[Funland] 20tr/tháng có đủ chi tiêu cho gia đình 2 con không?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhà em :
- Tiền đi chợ là 150k x30 = 4,5 tr+ gạo, mắm, muối, tiêu, dầu ăn... = 5 tr
- Ăn sáng tại gia ( em đồ xôi, làm ruốc, pate, mì, phở, bún ...) = 1tr
- Điện, nước, Internet, phụ phí linh tinh ... = 1tr (điều hòa, nóng lạnh chỉ dùng ít buổi tối, )
- Tiền học ( 2F1 3-5 tuổi): 750x2 = 1,5tr (học trường công lập ; em ko có thêm khoản nào cho cô giáo hết, vì các cô đều phải nhờ mình về y tế!)
- Bỉm : em rất ít khi dùng bỉm, chủ yếu là xi. Khi cháu >1 tuổi thì biết gọi, ko phải dùng cái bỉm nào.
- Sữa : dùng đồ Nutifood : 1tr cho 2 cháu. (hàng VN,rất rẻ và tốt cho cháu, trộm vía cả 2 F1 nhà em đều to và cao nhất lớp! cháu 5t : 26kg, cháu 3t : 18kg!)
- ĐT : 200k ( em thì hầu như ko dùng ĐT nên ko tốn, mỗi Sói nhà em dùng !)
- Xăng xe: <400k ( vì nhà ngay gần cq, xe chỉ thi thoảng mới đi, toàn đi bộ đi làm được!)
- Ma chay hiếu hỉ: (tùy!)
---------------------------
Chi phí cơ bản hàng tháng chừng trên dưới 12tr chút ạ. Đấy là đều đều như vậy, bữa trưa em vẫn về nhà nấu cơm 2 VC ăn. Em ko có thói quen làm móng hay tóc bao giờ, càng ko bao giờ mua phấn son, mỹ phẩm nên ko có phát sinh nhiều. Quần áo mua cho bọn trẻ chỉ để đủ mặc, chứ ko mua nhiều rất lãng phí.
Trộm vía, em cũng chưa phải cho con đi viện bao giờ, cũng ko tốn tiền thuốc men.

Nhưng nếu như mỗi lần mà đi công tác ở bên xứ giãy chết thì âm tiền lắm ạ. Em lại có sở thích mua đồ, quần áo khi đi công tác mới chết!:D
Mợ lại tính hết cả chi phí roài,e đã nói là chi phí sinh hoạt cơ bản thôi mà.
Hàng tháng e đưa cho Gấu tầm 15 củ,bao gồm:Tiền ăn cho cả gia đình trong đó 2 F1 sáng uống sữa rồi đi học,trưa ăn ở trường,tối ăn ở nhà.Ga điện nước,điện thoại,internet,tiền học,tiền nhà,tiền xăng,tiền bảo hiểm 2 xe e trả.(khoản này cao hơn nhiều khoản đưa gấu)
Trong 15 củ đó,thỉnh thoảng tháng đôi lần Gấu cho 3 bố con đi ăn ngoài,mua sắm quần áo cho F1 thì ít vì có đợt cửa hàng giảm giá e khuân hơn trăm bộ về dùng dần :)).Thế mà Gấu vẫn để dành ra được tí ti con kiến.
E nghĩ là ở xứ giãy chết,các khoản ăn uống (tự nấu) thì ngang với HN,thậm chí còn rẻ hơn.Chỉ đắt những khoản sinh hoạt gọi là phụ thôi.
Tiền học phí F1 đắt hơn VN tí chút nhưng khám chữa bệnh free+CP hỗ trợ hàng tháng nên tính ra lại rẻ hơn VN.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Ôi, Tổng 1 làm ăn phát tài quá, nhà cháu cả nhà ( 2F1) mới tiêu hết hơn chục củ/t

