[Funland] 16t thì làm được gì?

đang ăn mì

Xe đạp
Không xỏ chân vào giày của ngừoi ta thì cũng đừng ý kiến cụ ạ. Ở chỗ em có một nhà bố mẹ trẻ hiện đại học theo Nhật bổn cho con 6 tuổi tự do khám phá, tự đi học nhà cách 500m thôi, ông bà can không được, thế mà giờ gần 1 năm rồi chưa tìm thấy con.

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

đang ăn mì

Xe đạp
Không xỏ chân vào giày của ngừoi ta thì cũng đừng ý kiến cụ ạ. Ở chỗ em có một nhà bố mẹ trẻ hiện đại học theo Nhật bổn cho con 6 tuổi tự do khám phá, tự đi học nhà cách 500m thôi, ông bà can không được, thế mà giờ gần 1 năm rồi chưa tìm thấy con.

TamAn7810

Xe tăng
Em ghét nhất cái thể loại, chiều và ra để con mình ra điều kiện.. Vô hình làm hỏng nó chứ tốt đẹp gì.

BinhLee

Xe tăng
Em chẳng hiểu nhiều đứa nó lười từ bé hay sao. Con bé nhà em 7 tuổi em giao cho cơm xong là cất nồi cơm điện với dọn dẹp mấy thứ loăng quăng. Thế mà ngày nào cũng nhắc nó cừ mè nheo "con mệt lắm", "con đang xem youtube tiếng Anh", ...để không phải làm. Em 2 tuổi mà việc trông em là xa xỉ đối với nó suốt ngày chỉ coi em là làm phiền nó thôi. Cụ nào có cách hay tư vấn em cái

Crusaderland

Xe điện

Em nghĩ chuyện này là hi hữu và có lẽ là bị bắt cóc chứ không phải bị lạc.

KinoSSE

Xe tải
Em chẳng hiểu nhiều đứa nó lười từ bé hay sao. Con bé nhà em 7 tuổi em giao cho cơm xong là cất nồi cơm điện với dọn dẹp mấy thứ loăng quăng. Thế mà ngày nào cũng nhắc nó cừ mè nheo "con mệt lắm", "con đang xem youtube tiếng Anh", ...để không phải làm. Em 2 tuổi mà việc trông em là xa xỉ đối với nó suốt ngày chỉ coi em là làm phiền nó thôi. Cụ nào có cách hay tư vấn em cái
Tuổi chúng nó mè nheo là bình thường. Cụ muốn trẻ con tự giác sớm thì cho đứa 2 tuổi bú cái chai như avatar cụ là chuổn. Em fun.

bai

Xe điện
Thế nhưng, giờ đang 16 và em chán nó kinh khủng, lười như một con hủi, suốt ngày đóng cửa ở phòng riêng, gọi ra ăn cơm thì "con đang tắm" và tầm khoảng tiếng sau mới có mặt ở bàn ăn.

Phòng nó thì sau nhiều lần to tiếng thì cũng tự dọn, nhưng chăn thì gần như không bao giờ gấp. Phòng khách nó chưa bao giờ lau. Để nó cắm nồi cơm hay nhặt mớ rau thì thôi rồi vất vả
Đoạn này giống hệt con nhà em, gái nhé, cũng chuyên ngoại ngữ. Ức chế đến nổ cổ, được cái mắng nó nhưng chỉ 1 lúc sau lại tíu tít như chưa có việc gì.
Dạy thằng em học thì thôi rồi, váng hết cả nhà.
Đi học hay đi đâu em mặc kệ, bus hoặc xe đạp điện thì tuỳ, trừ khi phải chạy sô em mới đón đưa cho nhanh.
Nó ở phòng riêng nhưng em quy định ko bao giờ đc khoá, tuy nhiên bố mẹ hay em vào phải tuân thủ gõ cửa thế nên chậm trễ hay bừa bộn là bị tảo củ xiểng ngay.
Cuối tuần mà không lau nhà, cọ mấy cái wc thì đừng hòng yên với mẹ nó :D.
Bữa tối phải đảm bảo cho cả nhà ăn trước 7h30 trừ những hôm đi học thêm hay sinh hoạt clb.
Khoản cãi thì thôi rồi, chưa nói xong nó đã cãi đc 3 câu. Mà cái gì nó cũng cãi được mới tài, toàn cãi cùn.

