2830km, HN - Hội An - Kon Tum, Fiat, chuyện núi đồi thảo nguyên mây trời biển cả

ShiLan

Xe máy
Em chào các cụ ạ. Ơ tự nhiên đang post bài giữa chừng rồi em bị bão cuốn cái huỵch đi xa. Giờ mới mò về đây hầu chuyện các cụ được. Nhớ OF quá

doremifasol: hàu á diu dít mò ning ;;)

Các cụ lại cho em túc tắc viết linh ta linh tinh tí cho bõ cơn thèm nhớ nhá hihi

Đi thêm vào chút nữa, đường bằng hơn, nhỏ và uốn lượn theo suối. Róc rách tiếng nước chảy giữa đại ngàn và con đường vừa đủ bánh xe đi. Chiếc cối giã gạo cần mẫn bên suối là 1 trải nghiệm đầy thú vị của Cò và Sẻ. 2 bạn ấy chạy vào tận nơi ngó ngó dòm dòm những hạt thóc tơi bung sau mỗi nhịp chày tự động từ sức nước. Nhứng ý tưởng về robot tự động, transformer hiện diện đơn giản mà hiện thực quá chừng đời

Cuối con đường bê tông là 1 bản người Dao. Bản nằm tách khỏi đường qua 1 cây cầu bắc gỗ thưa bắc trên dòng suối uốn lượn ôm lấy bản. Cò và Sẻ thân quen như thể về nhà. Đi thoăn thoắt vào bản.

Cò nhận nhiệm vụ chia bánh kẹo cho các bạn như 1 thói quen đương nhiên. Sẻ vẫn thói cũ, gặp người lạ là lại đứng ngoài ngó vào chả nói chả rằng

Rồi 2 bạn đi khắp bản ngó nghiêng. Các bạn ấy đã quen với gà lợn ngan vịt thả đầy đường đất và những mé núi. Thử chinh phục vài đỉnh núi tí hon. 2 quỷ sứ con trèo lên trèo xuống không biết mệt.

Thắp lên 2 cây nến giữa đại ngàn, thổi phù cùng gió xoay giữa muôn ngàn lá suối, chúng tớ sẽ nhớ lại về 1 ngày sinh nhật hấp dẫn quá chừng đời

Chỉnh sửa cuối:

ShiLan

Xe máy

Rồi giờ các cụ lại cho phép em kể chuyện sến tí nhớ. Cụ nào thấy chuyện em sến quá thì huých em phát cho em chạy đi rửa bát ợ hihi

"Chuyện tình Malay" hay "Malay, nụ hôn như bắt đầu..."

Người ta luôn có thể yêu bắt đầu. Khi đứng trên 1 đường phố mới. Gặp những con người mới. Chạm vào 1 li thìa cốc tách mới.

Và em, lần đầu yêu ở Malay.

.
.
.

2 tháng dọn nhà, tóc bết mùi vôi và ngón tay lúc nào cũng ráp bụi sơn. Mùa thu Hà Nội trôi qua bên hàng bản lề đinh vít. Nắng vàng hoa cải trôi qua dưới bánh xe bus lùng sục cọ, bùi nhùi và nước tẩy rửa. Noel xém nhẹ nhàng nhắc bằng những gánh hàng rong chở trạng nguyên bán sớm. Em bồng bềnh về 1 căn nhà trắng tinh nhỏ xíu phòng phòng. Ngủ vài đêm. Lẫn lộn giữa những cơn mơ đất mới và mơ vui tết. Rồi bồng bềnh trôi qua mây trắng. Em đỗ giữa Malay. Lòng vẫn váng vất 1 cơn say vui bồng bềnh. Và nụ hôn. Như bắt đầu. Ngọt ngào. Như vô tận. Yêu anh. Ngàn lần. Hơn nữa.

Yêu váng vất bất ngờ giữa Malay.

