5-7.

Thời nay thì bạn bé nào học bài bản từ bé thì có thể tự luyện được. Mức có thể đạt 7-7.5. Muốn cao hơn (8 trở lên) thì phải có chút năng khiếu hoặc cày nhiều.