Thảo luận “Ăn chắc, mặc bền ư ?” OK thôi, nếu Toy và Hon không muốn bị bỏ lại sau lưng.

poiuy

Xe cút kít
Cụ nên nhớ là người dân mình giống như bị tiêm vào máu rồi, muốn thay đổi phải từ từ, giống như đồng Đô la Mỹ, tại sao nhiều đồng tiền khác mạnh hơn và tỉ giá cao hơn và muốn thay đổi đồng tiền đó nhưng vì sao không thay đổi được vì nó là thói quen cụ nhá. Còn xe máy cụ so sánh hơi khập khiễng khi áp vào với ô tô. Cái thói quen sử dụng nó ngấm vào máu người Việt kể từ khi biết đi xe máy, nên muốn thay đổi thói quen là rất khó, như cụ ăn cơm trường, giờ cụ ăn hoài phở như ăn cơm thì chắc chắn là hơi khó......

Các cụ muốn phân tích bán được giá là như nào: ví dụ hai xe cùng phân khúc như nhau (A, B) con A bán được giá nhưng giá mua vào cao hơn tầm 100tr, còn con B bán lỗ nhiều hơn nhưng giá mua vào rẻ hơn 100tr. 5 năm sau hai con xe đều bán đi, con A bán được giá hơn con B 50-700tr thì con B kia vẫn được giá hơn, vì 100tr gửi tiết kiệm 5 năm thì cộng gốc và lãi ra là bao nhiêu ?
Cái đoạn giá trị bán lại của cụ phân tích thì cũng có lý, tuy nhiên con A nó dễ bán hơn rất nhiều so với con B và con A trong quá trình đó nó ổn định hơn con B, chi phí rẻ hơn con B (hoàn toàn bù đắp được khoản lãi suất), những cái đó vẫn khiến người ta ngả về con A.
Còn về thói quen thì cũng chính do thói quen mà nhiều người dùng khiến việc sử dụng nó càng trở lên thuận lợi thì càng khó bỏ thói quen ấy, đồng $ Mỹ khi trao đổi (mua đi bán lai) luôn có mức phí cơ bản là thấp hơn so với các đồng tiền khác.

xe_ruou_gai

Xe tải
cụ nói cái này chuẩn. e tính chi phí cơ hội như sau:
cc mua được cam với mông đau thu nhập 1 tháng 30 củ, 1 ngày 1 củ.
cam nằm xưởng 1 ngày thiệt hại 1 củ
mông đau nằm xưởng 1 tuần, thiệt hại đã 7 củ.

cả nhà có 1 xe chân chạy mà nằm xưởng 1 tuần thì có mà mướt mặt.

Có 1 chỉ số mà theo em chưa thấy được hãng tính toán đó là: thời gian sử dụng (hoặc số km sử dụng)/ thời gian nằm xưởng thực tế tại VN.
Cái cuối cùng em nghĩ toy khá vô đối đấy ạ. Trc ông cụ em đi con altis 2011 vừa mới bán đc mấy hôm. 7 năm trời chỉ thay ắc quy 1 lần, 2 lần thay lốp. Với thay nhớt, cốc lọc, bổ xung nước làm mát với cái gạt mưa. Cụ tính cho em chi phí hết bao nhiêu ạ. À quên có 1 buổi đi sơn lại cái cản trước vì em quệt vào bậc vỉa hè do ko để ý :)) đấy chỉ có thế thôi. Tốn nhất là tiền đổ xăng :))) và đầu năm nay em mua xe cụ biết em chọn xe gì ko? Vâng altis vẫn là nó vì quá bền và lành

Big Bang

Xe điện
Túm lại, nếu Toy trang bị bằng xe khác cùng phân khúc, giá nhỉnh hơn chút xíu, cháu vẫn chọn Toy. Nếu giá cao quá cháu lại chọn xe khác. Cháu chọn giá đúng.
Công tâm mà nói, ngồi trên con Mazda3 sướng hơn ngồi Altis. Cái xe nó thân thiện, tiện nghi, lái sướng và có cảm giác cái xe nó phục vụ mình trong từng chi tiết.
Altis đơn giản nó chỉ là cái xe, đưa mình đến nơi cần đến, nhàm chán.