Giữa phố đông, xa lạ. Gặp ống kính quen. Vin níu. Như là đâu đó ta gặp nhau. Nhận ra nhau. Và gì đó... bắt đầu. Nụ cười chờ, giữa phố đông

Nhận ùa về, giữa phố đông, 2 nụ cười ai đó

đi giữa những lâng lâng nụ cười

Nhà mới. Đi mới. Và 1 tình yêu mới. Vui say bồng bềnh

nissantran08

Đi bộ
nể cụ thật em cũng muốn đi 1 chuyến xuyên việt mà không biết có đi được không, cụ tư vấn giúp em cần phải chuẩn bị những gì cần thiết cho 1 chuyến đi dài ngày như cụ. kính cụ 1 ly. đt của e 0913.045512

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Em đọc bai của cụ giữa thời tiết giá lạnh của mùa đông hà nội. lạnh quá... mà sao cụ câu bài ghê thế nhể. giữa hẽ đến sang đong vân chưa hết 1 con đường

ShiLan

Xe máy
nissan: cụ search gúc gồ phát, có rất nhiều diễn đàn chia sẻ những dụng cụ cần thiết cho chuyến đi dài, cả list những vật dụng tối cần thiết lẫn list đầy đủ dài ngoằng. Ngay trong OF mình cũng có, topic cực hữu ích

catival: gần chục con đường chứ 1 gì cụ ơi hihi

ShiLan

Xe máy
Vẫn mơ Tây Nguyên, thèm Tây Nguyên. Mộng 1 chuyến Tây Nguyên tết này bất thành, em các cụ ở nhà đều đều ăn ngủ ăn ngủ ăn ăn ngủ. Ngủ gần 1 tuần rồi không ngủ được nữa. Cuồng chân, mở cơm nguội ra nhai lại tự sướng.

Melaka,

(Để biết rằng có những thành phố rõ ràng sinh ra để người ta len lỏi nở những nụ yêu)

Phố mở ra bên những ngôi nhà ngói. Đường xe cộ và những người đi bộ. Khúc một lại có những lối rẽ thông với phố bên. Đường nhỏ ngõ vắng đôi khi mất cả vỉa hè. Dừng lại ngắm tranh hay đi tạt qua ngã đường thấy thấp thoáng trong ngõ cạnh bên cụ già ngồi bẻ bánh mì nhai bỏm bẻm. Phố sạch tinh.

Ô tô phóng vù vù cạnh bên hay lao ù giữa ngã tư dốc không đẩy được nhịp chân du khách. Đi giữa nhưng ngôi nhà sơn đỏ màu xưa cũ, người ta cho phép mình được cũ xưa thư thái với phố nhà. Và nghe sông rì rầm rất khẽ bên kia phố. Và nghe bóng chuông từ những mái nhà thờ thấp thoáng rất khẽ trong gió.

Phố bên sông, gọn gàng xinh xắn. Đi vài km dọc sông vẫn thấy những nét quy hoạch chỉn chu của phố an nhàn

Từ giữa Melaka, người ta còn có thể với tay đi Kuala Lumpur, hay xa hơn nữa - London, Lisbon

Đứng giữa Melaka, người ta bắt gặp đâu đó những gì xưa cũ của Bồ Đào Nha, của Hà Lan, hay Anh. Cò và các bạn xúm vào quay tít mù cánh quạt gió

Và tin không, tình yêu bắt đầu như thế này này

Malaysia, dường như đã quá tự hào để gọi mình là Truly Asia, nhưng chỉ riêng những vòng hoa nhựa đầy màu sắc kết rực rỡ đi leng teng khắp phố phường cũng đủ để 1 tự hào Truly Asia lồ lộ. Bạn giai vẫn luôn giữ thói quen xúm vào nói chuyện bông phèng lô la với dân bản xứ

Đường lên đồi nhà thờ thánh Paul. Gió reo ngút ngàn giữa cây xanh một ngày đầu năm. Biển mở toang dưới chân. Và ngôi nhà thờ không mái mở khoe tường vôi bạc qua bao năm tháng. Tiếng đàn người nghệ sĩ lẫn trong gió biển và lá reo, nghe thật khẽ. Cây cổ thụ Melaka mùa quả chín, rụng lô khô thảm lá ven đồi.

