[Funland] 16t thì làm được gì?

Bachsima

Xe lăn
Cả cụ gì viết bài “đêm đông” năm 17t ấy nhỉ?
Các cụ ngày xưa toàn tài cao mà sao bây giờ 40t vẫn bẩu chưa đủ bản lĩnh ct vững vàng, cần trau dồi học hỏi thêm :))
Thực ra, thời ấy là Phớp đang muốn đào tạo gấp một hệ trí thức mới thay thế lớp nhà nho cũ nên những gì hay hớm của văn hóa như thơ ca nhạc họa...mang sang dịch gấp rút ra tiếng ta và có lẽ chỉ ở tầm cao đẳng, do vậy chỉ 2-3 năm là có kết quả ngay. Tuy nhiên về lâu về dài thì không có nguowì làm, người thẩm những tác phẩm dài hơi, hoành tráng như đại giao hưởng hay bích họa vưn vưn..

nhuataiche

Xe container
Quan điểm của em là con ko cần giỏi giang gì nhiều, quan trọng là tính cách như thế nào.

Trong trường hợp mà chủ thớt đề cập, em thấy thằng bé có tính cách mềm yếu, thiếu độc lập, thiếu khả năng phấn đấu do bị bố mẹ kìm hãm quá mức. Dự là ngay cả khi nó học giỏi, khi lớn lên cũng ko làm được gì do thiếu quyết đoán và mạnh dạn.

Em nhìn họ hàng nhà em, theo ý em đại đa số đều chiều con quá mức, hoặc kìm kẹp áp đặt quá mức. Chiều con quá mức thì bọn nó thiếu tính tự lập, thiếu phấn đấu, lớn lên ko thành công trên đường đời.

Còn kìm kẹp quá mức thì con cái có khả năng thành công cao hơn, nhưng tình cảm giữa cha mẹ và con cái cũng ko còn ( em nói chuyện đã xảy ra rồi nhé ).

billyjone

Xe tăng
6. Ngày xưa nhứo cụ Nguyên Hồng 16t cũng dzô trại, mắm môi viết văn mới thành người.
Tức là con người có cái lõi của nó, ngoại cảnh chỉ chiếm gần 50% trong việc làm nó bộc lộ hay thui chột.
Đại khái thế.
búp non mà bị sâu róm ăn thì đích thị là tại cái cây thuộc giống luôn luôn bị sâu bác nhé (ví dụ cây bàng).
Hầu như để triệt việc bị sâu róm ăn búp hoặc gây nguy hiểm khó chịu thì chỉ có đốn cây trồng loại khác vào mới ngon mà cái đấy em biết là bác không ưng :D

mầm non của mình và TQ nó giống nhau, đều bị bẻ gãy ý chí, cái tôi cá nhân từ trong trứng nước.

Bachsima

Xe lăn
búp non mà bị sâu róm ăn thì đích thị là tại cái cây thuộc giống luôn luôn bị sâu bác nhé (ví dụ cây bàng).
Hầu như để triệt việc bị sâu róm ăn búp hoặc gây nguy hiểm khó chịu thì chỉ có đốn cây trồng loại khác vào mới ngon mà cái đấy em biết là bác không ưng :D

mầm non của mình và TQ nó giống nhau, đều bị bẻ gãy ý chí, cái tôi cá nhân từ trong trứng nước.
Búp thì thường là bị sâu ăn, so sánh của cụ không tương đương khi định nói vè ngừoi

billyjone

Xe tăng
Búp thì thường là bị sâu ăn, so sánh của cụ không tương đương khi định nói vè ngừoi
em chả thấy búp cây hoa sữa có sâu róm bao giờ, còn cây bàng thì .... nỗi kinh hoàng cho gia chủ.

mà cây hoa sữa nó gieo mầm bằng hạt thì trông như sâu róm, lắm ve.

bác quên câu trẻ em như búp trên.cành ak?, bố mẹ thì cũng chỉ là cành nhánh thôi:D

Bachsima

Xe lăn
em chả thấy búp cây hoa sữa có sâu róm bao giờ, còn cây bàng thì .... nỗi kinh hoàng cho gia chủ.

mà cây hoa sữa nó gieo mầm bằng hạt thì trông như sâu róm, lắm ve.

bố mẹ thì cũng chỉ là cành nhánh thôi:D
Ấy, bàng già bà lim, còn hoa sữa thì chỉ thơm điếc mũi chứ được cái gì.
Tức là
Hoa thường hay héo
Cỏ thường tươi.

