[Funland] “ Phía trước là bầu trời “ : bộ phim kinh điển về quãng đời sinh viên

Những năm 90, sinh viên được nâng tầm và xã hội tôn trọng lên rất nhiều nhờ có chương trình SV 96. Các cháu học sinh nỗ lực học hành hơn, mong muốn được làm sv cũng bởi chương trình này

NNS

Xe ngựa
Thế chắc cụ sinh năm 1971 và thi phát ăn ngay. Hồi đó ở quê có đứa nào đỗ đại học là cả xã biết vì giấy báo trúng tuyển nhà trường sẽ gửi về xã, sau đó họ sẽ chuyển về thôn đưa cho mình. Vui và tự hào
91-96 thi phát ăn ngay thì là lứa 1974 chứ lão

scud122

Xe tăng
Thế chắc cụ sinh năm 1971 và thi phát ăn ngay. Hồi đó ở quê có đứa nào đỗ đại học là cả xã biết vì giấy báo trúng tuyển nhà trường sẽ gửi về xã, sau đó họ sẽ chuyển về thôn đưa cho mình. Vui và tự hào
Em 74 cụ ah, thi mỗi DHGTVT ăn ngay cụ ah, 5 năm KTX của em gắn với con đường Láng Trung mà bây giờ chỉ có lứa đó mới biết có đường Láng Trung

• Vodka
Reactions: NNS

TUCSON9389

Xe điện
Những năm 90, sinh viên được nâng tầm và xã hội tôn trọng lên rất nhiều nhờ có chương trình SV 96. Các cháu học sinh nỗ lực học hành hơn, mong muốn được làm sv cũng bởi chương trình này
đúng là SV năm đầu 9x được nhìn với con mắt ngưỡng mộ luôn ấy ạ. cả lớp c3 (lớp chọn) của em chỉ có tầm 5 bạn đỗ ĐH, còn lại học tr cấp thôi. giờ thì nhiều quá. lớp a1 trường c3 cũ chúng nó đỗ đh gần 100% ấy
những lúc đó đói vàng mắt. hôm qua e mới ngồi với cô đồng nghiệp lúc ra trường, phải thú nhận thật là lúc đi làm được ăn chung buổi trưa với mọi người sao mà ....sướng thế. cái phòng làm việc lúc đó tầm 6-7 người, gọi mâm cơm chugn về ăn thì mình bao giờ cũng ăn cuối cùng. tay chân lúc đó cũng phải kiềm chế gắp ko thì bị đánh giá chết.
ấy thế mà gần 30 năm.

Em 74 cụ ah, thi mỗi DHGTVT ăn ngay cụ ah, 5 năm KTX của em gắn với con đường Láng Trung mà bây giờ chỉ có lứa đó mới biết có đường Láng Trung
Thế cụ cùng trục đường với em. E học thương mại, sv giao thông các cụ hồi ấy khét phết nhưng học giỏi toán, hay sang thi hộ môn toán cao cấp 1, 2 cho bọn trường em

Bang lang

Xe điện
Em đã qua quãng đời sinh viên mấy chục năm rồi , thỉnh thoảng xem lại các tập của bộ phim Phía trước là bầu trời mà vẫn thấy rưng rưng. Nhớ lại thời cả phòng diện chung cái áo sơ mi kẻ, những bữa cơm bụi giá 2000đ. Những bữa sinh nhật chỉ có ngô cay với rượu nếp cẩm loãng toẹt uống xong đầu đau chỉ muốn đập đầu vào tường…. Đói khổ mà sao vẫn thấy yêu đời . Các cụ có giống em ko ?

Bộ phim này có phải mấy bạn sinh viên hát bài When you say nothing at all ko cụ nhỉ? Em nhớ ko nhầm thì bạn răng khểnh hát thì phải, hát khá hay.

Alongcamepolly06

Xe container
Các cụ toàn nhớ lại thời sinh viên gian khó tức là vừa gian vừa khó đấy ạ
Em ở KTX tiền ở, tiền học phí đóng từ đầu kỳ học, mỗi tháng thầy bu cho thêm 300k tiền ăn và sinh hoạt phí, chi tiêu thì cơ bản như sau: sáng ăn xôi 1000đ/gói, trưa + tối cơm bụi 3000đ/suất --> tiền ăn 30 ngày là 210k, còn thừa 90k tiền mua xà phòng, dầu gội, kem đánh răng, tiền điện nước...cuối tháng toàn thiếu vì còn phát sinh đi tụ tập, sinh nhật...giật gấu vá vai lắm các cụ ạ
nhưng đấy là phần khó, phần gian là: câu điện ngoài công tơ để nấu nước tắm tý thì làm sụt điện cả ký túc xá, dấu diếm mang gạo ngô khoai sắn mắm muối cá khô lên phòng nấu ăn trộm, vừa nấu và ăn vừa canh phòng ban quản lý :))).............
Bọn cháu gọi đội đó là đội xung kích, họ tịch thu ko biết bao nhiêu cái nồi cơm điện của bọn cháu khi nấu ăn trộm trong phòng ký túc cụ :)) ; nước tắm nấu bằng cái sô nhựa + cái đũa trẻ kẹp dao lam cạo râu 😅

scud122

Xe tăng
Thế cụ cùng trục đường với em. E học thương mại, sv giao thông các cụ hồi ấy khét phết nhưng học giỏi toán, hay sang thi hộ môn toán cao cấp 1, 2 cho bọn trường em
Cụ học TM có nhiều gái, còn GTVT, XD, BK toàn đực rựa thôi nên ở KTX có nhiều trò quậy tưng bừng........