tien

Xe buýt
Nhà e 2 vc, với 2 đứa nhỏ, 1 đứa học trường mẫu giáo công 1tr7/tháng, 1 đứa học trường mẫu giáo tư 2tr/tháng. Chi tiêu 1 tháng các khoản ăn uống, học hành, sữa,... (k phải thuê nhà) hết 20tr mà vợ e nó kêu k đủ. Theo các cụ 20tr có đủ k
E đi làm ở tỉnh, cuối tuần mới về HN, coi như k tính...
sặc, thế chỉ có 3 đ/c 2 đồng chí nhỏ, 1 đồng chí gấu mà tiêu hết 20 củ? tính thế này đi, trừ tiền học còn 17 củ, mỗi ngày tiêu 8 lít, mỗi giờ tiêu 1 lít... tốc độ tiêu nhanh quá nhanh quá... tất nhiên chi tiêu tùy người nhưng...

tôi yêu ô tô

Xe container
Nhà e 2 vc, với 2 đứa nhỏ, 1 đứa học trường mẫu giáo công 1tr7/tháng, 1 đứa học trường mẫu giáo tư 2tr/tháng. Chi tiêu 1 tháng các khoản ăn uống, học hành, sữa,... (k phải thuê nhà) hết 20tr mà vợ e nó kêu k đủ. Theo các cụ 20tr có đủ k
cả nhà em dc bằng 1 nửa cụ mà vợ em còn chả kêu!

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
vô cùng lắm cụ ơi, liệu cơm gắp mắm thôi, chắc Gấu cụ nghĩ cụ còn nhiều quỹ đen nên "khóc' thử xem cụ dư lào? với 20 củ/ tháng mà k phải nhà đi thuê thì tiêu cũng ở dạng trung lưu ở cái đất HN này rồi, đừng 'vung tay quá chán" & nhìn mấy đại gia ngàn tỏi tiêu tiền là ok, cháu lương 5 củ, Gấu lương cũng ngần ấy, cũng 02 nhóc, cũng sống độc lập k nhờ ai, dưng vẫn ngon lành đây này :^o

sparkvan

Xe điện
E sợ cái ông hàng xóm đang tuổi ăn tuổi lớn nên chức là thiếu cụ ạ, cụ cứ đi làm suốt ko để ý được là phải

AnhhoangSu

Xe điện
Mợ lại tính hết cả chi phí roài,e đã nói là chi phí sinh hoạt cơ bản thôi mà.
Hàng tháng e đưa cho Gấu tầm 15 củ,bao gồm:Tiền ăn cho cả gia đình trong đó 2 F1 sáng uống sữa rồi đi học,trưa ăn ở trường,tối ăn ở nhà.Ga điện nước,điện thoại,internet,tiền học,tiền nhà,tiền xăng,tiền bảo hiểm 2 xe e trả.(khoản này cao hơn nhiều khoản đưa gấu)
Trong 15 củ đó,thỉnh thoảng tháng đôi lần Gấu cho 3 bố con đi ăn ngoài,mua sắm quần áo cho F1 thì ít vì có đợt cửa hàng giảm giá e khuân hơn trăm bộ về dùng dần :)).Thế mà Gấu vẫn để dành ra được tí ti con kiến.
E nghĩ là ở xứ giãy chết,các khoản ăn uống (tự nấu) thì ngang với HN,thậm chí còn rẻ hơn.Chỉ đắt những khoản sinh hoạt gọi là phụ thôi.
Tiền học phí F1 đắt hơn VN tí chút nhưng khám chữa bệnh free+CP hỗ trợ hàng tháng nên tính ra lại rẻ hơn VN.
Thế này thì ngang Đức và hơn Mẽo rồi còn gì cụ nhỉ, ôi thèm. Em nhớ ko nhầm thì cụ Tom học bk và sang đó theo diện dhs phải ko ạ. Giờ em muốn sang đó nhưng ko theo diện dh mà theo diện lđ thì phải làm ntn hả cụ. Mà cụ định cư đc ở Jap thì chắc phải làm tới kỹ sư rồi phải ko ạ?