Cầm trong tay quả Melaka mang về làm kỉ niệm, đi giữa những vòng hoa rực rỡ di động bát ngát phố phường, ven những ngôi nhà quét vôi đỏ, leng teng Truly Asia, leng teng nhịp chuông yêu, và lại nảy nở chân tình...

ShiLan

Xe máy
Rời Melaka, lùi dần sau lưng những rừng cọ, bóng cây xanh cao ngút ngát quy hoạch chỉn chu tươi tốt của quãng đường hơn 100 cây số, chân bước bỗng vào giữa những phố nhà cao, nhìn quanh đâu cũng thấy nóc những tòa tháp nổi tiếng thế giới lô xô mình.

Đi giữa phố, định vị bằng hướng tháp. Khoảng cách phố đo bằng mốc đến tháp.

Phố rợp bóng cây xanh. To đùng đoàng cây. Bước giữa KL, như thể trong 1 thành phố rừng. Rừng to xanh nguyên thủy. Không phải xây dưng nên 1 thành phố. Mà là đặt 1 thành phố giữa rừng. Đặt 1 con đường. Đặt thêm 1 con đường. 1 con đường vồng trên không. Đặt 1 tòa nhà. Đặt thêm 1 tòa nhà. 1 tòa nhà nữa. Phố giữa cây giữa rừng giữa đất. Và đồi và phố và cây cứ lô nhô lòng vòng. Đẹp to thoáng rộng chơi giỡn người ta.

Phố lô nhô biển tàu thái ấn. Phố lô nhô những nóc nhọn hay mái vòm bầu xứ hồi. Phố có vai trần thiếu nữ và khăn choàng kín mít. Phố giao thoa da nâu da vàng. Phố thấp thoáng những nốt tròn đỏ duyên giữa trán. Phố lả lơi vạt áo choàng dài và những đôi mắt đen láy sau khăn mạng làm duyên. Phố tàu lượn trên đầu hiện đại và khỏe khoắn. Phố cũ mềm với những nóc nhà ngói buôn bán bao năm.

Phố để ta thấy thật vừa thật gần lang bang sống

Bukit, con phố ngay hông khách sạn. Mỗi sáng sáng hào hứng cũng ta bắt đầu hành trình và chiều chiều mèm chân đưa ta về góc phố rộn rã đồ ăn

Chỉnh sửa cuối:

doremifason

Xe máy
Văn hay, chữ tốt, mẫu chuẩn, ảnh đẹp
Nhất nhà đằng ấy =))

ShiLan

Xe máy
Đằng ấy thật là... tinh tường há há :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhà này cả 2 vợ chồng chụp ảnh đẹp, chồng chăm ngồi sửa ảnh, vợ chăm ngồi gõ bài. Thật là ngưỡng mộ.(f)

bes

Xe lăn
Văn hay khủng khiếp, đọc thấy quá sướng.
Voted.

ShiLan

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã mời rượu. Cuối tuần uống riệu, say quớ hihi

Cụ GT: mấy nhà of vừa qua nhà em, đang bàn nhau nhất định tết sau làm chuyến TN, đọc topic của cụ xong chồn hết cả chân

Cụ bes: nhà em Tết nào cũng phải ở đến qua giao thừa, mùng 1 mùng 2 nên năm nay nghỉ sau Tết ít, chuyến TN như cụ GT thì quá sức quá, giá mà biết cụ đi Huế, cũng cố sức đu theo. Ngồi nhà nghe các cụ í ới hẹn nhau cafe sông Hương mà nuốt nước bọt ừng ực

Thôi em ở nhà du lịch qua bữa cơm nguội cũ hí hí

KL phố, leo lên Hop on Hop off để được ngắm từ trên cao 1 vòng KL phố

Cười nhí nhố giữa phố đông

Cho cả thành phố trôi dưới chân mình

Những tán cây to ngút ngát. Lá thả dài chạm xòa vào trán

Phố cũ và mới, chen lẫn

Không choáng ngợp. Không quá sạch sẽ. Để thấy cuộc sống đang rất sống. Chờ đón và mời gọi

