[Funland] “ Phía trước là bầu trời “ : bộ phim kinh điển về quãng đời sinh viên

fromantoan

Xe tăng
Hồi đó cả lớp em chỉ có một bạn gái người Thái Bình học rất giỏi có một kỳ được học bổng 240k. Bạn ấy giờ học lên tiến sĩ đang làm ở VCCI và vẫn chả chồng con gì
Em ĐHHH từ năm thứ 3 vẫn học bổng 240k dành cho điểm TB trên 9,0 đều. Căn bản cán bộ lớp nên được cộng điểm Trung bình chung mở rộng mới thế chứ trần xì Trung bình trung học tập được cái anh 180k cũng khó lồi mồm.

hiepchiken82

Xe tăng
Tedi trả lương theo sản lượng công trình, mình mới ra trường đi làm nên công trình đang làm chưa được trả tiền nên phòng tạm ứng cho ít tiền, sau này công trình mình làm được trả tiền thì sẽ bị khấu trừ tiền đã tạm ứng và nhận phần còn lại. Sau 1 năm thì cũng đỡ hơn nhưng nói thật là cũng vất vả bù lại thì kiến thức chuyên môn tăng lên rất nhanh. Sau đó cũng chuyển sang pmu làm một thời gian rồi chia tay luôn ngành gtvt
E nhớ có đợt rộ lên làm cảng hàng ko bên tedi cũng ăn đủ, nhà e ngay cạnh đấy nên hóng ở quán nc

Quê bầm

Xì hơi lốp
Năm 98-99 em biết 2 ông anh làm VDC mà ông bảo ông được 4 triệu/ tháng mà nghe hãi kinh hồn ko hiểu VDC lảm cái gỉ mà nhiều tiền thế, ông sài cái Mottorola Statac mà thèm ao ước trong khi em được giao mua quà sinh nhật em mua con vịt luộc ở chợ mơ có 12k thêm can nếp mới 2 lít 12k nữa nghĩ bao giở mình có được cái điện thoại như anh ấy

newcar

Xe tải
E nhớ có đợt rộ lên làm cảng hàng ko bên tedi cũng ăn đủ, nhà e ngay cạnh đấy nên hóng ở quán nc
Làm tư vấn tk, gs ko ăn thua cụ ah, bị trả chậm, bùng tiền hoặc phải tk nhiều phương án nhưng chỉ được trả tiền 1 phương án

rgbhis

Xe tăng
Khu BK những năm đầu 2000, thuở ấy chưa có trà sữa, xiên que như giờ. Buổi sáng đi qua hàng lòng nhìn họ bày một bàn đầy tiết canh đỏ tươi cứ gọi là hoa hết cả mắt. Thỉnh thoảng có tiền, mấy ae lại vào đánh nhắm, mỗi ô 2 bát tiết, chung 1 đĩa lòng với bát cháo to. May sao chưa ô nào chết.

ruby_eagle

Xe điện
Cụ ngon thế, những năm 2000 bọn em ra trường ăn lương bậc đại học. Lương cơ bản 144 k, hệ số 1,78 mà chỉ được hưởng có 85%. Trừ hết này nọ mỗi tháng lĩnh có 180 k còn ko bằng học bổng thời sinh viên
Năm từ 2005 thì vật giá lên nhiều rồi cụ ơi. 2006 em học dh ở Sg tiền nhà đã 1tr/ tháng rồi, ăn uống 1tr nữa, tổng 2tr tròn.

Mainoel

Xe máy
Em vào Đại học năm 2001, cũng gọi là cùng lứa với phim Phía trước là bầu trời này nên thấy nhiều điểm tương đồng.

Đầu tiên là cái trò nghe điện thoại thì mất 1 nghìn. Em thuê nhà nên muốn nghe phải trả cho chủ nhà, còn các bạn trong Ký túc xá thì nhờ gọi vào số của mấy cái ki ốt trong sân. Chủ ki ốt thấy có điện thoại của ai phòng nào là gọi ầm phòng ấy lên, báo tên rồi nhân sự hoặc đi vắng thì thôi mà ở nhà thì lóp ngóp chạy xuống nghe. Quy trình đến là rườm rà.

Thứ nữa là thời điểm ấy đứa nào mà có điện thoại di động hoặc cỡ con Dim Thái như anh Quyết người yêu chị Nguyệt thì các thày cô cũng phải ngả mũ chứ đừng nói là bạn học. Cô giáo em sành điệu sung túc cực kỳ mà những năm ấy mới đi 82 thôi, vài năm sau mới sang Spacy.

Về ăn uống, bọn em thuê nhà trong khu tập thể giáo viên trường, hai ba đứa ở trong một phòng trong một căn nhà ống cao tường nên không được nấu nướng. Sáng ăn bánh mì hoặc cơm nắm giò chả 1 nghìn, trưa ăn cơm căng tin 2-3 nghìn. Thế mà chẳng hiểu sao em cứ béo ú ra.