sansonsan

Xe tăng
'
l
KO phải e ko tin cụ nhưng cụ tính e xem phát
thế này nhé! Chính vì thu nhập ít ỏi này nên em phải quản lý tiền thì mới đủ chi tiêu.nếu để cho gấu quản lý chắc ko nổi.nên em nắm rất rõ.nhà em ở ngoại thành.Lương chính cố định của em là 5trgấu -200(vì giáo viên hđ tháng 1.2tr trừ bhxh đóng 100% +xăng xe )vị chi là với số tiền ít ỏi là 4.3 tr em phải chi cho cả gia đình trong 1tháng ga+than tổ ong :170n+ điện sinh hoạt:200n+nước 60n internet 50n +đtdđ 100n xăng xe 150n 4kg thịt /tháng :320n 3kg cá 90n rau 50n sữa f1 3h:555n bỉm 1bịch:100n tạm tính tổng hết 1845000 còn lại 2455000.chi vào ma chay cưới xin khoảng 500 .thêm khoản tương cà mắm muối dầu ăn ,xà phòng dầu gội đầu...tẹt ga 400n còn lại đưa hết cho gấu.nó bảo tiêu vân thiếu.xin lưu ý các cụ quần áo em đa số mua đồ sida +loại sơ mi 20 n quần áof1 xin mặc lại rau nhà trồng được gà nuôi vài con gọi là cải thiện thêm ,đi làm nhà gần cq em thì tối mới ăn cơm ở nhà,tháng có 2 chủ nhật ở nhà. Tạm tính thế đã cụ nào thắc mắc em xin giải trình tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Accent1110

Xe tăng
Nói ngắn gọn, nhà em 2vc 1 F1, nhà không phải đi thuê, hiện tại không phải nuôi 4b, sinh hoạt bình thường có rau có thịt, tuần đôi lần cafe vỉa hè. Tháng hết 9 triệu ạ. Nói chung là con được đi học đầy đủ : tiếng anh, đàn. Cả nhà không phải đói bữa nào.
Mợ chi tiêu giỏi thế. Nhà e tiêu cũng chẳng hoang phí, toàn những cái bắt buộc phải chi mà tháng đã hết 15 củ

Taihoatu

Xe lăn
Xin lỗi cụ, cụ cần phải xem lại vợ.

Hongnhanbacty

Xe máy
Nhà cháu ở SG, 2F1 tuổi từ 4,5 - 2,5t, học trường công, sói đi làm, cháu ở nhà ăn chơi thêu tranh, mỗi tháng cháu cố định chi tiêu hết 12củ, còn lại vứt hết vào tiết kiệm. Nhiều người biết thu nhập của sói cháu thì nói cháu keo kiệt, nhưng nhà cháu thấy ok. Cuối tuần vợ chồng con cái đánh xe đi cafe +siêu thị..., lễ tết hay bất kỳ dịp nào rảnh là du lịch.
Việc đi chợ ăn uống cho cả nhà 4 người cháu thấy chả tốn kém gì mấy, nhà cháu chỉ chơi 2 món trong 1 bửa ăn (lý do cháu cần giữ eo, sói với 2 nhóc ăn là chính). Áo quần trẻ con cháu cứ hàng Việt nam xuất khẩu mà chơi, chả chơi hàng hiệu tốn kém. Cháu cũng ra tiệm làm tóc làm này nọ...
Hay chi phí SG rẻ hơn hả các cụ?

Mợ chi tiêu giỏi thế. Nhà e tiêu cũng chẳng hoang phí, toàn những cái bắt buộc phải chi mà tháng đã hết 15 củ
Có thế nào tiêu thế thôi cụ ơi.
Em vẫn nhìn tấm gương 1 ông gần nhà em, lương 17 triệu/tháng mà vẫn cho 3 đứa con đi du học được cụ ạ.