Sơn Takira

Xe tải
Với xu thế phát triển con người, xã hội hiện nay cũng như Việt nam ta đang Tây hoá, thì chúng ta nên nới bớt vòng kim cô trên đầu bọn trẻ là hợp lý, hãy để bọn trẻ có tính tự lập từ sớm thì sẽ phát huy được nhiều mặt tốt của bọn trẻ, chứ như nhiều bậc phụ huynh chăm bẵm con cái quá kỹ càng thì vô hình dung giết dần giết mòn đứa trẻ- như trường hợp cậu bé mà cụ chủ thớt đang đề cập.
Em có 2 con, cách nhau 10 năm, con chị em o ép, chăm bẵm như cậu bé trong chủ đề. Đến bây giờ, về học vấn đã gần kịch trần, về công việc cũng tương đối tốt, nhưng- mọi việc khi khó khăn lại gọi hỏi bố, nhờ bạn bè của bố...và không có những bước quyết đoán cần thiết. Còn thằng em, nó biết theo bạn bè đi kiếm tiền từ năm 14 tuổi, cho tới thời điểm hiện nay cu cậu tự chi trả cho bản thân, thi thoảng em vẫn thả tiền vào thẻ cho cậu ấy, nhưng sau đó cậu ấy lại trả lại. Lịch học tập, thể thao, vui chơi, kiếm tiền đều kín mít, nên cậu ấy không có thời gian chơi điện tử.
Con trai cụ siêu quá.
Nhiều khi đứa đầu hoặc đứa con độc nhất đc chiều quá cũng dễ hiểu nhỉ. Vì tình cảm dồn vào đó cả nên mụ mị, ko sáng suốt. Đứa sau đỡ hơn.
Em đứa đầu cũng chiều nhưng ở cùng ông bà thì ôb chiều quá. Bực mình đủ tiền 18t em mua nhà chuyển ra ngoài ở luôn, cuối tuần mới về. Đỡ hẳn.

Ông bà giận lắm. Mất 6m ko nói chuyện. Có đợt em cũng húng bẩu “con ai người ấy dạy”. Bị giận thêm 8m nữa.

Giờ thì nó lớn tự lập nên ôb từ 3t đã tha nó đi khắp nơi vì chẳng phải chăm mấy. Đi đâu cũng khoe cháu nó biết tự làm :))

khoailng

Xe điện
Chỗ e cũng có trường hợp như của cụ kể. Đúng là hết cấp 3 cháu nó chẳng biết làm j cả, nhưng khi lên ĐH năm hai cháu đã biết báo nhà gần tỏi.

Con trai cụ siêu quá.
Nhiều khi đứa đầu hoặc đứa con độc nhất đc chiều quá cũng dễ hiểu nhỉ. Vì tình cảm dồn vào đó cả nên mụ mị, ko sáng suốt. Đứa sau đỡ hơn.
Em đứa đầu cũng chiều nhưng ở cùng ông bà thì ôb chiều quá. Bực mình đủ tiền 18t em mua nhà chuyển ra ngoài ở luôn, cuối tuần mới về. Đỡ hẳn.

Ông bà giận lắm. Mất 6m ko nói chuyện. Có đợt em cũng húng bẩu “con ai người ấy dạy”. Bị giận thêm 8m nữa.

Giờ thì nó lớn tự lập nên ôb từ 3t đã tha nó đi khắp nơi vì chẳng phải chăm mấy. Đi đâu cũng khoe cháu nó biết tự làm :))
Con em cũng bình thường như những đứa trẻ hiếu động bên này thôi cụ ạ- gia đình em đang định cư ở Nga ngố. Đa phần, đối với người Nga, khi con cái 18 tuổi là bọn trẻ đã phải tự lập, ra thuê nhà ở riêng rồi ạ. Hơn nữa, em rút kinh nghiệm từ con lớn, nên em dằn lòng quyết khuyến khích cho con tự lập, thời gian đầu mẹ nó cằn nhằn với em ghê lắm, bây giờ thì đỡ rồi ạ.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Chiều e tập thể dục kéo xà cho dãn xương cốt gặp 2 thằng cu chắc tầm 15-16t cao dong dỏng đẹp như dv hàn luôn. Nó thấy e giật 15 phát, tưởng ngon xơi giật đc 3 phát chạy mất dép. Hay za thời tuổi nó bọn e oánh nhau bơi lặn như điên luôn:)

Sơn Takira

Xe tải
Con em cũng bình thường như những đứa trẻ hiếu động bên này thôi cụ ạ- gia đình em đang định cư ở Nga ngố. Đa phần, đối với người Nga, khi con cái 18 tuổi là bọn trẻ đã phải tự lập, ra thuê nhà ở riêng rồi ạ. Hơn nữa, em rút kinh nghiệm từ con lớn, nên em dằn lòng quyết khuyến khích cho con tự lập, thời gian đầu mẹ nó cằn nhằn với em ghê lắm, bây giờ thì đỡ rồi ạ.
Hay quá. Cụ ở chỗ nào ạ?
Ngày xưa bà già em ở Leningrat 7 năm mới về. Mất gần 1 năm mới hết shock :D

Bà già là gái mà những năm cuối 6x đầu 7x vẫn phượt phẽo như thường. Cứ hè đến là lên tàu đi gần hết cả liên bang.