Tài chính thì bố mẹ cho em tháng 450 nghìn. Thuê nhà ăn uống hết khoảng 350. 100 còn lại mua sắm linh tinh. Nên em đi dạy kèm khoảng 25 nghìn/ buổi và học dốt nên hiếm hoi lắm mới có học bổng loại bét là 120 nghìn. Các loại cao hơn là 180, 240. Gom góp mãi sang năm 3 em cũng tự mua được con Nokia 8210 để liên lạc. Lúc ấy bạn em đứa xinh nhất làm sugar baby cho thằng Tàu là được mua cho Samsung Nữ hoàng trang sức T500 đỏ chót máy gập rồi.

Em thuê nhà trong khu tập thể Giáo viên nên ở chỗ cũng gọi là tươm tất. Thế nhưng không có bình nóng lạnh nên mùa đông nếu không muốn tắm nước lạnh thì phải mang phích ra Ký túc xá mua nước nóng về tắm. Các bạn ở Ký túc xá thì toàn 12-14 người/phòng chật chội lại dễ xích mích. Nhưng vì thế mà các bạn rèn được nếp sống chung vì tập thể hơn. Nhà trọ bên ngoài ở các khu gần trường em như Đồng Xa, sau lưng HITC, Đình Thôn.. đa số là nhà cấp 4 mái xi măng ọp ẹp, mùa hè nóng thì chết mẹ luôn. Các cháu bây giờ đa số ở chung cư mi ni điều hoà nóng lạnh tận răng, sợ mỗi cháy nổ.

Đến chuyện yêu đương, hồi ấy bọn em có cái trò Giao lưu. Kiểu như các anh ở mấy trường đông con trai như BK, XD… sang mấy trường đông con gái để làm quen theo đơn vị lớp. Lớp em (SPNN) được mấy anh sinh năm 82 khoa Đường sắt trường Giao thông qua chơi mấy lần, mà chả đậu đôi nào. Các bạn ở trong KTX có nhiều cơ hội này hơn. Hồi ấy internet cũng mới phát triển nên các tiệm net bắt đầu là nơi hò hẹn của đôi ta. Cô nam quả nữ cứ đăng ký nick Yahoo rồi vào các phòng chat kiếm bạn, sau đó là các diễn đàn như kiểu ttvnol. Em còn khá nhiều bạn từ thuở ấy đến bây giờ. Còn thích thì em thích 1 anh từ trường Đông Đô sang tận bên em chơi CLB Cờ Vua mà hồi năm 1 ấy em đã là ngôi sao trong trường món này. Em nghĩ anh ấy chắc cũng quý mến em, sinh nhật gọi điện cho em ân cần làm em xúc động lắm nhưng sau đó mất liên lạc. Em chỉ nhớ anh tên là Hoàng sinh năm 78 thì phải, nhà ở Lào Cai hoặc Yên Bái, học Điện tử Viễn thông bên Đông Đô, có cậu em học Mỏ Địa chất. Nếu anh có chơi trên này thì nhắn lại em nhé, mình chơi lại Cờ Vua 1 triệu 1 ván 😂😂.

Thời sinh viên của em đầy vụng dại tiếc nuối nhưng em vẫn luôn nhớ và trân trọng.

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Báo cáo các ông số tôi thì lại sướng trước khổ sau. Năm 1997 tôi ra trường, đi làm toàn tư nhân lương 1.2 củ. Hồi ấy cơm bụi SG chỉ có 1500k/đĩa, vàng SJC thì 4 củ/lượng. Năm 2001 tôi nhảy việc tăng lương lên 5 củ. Năm 2002 tôi nhảy việc tăng lương lên 7.5 củ, lúc ấy mỗi tháng tôi có thể mua 1 cây vàng mà vẫn còn dư, nhưng tôi léo mua gì không nghĩ đến vàng hay đất cát, chỉ đem tiền về đưa bà già. Năm 2005 tôi lại nhảy việc lên 10 củ nhưng lúc này tiền lương không có giá bằng 2002 nữa vì vàng hình như đã lên 15 củ/lượng. Năm 2015-2020 thì lương tôi là 15-18 củ nhưng léo còn giá trị gì như hồi xưa nữa. Và bây giờ thì tôi về mo.
Omg, 2005 mà 10 củ thì đỉnh của chóp hồi đó rồi, cơ mà cụ làm kiểu gì mà 2015-2020 vẫn loanh quanh 18 củ thế nhỉ? Em đi làm 2012 fresher đã 10 củ rồi, 2019 chạm mốc 40 củ, bây giờ thì nhận lương bằng € nhưng làm cả năm chẳng mua nổi miếng đất ven Sg :(