manhthangnguyen

Xe máy
Cháu nhà em 16t nhưng đừng hòng bố mẹ nó đưa được nó đi học. Ăn mỗi bữa 5 chén cơm, nghỉ hè là nó đi chơi suốt ngày. Hết đá bóng thì tắm biển, nghe đâu có bạn gái rồi.

pham minh

Xe container
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Em gặp nhiều trường hợp như vậy
Nhiều khi phũ mồm bảo mẹ chúng: khi nào bọn nó đi ỉa xong thì vào rửa đít nốt cho bọn nó cho đủ bộ :D:D:D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu hồi 16 tuổi:

1. Không biết đi xe đạp.
2. Không biết đi xe máy.
3. Không biết nấu cỗ.

Bây giờ (21 tuổi):

1. Biết đi xe đạp.
2. Không biết đi xe máy (thay bằng học cách đi xe máy, cháu thi lấy bằng lái xe ô tô của Canada).
3. Vẫn không biết nấu cỗ.

BinhLee

Xe tăng
Chỗ em ở ngày xưa là sau khu bên xe Mai Động và chợ đầu mối phía Nam,ngày xưa gọi là ổ tệ nạn. Bố mẹ em dân tỉnh lẻ thuê đầm ở đó trồng rau cải xoong với rau rút để bán
14 tuổi em đã lần đầu được nhìn "hàng" phụ nữ, đang chơi với mấy anh em ở trong lều có em xinh xắn vào xin chích nó tụt mẹ cả quần ra rồi chích vào bẹn háng nhìn nóng hết cả người.
15 tuổi em đã được xui trêu mấy anh nghiện lấy heroin giấu trên nóc nhà thay bằng phân thạch sùng (phân thạch sùng nó toàn nửa đen nửa trắng, mình lấy phần trắng tán ra nhìn như heroin ý) lần đó bị đánh cho sml.
16 tuổi e chuyên bán bát, đĩa cho bọn xóc đĩa, mỗi lần thay em thu phí 5K 1 ông, sau tiền em thu được em lại đầu tư thả cửa có hôm hên mua được cả cái đầu kĩ thuật số VTC3 ngày xưa (2 triệu hay sao) có hôm đen là lại mất chục cái bát hoặc công an đuổi lao cả xuống ao.X_XX_XX_X
18 tuổi 2 giờ sáng hàng ngày phải lội xuống đầm gánh rau lên chợ đầu mối bán, mùa đông trời mưa phùn gió rét mà lội xuống đầm gánh rau lên về đỏ hết cả chân đi không cảm giác gì . 7h sáng lại thay vội quần áo làm gói xôi đi bắt 26 đi học đại học. Chiều về lại gánh bèo bán cho ông nuôi cá 5k/bao ngày cũng được 50 chục.
Thế hệ bây giờ chúng nó sướng quá nhưng khả năng thích ứng với xã hội cũng kém đi không như mình ngày xưa ối cái để kể

Vũ Điền

Xe hơi
Website
gamuda.land
Em 16 tuổi vẫn ở lại học với chung với đám 12 tuổi cho chắc kiến thức

BinhLee

Xe tăng
Tuổi chúng nó mè nheo là bình thường. Cụ muốn trẻ con tự giác sớm thì cho đứa 2 tuổi bú cái chai như avatar cụ là chuổn. Em fun.
2 tuổi mà đã bú như avatar thì lại có ối chuyện để kể vs các cụ

pham minh

Xe container

Hà Diệp

Xe đạp
Đoạn này giống hệt con nhà em, gái nhé, cũng chuyên ngoại ngữ. Ức chế đến nổ cổ, được cái mắng nó nhưng chỉ 1 lúc sau lại tíu tít như chưa có việc gì.
Dạy thằng em học thì thôi rồi, váng hết cả nhà.
Đi học hay đi đâu em mặc kệ, bus hoặc xe đạp điện thì tuỳ, trừ khi phải chạy sô em mới đón đưa cho nhanh.
Nó ở phòng riêng nhưng em quy định ko bao giờ đc khoá, tuy nhiên bố mẹ hay em vào phải tuân thủ gõ cửa thế nên chậm trễ hay bừa bộn là bị tảo củ xiểng ngay.
Cuối tuần mà không lau nhà, cọ mấy cái wc thì đừng hòng yên với mẹ nó :D.
Bữa tối phải đảm bảo cho cả nhà ăn trước 7h30 trừ những hôm đi học thêm hay sinh hoạt clb.
Khoản cãi thì thôi rồi, chưa nói xong nó đã cãi đc 3 câu. Mà cái gì nó cũng cãi được mới tài, toàn cãi cùn.
Tuổi này nó thế cụ ạ, ngày xưa e cũng thế đấy. Sau thêm vài tuổi biết nghĩ lại ngoan thôi. Các cụ nhà e ngày xưa cũng ức chế với e lắm