Và rồi, và rồi, em lại đem lòng tương tư cả KL

(Số khổ, đi đâu cũng tơ vương)

ShiLan

Xe máy
Bẩm các cụ, theo chân các cụ, nhà em lại lên đường

Trang ơi suốt đêm thao thức vì Trang
Cầu mong sao cho trời sáng
Đến giờ mình hẹn hò...................

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Giống cung nhà mình đi quá :) Chúc các bác đi vui vẻ.

ShiLan

Xe máy
Ôi dồi ôi, chính cái cung của cụ làm bọn chúng em xốn hết cả xang cõi lòng chứ tại ai vào đây nữa hí hí. Xin phép cụ, bọn em cop i xì đúc cái lịch trình của cụ lèn chặt ô tô rồi ợ

tvdung

Xe điện
Cụ không thử làm tí đường Hồ Chí Miêng Tây cho ló máu ợ, nhà cháu vừa đi về, thích lắm :-bd

Bank6688

Xe buýt
[khi mà người ta chả kiếm được thêm 1 ai yêu mình. khi mà người ta không thể thay đổi bạn hành trình. và thậm chí người ta không thể thay đổi chính hành trình. thì người ta phải tìm cách làm cho mới hành trình. bằng cách thay đổi những cung đường mới. những phương tiện mới. 1 không gian mới. 1 hình ảnh mới.]

[nhưng người ta cứ ngầy ngật như mới bước vào hẹn hò. lần này người ta làm em gái đang lúng liếng chờ yêu]

Em phục cụ sát đất ợ. Cụ nói toàn đúng mà còn hay nữa ợ.

ShiLan

Xe máy
cụ Bank: ;;)

cụ tvdung: ôi HCM Tây, nợ nần nhất định phải trả của nhà em. Khi mà xe quý khách từ từ chuyển bánh qua Hòa Bình, tiến vào Ninh Bình rồi san phẳng Nghệ An , quý khách đã liếc lên liếc xuống HCM Tây. 9PM ở Hà Tĩnh, vô lăng bẻ phải mà lòng dạ vẫn hướng về trái. 11PM Quảng Bình, dường vắng hoe, tối thù lù, đoản côn súng ống dựng đứng sẵn sàng tác nghiệp, quý khách buộc lòng lái qua Đông mà tim thổn thức Tây ơi. Ra đến Đồng hới, quý khách buôn côn buông đao lim dim ngủ, chốt phương án ngủ lại Quảng trị. Khuya, nghe mùi biển mằn mặn, quý khách lơ ngơ hỏi theo phản xạ khi 2 mắt vẫn còn nhắm nghiền: " Chưa đến Quảng trị hả anh". Bạn giai quý khách rút khăn múa 1 đường quanh mặt: " Vừa qua Huế em ạ". Ô, là lào. Là Quảng bình - Huế rồi mới đến Quảng trị hả. Rồi quý khách giật hết cả mình, tỉnh hết cả ngủ, thao hết cả láo, hầm Hải Vân sừng sững trước chân mình. Ặc

Theo chân lái, theo chân vietmap, chỉ nhầm đường sao, trưa hôm sau nữa, em các cụ lại giật mình tỉnh giấc giữa trưa, đón những cơn mưa Sài Gòn sớm mùa rơi đồm độp vào mặt.

Để giờ đây trong em bừng bừng câu hát: Trời Đắc nông xanh, Đường xanh cây xanh..................... ĐẸP. KHỦNG. KHIẾP. ĐẮC NÔNG ƠI.

hungmanh

Xe tải
văn mợ hay quá!!
tiếp đi mợ ơi!!\
mợ làm ngụm nước cho ngọt giọng rồi kể tiếp nhé (b)(b)(b)