Tất nhiên, cái gì cũng có giá của nó, bạn chọn giá nào

Giangspd

Xe đạp
Thưa các cụ giờ vios 2018 mới ra đời cugx trang bị gần như đủ option như các mẫu xe Hàn rồi. Thì cũng băt đầu của thời đại có cái để hỏng.
Ví dụ mẫu xe hạng B của Toy cho các cụ dễ hình dung.
Các đời Vios trước chả trang bị cái gì liên quan đến điện và điện tử. Toàn chỉnh cơm thì đào đâu hỏng và lỗi vặt được.
Nhưng từ đời Vios 2018 trở đi thì có :
-Màn hình giải trí cảm ứng
-Hệ thống âm thanh 6 loa, vô-lăng chỉnh 2 hướng, tích hợp nút bấm điều chỉnh nhanh.
- Chìa khoá thông minh và khởi động nút bấm(Star stop)
-cân bằng điện tử, khởi hành ngang dốc, cảm biến lùi ....
..... Và còn mấy thứ nữa em k nhớ rõ lắm.
Nói thật với các cụ, chỉnh cơ hoặc không có những option này như các đời Vios trước thì nó đungs nghĩa là xe chỉ để đưa con người đi từ một điểm A đến điểm B, chứ chẳng có một cái quái gì gọi là tiện ích và hiện đại giữa thời đại 4.0 thay đổi theo từng giờ này để giúp con người tận hưởng cuộc sống khi mà họ phải được hưởng cả.
Đồ điện tử thì các cụ biết rồi đấy. Như kiểu may hơn khôn, 100 cái thì cũng phải lỗi vài cái, đen thì vớ phải. Còn dùng vài năm thì đương nhiên nó cũng già hoá và bắt đầu cũng lỗi lầm như dòng xe khác thôi.
Chốt lại, lời em muốn nói ở đây thì giờ là thời cạnh tranh của công nghệ hiện đại được trang bị trên xe rồi,
Toy bao năm một mình “Trị vì” thì trường ô tô Việt Nam, trước mở mắt ra là thấy Toy, ngó ngược ngó xuôi cũng thấy Toy... nhưng giờ các cụ ra ngoài đường thấy thập cẩm các loại xe khác nhau, thị phần của Toy đã bị chia sẻ dần (mặc dù Toy vẫn đông hơn). Miếng bánh đã bị cắt bớt thì đương nhiên Toy k thể đứng im một chỗ mà nhìn các hãng khác cắt dần phần bánh còn lại mình đang ăn => Đương nhiên phải chạy theo thời đại để theo kịp nhà người ta.
Cộng thêm vấn đề nữa, đời sống thu nhập của dân ta được nâng lên, họ có tiền thì họ có quyền lựa chọn những gì tốt hơn Toy như Mec, Audi, BMW, Land Rover ... thậm chí Ferrary, Lambogini... 15 hay 20 năm trước thì đào đâu ra những loại xe như thế này, truy cập internet còn phải đạp xe vài km ra quán net :))
Vậy nên, thời buổi “Ăn ngon, mặc đẹp” đã thay thế hoàn toàn lối suy nghĩ của 10-20 năm trước là “Ăn chắc, mặc bền” rồi các cụ ợ. Xe cộ tràn ngập và khá dễ dàng mua bán với thu nhập được nâng lên thì người tiêu dùng cũng đã có lựa chọn thông minh cho riêng mình rồi . Cùng 1 giá tiền nhưng hãng khác họ làm tốt hơn, hay hơn, thông minh và hiện đại hơn thì lý do gì mà chúng ta k “bị phải” cân nhắc xem nên ôm đôngs tiền đên hãng nào. Ngày trước á, đâu được như thế, cứ bảo mua ô tô là AUTO tìm thẳng đên Toy hay Hon. Giờ chẳng dại, lên mạng google chán chê mới quyết (nhưng các bậc phụ huynh sống ở thế kỷ trước, hay anh nào kinh tế tầm trung đang cố mua xe) thì lại nghiêng về Toy và Hon hơn.

Trên là suy nghĩ chủ quan của 1 thằng đang đi xe Draem làm công chức quèn nhà nước. Vẫn đang ôm ấp ủ một cái 4 lốp voi niềm đam mê xe thực sự. Chứ em chả phải là sale hay anti với Toy hoặc với bất cứ hãng nào. Gạch đá em nhận nếu em nói có gì chưa đúng, thank các cụ bớt chút thời gian vàng ngọc đã đọc bài của em.
Ps: Cho em xin chén rượu quê các cụ nhé :))

Suy nghĩ của cụ sẽ đúng nhưng chưa phải bây giờ và thời này. Em dự là 2030 cụ sẽ đúng, tiếp tục chờ đi cụ.

barminhtri

Xe tải
Cụ nên nhớ là người dân mình giống như bị tiêm vào máu rồi, muốn thay đổi phải từ từ, giống như đồng Đô la Mỹ, tại sao nhiều đồng tiền khác mạnh hơn và tỉ giá cao hơn và muốn thay đổi đồng tiền đó nhưng vì sao không thay đổi được vì nó là thói quen cụ nhá. Còn xe máy cụ so sánh hơi khập khiễng khi áp vào với ô tô. Cái thói quen sử dụng nó ngấm vào máu người Việt kể từ khi biết đi xe máy, nên muốn thay đổi thói quen là rất khó, như cụ ăn cơm trường, giờ cụ ăn hoài phở như ăn cơm thì chắc chắn là hơi khó......