7579

Xe điện
:) Có người con đi học lớp 1 còn gửi theo nồi cơm tới trường, tới giờ nhờ cô múc cháo cho con ăn.
Hàm không nhai, não bộ k được kích thích để phát triển, con chắc chắn sẽ dốt. Có vẻ có 1 số cụ mắc chứng lo sợ quá độ: ăn gì cũng nhìn thấy vi khuẩn, đi đâu cũng sợ mất an toàn. Như em thấy, chắc họ dự kiến sẽ sắm bố/mẹ tương lai thay vì chồng/vợ để nó kế nghiệp chăm con thay mình.
Em ngồi với lũ bạn và đều thống nhất một ý kiến là đến bây giờ bọn em vẫn còn sd những mẹo vặt, đôi khi cả cách suy nghĩ logic do ngày xưa ngịch ngợm chơi đùa, thậm chí là trèo tường đi chôm hoa quả của Hàng xóm đó Miu ợ :))

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhầm to, em biết có cu cậu như chủ thớt kể, éo làm gì cả, thỉnh thoảng đi lấy cho bố nó cái điếu cày thôi, từ bé tới lớn. Giờ đi du học rồi. Có lần về em hỏi, sao mày ko nhập quốc tịch. Nó bảo: em có phải như mấy thằng kia đâu (ý nói nhiều bàn bè nó đã nhập), em là người VN. Em chỉ được định cư lâu dài, chứ ko bỏ quốc tich.
Ai cũng bảo thằng này khá.:D

Kitcat

Xe container
Em ngồi với lũ bạn và đều thống nhất một ý kiến là đến bây giờ bọn em vẫn còn sd những mẹo vặt, đôi khi cả cách suy nghĩ logic do ngày xưa ngịch ngợm chơi đùa, thậm chí là trèo tường đi chôm hoa quả của Hàng xóm đó Miu ợ :))
:)) Vâng, giờ đôi khi ngày nghỉ tụi em cũng chế cái chọc hoa quả, dẫn mấy đứa trẻ con đi chọc quả mọc hoang.
Hồi xưa cụ có ăn đòn vì ăn trộm hoa quả nhiều không ạ?
Cụ nhà em giờ mới hé ra là cụ biết tỏng chuyện con hồi nhỏ vặt trộm nhãn mọc ở vệ đường (nhưng có 1 ông đứng ra trông thu hái), cụ lơ đi không đánh đòn.

Kitcat

Xe container
Các cụ nhầm to, em biết có cu cậu như chủ thớt kể, éo làm gì cả, thỉnh thoảng đi lấy cho bố nó cái điếu cày thôi, từ bé tới lớn. Giờ đi du học rồi. Có lần về em hỏi, sao mày ko nhập quốc tịch. Nó bảo: em có phải như mấy thằng kia đâu (ý nói nhiều bàn bè nó đã nhập), em là người VN. Em chỉ được định cư lâu dài, chứ ko bỏ quốc tich.
Ai cũng bảo thằng này khá.:D
Thế giờ nó có chăm bố mẹ nó k cụ? Có khi sự thật trần trụi là vì nó quen được sống quá sướng rồi, ra nước ngoài thì phải tự làm, thuê đắt lắm, nên thích về ý mà :D

Em cũng giống cụ mà. 16t 5 tháng e mới chuỵch lần đầu :)) thời đấy khó kiếm bcs. May mà éo dính

Mà đứa em xxx hơn em gần 4t lận :(
Chả bù em 15 tuổi loay hoay ko vào được. Mãi đến cuối lớp 12 mới vào được lần đầu. Tiên sư 3 năm trời em cà cà ngoài quần. Vậy mà vẫn ra được. Bố khỉ