xukthal

Xe lăn
Em chỉ nhớ anh tên là Hoàng sinh năm 78 thì phải, nhà ở Lào Cai hoặc Yên Bái, học Điện tử Viễn thông bên Đông Đô, có cậu em học Mỏ Địa chất. Nếu anh có chơi trên này thì nhắn lại em nhé, mình chơi lại Cờ Vua 1 triệu 1 ván
Giờ gặp có khi lại ..lao vào nhau để mà chuộc lỗi ý :-j:-jHoàng mà SN 78 ko khéo lão Hoangraptor =))

sắt con

Xe điện
Từ tên phim tới nội dung đã hay, diễn xuất tự nhiên, mộc mạc

khong_co_xe

Xe tăng
Ôn nghèo kể khổ quá, thời 2k là di động nokia né lòng bàn tay công nghệ mang tính nhân bản rồi nhé!

Satern

Xe tải
em 7x, dân HN, đi học đh nhìn bọn bạn lên hn học thèm nhỏ rãi ra vì chúng nó tự do, thế là xin ra ở riêng để đi học cho tiện, làm mặt mới ngoan ngoãn chỉnh chu mất mấy tháng, các cụ mới đồng ý. Thế là sáng sau xách xe và quần áo té luôn, đú đởn đủ 5 năm, ra trường đi làm lại quay về ở với các cụ =))
Tôi 6x nội trú 85-90, ngưỡng mộ bọn ngoại trú vì đi mifa, fav, cuốc... , Ngày đó ko có bv nên tụi nó để xe trong phòng ktx. Khoái nhất món cặp lồng cơm treo ghi đông: đến giờ lên lớp mấy ae nội trú ra sau khoá cửa rồi mở nắp từng cặp lồng nhón ít lạc zim muối, trứng tráng.....

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xì hơi lốp
Khu BK những năm đầu 2000, thuở ấy chưa có trà sữa, xiên que như giờ. Buổi sáng đi qua hàng lòng nhìn họ bày một bàn đầy tiết canh đỏ tươi cứ gọi là hoa hết cả mắt. Thỉnh thoảng có tiền, mấy ae lại vào đánh nhắm, mỗi ô 2 bát tiết, chung 1 đĩa lòng với bát cháo to. May sao chưa ô nào chết.
Chỗ Genetic có xưởng bia áp lực mang xô xuống mua cỡ 2-3k/lít uống đau đầu như búa bổ nhưng bánh đa và tương ớt quán ấy ngon cụ ạ

Dr.Gentleman

Xe hơi
Em ra HN học GTVT từ 2005. Hồi đó buổi trưa hay ra đầu đê La Thành ăn cơm bụi hoặc bún chả 5k/suất, đến khi ra trường 2010 thì hình như giá tăng lên 10k. Giờ ko biết giá cả thế nào rồi. Các thế hệ sinh viên càng về sau càng sướng, nhưng cũng nhiều cám dỗ hơn.

xukthal

Xe lăn
Tôi 6x nội trú 85-90, ngưỡng mộ bọn ngoại trú vì đi mifa, fav, cuốc... , Ngày đó ko có bv nên tụi nó để xe trong phòng ktx. Khoái nhất món cặp lồng cơm treo ghi đông: đến giờ lên lớp mấy ae nội trú ra sau khoá cửa rồi mở nắp từng cặp lồng nhón ít lạc zim muối, trứng tráng.....
Mc bên cực trái xuynh đáo để 🥰🥰😍

cucsat

Xe tải
97 e ra dồi
thế chắc trường cụ xơi đc hb nguồn nào ý, chứ hb nguồn bộ GD những năm đó đâu ra mà cao thế đc :P
Năm 99 em vào năm nhất cũng 3 mức 120, 180 và 240 ạ. Bọn em toàn ghi sổ các u bán cơm trước khi nhận học bổng, khi nhận học bổng các u chờ sẵn ở phòng kế toán trường, nhìn phấn khởi hơn cả mình.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em vào Đại học năm 2001, cũng gọi là cùng lứa với phim Phía trước là bầu trời này nên thấy nhiều điểm tương đồng.

Đầu tiên là cái trò nghe điện thoại thì mất 1 nghìn. Em thuê nhà nên muốn nghe phải trả cho chủ nhà, còn các bạn trong Ký túc xá thì nhờ gọi vào số của mấy cái ki ốt trong sân. Chủ ki ốt thấy có điện thoại của ai phòng nào là gọi ầm phòng ấy lên, báo tên rồi nhân sự hoặc đi vắng thì thôi mà ở nhà thì lóp ngóp chạy xuống nghe. Quy trình đến là rườm rà.