Các cụ muốn phân tích bán được giá là như nào: ví dụ hai xe cùng phân khúc như nhau (A, B) con A bán được giá nhưng giá mua vào cao hơn tầm 100tr, còn con B bán lỗ nhiều hơn nhưng giá mua vào rẻ hơn 100tr. 5 năm sau hai con xe đều bán đi, con A bán được giá hơn con B 50-700tr thì con B kia vẫn được giá hơn, vì 100tr gửi tiết kiệm 5 năm thì cộng gốc và lãi ra là bao nhiêu ?
Cụ ơi, chẳng ai tiêm ai cả, tiền trong túi cụ. Cụ dùng thế nào là do cụ tính chứ ai mà tiêm được

Cụ mang đồng Dollar ra so rất ko đúng. E ko làm bên tài chính. Nh theo e biết đồng dollar nó mạnh là vì Mỹ là nền kinh tế lớn nhất thế giới và ai cũng muốn làm ăn với nó. Các nước muốn làm ăn với nó thì phải dùng đồng tiền của nó chứ ko thể làm ăn với Mỹ lại dùng bảng Anh được. Cũng như TQ vậy, muốn làm ăn với nó phải dùng đồng nhân dân Tệ hoặc dùng dollar( TQ là nước có dự trữ Dollar rất lớn, tại sao nó dự trữ dollar thì cụ có thể GG để biết). Cụ bảo có đồng tiền khác tỷ giá cao hơn e đồng ý. Nhưng mạnh hơn thì cụ nên tìm hiểu lại vì ko đồng tiền nào mạnh hơn đồng Dollar cả. Có 1 quy luật bất thành văn là, cụ làm ăn với Mỹ thì dùng dollar. Cụ làm ăn với các nước khác (TQ, Nhật, Eu....) thì dùng đồng bản địa hoặc dollar là ưu tiên.

Còn về tiêu chí bán được giá. Theo e hiểu đây là tổng hợp của 2 tiêu chí mất giá ít và thanh khoản cao. Nói là mất giá ít nh nó là khái niệm vô cùng bởi còn tùy vào chất xe, chủ xe, giá trị sử dụng nữa. Còn thanh khoản cao thì rõ ràng xe nào dễ bán, nhu cầu đông luôn được nhiều ng lùng mua hơn

datto70

Xe điện
TO và HO chết vì VINF=))=))=))

barminhtri

Xe tải
Người dân mình tinh vi và thông minh lắm, mua cái gì thì cũng đánh giá và suy nghĩ chán rồi mới mua, người ta bỏ tiền ra để mua độ tin cậy cũng như sự yên tâm, có xe đi trên đường mà suốt ngày báo lỗi vặt thì mệt mỏi lắm. Còn đồng đô la đang được tiêu dùng phổ biến không phải vì thói quen, nếu không am hiểu tiền tệ mà nói vậy người ta cười cho, đồng đô la nó thống trị thế giới đấy, nó quản lý thế giới đấy, đồng tiền nào dám cạnh tranh với nó thì hãy coi chừng. Cụ nên tìm hiểu sức mạnh của Đô la và dầu mỏ nhé.
Chuẩn cụ ạh, cụ ấy phản bác e ở 2 điểm mà e ko hiểu sao cụ ấy nghĩ gì nữa. Hiểu biết của cụ ấy về đồng Dollar thật kinh khủng

Duong HP

[Tịch thu bằng lái]
nói chung cãi nhau cả ngày ko hết, nếu cụ học về tiền tệ thì cụ mới tranh luận được vụ này, còn ai có tiền thì sẽ tính toán được thiệt hơn, trừ khi mấy ông được tiền đền bù hoặc được mùa.....

Huthasa

Xe container

Cụ nhầm nhá. Đông đo la nó thống trị thế giới vì GDP của nó chiếm 1/3 tổng GDP của TG.

