[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

cỏ và mây

Xe điện
Lâu lâu mới lại vào thớt này, có lọ hoa thay lời chào mn:
Bông này là bông cúc gỗ bác nhỉ? Em săn cả mùa hè năm nay mà chưa mua đc bó nào ạ 🥲🥲. Vẫn như mọi lần, rất thích bộ sưu tập các nàng công chúa của bác ạ :)

LaziCat

Xe container
Thuê giúp việc là nhanh nhứt
Cụ cán đinh ở đâu rồi :D.
Nhưng hầu như ko bao h đúng ý mình cả. Mấy cái việc sắp xếp, decor này phải tự làm thì mới đúng ý, đúng gu được ạ.
Việc sắp xếp nhà cửa đôi khi nó là thú vui (với em là vậy). Lắm hôm em stress thế là về nhà lôi đồ đạc ra sắp xếp lại, tỉ mẩn làm từng thứ 1 đến lúc thấy hài lòng thì cơn stress cũng bay sạch sẽ. Người giúp việc cũng chỉ hỗ trợ những công cơ bản và tất nhiên họ không thể làm như mình được ấy ạ.
Hồi xưa lúc còn bận kd, a toàn thuê nv dọn dẹp vs theo giờ. Thuê được khoảng chục buổi thì phát hiện ra 1 số thiết bị mạ trong p vệ sinh bị thâm mờ đi, hoá ra mấy bà dọn dẹp đổ dung dịch dùng để cọ bệt ra vs tất cả phòng. Chất này nếu cọ nhanh thì không sao nhưng để lâu là nó làm hỏng lớp mạ.
Nhìn chung đội dịch vụ này vs cẩu thả, câu giờ, cứ mân mê cái vòi nước có khi cả tiếng đồng hồ (:D) nên về sau a không dùng dịch vụ này nữa.
Bác giúp việc nhà em thì có sở thích tưới cây khi trời còn đang nắng :((. Hậu quả thi thoảng lại có 1 cây chết. Mỗi ngày đến làm, việc đầu tiên bác ấy sẽ cầm cái chổi khua khoắng khắp nhà sau đó lau nhà, tưới cây rồi mới làm đến các việc khác. Quy trình cứ đều như 1 cái máy vậy, mấy năm không thay đổi, cứ dặn đc vài hôm lại y như cũ 😂. Cách đây mấy tháng cây hồng em trồng 4 năm bị chết vì úng nước, em bực quá mới doạ: còn cây nào chết vì tưới giữa trưa nữa em sẽ tính tiền cây trừ lương bác hoặc bác phải mua cây mới trồng lại cho em đấy. Ơn giời, từ đó chả thấy nàng tưới cây giữa trưa hay chiều đang nắng chang chang nữa :D
Tấm inox ốp thang máy mà dùng sai dung dịch để lau còn bị bay màu, thuê được nhân viên vệ sinh chuẩn cũng khó.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container
Em có chút thơm thơm ngon ngon chào thu. Ống đũa dùng cắm hoa cũng tàm tạm mợ LaziCat:P

Ống đũa nhà Le lúc nào cũng rạng ngời nhỉ, cưng xỉu. Em có set spatula của LE màu đỏ, mai em kiếm bông về cắm giống Mây coi sao 🥰
Chưa thu mà đã ngập thu với hồng chín đỏ, thị vàng ươm rồi 😍

LaziCat

Xe container

Vườn thú trên bậu cửa sổ nhưng chắc đói nên con nào cũng quàu quạu
Ô! Cái bầy thú này nhìn cưng xỉu luôn cụ ơi! Nhìn mặt bọn thỏ/sóc mắc cười quá, làm em nhớ nhà em có 1 con thỏ sún thi thoảng mặt mũi cũng nhăn nhó y như này :))

LaziCat

Xe container
Nay trong người hơi bực bội, vậy là em lôi cái góc này ra sắp xếp lại. Sắp xếp xong thì làm 1 ly đen đá no sugar như mọi khi, vừa ngồi nhâm nhi vừa ngắm cũng thấy chill chill :D.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Nay trong người hơi bực bội, vậy là em lôi cái góc này ra sắp xếp lại. Sắp xếp xong thì làm 1 ly đen đá no sugar như mọi khi, vừa ngồi nhâm nhi vừa ngắm cũng thấy chill chill :D.
Lộn xộn nhưng nhã. Ghế hơi bé. Với cần chung tay bảo vệ môi trường. Không dùng ống hút. :D

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container
Lộn xộn nhưng nhã. Ghế hơi bé. Với cần chung tay bảo vệ môi trường. Không dùng ống hút.
Em hạn chế thôi chứ k thể từ bỏ đc ạ. Ống hút giấy em rất không thích, ống hút inox tái sử dụng thì thấy nó ghê ghê :D, ống hút cỏ thì siêu đắt mà k có hàng thường xuyên, ống hút bắp cũng vậy. Nói chung là em vẫn ưng ống hút nhựa nhất. Tại phụ nữ hay dùng son môi, nếu uống trực tiếp sẽ để lại vết son môi trên ly, em rất không thích điều này nữa ạ, nên thôi cụ thông cảm cho em nhá 😂