scud122

Xe tăng
Bọn cháu gọi đội đó là đội xung kích, họ tịch thu ko biết bao nhiêu cái nồi cơm điện của bọn cháu khi nấu ăn trộm trong phòng ký túc cụ :)) ; nước tắm nấu bằng cái sô nhựa + cái đũa trẻ kẹp dao lam cạo râu 😅
Bọn e hồi ấy cũng hay nấu cháo bằng xô nhựa, thả Tầu ngầm (2 lưỡi dao lam cắm vào đầu đũa). Hồi đầu ngu cháo chưa chín đã cho muối vào thế là chập điện mất điện cả KTX, bị BV KTX đi lùng phải giấu cả xô nhựa vào hòm tôn. BV đi rồi lôi ra ăn, cháo còn sống như thế phòng 10 thằng vẫn ăn hết bay 1 xô nhựa cháo.

Bộ phim này có phải mấy bạn sinh viên hát bài When you say nothing at all ko cụ nhỉ? Em nhớ ko nhầm thì bạn răng khểnh hát thì phải, hát khá hay.
Chuẩn ạ. Đang hát thì bà hàng xóm sang chửi. Chỉ một phân cảnh ngắn mà đốn tim bao người

NNS

Xe ngựa
thế thì cụ học 32 rồi, thảo nào khớp giá với em về các mức hb.
bọn sv GT ngày đó xe đạp éo có mà đi, hoặc có thì tháng cũng cắm già nửa, nên đi học thì lũ lượt kéo nhau lội bộ đi tắt lội qua ruộng rau muống sau sứ quán Nga sang trường hoặc đi bộ đường láng rồi trèo tường qua bv GT vào trường :))

Bang lang

Xe điện
Bọn em cứ đạp xe đến buổi tối, học thì vợ thầy đứng cửa thu 5k tiền tươi rồi vào ngồi cái ghế gỗ thấp kiểu thái rau lợn. Nhớ TT ngay sau trường Tô Hoàng bây h có cái cao ốc bên ngoài.
Hồi xưa em học lò Bách Khoa, học thầy Phú hay Vũ dạy hình không gian, học cả trong trường lẫn ở ngoài. Em ấn tượng nhất là Thầy viết chữ rất đẹp, vẽ hình cũng đẹp. Về sau em cũng bắt chước được kiểu chữ của thầy, thế là về mua quyển sổ chép bài hát và thơ. Hồi đó ko như bây giờ, thơ thẩn, bài hát toàn phải chép tay. Nghe bài nào hay thì toàn phải tua bằng bằng cassette để lấy lời, chứ làm j có gúc như bây giờ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ ngon thế, những năm 2000 bọn em ra trường ăn lương bậc đại học. Lương cơ bản 144 k, hệ số 1,78 mà chỉ được hưởng có 85%. Trừ hết này nọ mỗi tháng lĩnh có 180 k còn ko bằng học bổng thời sinh viên
Thời em học năm 2005 - 2006 đúng là bố mẹ cho 400-600 ăn tiêu thật gồm cả tiền thuê nhà đấy nhé.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngon thế, những năm 2000 bọn em ra trường ăn lương bậc đại học. Lương cơ bản 144 k, hệ số 1,78 mà chỉ được hưởng có 85%. Trừ hết này nọ mỗi tháng lĩnh có 180 k còn ko bằng học bổng thời sinh viên
Các cụ này giờ khéo vụ trưởng cục trưởng hết rồi :D bọn em ngoài 2000 đi làm tí cái đã lương 2tr, giờ vẫn chỉ x 5 :))

PAS001

Xe tải
Em thì 7x đời đầu, thích SV96 mới 12A và 4H CCCM à. Thích vặn lại đồng hồ...Kakaa. Giờ cũng chẳng thích xiền nong gì sất mới khộ cơ.

drchimnon

Xe tăng
hồi đó rổ giá e cũng k rành lắm nhưng thấy con số 600k là rất ổn so với mặt bằng rồi. Nhà e thì cũng chả có tiền đâu nhưng có mỗi em nên ông bà cũng chiều, dc cái là chơi ngoan k chơi ngu, k báo nhà k dặt dẹo nên vẫn dc bơm đều :)) em nhớ là tầm giữa năm 1, dc cái học bổng Đức nó tài trợ gì đó, dc 3,6 triệu hồi đó, cầm đi lên Vĩnh Phúc học quân sự 1 tháng là tiêu sạch bách về còn cắn thêm, ăn tiêu trên đó đúng kiểu vương giả luôn :))
2005 mà 600k cũng ko nhiều đâu cụ. Năm 2002 em ra trường, lương 900k vừa đủ tiêu thôi, thi thoảng lắm mới dẫn ng yêu ra nhà nghỉ "đổi gió", cơm nước ông bà già lo cho rồi. Năm 2005 em cưới vợ, lương tầm 5 triệu.. năm 2006 sinh đứa đầu, lương 9tr cũng chỉ đủ chi tiêu với nuôi người giúp việc. Giờ làm bố 2 thanh niên rồi, mỗi tháng em bơm cho mỗi đứa 1.5tr tiêu vặt he he.