tranxuan

Xe buýt
Hôm nọ e dừng xe ở Mỹ Đình chờ bạn, giữa trưa nắng có 1 bác trông cũng khá lam lũ đang dạy thằng cu đi xe máy. Thằng cu cao cỡ 1m75 và nặng cỡ 85kg, trắng trẻo nhưng ẻo lã. Cu cậu tập mãi vẫn ko đi đc xe máy, ông bố toát mồ hôi bảo xe máy mày ko đi đc thì sau này làm ăn j đc con. Thằng con bảo xe bus đầy đường mà bố, ông bố bảo tao tức mẹ mày, có mấy trăm mét cũng đèo mày đi đến giờ học hết đại học ko đi nổi xe máy.
Có vẻ là chiều con giờ là toàn xã hội rồi các cụ nhỉ? Chả bù cho mình, lớp 6 đạp xe 5km đi hoc, lớp 10 đạp xe đi học tận 7km, trưa về làm bát cơm lại lôi xe ra tháo rồi lắp đủ các kiểu. Ông hàng xóm sang bảo đố mày lắp ko thừa cái ốc nào, sau 30 phút e lắp chả thừa cái nào vì quá thuộc rồi.

Hai_75

Xe điện
Nó có số hưởng cụ ợ.
Nhà có điều kiện chỉ cần con không hư và biết giữ tiền là được rồi.
Không phá thì không bao giờ tiêu hết tiền.

Sơn Takira

Xe tải
Hôm nọ e dừng xe ở Mỹ Đình chờ bạn, giữa trưa nắng có 1 bác trông cũng khá lam lũ đang dạy thằng cu đi xe máy. Thằng cu cao cỡ 1m75 và nặng cỡ 85kg, trắng trẻo nhưng ẻo lã. Cu cậu tập mãi vẫn ko đi đc xe máy, ông bố toát mồ hôi bảo xe máy mày ko đi đc thì sau này làm ăn j đc con. Thằng con bảo xe bus đầy đường mà bố, ông bố bảo tao tức mẹ mày, có mấy trăm mét cũng đèo mày đi đến giờ học hết đại học ko đi nổi xe máy.
Có vẻ là chiều con giờ là toàn xã hội rồi các cụ nhỉ? Chả bù cho mình, lớp 6 đạp xe 5km đi hoc, lớp 10 đạp xe đi học tận 7km, trưa về làm bát cơm lại lôi xe ra tháo rồi lắp đủ các kiểu. Ông hàng xóm sang bảo đố mày lắp ko thừa cái ốc nào, sau 30 phút e lắp chả thừa cái nào vì quá thuộc rồi.
Có xe đạp là ngon rồi.
Em nhớ ngày bé ông già có cái xe ghi đông ngang cao quá ko ngồi đc. Phải nghiêng người đạp chéo. Thế mà vẫn phi đc tới trường., :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Chém, em hơn 3 lần 16 vẫn chưa làm đc cái gì đây này, cơm vợ nấu cho ăn, đi đâu vẫn phải xin phép vợ...
Cụ chắc gì đã hơn em

Sơn Takira

Xe tải
Chém, em hơn 3 lần 16 vẫn chưa làm đc cái gì đây này, cơm vợ nấu cho ăn, đi đâu vẫn phải xin phép vợ...
Cụ chắc gì đã hơn em
Ah uh nhỉ! Em còn tệ hơn cụ.
Nhiều khi phải ăn trộm tiền của chính mình. Đau hơn hoạn :((

Trung

Xe điện
Em nhác thấy cụ nào nhắc chuyện gỡ xương cá. Xin thưa, chúng ăn được cá đã mừng ạ :D

Ngoài cá hồi quấn cơm gì gì ấy với lại phi lê cá các loại rán giòn thì cá rán cá kho các loại tuyệt đối chúng không đụng đũa ạ. Xót ruột mới gỡ nạc gắp vào bát chúng thì chúng có ăn, hóa ra nó ghét và không biết xử lý thế nào vây, vẩy và xương cá :D

Ngay cả thịt gà ạ. KFC thì háo hức lắm, nhưng gà luộc gà rán của mình thì chúng tuyệt nhiên không ăn. Có lần em luộc xong, đem xé phay thì chúng có ăn mút mát, còn phân biệt thịt trắng với thịt đỏ. Lộn mề :D

Hoa quả thì đừng có bao giờ hy vọng chúng gọt cho mình ăn, vì em thử rồi, sai nó, nó nhăn nhó vật lộn với quả táo cuối cùng thành quả táo vuông. Chỉ ra quán trà sữa với sinh tố lọ chai là nhanh thôi ạ.

Nhắc lại, F1 nhà em 16 tuổi, thông minh nhanh nhẹn, tiếng anh như gió và học trường chuyên.

Xin cụ chủ theard và các cụ khác tư vấn phương án cải tạo như nào để em tiến hành ạ.