Thứ nữa là thời điểm ấy đứa nào mà có điện thoại di động hoặc cỡ con Dim Thái như anh Quyết người yêu chị Nguyệt thì các thày cô cũng phải ngả mũ chứ đừng nói là bạn học. Cô giáo em sành điệu sung túc cực kỳ mà những năm ấy mới đi 82 thôi, vài năm sau mới sang Spacy.

Về ăn uống, bọn em thuê nhà trong khu tập thể giáo viên trường, hai ba đứa ở trong một phòng trong một căn nhà ống cao tường nên không được nấu nướng. Sáng ăn bánh mì hoặc cơm nắm giò chả 1 nghìn, trưa ăn cơm căng tin 2-3 nghìn. Thế mà chẳng hiểu sao em cứ béo ú ra.

Tài chính thì bố mẹ cho em tháng 450 nghìn. Thuê nhà ăn uống hết khoảng 350. 100 còn lại mua sắm linh tinh. Nên em đi dạy kèm khoảng 25 nghìn/ buổi và học dốt nên hiếm hoi lắm mới có học bổng loại bét là 120 nghìn. Các loại cao hơn là 180, 240. Gom góp mãi sang năm 3 em cũng tự mua được con Nokia 8210 để liên lạc. Lúc ấy bạn em đứa xinh nhất làm sugar baby cho thằng Tàu là được mua cho Samsung Nữ hoàng trang sức T500 đỏ chót máy gập rồi.

Em thuê nhà trong khu tập thể Giáo viên nên ở chỗ cũng gọi là tươm tất. Thế nhưng không có bình nóng lạnh nên mùa đông nếu không muốn tắm nước lạnh thì phải mang phích ra Ký túc xá mua nước nóng về tắm. Các bạn ở Ký túc xá thì toàn 12-14 người/phòng chật chội lại dễ xích mích. Nhưng vì thế mà các bạn rèn được nếp sống chung vì tập thể hơn. Nhà trọ bên ngoài ở các khu gần trường em như Đồng Xa, sau lưng HITC, Đình Thôn.. đa số là nhà cấp 4 mái xi măng ọp ẹp, mùa hè nóng thì chết mẹ luôn. Các cháu bây giờ đa số ở chung cư mi ni điều hoà nóng lạnh tận răng, sợ mỗi cháy nổ.

Đến chuyện yêu đương, hồi ấy bọn em có cái trò Giao lưu. Kiểu như các anh ở mấy trường đông con trai như BK, XD… sang mấy trường đông con gái để làm quen theo đơn vị lớp. Lớp em (SPNN) được mấy anh sinh năm 82 khoa Đường sắt trường Giao thông qua chơi mấy lần, mà chả đậu đôi nào. Các bạn ở trong KTX có nhiều cơ hội này hơn. Hồi ấy internet cũng mới phát triển nên các tiệm net bắt đầu là nơi hò hẹn của đôi ta. Cô nam quả nữ cứ đăng ký nick Yahoo rồi vào các phòng chat kiếm bạn, sau đó là các diễn đàn như kiểu ttvnol. Em còn khá nhiều bạn từ thuở ấy đến bây giờ. Còn thích thì em thích 1 anh từ trường Đông Đô sang tận bên em chơi CLB Cờ Vua mà hồi năm 1 ấy em đã là ngôi sao trong trường món này. Em nghĩ anh ấy chắc cũng quý mến em, sinh nhật gọi điện cho em ân cần làm em xúc động lắm nhưng sau đó mất liên lạc. Em chỉ nhớ anh tên là Hoàng sinh năm 78 thì phải, nhà ở Lào Cai hoặc Yên Bái, học Điện tử Viễn thông bên Đông Đô, có cậu em học Mỏ Địa chất. Nếu anh có chơi trên này thì nhắn lại em nhé, mình chơi lại Cờ Vua 1 triệu 1 ván 😂😂.

Thời sinh viên của em đầy vụng dại tiếc nuối nhưng em vẫn luôn nhớ và trân trọng.
Đó là chat mIrc hay IMrc gì, click nó vọt ra cửa sổ.
2002 mình đã đi học bằng Dream 6 cây vàng :D kể ra so với giờ mà tịnh tiến mình phải đi G63 nhưng mà xuyên không lại mà so thì hiện thực đang lái K5 81 :))

Két Già

Xe tải
Cụ nhớ nhầm giá vé tàu nhanh dồi.
Nhầm sao đc chứ cụ, tháng nào em cũng lượn dạo mát Tô Ngọc Vân vài vòng mà :D
Còn mối dưới đường Trần Khát Chân em còn " giao lưu " nợ được, lần nợ nhiều nhất là 5 vé tàu . Được đâu đó 3-4 tháng thì nhóm của em kia ( thuê nhà ở đê Thanh Lương ) giải nghệ hay chuyển chỗ, em vẫn còn nợ 2 vé từ năm 2001 đến giờ vẫn chưa gặp được người xưa để trả đây cụ ơi .