Thành XD

Xe hơi
nói chung cãi nhau cả ngày ko hết, nếu cụ học về tiền tệ thì cụ mới tranh luận được vụ này, còn ai có tiền thì sẽ tính toán được thiệt hơn, trừ khi mấy ông được tiền đền bù hoặc được mùa.....
Em ngồi hóng như cụ

Được gửi từ iPad Air 2 - Otofun

Big Bang

Xe điện
Cái cuối cùng em nghĩ toy khá vô đối đấy ạ. Trc ông cụ em đi con altis 2011 vừa mới bán đc mấy hôm. 7 năm trời chỉ thay ắc quy 1 lần, 2 lần thay lốp. Với thay nhớt, cốc lọc, bổ xung nước làm mát với cái gạt mưa. Cụ tính cho em chi phí hết bao nhiêu ạ. À quên có 1 buổi đi sơn lại cái cản trước vì em quệt vào bậc vỉa hè do ko để ý :)) đấy chỉ có thế thôi. Tốn nhất là tiền đổ xăng :))) và đầu năm nay em mua xe cụ biết em chọn xe gì ko? Vâng altis vẫn là nó vì quá bền và lành
Vậy Altis vẫn thua Vitara của Suzuki rồi. 15 năm chỉ thay dầu. Lọc dầu, ắc quy, lốp

xe_ruou_gai

Xe tải
Vậy Altis vẫn thua Vitara của Suzuki rồi. 15 năm chỉ thay dầu. Lọc dầu, ắc quy, lốp
Thực ra thì có hỏng cái gì đâu, gạt mưa lâu ngày cứng thì thay cái mới cho nó đỡ kêu, còn những cái kia thì định kỳ rồi kaka

ubisapro

Xe trâu
Lần đầu e nghe Toy khung gầm kém đấy ợ :)) Thôi e ... té ;))

xe_ruou_gai

Xe tải
Lần đầu e nghe Toy khung gầm kém đấy ợ :)) Thôi e ... té ;))
Vâng em cũng giật mềnh cụ ạ. Mới mua thì bảo xe đức hay for khung gầm chắc, đi sau 7 năm thì đường xa mới biết ngựa hay :)) toy nó ko cần quảng cáo làm gì cả mà toàn người dùng chúng ta đánh giá nó có tốt và bền hay không :)) phải không cụ

ubisapro

Xe trâu
Su thì cũng tốt chả kém Toy đâu, chỉ vì hãng ko chú trọng TT VN nên ít người dùng Su thôi.
Chẳng biết thị trường khác thế nào. Chứ ở thị trường Vn, Su ko bằng Toy, Hon được ợ.

ubisapro

Xe trâu
Cứ chạy cùng điều kiện, cách dùng khoảng 10 năm rồi vác khung gầm con Toy xem nó có đứng bét ko thì biết ngay ;)) Cô e mua 2 xe phân khúc B đời 05, trong đó có con vios thần thánh, dùng 10 năm ngó lại thì ... e méo nói nữa, mà cũng đừng hỏi e xe kia hãng nào :))

Vâng em cũng giật mềnh cụ ạ. Mới mua thì bảo xe đức hay for khung gầm chắc, đi sau 7 năm thì đường xa mới biết ngựa hay :)) toy nó ko cần quảng cáo làm gì cả mà toàn người dùng chúng ta đánh giá nó có tốt và bền hay không :)) phải không cụ

xe_ruou_gai

Xe tải
Cứ chạy cùng điều kiện, cách dùng khoảng 10 năm rồi vác khung gầm con Toy xem nó có đứng bét ko thì biết ngay ;)) Cô e mua 2 xe phân khúc B đời 05, trong đó có con vios thần thánh, dùng 10 năm ngó lại thì ... e méo nói nữa, mà cũng đừng hỏi e xe kia hãng nào :))
E ko cần bác so phân khúc B, so con mông đau for 2003 và con camry 2002 thì con mông đau em nghĩ đại tu lại may ra cứng cáp bằng em camry:)) chưa kể giờ này bán ra cụ biết xe nào dễ bán mà đc giá hơn rồi đấy, phù chả cần phải nói luôn thế nên tại sao chúng ta bảo toy nó đi sâu vào tiềm thức của chúng ta là bền

xe_ruou_gai

Xe tải
Chẳng biết thị trường khác thế nào. Chứ ở thị trường Vn, Su ko bằng Toy, Hon được ợ.
Su rất tốt, mít cũng tốt lắm cụ ạ, tại Việt Nam nó ko được chuộng thôi, chắc tại họ ko đầu tư được như toy về các khoản, nên bị người việt kén thôi. Em đánh giá rất cao mit nhưng tại nó ko thị hiếu nên ko dám mua. Nếu nó quá nhiều như toy thì em chọn ngay em oulander ko cần nghĩ

ubisapro

Xe trâu
Mít thì e đồng quan điểm, khá ok trong tầm giá. Còn Su thì e ko ấn tượng về khoản máy móc lắm.

Su rất tốt, mít cũng tốt lắm cụ ạ, tại Việt Nam nó ko được chuộng thôi, chắc tại họ ko đầu tư được như toy về các khoản, nên bị người việt kén thôi. Em đánh giá rất cao mit nhưng tại nó ko thị hiếu nên ko dám mua. Nếu nó quá nhiều như toy thì em chọn ngay em oulander ko cần nghĩ