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
gấu nhà cụ thuộc tuýp người ăn tàn phá hại ạ.20 tr 1 tháng mà không đủ thì em chịu cụ ạ. đàn ông trong gia đình thì cụ tự tính được cách chi tiêu cho hợp lý chứ ạ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thế này thì ngang Đức và hơn Mẽo rồi còn gì cụ nhỉ, ôi thèm. Em nhớ ko nhầm thì cụ Tom học bk và sang đó theo diện dhs phải ko ạ. Giờ em muốn sang đó nhưng ko theo diện dh mà theo diện lđ thì phải làm ntn hả cụ. Mà cụ định cư đc ở Jap thì chắc phải làm tới kỹ sư rồi phải ko ạ?[/QUOTE]
Cụ nhớ nhầm roài :))
E ko học BK.Ông anh họ e là GV BK,vẫn hay giới thiệu sv TN sang bên J lao động
E cũng ko phải DHS (e học ở VN).Hồi xưa e ko có tiền đi DH
E cũng ko phải là kỹ sư.
Phần e bôi đen,cụ nghĩ nhầm roài.Định cư và kỹ sư là 2 phạm trù khác nhau.
Cụ muốn sang LD thì có 2 con đường chính:
1.Sang với tư cách thực tập sinh.Gọi là vừa học vừa làm nhưng thực chất là làm.Visa 3 năm.Xong phải về nước
2.Sang với tư cách là kỹ sư hoặc nhân văn quốc tế.Visa có thể dài hơn 3 năm nhưng định cư thì lại sang chuyện khác

Chỉnh sửa cuối:

My Hao

Xe điện
Càng đọc càng thấy thương con vợ thằng xe ôm, ở giữa đất SG mà hàng tháng thằng chồng nộp cho có 5tr mà cũng éo dám phàn nàn gì. Thằng xe ôm đó chính là thằng em các cụ đây ợ :))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
'
l

thế này nhé! Chính vì thu nhập ít ỏi này nên em phải quản lý tiền thì mới đủ chi tiêu.nếu để cho gấu quản lý chắc ko nổi.nên em nắm rất rõ.nhà em ở ngoại thành.Lương chính cố định của em là 5trgấu -200(vì giáo viên hđ tháng 1.2tr trừ bhxh đóng 100% +xăng xe )vị chi là với số tiền ít ỏi là 4.3 tr em phải chi cho cả gia đình trong 1tháng ga+than tổ ong :170n+ điện sinh hoạt:200n+nước 60n internet 50n +đtdđ 100n xăng xe 150n 4kg thịt /tháng :320n 3kg cá 90n rau 50n sữa f1 3h:555n bỉm 1bịch:100n tạm tính tổng hết 1845000 còn lại 2455000.chi vào ma chay cưới xin khoảng 500 .thêm khoản tương cà mắm muối dầu ăn ,xà phòng dầu gội đầu...tẹt ga 400n còn lại đưa hết cho gấu.nó bảo tiêu vân thiếu.xin lưu ý các cụ quần áo em đa số mua đồ sida +loại sơ mi 20 n quần áof1 xin mặc lại rau nhà trồng được gà nuôi vài con gọi là cải thiện thêm ,đi làm nhà gần cq em thì tối mới ăn cơm ở nhà,tháng có 2 chủ nhật ở nhà. Tạm tính thế đã cụ nào thắc mắc em xin giải trình tiếp.
Đọc bảng kê chi tiết của cụ mà e váng hết cả đầu.Phục cụ,e nói nghiêm túc.

younggun

Xe tăng
gấu nhà cụ thuộc tuýp người ăn tàn phá hại ạ.20 tr 1 tháng mà không đủ thì em chịu cụ ạ. đàn ông trong gia đình thì cụ tự tính được cách chi tiêu cho hợp lý chứ ạ
Em đồng quan điểm với cụ này, nói hơi quá nhưng mà thật

bhquang2000

Xe tải
Chắc bà xã Cụ cộng cả tiền shoping vào nữa chứ 20 củ thì thoải mái rồi, ối nhà ước mà ko được.

quangminhpro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
quangminhpro.com
Còn tùy thuộc vào cách chi tiêu của từng gia đình nữa chứ ạ, nhà em tổng thu nhập tháng 12,5 triệu, Gấu ở nhà nội trợ, phải thuê nhà 2,5 triệu/tháng, một nhóc tì 2 tuổi, Xăng xe khảng 2 triệu. Bọn em vẫn tẵn tiện đủ sống.

Hà Mít

Xe buýt
tùy vào nhu cầu của cụ thôi, nhà em thi tầm 10tr là ok rồi