Mc Bia

Xì hơi lốp
Em hạn chế thôi chứ k thể từ bỏ đc ạ. Ống hút giấy em rất không thích, ống hút inox tái sử dụng thì thấy nó ghê ghê :D, ống hút cỏ thì siêu đắt mà k có hàng thường xuyên, ống hút bắp cũng vậy. Nói chung là em vẫn ưng ống hút nhựa nhất. Tại phụ nữ hay dùng son môi, nếu uống trực tiếp sẽ để lại vết son môi trên ly, em rất không thích điều này nữa ạ, nên thôi cụ thông cảm cho em nhá 😂
Em lại tưởng để lại son môi mới đẹp chứ ạ :D

Mc Bia

Xì hơi lốp

LaziCat

Xe container
Thêm tí ảnh hoa mới chụp:
Lan bác nuôi kiểu gì mà cả bông lẫn lá mập ú nù thế ạ? Em trồng cái gì cũng được nhưng k có tay trồng lan hoặc là em k biết cách chăm lan 😂

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em ít khi bực bội nhưng vẫn ước có góc thế này để lúc nào cũng sắp xếp :x

khanhtoank49

Xe máy
Đầu tiên em xin được chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp theo công cuộc "rổ hoá". Em rất ghét nhìn cái tủ quần áo hay tủ bếp lộn xộn, vậy là công cuộc rổ hoá bắt đầu.
Trước em hay lượn Hachi để mua những vật dụng cho bếp nên thấy rổ, khay nhựa của Hachi khá đẹp, nuột nà nên mua về để bỏ vào các ngăn tủ phân chia đồ cho gọn gàng.
Do hôm nay em hơi rảnh và mở thớt ngẫu hứng nên ở đây em chỉ có 1 cái ảnh minh hoạ đã chụp từ lâu lắm rồi:
IMG_7664 2.JPG

Em update tình trạng hiện tại, chỉ có gọn và gọn hơn thôi ạ 😊
Nhà mợ ngăn nắp ghê. Lúc đầu e cũng ngăn nắp lắm nhưng từ hồi cưới vợ em bị đồng hóa nên giờ thành ra kệ, cứ nhét ddc bao nhiêu vào tủ thì nhét lúc mở tủ quần áo ra là nó rơi lộp bộp vào đầu :(

LaziCat

Xe container

LaziCat

Xe container
Em ít khi bực bội nhưng vẫn ước có góc thế này để lúc nào cũng sắp xếp :x
Toàn đồ ve chai e mang ra xếp ấy nhưng trộm vía nhìn art phết. Chỗ này là cái giếng trời, trưa nay e ngồi đó uống cafe nghe mưa rơi lộp bộp trên mái hiên, thế là tự dưng hết cáu 😆

LaziCat

Xe container
Nhà mợ ngăn nắp ghê. Lúc đầu e cũng ngăn nắp lắm nhưng từ hồi cưới vợ em bị đồng hóa nên giờ thành ra kệ, cứ nhét ddc bao nhiêu vào tủ thì nhét lúc mở tủ quần áo ra là nó rơi lộp bộp vào đầu :(
Cụ tả làm em hình dung ra ngay vc nhà thằng em trai em 😂. Nhà nó tủ quần áo mở ra mà k lấy người chèn cánh tủ thì quần áo rơi tá lả ra ngoài 🙄. Mấy lần em ngứa miệng mắng tụi nó xong lại thấy mình vô duyên 🫣.

LaziCat

Xe container
Gia vị cho người bận rộn!
Từ ngày em phát hiện ra nhà sản xuất gia vị nấu ăn thuần Việt và thành phần tự nhiên 100% này em thấy ưng quá ạ.

Nấu phở bò, phở gà đỡ được công đoạn nướng hành, hồi, quế...
Hôm nay 7h em mới về tới nhà, gà đã luộc, ngâm sẵn trong nồi từ trưa. Vớt gà ra rồi thả cái túi gia vị vào nồi nước luộc gà, trong lúc đợi nước thì chặt thịt, ra ban công ngắt vài lá chanh. Bánh phở tươi u em gửi cho, em cấp đông, lúc nào ăn chỉ cần lấy ra rã đông, chần nước sôi là lại ngon lành cành đào ngay :D. Nước dùng đun tầm 15 phút cho gia vị nó tán ra sau đó nêm nếm và chan vào tô phở. Tổng thời gian chắc hết tầm 30p từ lúc em vớt gà ra khỏi nồi :D
Mời cccm ăn phợ gà ạ:

Tủ lạnh còn ít hành lá + giá! Vừa đủ để không thiếu không thừa 😂